Sự kiện Mỗi tuần 1 câu nói - Tuần 64

Thảo luận trong 'Cuộc thi - Sự kiện - Hoạt động' bắt đầu bởi Phạm Ngọc Thảo Vân, 19 Tháng mười hai 2018.

Lượt xem: 948

1. Phạm Ngọc Thảo Vân

Phạm Ngọc Thảo Vân Trưởng nhóm Cộng Đồng Cu li diễn đàn TMod xuất sắc nhất 2017

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Mỗi sáng thức dậy bạn có hai sự lựa chọn: một là ngủ tiếp để mơ về giấc mơ bạn đang mơ dở, hai là thức dậy và biến ước mơ ấy thành hiện thực.

Bạn có biết bạn sẽ có thêm bao nhiêu thời gian nếu mỗi ngày chỉ cần dậy sớm một giờ đồng hồ? Với nhiêu đó thời gian, chúng ta thậm chí có thể sống thêm một cuộc đời khác.

Hồi trước tôi đã từng thức khuya đến tận 1,2 giờ sáng để làm nốt phần việc dang dở. Sau một thời gian, tôi cảm thấy sức khỏe yếu dần và hiệu quả công viêc giảm sút, vì thể tôi bắt đầu thay đổi. Tôi ngủ sớm để dậy sớm, từ 6 giờ sáng nhưng vẫn tin rằng mình có thể dậy sớm hơn nữa. Vậy nên tôi rèn thói quen để có thể dậy sớm hơn 1 tiếng, nghĩa là từ 5 giờ và có hôm bài nhiều là 4 giờ.

Thức dậy lúc 5 giờ tôi có đủ thời gian để làm rất nhiều việc. Đầu tiên sẽ là ôn tập lại bài cho ngày mới, sau đó dành thời gian tập gym tại phòng tập gần nhà. Vì thế tôi đảm bảo được sức khỏe tốt nhất cho việc học và còn có thời gian chuẩn bị bữa sáng cho cả nhà nữa chứ!

Để rèn luyện thói quen thức dậy sớm bạn cần làm hai việc: một là đi ngủ sớm và hai là biết cách đặt báo thức.

Nhiều người viện cớ thói quen để đi ngủ rất trễ nhưng đôi khi họ lại dành vài tiếng đồng hồ la cà facebook trước khi ngủ nữa. Tôi bắt đầu tập cho mình thói quen ngủ lúc 10 giờ, đôi khi 11 giờ nhưng nhất định không trễ hơn. Vì cả ngày làm việc mệt lại thức dậy sớm nên khoảng giờ ấy cả cơ thể rơi vào trạng thái mệt mỏi đưa tôi vào giấc ngủ một cách dễ dàng.

Nếu như bạn muốn thức dậy sớm hơn, đừng vội vàng đặt báo thức sớm hơn 1 giờ ngay từ lúc đầu. Điều này cần một chiến lược. Bạn nên đặt báo thức sớm hơn 15 phút thôi, sau khi quen rồi thì tăng lên 30 phút, 45 phút và rồi cuối cùng là thêm 1 tiếng.

Bạn cũng nên đặt đồng hồ báo thức hay điện thoại ở xa tầm tay một chút sẽ dễ dàng hơn cho việc thức dậy.
    Khi đồng hồ sinh học của bạn quen với nếp giờ mới bạn sẽ thấy thức dậy sớm là một việc cực kì dễ dàng và “đáng đồng tiền bát gạo”. Gần như cứ đúng giờ, cả cơ thể bạn sẽ hoàn toàn tỉnh giấc, ngập tràn năng lượng cho một ngày mới xinh đẹp.

Bất kể bạn là ai và đang ở vị trí nào, tôi tin bạn luôn có thể dậy sớm hơn một giờ đồng hồ để được sống thêm một giờ đồng hồ nữa!

