Sự kiện Mỗi tuần 1 câu nói - Tuần 60

Thảo luận trong 'Cuộc thi - Sự kiện - Hoạt động' bắt đầu bởi Phạm Ngọc Thảo Vân, 20 Tháng mười một 2018.

Lượt xem: 873

1. Phạm Ngọc Thảo Vân

Phạm Ngọc Thảo Vân Trưởng nhóm Cộng Đồng Cu li diễn đàn TMod xuất sắc nhất 2017

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Ở một vùng nọ của nước Mỹ, để bảo vệ đàn hươu trong rừng, người ta đã tiêu diệt hết tất cả chó sói. Kết quả thu được lại ngoài sự dự liệu, đó là đàn hươu mỗi năm một giảm. Hóa ra, sau khi không còn chó sói, đàn hươu rất ít phải chạy trốn, nên sức đề kháng bệnh tật thấp. Trong khi tỉ lệ sinh sản tăng dẫn đến tình trạng không có đủ thức ăn cho đàn hươu. Nhận thấy vấn đề này, người dân bản địa lại dẫn dụ chó sói từ nơi khác đến, cuối cùng đàn hươu hồi phục lại sức sống.

Ví dụ này cho thấy nếu không có cảm giác nguy hiểm sẽ không có động lực sinh tồn, cuối cùng sẽ dẫn đến bản thân bị hủy diệt. Đối với một tập thể cũng như vậy, nếu không có áp lực, con người sẽ thiếu đi động lực.

Trong xã hội cạnh tranh khốc liệt, một người muốn có chỗ đứng sẽ phải nâng cao năng lực của mình. Nếu không sẽ bị “sói” ăn thịt. Những công ty hiện nay đã vận dụng tuyển những nhân viên có năng lực, cạnh tranh với nhân viên cũ. Khi đối diện với áp lực cạnh tranh, những nhân viên cũ phải nỗ lực nâng cao năng lực chuyên môn, làm tốt công việc của mình nhiều hơn nữa.

Mục đích chủ yếu của việc “dẫn dụ sói vào đàn hươu” là khiến cho cấp dưới có áp lực sinh tồn. Từ đó nỗ lực nâng cao năng lực của bản thân, hoàn thành tốt công việc của mình.

Xem thêm:

2. namnam06

namnam06 Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Lê Quý Đôn

Em thấy có chút động lực cố gắng òi...... ~~~~~~~

Đình Hải thích bài này.
  3. huyenhuyen5a12

huyenhuyen5a12 Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Lê Danh Phương

Cố gắng em đã có rất nhiều động lực em sẽ cố gắng hết sức

Đình Hải thích bài này.
  4. Giang2k5

Giang2k5 Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    !@#$&...

Em hay áp lực về việc học tập ở trường. Đọc xong em thấy có thêm động lực để đi lên rồi:Tonton7

Đình Hải thích bài này.
  5. Miracle Twilight

Miracle Twilight Học sinh tiến bộ Thành viên HV CLB Lịch sử

Trường học/Cơ quan:
    Miracle Galaxy

mỗi ngày em học rất nhiều và nghĩ rằng điều đó quá áp lực, sau khi đọc xong em thấy vậy cũng tiếp cho em chút động lực

Last edited by a moderator: 21 Tháng mười một 2018
    Đình Hải thích bài này.
  6. ĐứcHoàng2017

ĐứcHoàng2017 Học sinh tiến bộ Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Hocmai

Câu nói tuần này giống như xăng dầu miễn phí đổ vào ngọn lưa động lực của em vậy :D

YuuDuongĐình Hải thích bài này.
  7. Forgert Me Not

Forgert Me Not CTV box "Sách - Người bạn vô giá" Thành viên HV CLB Hội họa

Trường học/Cơ quan:
    Trường THPT Nguyễn Đình Chiểu - Mỹ Tho

Đây chính là tình trạng hiện nay của em ngoa... em phải tự tạo động lực hoi... Có ai góp ý giúp mị vụ này không???

Đình Hải thích bài này.
  8. Phạm Ngọc Thảo Vân

Em cảm thấy mình đang mất động lực ở đâu và lí do ra sao em?

Đình Hải thích bài này.
  9. Đình Hải

Đình Hải Vì học sinh thân yêu! Cựu Admin

Muốn thêm động lực - vào BQT diễn đàn là 1 giải pháp cho em lựa chọn :D Ở đây có những con người "không bình thường" em ạ - họ là những chiến binh.

