[Hoá vô cơ] các bài hoá hay!!!

E

emyeukhoahoc

oi minh nham ko phai bai nay

xin loi ban nhe

bai ny ne

cho x mol Fe td voi oxi tao ra oxit sat .hoa tan hoan toan cho ra 0,035 mol NO va NO2 co ti khoi voi H2 la 39. tinh x

>>> chú ý: Viết bài có dấu tiếng việt

Last edited by a moderator:
C

conech123

bài này tính đc số mol NO và NO2 , sau đó sd bảo toàn e cho 4 cái : Fe ---> Fe+3 , O ----> O-2 , N+5 ------>N+2 ; N+5----->N+4
:-/

P

pttd

oi minh nham ko phai bai nay

xin loi ban nhe

bai ny ne

cho x mol Fe td voi oxi tao ra oxit sat .hoa tan hoan toan cho ra 0,035 mol NO va NO2 co ti khoi voi H2 la 39. tinh x

>>> chú ý: Viết bài có dấu tiếng việt

Đề bài như này thì chịu...dữ kiện thiếu mất khối lượng của hỗn hợp oxit rùi...có bảo toàn e hay bảo toàn gì đi nữa thì cũng ko ra...potay.com...có mỗi số mol e nhận thì làm được gì nhỉ????

bài này tính đc số mol NO và NO2 , sau đó sd bảo toàn e cho 4 cái : Fe ---> Fe+3 , O ----> O-2 , N+5 ------>N+2 ; N+5----->N+4
Ừ đúng rùi
mấy bài dạng này đều dùng đl bảo toàn e là ra hết ý mà

@@ COME ON^^!...xin mời 2 bạn trình bày lời giải của bài trên...:D:D...làm ntn???

P

pttd

a có hoá trị 2 và 3 hay a có hoá trị 2 hoặc 3****************************???????????/

ý đề bài muốn nói là KL đó có 2 hoá trị...hoá trị 2 và hoá trị 3..chứ trong 1 hợp chất thì mỗi nguyên tố chỉ thể hiện 1 hoá trị nhất định thôi...sao mà vừa thể hiẹn hoá trị 2 vừa thể hiện hoá trị 3 được

C

conech123

ối , em chưa có đọc kĩ đề bài , đúng là thiếu dữ kiện thật :| , chắc ng post vik thiếu chứ , cho như vậy thì thật khó quá :-/

P

pttd

thêm bài nữa
dẫn V lit (đktc) hh X gồm axetilen và H2 đi qua ống sứ đựng bột Ni nung nóng, thu được khí Y dẫn Y vào lượng dư dung dịch AgNO3/NH3 được 12 gam kết tủa, Khí ra khỏi dung dịch phản ứng vừa đủ 16 gam Br2 và còn lại là khí Z đốt cháy hoàn toàn Z thu được 0.1 mol CO2
và 0.25 mol nước giá trị V
A 11.2 B 13.44 C 5.6 D 8.96

tổng [TEX]n_{C_2H_2}=0,1+0,05+0,05=0,2(mol) [/TEX]
tổng [TEX]n_{H_2}=0,1+0,1+0,1=0,3(mol)[/TEX]
[TEX]=> V= (0,2+0,3).22,4=11,2(l)[/TEX]

tui nghĩ khí z còn lại phải là 0,15 mol nước chứ nhợ kq ra thế đúng hok mí pác chỉ hộ e với nha

0,25 mol [TEX]H_2O[/TEX] ko có gì là vô lí cả bạn ạh...đề bài đâu có nói là phản ứng xảy ra hoàn toàn đâu...vì vậy có thể xảy ra trường hợp cả [TEX]C_2H_2[/TEX] và [TEX]H_2[/TEX] đều dư sau phản ứng...bài này chỉ bẫy ở đây thôi^^!
chắc bạn biết phản ứng này

[TEX]2H_2+O_2-------> 2H_2O[/TEX]

[TEX]H_2[/TEX] cháy trong oxi tạo nước mà...vì vậy trong khí Z này gồm [TEX]C_2H_6 [/TEX]và [TEX]H_2[/TEX] dư

[TEX]C_2H_6----------> 2CO_2+3H_2O[/TEX]
0,05<---------------------------0,1------0,15 (mol)

[TEX]2H_2+O_2-------->2H_2O[/TEX]
0,1<-------------------(0,25-0,25=0,1) (mol)

Oki chưa nhỉ???:D:)...đáp số tớ làm ra là A

P

pttd

khó hiểu thế nói rõ tí đi :)|:)|:)|:)|:)|:)|:)|:)|:)|:)|

hix...hix...tớ lười đánh TEX lắm....bạn cứ viết các pt ra là sẽ thấy ngay thôi mà...ở bài này thì sau phản ứng cả [TEX]C_2H_2 [/TEX] và [TEX]H_2[/TEX] dư sau phản ứng....tạo kết tủa chính là [TEX] C_2H_2[/TEX] dư,tác dụng với dung dịch [TEX] Br_2[/TEX] thì là [TEX] C_2H_4[/TEX] ...còn khí Z gồm [TEX] C_2H_6[/TEX] và [TEX] H_2[/TEX] dư...các dữ kiện đều tính được số mol...pt rõ ràng như vậy là suy ra được đáp án mà^^!

K

kisiaotrang

thêm bài nữa
dẫn V lit (đktc) hh X gồm axetilen và H2 đi qua ống sứ đựng bột Ni nung nóng, thu được khí Y dẫn Y vào lượng dư dung dịch AgNO3/NH3 được 12 gam kết tủa, Khí ra khỏi dung dịch phản ứng vừa đủ 16 gam Br2 và còn lại là khí Z đốt cháy hoàn toàn Z thu được 0.1 mol CO2
không biết chỗ đó có kèm NH3 ko :confused::confused:
bạn pttd làm đáp số đúng rùi :D cảm ơn hihi

P

pttd

thêm bài nữa
không biết chỗ đó có kèm NH3 ko :confused::confused:
bạn pttd làm đáp số đúng rùi :D cảm ơn hihi

sao lại có [TEX]NH_3[/TEX] được bạn...[TEX]NH_3[/TEX] tan trong dung dịch chứa [TEX]AgNO_3[/TEX] rùi...ko phải khí đâu mà thoát ra được...nó chỉ là môi trường thôi...bạn cứ đọc bài viết ngay bên trên của mình xem có hiểu ko??? nếu vẫn chưa ra thì mình xin post lời giải lên....bài này trắc nghiệm...:))

K

kisiaotrang

khà khà vậy thì hiểu rùi .............................:D:D:D:D:D:D:D
bạn giải luôn bài kim loại A và oxit AxOy thank nhiều

Last edited by a moderator:
M

megatrons

Khi tã lót của bé được giặt thường ko hết Amôniác. Hãy chọn 1 trong các chất sau để tẩy hết
A: Nước gừng tươi
B: Phèn chua
C: Muối ăn
D: Giấm ăn
Giải thích sự lựa chọn
Yêu cầu các bạn giúp mình kẩn cấp

E

emyeukhoahoc

thui chọn đại là giấm vì giấm là axit mà NH3 là bazơ yếu

chọn đại ý mà

C

chichi_huahua

chắc là phèn chua vì phèn chua có khả năng làm sạch nước!!
chắc là sai rồi!!!!!!

M

manhke1993

em có bài này muốn hỏi các đại ca
cho dd kAl02 vào các dd NH3, C02 ,AlCL3 , NACl, HCl, NA2S04,NA2C03,NAHS04, NA0H, Fe2(S04)3
thì có bao nhiêu phản ứng tạo Al(0H)3. Viết pt phản ứng

M

megatrons

Ở 1 THỊ TRẤN CÓ 1 SỞ THÚ VÀ 1 PHÒNG THÍ NHIỆM CẠNH NHAU. 1 HÔM CON SƯ TỬ BỊ XỔNG CHUỒNG CHẠY SANG PHÒNG THÍ NHIỆM VÀ NÓ ĐUỔI THEO CHỰC CẮN NGƯỜI TRÔNG COI PHÒNG NÀY.
NGƯỜI ĐÓ BIẾT RÕ VÀ CÓ THỂ LẤY DỄ DÀNG TỪNG LỌ THUỐC CÓ MẶT NẠ PHÒNG HƠI ĐỘC
(HÃY CHỌN 1 TRONG CÁC HÓA CHẤT CÓ SỐ HIỆU TỪ 17-> 107 ĐỂ NHANH CHÓNG ĐÁNH BẠI ĐƯỢC CON SƯ TỬ? BIẾT RẰNG Ở ĐÂY Ko CÓ THUỶ NGÂN VÌ ĐÃ BỊ ĐEM LÀM NHIỆT KẾ CẢ RỒI)

Hy vọng ko có ai là người thứ 3023 chịu chết trước câu này

B

boy_depzai_92

Tớ nhĩ có rất nhiều nguyên tố độc đánh bại đc sư tử. VD như: Cl chẳng hạn :D

E

emyeukhoahoc

chắc là phèn chua vì phèn chua có khả năng làm sạch nước!!
chắc là sai rồi!!!!!!

haha chị biết tại sao phèn chua có td làm sạch nước ko

vì nó là KAl(SO4)2

Al3+ bị thủy phân nên tạo thành kt lắng xuống và vì thế nó làm sạch nước (trong nước)

còn NH3 thì làm sao mà sạch đuo75c

đấy là khì mùi khai mà

G

gacon.linh93

em có bài này muốn hỏi các đại ca
cho dd kAl02 vào các dd NH3, C02 ,AlCL3 , NACl, HCl, NA2S04,NA2C03,NAHS04, NA0H, Fe2(S04)3
thì có bao nhiêu phản ứng tạo Al(0H)3. Viết pt phản ứng
Theo như sưl hiểu biết thấp kém của mình thì chỉ có một chất trong số đó là tạo đc [TEX]Al(OH)_3[/TEX] thui đó là [TEX]HCl[/TEX]. PTPU:
[TEX]KAlO_2 + HCl + H_2O ----> KCl + Al(OH)_3[/TEX]
Đung ko nhỉ, mong mọi người chỉ giáo thêm...........

Top Bottom