Giải đáp thắc mắc các bài tập trong khóa học thầy Vũ Khắc Ngọc

Status
Không mở trả lời sau này.
H

hai269

Dung dịch A chứa các ion: Na+; NH4+; Cl-; SO4(2-); CO3(2-). có thể hòa tan các muối trung tính ểd được dung dịch A
Mọi người giúp mình với !!! =)))

S

sweet.l0v3.1995@gmail.com

Thầy ơi giải thích giúp e bài này.
Cho 9,7g hh X gom Cu,Zn vào 0,5l dd FeCl3 0,5M. Phản ứng kết thúc thu được dd Y và 1,6g chất rắn Z. Cho Z vào dd H2SO4 loãng không thấy khí bay ra.Dung dịch Y phản ứng vừ đủ với 200ml dd KMnO4 xM trong H2SO4.giá trị của m là?

A

a01636324980

thầy ơi cuối bài giảng em thấy thầy có nói là làm thêm bài tập đính kèm là ở chỗ nào vậy thầy sao em ko thấy ạ.thầy cho em đường link với nha thầy.em cảm ơn thầy

L

levietdung1998

Dung dịch A chứa các ion: Na+; NH4+; Cl-; SO4(2-); CO3(2-). có thể hòa tan các muối trung tính ểd được dung dịch A
Mọi người giúp mình với !!! =)))

Muối trung tính là muối khi điện li ra các anion và cation không phản ứng với nước
Xét cation không phản ứng với nước : 1
Xét anion không phản ứng với nước:2
Số muối được tạo thành là :2

G

gavinwalker

Cho mình hỏi bài này với
dãy gồm các chất trong phân tử chỉ có liên kết cộng hoá trị phân cực là (CĐ 2009)
A. O2, H2O, NH3
B. H2O, HF, H2S
C. HCl, O3, H2S
D. HF, Cl2, H2O.
Mình thắc mắc là Câu A, C loại là vì có O2 và Cl2 là không phân cực.
Vậy Câu C tại sao không đúng ? HCl cũng phân cực mà, O3 thì ở wiki nói là có 1 liên kết cho nhận vậy, nhưng nó đều là nguyên tử Oxi thì không phân cực à ? Mà wiki lại vẽ dấu trên kí hiệu là sao ??? Rối quá, mất kiến thức căn bản rồi, có ai giúp mình với, làm ơn.

T

thupham22011998

Cho mình hỏi bài này với
dãy gồm các chất trong phân tử chỉ có liên kết cộng hoá trị phân cực là (CĐ 2009)
A. O2, H2O, NH3
B. H2O, HF, H2S
C. HCl, O3, H2S
D. HF, Cl2, H2O.
Mình thắc mắc là Câu A, C loại là vì có O2 và Cl2 là không phân cực.
Vậy Câu C tại sao không đúng ? HCl cũng phân cực mà, O3 thì ở wiki nói là có 1 liên kết cho nhận vậy, nhưng nó đều là nguyên tử Oxi thì không phân cực à ? Mà wiki lại vẽ dấu trên kí hiệu là sao ??? Rối quá, mất kiến thức căn bản rồi, có ai giúp mình với, làm ơn

Đáp án B nhé bạn!
O3 liên kết cộng hóa trị ko phân cực!

Q

quangphap208@gmail.com

Để xem có phân cực hay không nên dựa vào độ âm điện là chính xác nhất ,và các phân tử có tính chất đối xứng
Thân!

H

hungpt98

đốt cháy hoàn toàn mol hidrocacbon X . hấp thụ toàn bộ sản phẩm cháy vào nước vôi trong được kết tủa .lọc bỏ kết tủa rồi

Last edited by a moderator:

toilatot

Banned
Banned
Thành viên
1 Tháng ba 2017
3,368
2,140
524
Hà Nam
THPT Trần Hưng Đạo -Nam Định
Ừ vấn đề ấy đang tranh cãi nên sẽ không ra trong đề đại học đâu. Mình chỉ bàn cho vui thôi.
CuSO4+H2S--> CuS+H2SO4
Đây là phản ứng trao đổi.
Do trong dd thì CuSO4--> Cu2+ +SO42-
H2S--> 2H+ +S2-
Cu2+ sẽ tương tác với S2- --> CuS; trong dd còn lại H+ và SO42-
Mà CuS laịu không tan trong H2SO4 nên phản ứng xảy ra
có trong đề thi học kì

bachdaivi

Học sinh mới
Thành viên
31 Tháng bảy 2017
7