Xem thêm:

2. Bùi Thị Diệu Linh

Bùi Thị Diệu Linh Mod Cộng Đồng (nghỉ phép dài hạn) Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Lý Tự Trọng

Không hiểu sao em không đặt báo thức cơ mà toàn dậy lúc tầm 5h và đi ngủ tầm 12h -1h :l

YuuDuong thích bài này.
  3. Hồ Nhi

Hồ Nhi Phó chủ nhiệm CLB Lịch sử Cộng tác viên HV CLB Hóa học vui

Trường học/Cơ quan:
    Học Mãi Forum

nói thật là lúc nào cũng 6h sáng em mới dậy , tại tối ngủ muộn quá :v

Lê Thanh NaYuuDuong thích bài này.
  4. Beo1206

Beo1206 CTV Thiết kế Cộng tác viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Ngọc Thanh

A , em để ý là chị Vân cũng thường hay thức khuya nha :3 Về việc đặt đồng hồ báo thức thì hôm nào mà ngủ muộn là y rằng :> Sáng dậy muộn , ngủ không nghe thấy chuông báo thức - Thật ra thì hôm nào cũng đều thế . Có lẽ vì mùa đông , nhà trường cũng 7h15' mới vào lớp nên cứ dậy là em lại ngồi đần ra một lúc , thế là trễ học . Có hôm còn nhờ ai đó đánh thức mới dậy được , ngái ngủ vô cùng . Vì vậy , em không thể thức khuya cũng chẳng thể dậy sớm .... Aizz ..

5. thuynguyen09

thuynguyen09 Học sinh Thành viên

Đúng đấy chị em dậy sớm mà việc học như x2 vậy :D

6. thuynguyen09

thuynguyen09 Học sinh Thành viên

Đúng đấy chị em dậy sớm mà việc học như x2 vậy :D

7. YuuDuong

YuuDuong Phụ trách box "Sách - Người bạn vô giá" Cộng tác viên

Trường học/Cơ quan:
    THPT BẾN CÁT

Chị ko cần đặt đồng hồ báo thức, tối thì khoảng 22h30- 23h là đi ngủ, sáng mai 4h tự dậy.

8. Asuna Yuuki

Asuna Yuuki I'm hot Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Võ Thị Sáu

Mọi người dậy sớm ghê vậy :v
    Hôm nào em cũng đi ngủ muộn và vào mùa đông thì tầm 6h-6h15 mới dậy =) Cơ mà 6 rưỡi dậy vẫn kịp đi học =))
    Căn bản là nhà ngay gần trường =)

Beo1206 thích bài này.
  9. Trang Vũ 2k5

Trang Vũ 2k5 Học sinh tiến bộ Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường Thcs Yên Phú

10. Đậu Thị Khánh Huyền

Đậu Thị Khánh Huyền Trùm vi phạm Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường THCS Cao Xuân Huy

Ko bt buổi tối các bạn mấy giờ đi ngủ nhỉ???
    Buổi tối tầm 11h-12h mk ms hk xong rồi ik ngủ lun, sáng 5h dậy hk thuộc bài cũ....Ngủ nhiều thế mà lúc nào cx thèm ngủ

Lê Thanh Na thích bài này.
  11. Nguyễn Thiên Trang

Nguyễn Thiên Trang Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS

Bạn nào làm được thì mình cũng nể rồi:) Quyết tâm của mấy bạn cao lắm <3

12. peekaiyuan64

peekaiyuan64 CTV Thiết kế Cộng tác viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Triệu Thuận

- Em học xong thì tầm 11h20,sớm lắm là 10h45 mới đi ngủ,sáng thì dậy muộn lắm 6h20,sớm thì 6h10.Trời lạnh quá nên ngủ dậy muộn.Trường em vô học 7h nên đi học như vậy cũng không sao :> Thức khuya quá nhiều nên bị bệnh rồi chị ~ 2 lần bị bệnh vì thức khuya.Bữa nay em đi học cả ngày,tối về cũng còn học nữa :) Thời gian ngủ trưa cũng ít đi :3 Em ít khi dậy sớm để học bài lắm ~

Asuna Yuuki thích bài này.
  13. Nguyễn Thành Trương

Nguyễn Thành Trương Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Tân Thành

Do em học buổi sáng nên cũng hay thức sớm. Khoảng 4h sáng là em thức để sửa soạn đi học và ôn lại bài. Hình như thức riết thành thói quen nên đúng mỗi ngày 4h sáng đề thức dậy. Và không bao giờ có cài báo thức cả. Chắc cũng do em ngủ sớm nên thành ra mới thức được như vậy. Moioix ngày tầm 20h30 là đã ngủ. Em cũng nghĩ vậy nhưng không biết có đúng không. Với lại cũng nhờ một phần từ cha mẹ kêu :D:D:D

peekaiyuan64 thích bài này.
  14. hiep07

hiep07 Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    thpt kim động

đêm nào cx ngủ muộn ,sáng chả bao giờ dậy đc :D:D:D

Last edited by a moderator: 20 Tháng mười hai 2018
  15. Phạm Ngọc Thảo Vân

Báo thức rồi mà vẫn không dậy hả em? Em đặt cách 10 phút 1 cái thử xem có được chút nào không :D
    Giờ tập lại thói quen vẫn tốt nè em :D
    Ở nhà bố mẹ có thường gọi em dậy mỗi sáng không hay tự em vận động thôi?
    Vậy thì mình chuyển thời gian học buổi tối sang sáng học đi em, buổi sáng tinh thần tỉnh táo hơn nè, học cũng dễ thuộc nữa.
    Tối nên ngủ trước 11h là trễ rồi á em, sáng nên dậy tầm 4-5h sẽ tốt hơn. Thầy chị cũng khuyên vậy :D
    Quyết tâm làm những việc nhỏ mới nghĩ đến việc lớn được nè em ^^
    Hồi trước chị cũng đam mê thức khuya giống em vì lười dậy buổi sáng nè @@ Hôm bài nhiều chị làm 1 mạch đến 2h mới ngủ nên sáng dậy là mắt thâm còn ngái ngủ nữa, lên trường học tinh thần không sảng khoái lắm nên chị đổi sáng thức dậy sớm tầm nửa tháng rồi ý, chị thấy hiệu quả hơn nhiều :D
    Ngủ đủ giấc vậy là quá tốt rồi em. Chị nghĩ em nên giữ thói quen đó đi, bây giờ ai cũng khuyên nên ngủ sớm và dậy sớm thì học hiệu quả em ạ ^^
    Chắc là do quyết tâm chưa cao rồi :v

Nguyễn Thiên TrangTrang Vũ 2k5 thích bài này.
  16. Bùi Thị Diệu Linh

Trường học/Cơ quan:
    THCS Lý Tự Trọng

A :v Ý em là em đặt báo thức mà toàn dậy trước báo thức thôi :v

17. Đậu Thị Khánh Huyền

Đậu Thị Khánh Huyền Trùm vi phạm Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường THCS Cao Xuân Huy

Em nhiều bài tập lắm chị ơi, ngủ trước 11h làm ko xong đc ak

18. peekaiyuan64

peekaiyuan64 CTV Thiết kế Cộng tác viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Triệu Thuận

- Sáng ở chỗ em trời lạnh lắm chị,muốn dậy sớm học mà dậy không nổi :< Báo thức cũng không có :) Với lại dạo này,ngày nào cũng đi học ôn thi nên bài tập càng nhiều,cố gắng ngồi làm.Làm không hết thì lên lớp chị ạ :D

19. harder & smarter

harder & smarter Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    KHÔNG CÓ TÊN

pp ngủ ngắn, ngủ 2-3tieengs 1 ngày

Last edited by a moderator: 21 Tháng mười hai 2018
  20. Phạm Ngọc Thảo Vân

Ghê, cách nào mà hay thế, em dậy quen mắt à?
    Mình làm 1 ít rồi sáng dậy sớm làm 1 ít nè em
    Cứ cố vậy là đến ngày thi uể oải lắm đấy em, chị vẫn khuyến khích em vẫn nên học sáng nhé :D

21. Bùi Thị Diệu Linh

Trường học/Cơ quan:
    THCS Lý Tự Trọng

Em chẳng biết nữa :v Toàn dậy xong rồi phải đi tắt báo thức :v

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted