Sự kiện Mỗi tuần 1 câu nói- Tuần 41

Nguyễn Thị Diễm Hương

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
17 Tháng năm 2018
595
1,797
196
Cần Thơ
Đại học Tây Đô
Con người ta chỉ cảm thấy đơn độc khi đứng giữa phố đông người chẳng tìm thấy nổi một hình dáng thân quen, trong cuộc sống đầy màu sắc chẳng thấy được một niềm vui, trong một buổi chiều buông xuống chẳng biết phải đi về đâu, sau một chuyến đi chẳng có ai ngóng trông mình về. Còn tôi, giữa cuộc sống đông người và đầy màu sắc, tôi luôn có một gia đình để về, luôn có những vòng tay ấm áp của người thân, bạn bè chào đón tôi và tôi luôn mỉm cười hài lòng với những niềm vui mà cuộc sống đem lại.
Tục ngữ ta có câu
“Trông lên thì chẳng bằng ai, trông xuống thì chẳng ai bằng mình”. Đó cũng là cái quan niệm sống hạnh phúc, “an nhiên tự tại” của người xưa đã để lại cho hậu thế. Ngoài những hạnh phúc vật chất còn có những hạnh phúc về tinh thần như tình người với nhau. Tình yêu thương đồng loại, tình gia đình, tình bè bạn… biết bao thứ tình mà chúng ta trân quý để tạo cho chính ta và mọi người chung quanh hạnh phúc.

Một trong những điều làm mất hạnh phúc là sự so sánh những gì mình có với những gì mình muốn mà không thể có, hay mình có mà không thấy. Khi ta gặp một người nhà giàu, tiền bạc xum xuê, xe cộ bóng láng ta nói “Người ấy sung sướng quá. có phước quá” thì chưa chắc đã đúng. Khi ta thấy một người làm việc lam lũ vất vả để nuôi một đàn con, ta hay nói “tội nghiệp”. Nhưng nếu có dịp nói chuyện với người nghèo này chưa chắc ta đã nghe những lời than van như người nhà giàu nọ. Và biết đâu người lam lũ kia chẳng hạnh phúc hơn người giàu có.
Còn bạn, bạn nghèo đến mức nào? Chỉ cần có hạnh phúc, có tình yêu thương của bố mẹ và anh chị em dành cho nhau, như thế bạn đã giàu có lắm rồi, nhưng tiếc rằng chúng ta thường chỉ nhìn vào những giá trị vật chất để cân đo đong đếm sự giàu nghèo.
Đừng bao giờ để vật chất bó hẹp tâm hồn mình bạn nhé. Đừng bao giờ nghĩ rằng, khi kiếm được thật nhiều tiền bạn sẽ hạnh phúc. Không đâu, hạnh phúc không phụ thuộc vào việc bạn có bao nhiêu tiền mà nó phụ thuộc vào việc bạn có biết cách tận hưởng những gì mình đang có hay không. Đừng chạy theo tiền tài, địa vị bạn nhé, đó không phải là thứ làm nên hạnh phúc cho chúng ta. Hãy trân trọng những gì mình đang có, đừng để mất rồi mới hối tiếc cũng như câu nói:
"Có không giữ, mất đừng tìm."

Xem thêm:

The Joker

BTV World Cup 2018
HV CLB Lịch sử
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
12 Tháng bảy 2017
4,754
7,085
804
Hà Nội
THPT Việt Đức
Con người ta chỉ cảm thấy đơn độc khi đứng giữa phố đông người chẳng tìm thấy nổi một hình dáng thân quen, trong cuộc sống đầy màu sắc chẳng thấy được một niềm vui, trong một buổi chiều buông xuống chẳng biết phải đi về đâu, sau một chuyến đi chẳng có ai ngóng trông mình về. Còn tôi, giữa cuộc sống đông người và đầy màu sắc, tôi luôn có một gia đình để về, luôn có những vòng tay ấm áp của người thân, bạn bè chào đón tôi và tôi luôn mỉm cười hài lòng với những niềm vui mà cuộc sống đem lại.
Tục ngữ ta có câu
“Trông lên thì chẳng bằng ai, trông xuống thì chẳng ai bằng mình”. Đó cũng là cái quan niệm sống hạnh phúc, “an nhiên tự tại” của người xưa đã để lại cho hậu thế. Ngoài những hạnh phúc vật chất còn có những hạnh phúc về tinh thần như tình người với nhau. Tình yêu thương đồng loại, tình gia đình, tình bè bạn… biết bao thứ tình mà chúng ta trân quý để tạo cho chính ta và mọi người chung quanh hạnh phúc.

Một trong những điều làm mất hạnh phúc là sự so sánh những gì mình có với những gì mình muốn mà không thể có, hay mình có mà không thấy. Khi ta gặp một người nhà giàu, tiền bạc xum xuê, xe cộ bóng láng ta nói “Người ấy sung sướng quá. có phước quá” thì chưa chắc đã đúng. Khi ta thấy một người làm việc lam lũ vất vả để nuôi một đàn con, ta hay nói “tội nghiệp”. Nhưng nếu có dịp nói chuyện với người nghèo này chưa chắc ta đã nghe những lời than van như người nhà giàu nọ. Và biết đâu người lam lũ kia chẳng hạnh phúc hơn người giàu có.
Còn bạn, bạn nghèo đến mức nào? Chỉ cần có hạnh phúc, có tình yêu thương của bố mẹ và anh chị em dành cho nhau, như thế bạn đã giàu có lắm rồi, nhưng tiếc rằng chúng ta thường chỉ nhìn vào những giá trị vật chất để cân đo đong đếm sự giàu nghèo.
Đừng bao giờ để vật chất bó hẹp tâm hồn mình bạn nhé. Đừng bao giờ nghĩ rằng, khi kiếm được thật nhiều tiền bạn sẽ hạnh phúc. Không đâu, hạnh phúc không phụ thuộc vào việc bạn có bao nhiêu tiền mà nó phụ thuộc vào việc bạn có biết cách tận hưởng những gì mình đang có hay không. Đừng chạy theo tiền tài, địa vị bạn nhé, đó không phải là thứ làm nên hạnh phúc cho chúng ta. Hãy trân trọng những gì mình đang có, đừng để mất rồi mới hối tiếc cũng như câu nói:

Xem thêm:

Câu này thấm thía quá chị ơi !!! Mong rằng em thực hiện được !!

LNPU

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tám 2017
173
187
59
19
Quảng Trị
"Chết không phải là hết mà là bắt đầu một cuộc sống mới cao quý hơn."
"Không một ai trên thế giới này hiểu bản thân chúng ta hơn chúng ta."
"Người hạnh phúc nhất trên đời này là người luôn cảm thấy sung sướng vì đủ."

Nguyễn Thị Diễm Hương

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
17 Tháng năm 2018
595
1,797
196
Cần Thơ
Đại học Tây Đô
dĩ nhiên chỉ duy nhất vài thứ...
Nhưng những thứ em đang xem đó là điều hiển nhiên cho tới khi mất đi đó sẽ là điều mà em cảm thấy hối tiếc nhất.

Tống Huy

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
25 Tháng sáu 2018
4,084
7,241
691
19
Hà Tĩnh
THPT Lê Hữu Trác
Tục ngữ ta có câu

Xem thêm:

Câu nói này hay quá , mà nó của ai vậy chị Hương nhỉ ?

Lưu Vương Khánh Ly

Học sinh tiến bộ
Thành viên
29 Tháng năm 2017
802
1,486
189
Bắc Ninh
A.R.M.Y ♥ BTS
Last edited by a moderator:

Linh Junpeikuraki

Học sinh gương mẫu
Thành viên
29 Tháng sáu 2018
1,992
2,111
321
Thái Bình
THPT
Phải trải qua những lần đau thương, mất mát con người ta mới biết trân trọng những gì mk đang có =))
Hay nói cách khác trân trọng quá khứ
con đường đã đi qua
mỗi một thứ đi qua trong đời ta đều có ý nghĩa cả :D

Lee Young Soo

Học sinh
Thành viên
20 Tháng tư 2018
244
184
36
Bến Tre
Seoul National University
Chị nói hay lắm chị ạ, bản thân em cũng là người như thế, em hay ganh tỵ lớp phó học tập vì bạn ấy được ba mẹ cho nhieeuf tiền ăn vặt mỗi ngày, sau khi nghe tin bạn ấy ăn cắp dừa của người ta, em mới cảm thấy rằng "Dù bạn ấy có nhiều tiền, nhưng tình yêu ba mẹ có thể không có" chị nói những câu trên làm em thấy hối hận lắm ! Bản thân em thì từng mất một chú cún kể ra thì chắc hơi dài nhưng em không hề tôn trọng nó,... cho đến khi 1 ngày nó biến mất thì lúc đó em mới cảm thấy hối hận vì không tôn trọng những gì mình đang có và không hề biết ơn nó. Bây giờ nghĩ lại em thấy mình có phần xấu tính.:oops::oops::oops:

Nguyễn Thị Diễm Hương

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
17 Tháng năm 2018
595
1,797
196
Cần Thơ
Đại học Tây Đô
Hãy trân trọng những gì mình có đừng để mọi thứ trở nên quá muộn em nhé!^^ Con người ta đôi khi ai cũng thế mà, chị cũng vậy, cũng quên đi những thứ hiện tại mà ao ước những thứ vốn dĩ mình không thuộc về.

• Like
Reactions: Lee Young Soo
Top Bottom