Sự kiện Mỗi tuần 1 câu nói - Tuần 60

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ở một vùng nọ của nước Mỹ, để bảo vệ đàn hươu trong rừng, người ta đã tiêu diệt hết tất cả chó sói. Kết quả thu được lại ngoài sự dự liệu, đó là đàn hươu mỗi năm một giảm. Hóa ra, sau khi không còn chó sói, đàn hươu rất ít phải chạy trốn, nên sức đề kháng bệnh tật thấp. Trong khi tỉ lệ sinh sản tăng dẫn đến tình trạng không có đủ thức ăn cho đàn hươu. Nhận thấy vấn đề này, người dân bản địa lại dẫn dụ chó sói từ nơi khác đến, cuối cùng đàn hươu hồi phục lại sức sống.

Ví dụ này cho thấy nếu không có cảm giác nguy hiểm sẽ không có động lực sinh tồn, cuối cùng sẽ dẫn đến bản thân bị hủy diệt. Đối với một tập thể cũng như vậy, nếu không có áp lực, con người sẽ thiếu đi động lực.

Trong xã hội cạnh tranh khốc liệt, một người muốn có chỗ đứng sẽ phải nâng cao năng lực của mình. Nếu không sẽ bị “sói” ăn thịt. Những công ty hiện nay đã vận dụng tuyển những nhân viên có năng lực, cạnh tranh với nhân viên cũ. Khi đối diện với áp lực cạnh tranh, những nhân viên cũ phải nỗ lực nâng cao năng lực chuyên môn, làm tốt công việc của mình nhiều hơn nữa.

Mục đích chủ yếu của việc “dẫn dụ sói vào đàn hươu” là khiến cho cấp dưới có áp lực sinh tồn. Từ đó nỗ lực nâng cao năng lực của bản thân, hoàn thành tốt công việc của mình.

Xem thêm:

namnam06

Học sinh tiến bộ
Thành viên
12 Tháng chín 2018
1,147
894
151
Gia Lai
THCS Lê Quý Đôn
Ở một vùng nọ của nước Mỹ, để bảo vệ đàn hươu trong rừng, người ta đã tiêu diệt hết tất cả chó sói. Kết quả thu được lại ngoài sự dự liệu, đó là đàn hươu mỗi năm một giảm. Hóa ra, sau khi không còn chó sói, đàn hươu rất ít phải chạy trốn, nên sức đề kháng bệnh tật thấp. Trong khi tỉ lệ sinh sản tăng dẫn đến tình trạng không có đủ thức ăn cho đàn hươu. Nhận thấy vấn đề này, người dân bản địa lại dẫn dụ chó sói từ nơi khác đến, cuối cùng đàn hươu hồi phục lại sức sống.

Ví dụ này cho thấy nếu không có cảm giác nguy hiểm sẽ không có động lực sinh tồn, cuối cùng sẽ dẫn đến bản thân bị hủy diệt. Đối với một tập thể cũng như vậy, nếu không có áp lực, con người sẽ thiếu đi động lực.

Trong xã hội cạnh tranh khốc liệt, một người muốn có chỗ đứng sẽ phải nâng cao năng lực của mình. Nếu không sẽ bị “sói” ăn thịt. Những công ty hiện nay đã vận dụng tuyển những nhân viên có năng lực, cạnh tranh với nhân viên cũ. Khi đối diện với áp lực cạnh tranh, những nhân viên cũ phải nỗ lực nâng cao năng lực chuyên môn, làm tốt công việc của mình nhiều hơn nữa.

Mục đích chủ yếu của việc “dẫn dụ sói vào đàn hươu” là khiến cho cấp dưới có áp lực sinh tồn. Từ đó nỗ lực nâng cao năng lực của bản thân, hoàn thành tốt công việc của mình.

Xem thêm:
Em thấy có chút động lực cố gắng òi...... ~~~~~~~

• Like
Reactions: Đình Hải

Miracle Twilight

Học sinh tiến bộ
Thành viên
23 Tháng sáu 2018
1,408
884
176
17
Bà Rịa - Vũng Tàu
Miracle Galaxy

mỗi ngày em học rất nhiều và nghĩ rằng điều đó quá áp lực, sau khi đọc xong em thấy vậy cũng tiếp cho em chút động lực

Last edited by a moderator:
  • Like

ĐứcHoàng2017

Học sinh tiến bộ
Thành viên
21 Tháng ba 2018
1,093
1,236
176
Hà Nội
Hocmai

Xem thêm
Câu nói tuần này giống như xăng dầu miễn phí đổ vào ngọn lưa động lực của em vậy :D

Forgert Me Not

CTV box "Sách - Người bạn vô giá"
HV CLB Hội họa
Thành viên
31 Tháng mười 2017
536
570
121
22
TP Hồ Chí Minh
Trường THPT Nguyễn Đình Chiểu - Mỹ Tho

Đây chính là tình trạng hiện nay của em ngoa... em phải tự tạo động lực hoi... Có ai góp ý giúp mị vụ này không???

• Like

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
  • Like

Đình Hải

Vì học sinh thân yêu!
Cựu Admin
19 Tháng năm 2016
6,735
29,334
1,439
TP Hồ Chí Minh
Đây chính là tình trạng hiện nay của em ngoa... em phải tự tạo động lực hoi... Có ai góp ý giúp mị vụ này không???
Muốn thêm động lực - vào BQT diễn đàn là 1 giải pháp cho em lựa chọn :D Ở đây có những con người "không bình thường" em ạ - họ là những chiến binh.