Giang2k5Forgert Me Not thích bài này.
  10. Forgert Me Not

Forgert Me Not CTV box "Sách - Người bạn vô giá" Thành viên HV CLB Hội họa

Trường học/Cơ quan:
    Trường THPT Nguyễn Đình Chiểu - Mỹ Tho

Em cảm thấy em không còn muốn chiến đấu nữa! Em cảm thấy sau khi chuyển từ Tp.HCM về Mỹ Tho thì em không thể hòa nhập được với các bạn. Ở HCM thì vào trường mới không có mấy ai quen biết nên dễ rồi. Nhưng ở đây chỉ có vài ngôi trường nên vào là có nhóm chơi chung rồi. em thấy mình lạc lõng, không đoàn kết, gắn bó được với lớp. Quan hệ với giáo viên và xã hội vẫn ok. Mà em bị chỉ thị làm bí thư lớp mới đau... chỉ mấy chuyện vặt vãnh soi lỗi, sân si của cái lớp làm em thấy chán lắm!

Đình Hải thích bài này.
  11. Phạm Ngọc Thảo Vân

Em đã bao giờ thể hiện hết tính cách của bản thân và cảm thấy các bạn không thích mình ở điểm nào không? Do em là học sinh mới nên tất cả mọi sự chú ý các bạn sẽ đặt vào em đầu tiên giống như khi em có vật dụng mới em sẽ chọn dùng nó thường xuyên để quen cách dùng. Có thể là những chuyện em làm có chút sai sót nhưng ví dụ như bạn bí thư trước đã hoàn thành rất tốt thì sao? Tất nhiên các bạn sẽ so sáng và nhắc nhở em nhiều nên em cần làm rõ mình thiếu sót gì và các bạn chưa thích gì ở mình đã.

Forgert Me Not thích bài này.
  12. nguyễn thị thu hải

nguyễn thị thu hải Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THPT HÀM NGHI

em đã cố găng rất nhiều để được hơn người ta. nhưng càng cố gắng bao nhiêu lại càng thất vọng bấy nhiêu.,có thể cuộc sống phải có ganh ghét,đố kị thì mới phát triển được. khi em thay đổi 1 cái gì đó,thì người ta lại bảo rằng đồ giả nai,nhìn hiền lành thế mà cũng ghê gớm phết

13. Phạm Ngọc Thảo Vân

Sau những cố gắng của em thì em có thu được kết quả xứng đáng khiến mọi người nhìn nhận lại em không? Có người giỏi thì sẽ có người giỏi hơn nữa, đó là quy luật, nếu em cố gắng chỉ để hơn người ta thì chặng đường của em dài vô kể. Hãy nhìn nhận theo hướng khác, cố gắng để xem bản thân mình ĐÃ LÀM ĐƯỢC NHỮNG GÌ. Khi em cho các bạn thấy em đứng ở vị trí cao như thế nào, chắc chắn các bạn sẽ không để ý, nhưng nếu em cho các bạn thầy em đã cố gắng và đạt được kết quả đáng ca ngợi như thế nào thì họ sẽ có cách nhìn nhận khác về em.

14. gaxriu nguyên

gaxriu nguyên Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    thpt tan chau

em sẽ cố gắng hết mình:D:D:D

15. Nguyễn Thiên Trang

Nguyễn Thiên Trang Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS

Câu chuyện rất ý nghĩa và bức hình minh họa nhỏ ở dưới có nội dung sâu sắc quá <3

16. Mori Ran 680

Mori Ran 680 Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường THCS Nguyễn Thị Minh Khai

Ta không cầu nàng yêu ta sâu đậm
    Ta chỉ cần nàng mỗi ngày yêu ta một chút
    Từng ngày rồi từng tháng, từng tháng lại từng năm
    Có được không ?

17. Tam Cửu

Tam Cửu Học sinh tiến bộ Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    thpt Tứ Kỳ

danh ngôn có khả năng thức tỉnh rất lớn
    Em có cả quyển sổ để ghi chép lại làm động lực
    Nhưng em thấy rằng quan trọng hơn cả là mình biết ý nghĩa mục đích vì sao mình phải làm cũng như có chút sự áp lực.thúc ép
    Danh ngôn chỉ có động lực nhỏ

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted