Sự kiện MTMCN số 140: Biết người không bình người

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đến một độ tuổi khi trưởng thành, bạn được tìm hiểu, tiếp xúc với nhiều điều mới mẻ dẫn đến mong muốn bộc lộ cảm xúc của bản thân cũng lớn hơn nhưng “biết người không bình người” là điều vô cùng quan trọng. Nhiều một phần thiện ý sẽ bớt một phần tổn thương.

Trong đối nhân xử thế, chúng ta không phải người trong cuộc nên thường hay bị nhận thức sai, vội đưa ra bình phẩm về người khác bằng cảm nhận, ý kiến chủ quan và phiến diện của bản thân rất dễ khiến đối phương tổn thương sâu sắc, thậm chí làm cho mối quan hệ rạn nứt.

Ví dụ, đứng trước một phong cảnh, ở vị trí đứng khác nhau, phong cảnh nhìn thấy sẽ khác nhau. Hoặc lập trường khác nhau thì góc độ nhìn nhận cũng không giống nhau. Chúng ta không thể đồng điệu với cảm xúc với mỗi người, càng không thể cảm nhận được những gì mà họ đã trải qua.

Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Trước khi chưa hiểu rõ tình hình, bạn tuyệt đối đừng vội vàng đưa ra kết luận. Nếu như bạn không hiểu, tốt nhất là im lặng, đừng để một lời nói vô tình làm tổn thương một tâm hồn.

Xem thêm:

Hy _ Nhiên

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
5 Tháng mười một 2018
501
1,216
176
19
Nghệ An
THcS Quỳnh Hồng
Em rất thích câu nói này ạ, nó sâu sắc thâm tình nhưng không khó hiểu hay quá đa nghĩa. Em cũng cảm thấy mình được thấu hiểu và trân trọng quyết định của mình hơn. Tuổi trẻ em cũng hay thần tượng những điều bình thường, thần tượng những con người rất bình thường, chỉ với những lý do rất đơn giản nên có nhiều lúc ...... em thích hoa lan cỏ, thích hoa xuyến chi, em thích hoa me dại, em thích nắng em thích một cậu bạn chỉ vì "thay vì đến hái trộm xòai như nhiều người thì cậu ấy vào xin được hái", em thích anh bán bao lì xì ở chợ tết (vì dù đang dọn hàng anh vẫn nán lại tư vấn em, mua có 5k mà em cứ chọn mãi ko được), em thích cậu bạn bán hoa (khi thấy cậu ấy nâng niu những cành hoa như những món quà và vì cậu ấy rất thương em gái nữa),.... đôi lúc em cũng bị chê hì chê quê, chê mộng mơ, lúc em vô tình án dương cậu bán hoa còn bị nạt "phải thần tượng những người tài giỏi, xinh đẹp chứ thằng bán hoa ngoài chợ mà cũng thích là sao" em hỏi vì sao ko đc thì bạn ý bảo " vì năng lực của họ cụng chỉ dừng ở viêc bán hoa mà thôi, hiểu hông?" lúc đó em đã im lặng và giận nhưng đọc bài em cũng cảm thấy an ủi, vì mỗi người đều có một suy nghĩ riêng quan điểm riêng, không thể vì họ ko cùng quan điểm với mình mà mình lại tự bỏ đi một người bạn được.

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,828
929
Đắk Lắk
Nhiều lúc chúng ta không thể hiểu hết một người nếu chỉ nhìn bề ngoài và tiếp xúc đôi lần. Bởi mỗi người sẽ có quan điểm, suy nghĩ về một vấn đề hay 1 sự việc khác nhau. Chúng ta chỉ nên lắng nghe, tiếp nhận mọi thứ và chọn lọc nhữngđiều mình cảm thấy đúng đắn nhất cho bản thân mà không nên khen chê hay bình phẩm.
Có thể với mình là đúng nhưng với người khác là chưa đúng thì sao! Nên chúng ta hãy cứ "biết người biết ta" thôi nhé

Top Bottom