Tàng Sinh Các_Kho tổng hợp những câu hỏi trắc nghiệm Sinh hay kèm lời giải và đáp án chi tiết

K

kutraudh

cảm ơi về suy nghĩ của bạn :)).
mình năm nay học lớp 11 nhưng tham gia thi học sinh giỏi 12 lang thang thì cũng gặp 1 bài tập được đưa ra tương tự là hãy tìm tất cả phép lai có thể tạo ra kiểu hình 3:1.
về trường hợp bạn thắc mắc này mình từng được giáo viên bồi dưỡng cho biết là các gen có thể tương tác bằng nhau hoặc không bằng nhau dù là cùng là alen trội.
Còn nếu khó hiểu quá thì mình cũng không nhớ ví dụ kia. Chỉ nhớ ví dụ về mức độ tác động tới tính trạng của gen quy định máu là tương đương nhau Ia,Ib,Io thì không có trội lặn chỉ có các nhóm máu tương đương.
(về phần giải thích này có thể là hơi cao trong chương trình THPT nhưng vì ngứa tay nghề nên nghĩ đến vó gì cùng trao đổi)

C

cukhoaithui

cảm ơi về suy nghĩ của bạn :)).
mình năm nay học lớp 11 nhưng tham gia thi học sinh giỏi 12 lang thang thì cũng gặp 1 bài tập được đưa ra tương tự là hãy tìm tất cả phép lai có thể tạo ra kiểu hình 3:1.
về trường hợp bạn thắc mắc này mình từng được giáo viên bồi dưỡng cho biết là các gen có thể tương tác bằng nhau hoặc không bằng nhau dù là cùng là alen trội.
Còn nếu khó hiểu quá thì mình cũng không nhớ ví dụ kia. Chỉ nhớ ví dụ về mức độ tác động tới tính trạng của gen quy định máu là tương đương nhau Ia,Ib,Io thì không có trội lặn chỉ có các nhóm máu tương đương.
(về phần giải thích này có thể là hơi cao trong chương trình THPT nhưng vì ngứa tay nghề nên nghĩ đến vó gì cùng trao đổi)
---> Bạn mới học 11 mà đã thi học sinh giỏi 12 ah ^^ thật đáng khâm phục :)
---> Nhưng câu hỏi "tìm tất cả các phép lai cho ra KH 3:1" khác với câu hỏi ở bài này,vì bài này có cho KH cụ thể của P --> và theo như đã nói ở bài trước thì nếu tính luôn TH của bạn (12:4=3:1) cũng chỉ có 4 TH thỏa yêu cầu đề bài(đó là nếu xem TH của bạn là chính xác).
Còn nếu khó hiểu quá thì mình cũng không nhớ ví dụ kia
---> Không phải tui ko hiểu cách bạn nói trong TH bạn nêu ra,chỉ là tui không đc biết có TH nào phân ly tỷ lệ KH như vậy b-( Nếu bạn nói đó là kiến thức thi học sinh giỏi 12 thì tui không có ý kiến ^^ (nếu đc vẫn mong bạn post ví dụ cụ thể cho TH này lên :) ) nhưng chắc chắn trong chương trình phổ thông và thi ĐH không có TH tương tác át chế do gen trội với tỷ lệ 3:1 khi lai F1 dị hợp về 2 cặp gen như bạn nêu đc :| Đó là điều tui có thể bảo đảm,vì tui đã...nhiều năm kn thi ĐH mà b-(
Chỉ nhớ ví dụ về mức độ tác động tới tính trạng của gen quy định máu là tương đương nhau Ia,Ib,Io thì không có trội lặn chỉ có các nhóm máu tương đương.
---> Tui đồng ý về KH của nhóm máu là tương đương,tức là không có nhóm máu nào là trội so với nhóm máu nào.Nhưng xét quan hệ giữa từng alen IA,IB,IO thì không phải là tương đương.Trong đó alen IA và IB trội hoàn toàn so với IO nên ta có KG IBIO sẽ cho nhóm máu B,KG IAIO sẽ cho máu A.Còn giữa 2 alen IB và IA trong cùng 1 KG IAIB thì sẽ tương tác nhau cho ra nhóm máu AB.
---> Bạn đừng ngại phần giải thích của bạn sẽ...hơi cao so với chương trình phổ thông và sẽ làm các bạn trong topic không hiểu ^^ dù có hơi cao thì nó vẫn phải dựa trên nền tảng kiến thức cơ bản,và topic này không thiếu những bạn chuyên Sinh để có thể hiểu điều bạn nói đâu.Bản thân tui tuy không phải là cựu học sinh chuyên Sinh (trước đây tui là...chuyên Lý ^^) nhưng tui cũng có "thâm niên" mấy năm mò mẫm môn Sinh :D ---> Bạn cứ đưa ra giải thích cho những gì bạn đã post nếu có thể ^^

