Giải đáp thắc mắc các bài tập trong khóa học thầy Vũ Khắc Ngọc

Status
Không mở trả lời sau này.
A

alone_t94

Câu 7: HCHC đơn chức X mạch hở có chứa C, H, O và có KLPT 60. Đốt cháy ht 6g chất đó cần 10,08l O2. Số chất thỏa mãn đk trên là? A. 1 B.2 C.3 D.4
Bạn nào giúp mình bài này với nha!

Câu 8: Chất X (C,H,O) có KLPT 60. Cho 6g chất hữu cơ X tác dụng với Na dư sinh ra 1,12l H2 (đktc). Số chất thỏa mãn đk trên là? Đáp án:3
Mình làm bài này thế này: 6g C,H,O có KLPT 60 khi + Na --> 0,05 mol H_2 => chất thỏa mãn là ancol: C3H7OH (có 2 đồng phân), CH3COOH (1). mình làm thế này có đúng không ạ? Đề hỏi là số chất thỏa mãn nhưng mình chỉ liệt kê được 2 chất, còn đồng phần có được xem là chất không?

Câu 9: Chất hữu cơ X có CTĐGN là C2H5O. Khi cho 0,1 mol X + Na --> số mol H2 > 0,05mol. Số đf của X:
Theo dữ kiện bài cho => CTPT X: C4H10O2 có 6 đồng phân:
C-C-C(OH)-C(OH)
C-C(OH)-C-C(OH)
C(OH)-C-C-C(OH)
C-C(OH)-C(OH)-C
(CH3)2-C(OH)-C(OH)
C(OH)-C(C)-C(OH)
Mấy bạn check thử mình viết vậy đúng chưa?

N

ngoctienvt

Câu 8: Số chất thì phải tính 3. Còn khi nào hỏi số loại chất mới là 2 nha bạn.

H

hiepgia0493

thật thế hả? sao trong skg/129 dòng thứ 3: '' ơ anot có thể xảy ra sự oxi hóa ion SO4 2- hoặc h20 và pt là: h2o-->o2 rõ ràng trong này là qua trình khử o 2- mà bạn:(

Trong điện phân, ở Anot chứa Anion, và cụ thể trong trường hợp này là: SO4(2-). Tuy nhiên, Anion này là gốc Acid có O, vì thế nó không bị điện phân, thay vào đó là H2O bị điện phân thay.
Trong H2O, chứa Anion là O(2-). Mà xu hướng của Anion này là: do có Sô OXH thấp rồi, nên nó phải nhường 2e------>O2.
H20 -2e--------> 1/2 O2 + 2H+
Quá trình này là quá trình Oxi hóa, không phải quá trình Khử
Oxi hóa cái gì???---------> Oxi hóa từ Oxi có số OXH là -2, lên số OXH là 0.
Oxh là oxi hóa lên, khử là khử xuống.
Tóm lại:
QUÁ TRÌNH OXI HÓASỰ OXI HÓA
Bạn cố gắng nắm vững lí thuyết 1 chút la hiểu thôi

Last edited by a moderator:
H

hiepgia0493

6f02445a5b53ea5b3ec2bdd2b2e54cc6_42204503.baitaphoa.bmp
có mấy bài của thầy ngọc .em không hiểu cho lắm . em làm 2 bài trên đáp án là :b và c ...trong kh đáp án lại là d và a ...mong các bạn và các thầy xem chỉ bảo zumf em với ah

Câu 31:
-Kái số 5:
Mg + S--> MgS.
MgS + O2-----> Mg + SO2
-Kái số 4: chac chan k dc
-Kái số 3: chắc chắn là đúng rồi nha, tại vì:
Mg có thể t/d HNO3---->Mg(NO3)2 rồi nhiệt phân------->MgO.
-Kái số 2: kái này không dc, vì làm sao từ Mg tạo ra dc MgCO3??
-Kái số 1: Thầy chí nói là Mg pu với H2O ở nhiệt độ thường, và pu xảy ra rất chậm, tao Mg(OH)2. Cho nên, theo mình thấy không khả quan
DA: A

Câu 30: D.a: B
Bạn có thể dự đoán như sau:
T------>Ca: như vậy, T không thể la Ca(HCO3)2 dc, mà cũng chẳng thể là CaCO3 dc, dung khong.=>loại A,C,D
bởi vì Ca là 1 KL có tính khư mạnh, ta phải d/c bằng PP: Dien phân CaCl2nc----------->Ca + Cl2
Còn cụ thể thì như sau:
Ca + O2 ---------->CaO
CaO + CO2------->CaCO3
CaCO3 + CO2 + H2O----------> Ca(HCO3)2
Ca(HCO3)2 + HCl---------->CaCl2 + H2O + CO2
Cài này, tớ vẫn nghĩ mình lam đúng.