Forgert Me Not

CTV box "Sách - Người bạn vô giá"
HV CLB Hội họa
Thành viên
31 Tháng mười 2017
536
570
121
22
TP Hồ Chí Minh
Trường THPT Nguyễn Đình Chiểu - Mỹ Tho
Em cảm thấy mình đang mất động lực ở đâu và lí do ra sao em?
Em cảm thấy em không còn muốn chiến đấu nữa! Em cảm thấy sau khi chuyển từ Tp.HCM về Mỹ Tho thì em không thể hòa nhập được với các bạn. Ở HCM thì vào trường mới không có mấy ai quen biết nên dễ rồi. Nhưng ở đây chỉ có vài ngôi trường nên vào là có nhóm chơi chung rồi. em thấy mình lạc lõng, không đoàn kết, gắn bó được với lớp. Quan hệ với giáo viên và xã hội vẫn ok. Mà em bị chỉ thị làm bí thư lớp mới đau... chỉ mấy chuyện vặt vãnh soi lỗi, sân si của cái lớp làm em thấy chán lắm!

• Like

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Em cảm thấy em không còn muốn chiến đấu nữa! Em cảm thấy sau khi chuyển từ Tp.HCM về Mỹ Tho thì em không thể hòa nhập được với các bạn. Ở HCM thì vào trường mới không có mấy ai quen biết nên dễ rồi. Nhưng ở đây chỉ có vài ngôi trường nên vào là có nhóm chơi chung rồi. em thấy mình lạc lõng, không đoàn kết, gắn bó được với lớp. Quan hệ với giáo viên và xã hội vẫn ok. Mà em bị chỉ thị làm bí thư lớp mới đau... chỉ mấy chuyện vặt vãnh soi lỗi, sân si của cái lớp làm em thấy chán lắm!
Em đã bao giờ thể hiện hết tính cách của bản thân và cảm thấy các bạn không thích mình ở điểm nào không? Do em là học sinh mới nên tất cả mọi sự chú ý các bạn sẽ đặt vào em đầu tiên giống như khi em có vật dụng mới em sẽ chọn dùng nó thường xuyên để quen cách dùng. Có thể là những chuyện em làm có chút sai sót nhưng ví dụ như bạn bí thư trước đã hoàn thành rất tốt thì sao? Tất nhiên các bạn sẽ so sáng và nhắc nhở em nhiều nên em cần làm rõ mình thiếu sót gì và các bạn chưa thích gì ở mình đã.

• Like
Reactions: Forgert Me Not

nguyễn thị thu hải

Học sinh mới
Thành viên
9 Tháng chín 2018
41
8
6
22
Hà Tĩnh
THPT HÀM NGHI
em đã cố găng rất nhiều để được hơn người ta. nhưng càng cố gắng bao nhiêu lại càng thất vọng bấy nhiêu.,có thể cuộc sống phải có ganh ghét,đố kị thì mới phát triển được. khi em thay đổi 1 cái gì đó,thì người ta lại bảo rằng đồ giả nai,nhìn hiền lành thế mà cũng ghê gớm phết

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
em đã cố găng rất nhiều để được hơn người ta. nhưng càng cố gắng bao nhiêu lại càng thất vọng bấy nhiêu.,có thể cuộc sống phải có ganh ghét,đố kị thì mới phát triển được. khi em thay đổi 1 cái gì đó,thì người ta lại bảo rằng đồ giả nai,nhìn hiền lành thế mà cũng ghê gớm phết
Sau những cố gắng của em thì em có thu được kết quả xứng đáng khiến mọi người nhìn nhận lại em không? Có người giỏi thì sẽ có người giỏi hơn nữa, đó là quy luật, nếu em cố gắng chỉ để hơn người ta thì chặng đường của em dài vô kể. Hãy nhìn nhận theo hướng khác, cố gắng để xem bản thân mình ĐÃ LÀM ĐƯỢC NHỮNG GÌ. Khi em cho các bạn thấy em đứng ở vị trí cao như thế nào, chắc chắn các bạn sẽ không để ý, nhưng nếu em cho các bạn thầy em đã cố gắng và đạt được kết quả đáng ca ngợi như thế nào thì họ sẽ có cách nhìn nhận khác về em.

Mori Ran 680

Học sinh chăm học
Thành viên
17 Tháng mười 2017
307
244
124
18
Kon Tum
THPT Nguyễn Trãi
Ta không cầu nàng yêu ta sâu đậm
Ta chỉ cần nàng mỗi ngày yêu ta một chút
Từng ngày rồi từng tháng, từng tháng lại từng năm
Có được không ?

Tam Cửu

Học sinh tiến bộ
Thành viên
29 Tháng mười một 2017
976
1,999
211
21
Hải Dương
Đại học
danh ngôn có khả năng thức tỉnh rất lớn
Em có cả quyển sổ để ghi chép lại làm động lực
Nhưng em thấy rằng quan trọng hơn cả là mình biết ý nghĩa mục đích vì sao mình phải làm cũng như có chút sự áp lực.thúc ép
Danh ngôn chỉ có động lực nhỏ

Top Bottom