Sự kiện Mỗi tuần 1 câu nói - Tuần 58

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong một bài phát biểu vào buổi lễ tốt nghiệp, Steve Jobs thay vì chúc các tân cử nhân một sự nghiệp thành công, ông lại chúc: “Hãy luôn khát khao, hãy luôn dại khờ”.

Untitled-1 11.jpg

Lần đầu bạn biết ước mơ, khao khát, bạn đã ước mơ điều gì?
Đó là lần tôi quấn chiếc rèm cửa sổ vào người mình và ước mình sẽ được làm công chúa trong câu chuyện cổ tích, có bố là đức vua, mẹ là hoàng hậu, có người hầu kẻ hạ và sẽ sống hạnh phúc mãi mãi trong lâu đài với một chàng bạch mã hoàng tử.
Lần cuối cùng bạn dám ước mơ, khao khát, bạn đã ước mơ điều gì?
Ước mơ về ngôi trường đại học mình thích và một công việc yêu thích.
NHƯNG, ước mơ vẫn chỉ là ước mơ, ước mơ có hàng nghìn nhưng sự thật thì chỉ đếm trên đầu ngón tay.

Vậy thì, người ta vẫn cứ khuyên nhau hãy cứ ước mơ để làm gì?
Đời không đánh thuế ước mơ, bởi vì ước mơ vốn không có giá trị gì cả. Ước mơ không giúp chúng ta qua được cơn đói, ước mơ không giúp chúng ta không gặp thất bại, ước mơ không giúp chúng ta vượt qua được những đau thương mà ta đang phải gánh chịu…Nhưng, còn ước mơ mới còn nỗ lực.
Untitled-1 cpy.jpg

Cuộc sống của bạn là một chuỗi thất bại liên tiếp, bạn thua trên mọi mặt trận, bạn hoang mang, bạn mất tinh thần, bạn chết dần chết mòn với những sợ hãi và buồn chán…Dẫu vậy, bạn cũng đừng ngừng theo đuổi ước mơ. Tài sản lớn nhất khi bạn còn trẻ không phải là tuổi thanh xuân, cũng không phải là dung mạo đẹp đẽ, không phải là sức lực dồi dào, mà là bạn có cơ hội để phạm sai lầm.

“Hãy luôn khao khát, hãy luôn dại khờ” chính là thông điệp muốn truyền tải đến những bạn trẻ đã hoặc đang có ý định từ bỏ ước mơ của chính mình. Hãy cứ mơ đi, vì cuộc đời chỉ có một lần để sống.

Xem thêm:

Nguyễn Khoa

Học sinh tiến bộ
Thành viên
3 Tháng năm 2014
601
858
216
Hà Nội
THPT - Đại học
Trong một bài phát biểu vào buổi lễ tốt nghiệp, Steve Jobs thay vì chúc các tân cử nhân một sự nghiệp thành công, ông lại chúc: “Hãy luôn khát khao, hãy luôn dại khờ”.

Lần đầu bạn biết ước mơ, khao khát, bạn đã ước mơ điều gì?
Đó là lần tôi quấn chiếc rèm cửa sổ vào người mình và ước mình sẽ được làm công chúa trong câu chuyện cổ tích, có bố là đức vua, mẹ là hoàng hậu, có người hầu kẻ hạ và sẽ sống hạnh phúc mãi mãi trong lâu đài với một chàng bạch mã hoàng tử.
Lần cuối cùng bạn dám ước mơ, khao khát, bạn đã ước mơ điều gì?
Ước mơ về ngôi trường đại học mình thích và một công việc yêu thích.
NHƯNG, ước mơ vẫn chỉ là ước mơ, ước mơ có hàng nghìn nhưng sự thật thì chỉ đếm trên đầu ngón tay.

Vậy thì, người ta vẫn cứ khuyên nhau hãy cứ ước mơ để làm gì?
Đời không đánh thuế ước mơ, bởi vì ước mơ vốn không có giá trị gì cả. Ước mơ không giúp chúng ta qua được cơn đói, ước mơ không giúp chúng ta không gặp thất bại, ước mơ không giúp chúng ta vượt qua được những đau thương mà ta đang phải gánh chịu…Nhưng, còn ước mơ mới còn nỗ lực.

Cuộc sống của bạn là một chuỗi thất bại liên tiếp, bạn thua trên mọi mặt trận, bạn hoang mang, bạn mất tinh thần, bạn chết dần chết mòn với những sợ hãi và buồn chán…Dẫu vậy, bạn cũng đừng ngừng theo đuổi ước mơ. Tài sản lớn nhất khi bạn còn trẻ không phải là tuổi thanh xuân, cũng không phải là dung mạo đẹp đẽ, không phải là sức lực dồi dào, mà là bạn có cơ hội để phạm sai lầm.

“Hãy luôn khao khát, hãy luôn dại khờ” chính là thông điệp muốn truyền tải đến những bạn trẻ đã hoặc đang có ý định từ bỏ ước mơ của chính mình. Hãy cứ mơ đi, vì cuộc đời chỉ có một lần để sống.

Câu này làm e nhớ đến:
"Ra Khơi khi ngoài trời đang giông bão
Vấp ngã lại đứng lên không sao
Ước mơ đang xây đắp còn dang dở
Nên ta vẫn cứ đi vì tuổi trẻ còn đang thở
Tuổi trẻ đời người có bao nhiêu?
Chỉ có 20 năm lấy đâu ra mà nhiều
Vì cuộc đời ta sống chẳng đầy đủ mà luôn thiếu
Phải tự lập từ bé vì chẳng được ai nuông chiều
Ta đi để biết ta là ai trong cuộc đời
Dù có thắng hay thua cũng chỉ là trong cuộc chơi
Có những bài hát nghe chỉ một lần đã thuộc lời
Để biết mình lớn rồi đêm làm bạn cùng thuốc thôi
Điếu thuốc tàn nỗi buồn theo làn khói trắng tan
Chân ta vẫn cứ bước dù có mưa hay nắng hạn
Giữa trời đông giá rét hai đầu cực có băng tan
và bất kể ngày đêm bình minh lên hay trăng tàn..."
#3điK-ICM, T-ICM, Kelsey, Zickky
Đã mấy ai đã thự hiện đc khao khát của mình chưa...

• Like
Reactions: Hồng Nhật

nhi1234

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
20 Tháng tám 2010
625
1,329
221
Nghệ An
The Fighting Boys
"hãy luôn khao khát" cái này em hiểu,nhưng còn "hãy luôn dại khờ"ý là sao chị?:rolleyes::oops:

Ngố Ngây Ngô

Giải Nhất event Thế giới Sinh học 2
Thành viên
24 Tháng bảy 2018
805
840
126
Quảng Nam
THPT
Giống lời bài hát "Do what you want"
"Hãy cứ khát khao, hãy cứ dại khờ, hãy cứ ước mơ mặc ai kệ ai hững hờ,....."

Hồ Nhi

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
17 Tháng mười 2017
3,900
6,231
691
19
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 1
Em chợt nhớ đến câu nói này

Trang Vũ 2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
25 Tháng mười 2018
1,097
2,517
331
Nam Định
Trường THPT
ừm,cậu nói cx đúng,luôn dại khờ và luôn khát khao,ko vội từ bỏ những ước mơ và hoài bão của tuổi trẻ;):D:p
chj thấy câu nói của em đc đấy :D
hãy luôn hỏi bản thân mk ước mơ của mk là j

Last edited by a moderator:
Top Bottom