N

nhatbach1

Câu 10: Cho các chất: (I) metyl axetat; (II) amoni axetat; (III) metyl amino axetat; (IV) etyl amoni nitrat;
(V) axit glutamic; (VI) axit gluconic; (VII) natri axetat. Dãy gồm các chất vừa tác dụng với HCl, vừa tác
dụng với NaOH là:
A. I, II, III, IV, V, VII B. I, III, IV, V
C. I, II, III, V, VII D. II, III, V, VII
các bạn xem đáp án có nhầm không. sao ABC đều có metyl axetat thì không đc, còn D thì có natri axetat cũng không đc. vậy đáp án nào??? nhân tiện cho mình hỏi CTCT của a.gluconic, metyl aminoaxetat và etyl amoni nitrat luôn nha tks các bạn

M

money121

Đáp án hoàn toàn có thể sai bạn à.
HOCH2(CHOH)4COOH
NH2CH2COOCH3
C2H5NH3NO3

Mọi người cho mình hỏi luôn. Giả sử người ta cho C4H8O2. Hỏi mấy đồng phân tham gia phản ứng xà phòng hóa thì có tính axit ko. Vì định nghĩa phản ứng xà phòng hóa là của Este và kiềm @@

H

hiepgia0493

Câu 10: Cho các chất: (I) metyl axetat; (II) amoni axetat; (III) metyl amino axetat; (IV) etyl amoni nitrat;
(V) axit glutamic; (VI) axit gluconic; (VII) natri axetat. Dãy gồm các chất vừa tác dụng với HCl, vừa tác
dụng với NaOH là:
A. I, II, III, IV, V, VII B. I, III, IV, V
C. I, II, III, V, VII D. II, III, V, VII
các bạn xem đáp án có nhầm không. sao ABC đều có metyl axetat thì không đc, còn D thì có natri axetat cũng không đc. vậy đáp án nào??? nhân tiện cho mình hỏi CTCT của a.gluconic, metyl aminoaxetat và etyl amoni nitrat luôn nha tks các bạn

1.Bởi vì metyl axetat này BỊ THUỶ PHÂN trong môi trường axit đấy thôi.

2.metyl aminoaxetat: H2NCH2COOCH3. Theo mình phân tích thì thế này nha:
Gốc rượu thì là: metyl=CH3 rồi nha
Còn amino axeat là: Amino của axit axetic=H2N-CH3COOH

3.etyl amoni nitrat: Bạn hình dung nha: Amoni nitrat đã là NH4NO3 rồi. thế thì etyl amoni nitrat thì thay 1 H trong gốc NH4 = gốc C2H5 thôi
Cụ thể: C2H5-NH3NO3

4.Glucozo
Tham gia phản ứng tráng bạc
CH2OH-(CHOH)4-CHO + 2[Ag(NH3)2]+ + 2OH- ---> CH2OH(CHOH)4COOH + 2Ag + 3NH3 + H2O]
hay:
CH2OH-(CHOH)4-CHO + Ag2O --> CH2OH(CHOH)4COOH + 2Ag
Sản phẩm tạo thành là Acid Gluconic : CH2OH(CHOH)4COOH

T

thanh1056

em có câu này mong mọi người giúp cho
câu này là câu số 23 trong bài 7 PP bảo toàn nguyên tố
Cho 5,6 lít hỗn hợp X gồm N2 và CO2 (đktc) đi chậm qua 5 lít dung dịch Ca(OH)2 0,02M để phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 5 gam kết tủa. Tính tỉ khối hơi của hỗn hợp X so với H2.
A. 18,8 B. 1,88 C. 37,6 D. 21
Đáp án của em là A, còn đáp án trong bài lại là C
Nhờ thầy và mọi người giái đáp giúp

H

hiepgia0493

em có câu này mong mọi người giúp cho
câu này là câu số 23 trong bài 7 PP bảo toàn nguyên tố
Cho 5,6 lít hỗn hợp X gồm N2 và CO2 (đktc) đi chậm qua 5 lít dung dịch Ca(OH)2 0,02M để phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 5 gam kết tủa. Tính tỉ khối hơi của hỗn hợp X so với H2.
A. 18,8 B. 1,88 C. 37,6 D. 21
Đáp án của em là A, còn đáp án trong bài lại là C
Nhờ thầy và mọi người giái đáp giúp

uhm, mình cũng làm ra như vậy:
nCO2= nOH- - n kết tủa =0,2-0,05=0,15 => nN2= 0,25-0,15=0,1
Như vậy:
dX/H2= (0,1.28 + 0.15.44)/2.0,25 = 18,8
Không phải đáp án khi nào cũng đúng đâu bạn, cũng có thể nhầm lẫn mà. Đôi khi phải tự tin vào kiến thức mình co chứ. hehe;)

B

buiductri_93

@hiepgia4093: Người ta hỏi vừa tác dụng HCl, vừa tác dụng với NaOH. Trường hợp thủy phân theo mình thấy là phản ứng este với H2O H+ chỉ đóng vai trò làm môi trường mà.

H

hiepgia0493

@hiepgia4093: Người ta hỏi vừa tác dụng HCl, vừa tác dụng với NaOH. Trường hợp thủy phân theo mình thấy là phản ứng este với H2O H+ chỉ đóng vai trò làm môi trường mà.

Lúc đầu mình cũng nghĩ như bạn, nhưng dùng từ phản ứng mình thấy đúng, bởi:
-Khi este + H20 mà không có axit, thì pu không xảy ra
-Trong dd axit có nước, pu với H20 trong axit thì cũng là phản ứng với axit thôi.
Và mình cũng gặp nhiều bài như vậy trong quá trình làm bài tập, nên mình nghĩ là đúng!!

N

nhatbach

đồng ý với cậu :) do lúc trước tớ cũng làm rồi, bây giờ giở ra ôn lại nhìn mình khoanh đáp án đấy mà chả hiều tại sao nên up lên đây hìhì tks nhiều ( mới bỏ 1 tháng mà lại quen luôn cả a.glucônic hichic xấu hổ hết chỗ nói:(( )

H

hiepgia0493

đồng ý với cậu :) do lúc trước tớ cũng làm rồi, bây giờ giở ra ôn lại nhìn mình khoanh đáp án đấy mà chả hiều tại sao nên up lên đây hìhì tks nhiều ( mới bỏ 1 tháng mà lại quen luôn cả a.glucônic hichic xấu hổ hết chỗ nói:(( )

Trời a. Cậu tưởng tớ nhớ lắm đấy. Tớ phải lên google + vở lí thuyết mới trả lời dc cho cậu đấy. Nhưng như vậy cũng giúp tớ ôn lại phần nào!:)

N

nhatbach

tiếp tục lí thuyết điện phân nào:D
Câu 10: Cho các dung dịch sau: KCl, Na2SO4, KNO3, AgNO3, ZnSO4, NaCl, NaOH, CaCl2, H2SO4. Các
dung dịch mà khi điện phân thực chất chỉ có nước bị điện phân là:
A. KCl, Na2SO4, KNO3 B. Na2SO4, KNO3, H2SO4, NaOH
C. Na2SO4, KNO3, CaCl2, H2SO4, NaOH D. KNO3, AgNO3, ZnSO4, NaCl, NaOH
tớ nghĩ điên phân axit hay bazơ thì H+ và oh- điện phân trước h20 chứ. như thế lam sao B đc:(
Câu 12: Cho các chất sau: CuCl2; AgNO3; MgSO4; NaOH; CaCl2; H2SO4,Al2O3. Trong thực tế, số chất có
thể vừa điện phân nóng chảy, vừa điện phân dung dịch là:
A. 3 B. 1 C. 4 D. 2
theo mình là cucl2, naoh, cacl2, h2so4. bạn nào giúp mình với
Câu 24: Điện phân dung dịch CuSO4 và NaCl với số mol n Cuso4< 1/2 nnacl, dung dịch có chứa vài giọt quì
tím. Điện phân với điện cực trơ. Màu của quì tim sẽ biến đổi như thế nào trong quá trình điện phân?
A. đỏ sang xanh B. tím sang đỏ C. Xanh sang đỏ D. tím sang xanh
theo mình ngay từ đầu dung dịch có màu đỏ chứ vì nacl trung tính, cuso4 có cuoh2 bazơ yếu , h2so4 mạnh nên môi trường axit=> quì đỏ => A chứ các bạn:(
Câu 26: Điện phân dung dịch CuSO4 và H2SO4 với cả 2 điện cực đều bằng Cu. Thành phần dung dịch và
khối lượng các điện cực thay đổi như thế nào trong quá trình điện phân ?
A. Nồng độ H2SO4 tăng dần và nồng độ CuSO4 giảm dần, khối lượng catot tăng, khối lượng anot không
đổi.
B. Nồng độ H2SO4 và nồng độ CuSO4 không đổi, khối lượng của 2 điện cực không đổi.
C. Nồng độ H2SO4 và nồng độ CuSO4 không đổi, khối lượng catot tăng và khối lượng anot giảm.
D. Nồng độ H2SO4, nồng độ CuSO4 giảm dần, khối lượng catot tăng, khối lượng anot giảm.
bạn nào giải thích giúp mình hiện tượng với.
Câu 28: Natri, canxi, magie, nhôm được sản xuất trong công nghiệp bằng phương pháp nào:
A. Phương pháp thuỷ luyện B. Phương pháp nhiệt luyện
C. Phương pháp điện phân D. Phương pháp điện phân hợp chất nóng chảy
câu này mình nghĩ là D. cảm ơn các bạn đã chú ý đọc:D

D

daiphongxt

Câu 10: Cho các dung dịch sau: KCl, Na2SO4, KNO3, AgNO3, ZnSO4, NaCl, NaOH, CaCl2, H2SO4. Các
dung dịch mà khi điện phân thực chất chỉ có nước bị điện phân là:
A. KCl, Na2SO4, KNO3
B. Na2SO4, KNO3, H2SO4, NaOH
C. Na2SO4, KNO3, CaCl2, H2SO4, NaOH
D. KNO3, AgNO3, ZnSO4, NaCl, NaOH
Chọn B vì:ion(KLK,gốc axit mạnh,gốc bazo)không điện phân

D

daiphongxt

Câu 12: Cho các chất sau: CuCl2; AgNO3; MgSO4; NaOH; CaCl2; H2SO4,Al2O3. Trong thực tế, số chất có
thể vừa điện phân nóng chảy, vừa điện phân dung dịch là:
A. 3
B. 1
C. 4
D. 2

D

daiphongxt

Câu 24: Điện phân dung dịch CuSO4 và NaCl với số mol n Cuso4< 1/2 nnacl, dung dịch có chứa vài giọt quì
tím. Điện phân với điện cực trơ. Màu của quì tim sẽ biến đổi như thế nào trong quá trình điện phân?
A. đỏ sang xanh B. tím sang đỏ C. Xanh sang đỏ D. tím sang xanh
Giải:mol NaCl>2 mol CuSO4 nên ở catot co pư:H20+e->OH'+1/2H2 =>quỳ tím hóa xanh

D

daiphongxt

Câu 26: Điện phân dung dịch CuSO4 và H2SO4 với cả 2 điện cực đều bằng Cu. Thành phần dung dịch và
khối lượng các điện cực thay đổi như thế nào trong quá trình điện phân ?
A. Nồng độ H2SO4 tăng dần và nồng độ CuSO4 giảm dần, khối lượng catot tăng, khối lượng anot không
đổi.
B. Nồng độ H2SO4 và nồng độ CuSO4 không đổi, khối lượng của 2 điện cực không đổi.
C. Nồng độ H2SO4 và nồng độ CuSO4 không đổi, khối lượng catot tăng và khối lượng anot giảm.
D. Nồng độ H2SO4, nồng độ CuSO4 giảm dần, khối lượng catot tăng, khối lượng anot giảm.
Giải:Hiện tượng dương cực tan=>anot giảm(loại A.B)
Phần Cu tan ra ở anot=(phần Cu 2 + 2e->Cu) nên nồng độ dung dịch không đổi

D

daiphongxt

Câu 28: Natri, canxi, magie, nhôm được sản xuất trong công nghiệp bằng phương pháp nào:
A. Phương pháp thuỷ luyện B. Phương pháp nhiệt luyện
C. Phương pháp điện phân D. Phương pháp điện phân hợp chất nóng chảy
Câu này:Đáp án chính xác nhất là C vì hỏi phương pháp chứ không hỏi cách,điện phân nc chỉ là một cách của phương pháp điện phân thôi bạn ạ(xem thêm bài ĐIỀU CHẾ KL/SGK HÓA HỌC 12/NC/TRANG 138)

H

hiepgia0493

Chào mọi người. Mọi người làm Bài tập phần Ankin chưa, mình đã làm và thấy có vài câu có sự khác biệt về đáp án, mặc dù mình đã làm lại nhiều lần,cụ thể là:

Câu 12: DA là: C
Nhưng mình làm ra: B, đó là các pu:1,2,6

Câu 17: DA là: B
Nhưng mình làm ra: A

Câu 19: DA là: D
Nhưng mình làm ra: C

Câu 31: DA là: A
Nhưng mình làm không ra. Sau khi thử d.a vào, mình thấy dữ kiện đầu tiên không đúng. Các bạn nghĩ sao??

Câu 36: DA là: C
Nhưng mình làm ra: D

Câu 53 và Câu 55(giống nhau): DA là: A
Nhưng mình làm ra: B

Vì đề có sẵn, mình nghĩ chúng ta nên thảo luận trên đề, post lại mất thời gian và có khi nhầm lẫn. Mình nghĩ chúng ta nên thảo luận với nhau trên cơ sở đó, mọi người cùng giúp đỡ nhau. Nếu post lại mất thời gian lắm. Chúng ta thống nhất như vậy dc không các bạn. Trừ những câu nào cần tranh luận hoặc độ khó cao thì chúng ta mới nên post.

Vừa rồi là những câu mình làm khác D.A. Các bạn làm rồi thì cùng dò d.a trước nhé. Sau đó, nếu bất đồng, lúc đó chúng ta sẽ thảo luận, các bạn thấy ý kiến của mình dc k??

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom