Sự kiện MTMCN Số 115 - Work hard, play hard

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tuổi trẻ có nên chỉ lao đầu vào công việc?

Mình là người thuộc thế hệ gen Z, mình thích tự do, phóng khoáng và sẻ chia. Mình luôn quan niệm mỗi người chỉ có 1 cuộc đời, chỉ sống 1 lần, vì thế hãy sống cho thật hạnh phúc, thật đáng giá. Cuộc sống này ngoài học tập và công việc, còn vô số điều mới lạ chờ chúng ta khám phá, chính vì thế, mình chọn “Work hard, play hard” – Làm việc siêng năng, vui chơi hết mình.

Chúng ta nên biết cách làm việc và biết cách hưởng thụ cuộc sống. Đừng bao giờ nghĩ rằng khi nào có tiền thật nhiều mới có thể thụ hưởng được, đó là ý nghĩ sai lầm và lạc hậu. Dù ở giai đoạn nào của cuộc đời, chúng ta cũng có thể thụ hưởng được dù là ít hay nhiều. Ví dụ như khi còn đi học, sau một năm học tập vất vả, bạn cho phép mình được nghỉ ngơi 1 tuần, du lịch, chơi game,…như là phần thưởng cho sự nỗ lực; rồi khi đi làm, dù có làm từ 5h sáng đến 8h tối thì bạn cũng nên dành thời gian cuối tuần để shopping hay tụ tập bạn bè.

Tuy nhiên nếu chúng ta muốn tận hưởng cuộc sống, trước bạn hết hãy chăm chỉ làm việc. Hãy không ngừng tích góp cho bản thân mình, như thế bạn mới có thể lựa chọn tận hưởng cuộc sống theo cách như thế nào.

Tống Huy

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
25 Tháng sáu 2018
4,084
7,241
691
19
Hà Tĩnh
THPT Lê Hữu Trác
Tuổi trẻ có nên chỉ lao đầu vào công việc?

Mình là người thuộc thế hệ gen Z, mình thích tự do, phóng khoáng và sẻ chia. Mình luôn quan niệm mỗi người chỉ có 1 cuộc đời, chỉ sống 1 lần, vì thế hãy sống cho thật hạnh phúc, thật đáng giá. Cuộc sống này ngoài học tập và công việc, còn vô số điều mới lạ chờ chúng ta khám phá, chính vì thế, mình chọn “Work hard, play hard” – Làm việc siêng năng, vui chơi hết mình.

Chúng ta nên biết cách làm việc và biết cách hưởng thụ cuộc sống. Đừng bao giờ nghĩ rằng khi nào có tiền thật nhiều mới có thể thụ hưởng được, đó là ý nghĩ sai lầm và lạc hậu. Dù ở giai đoạn nào của cuộc đời, chúng ta cũng có thể thụ hưởng được dù là ít hay nhiều. Ví dụ như khi còn đi học, sau một năm học tập vất vả, bạn cho phép mình được nghỉ ngơi 1 tuần, du lịch, chơi game,…như là phần thưởng cho sự nỗ lực; rồi khi đi làm, dù có làm từ 5h sáng đến 8h tối thì bạn cũng nên dành thời gian cuối tuần để shopping hay tụ tập bạn bè.

Tuy nhiên nếu chúng ta muốn tận hưởng cuộc sống, trước bạn hết hãy chăm chỉ làm việc. Hãy không ngừng tích góp cho bản thân mình, như thế bạn mới có thể lựa chọn tận hưởng cuộc sống theo cách như thế nào.

Đừng chỉ biết cúi đầu vào làm việc, mà hãy trở thành một con người cân bằng được giữa việc tham gia các hoạt động giải trí và học tập. Con người chỉ có một cơ hội để sống trên đời, chính vì vậy hãy luôn dành nhiều thời gian hơn để có thể chăm sóc bản thân. Không cần nhiều, một ngày, sau những phút giây làm việc và học tập, hãy dành một ít thời gian để chạy bộ, tập thể dục, hay thậm chí chỉ là ngồi nhâm nhi tách trà bên cuốn sách,... Chỉ những điều nhỏ nhặt ấy thôi, cũng đủ giúp chúng ta cảm thấy tinh thần thoải mái hơn và cũng rất có ích trong cuộc sống chúng ta.

Top Bottom