Sự kiện MTMCN SỐ 136: Một phần của quá trình trưởng thành là biết cách nắm bắt và buông bỏ

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chắc hẳn gần đây một số bạn sẽ nghe về “bài phát biểu ấn tượng” của nữ ca Taylor Swift trong lễ trao bằng của đại học New York (NYU) vào ngày 18/05/2022 được viral ở nhiều trang mạng xã hội. Đối với mình, khi nghe qua bài phát biểu này, mình khá tâm đắc về suy nghĩ mà chị truyền tải: “Một phần của quá trình trưởng thành là biết cách nắm bắt và buông bỏ”.

Cách chị lý giải cũng rất thuyết phục, mình xin phép được lý giải theo cách hiểu của mình:

Cuộc sống có thể rất nặng nề, đặc biệt nếu bạn cố gắng gánh tất cả cùng một lúc. Trong từng chương của cuộc sống, để trưởng thành và bước sang những chương mới, viết tiếp câu chuyện đời bạn, điều kiện cần là học cách nắm bắt và buông bỏ. Biết chọn lọc những thứ cần giữ lại và chủ động buông bỏ những điều không cần thiết. Vì bởi lẽ, trong mọi hoàn cảnh, bạn không thể mang tất cả mọi thứ bạn có bên cạnh. Ví như mọi hiểu lầm với người khác, những tâm sự giữ trong lòng hay sự đố kị, ganh ghét đối phương, những mối quan hệ toxic,…

Thông thường, những điều tốt đẹp trong cuộc sống sẽ nhẹ nhàng hơn. Vì vậy, bạn có thể dành nhiều chỗ hơn cho chúng. Mặc khác, ngay khi bạn từ bỏ một vài điều, sẽ có những điều mới lạ thú vị hơn đến với bạn ngay thôi.

Trong tất cả, bạn có thể chọn những gì được tồn tại trong cuộc sống của bạn, cho nên hãy sáng suốt!

Xem thêm:

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
trưởng thành là khi bạn nghe thấy những điều không hay mà người khác nói về chính mình, bạn biết điều đó là không đúng, và bạn thay vì thù hằn bạn lại chọn cách bỏ qua và vui vẻ sống thực với chính mình. Buông xuống những điều tiêu cực và nắm bắt cơ hội để vươn lên trở thành một tôi hoàn hảo nhất có thể. ^^

VânHà.D

Cựu TMod Cộng đồng|Cựu Phụ trách box "Sách"
HV CLB Địa lí
Thành viên
2 Tháng chín 2018
1,591
6,066
576
Bình Dương
THPT BẾN CÁT
Chắc hẳn gần đây một số bạn sẽ nghe về “bài phát biểu ấn tượng” của nữ ca Taylor Swift trong lễ trao bằng của đại học New York (NYU) vào ngày 18/05/2022 được viral ở nhiều trang mạng xã hội. Đối với mình, khi nghe qua bài phát biểu này, mình khá tâm đắc về suy nghĩ mà chị truyền tải: “Một phần của quá trình trưởng thành là biết cách nắm bắt và buông bỏ”.

Cách chị lý giải cũng rất thuyết phục, mình xin phép được lý giải theo cách hiểu của mình:

Cuộc sống có thể rất nặng nề, đặc biệt nếu bạn cố gắng gánh tất cả cùng một lúc. Trong từng chương của cuộc sống, để trưởng thành và bước sang những chương mới, viết tiếp câu chuyện đời bạn, điều kiện cần là học cách nắm bắt và buông bỏ. Biết chọn lọc những thứ cần giữ lại và chủ động buông bỏ những điều không cần thiết. Vì bởi lẽ, trong mọi hoàn cảnh, bạn không thể mang tất cả mọi thứ bạn có bên cạnh. Ví như mọi hiểu lầm với người khác, những tâm sự giữ trong lòng hay sự đố kị, ganh ghét đối phương, những mối quan hệ toxic,…

Thông thường, những điều tốt đẹp trong cuộc sống sẽ nhẹ nhàng hơn. Vì vậy, bạn có thể dành nhiều chỗ hơn cho chúng. Mặc khác, ngay khi bạn từ bỏ một vài điều, sẽ có những điều mới lạ thú vị hơn đến với bạn ngay thôi.

Trong tất cả, bạn có thể chọn những gì được tồn tại trong cuộc sống của bạn, cho nên hãy sáng suốt!

Xem thêm:
Phạm Ngọc Thảo VânTrong cuộc sống, có nhiều thứ chúng ta cũng phải phân vân không biết là nên giữ lại hay buông ra. Suy cho cùng, là tùy thuộc vào hoàn cảnh của mỗi người. Đôi khi buông ra lại là giữ lại được rất nhiều thứ, còn giữ lại thì chẳng níu kéo được gì cho bản thân.
Chỉ cần chúng ta lắng nghe con tim và lý trí mách bảo, chúng ta sẽ biết được rằng khi nào nên giữ lại, khi nào nên buông bỏ.
Hãy sáng suốt mọi người nhé !

Yêu thương ^~^

Top Bottom