K

kutraudh

cảm ơn và xin rút kinh nghiệm lần sau nếu được thì đây cũng là một kinh nghiệm tốt thôi :M38:
Nếu được thì xin hỏi mọi người trong diễn đàn một vài câu hơi bị khó vì câu trả lời là chưa thật sự được xác nhận là đủ.
1. Hãy nêu các trường hợp ở đời F sẽ có các tỉ lệ kiểu hình như sau(không hạn chế trường hợp nhưng đề nghị đưa ra ví dụ thoả đáng. Nhất là chú ý về khi có câu trả lời liên quan giới tính như: Ví dụ là gà thì gà trống là XX, gà mái là XY chứ không giống như ở người):
a.tỉ lệ kiểu hình 3:1.
b.tỉ lệ kiểu hình 1:1.
c,tỉ lệ kiểu hình 1:2:1.
d. tỉ lệ kiểu hình 1:1:1:1.
2. Hãy cho biết khi nào kiểu gen lặn biểu hiện được tính trạng(đừng vội mừng câu này vui lắm :Mpetrified:)
3. (Câu dễ nhất hỏi cho vui đề nghị cukhoaithui không động đến kẻo lộ hàng).Trong cây có bao nhiêu loại sắc tố quang hợp,
trong các loại máu thì có bao nhiêu loại sắc tố hô hấp?Viết tên và công thức (sắc tố hô hấp không cần)!
4.Cho ví dụ về quần thể và quần thể ngẫu phối là gì? Có bao nhiêu cách để phá huỷ sự cân bằng quần thể ngẫu phối?
(tạm thế đã)

C

cukhoaithui

cảm ơn và xin rút kinh nghiệm lần sau nếu được thì đây cũng là một kinh nghiệm tốt thôi :M38:
Nếu được thì xin hỏi mọi người trong diễn đàn một vài câu hơi bị khó vì câu trả lời là chưa thật sự được xác nhận là đủ.
1. Hãy nêu các trường hợp ở đời F sẽ có các tỉ lệ kiểu hình như sau(không hạn chế trường hợp nhưng đề nghị đưa ra ví dụ thoả đáng. Nhất là chú ý về khi có câu trả lời liên quan giới tính như: Ví dụ là gà thì gà trống là XX, gà mái là XY chứ không giống như ở người):
a.tỉ lệ kiểu hình 3:1.
b.tỉ lệ kiểu hình 1:1.
c,tỉ lệ kiểu hình 1:2:1.
d. tỉ lệ kiểu hình 1:1:1:1.
---> Không trả lời đc vì...làm biếng ngồi "tương tư" lắm :D hồi đó còn siêng ngồi "tương tư" vì phải thi ĐH chứ giờ chỉ có thể bỏ thời gian "chơi" với đề trắc nghiệm khi rảnh thôi bạn ah =((
2. Hãy cho biết khi nào kiểu gen lặn biểu hiện được tính trạng(đừng vội mừng câu này vui lắm :Mpetrified:)
3. (Câu dễ nhất hỏi cho vui đề nghị cukhoaithui không động đến kẻo lộ hàng).Trong cây có bao nhiêu loại sắc tố quang hợp,
trong các loại máu thì có bao nhiêu loại sắc tố hô hấp?Viết tên và công thức (sắc tố hô hấp không cần)!
4.Cho ví dụ về quần thể và quần thể ngẫu phối là gì? Có bao nhiêu cách để phá huỷ sự cân bằng quần thể ngẫu phối?
(tạm thế đã)
---> Đây là box "...những câu hỏi trắc nghiệm sinh..." chứ không phải box "...những câu hỏi lý thuyết sinh..." đâu bạn :) Trong topic này cách thức tham gia là bạn có thể post những câu trắc nghiệm lên cho mọi người tham gia thảo luận hoặc bạn có thể post bài thảo luận của bạn về những câu trắc nghiệm của bạn khác đã post lên :) Topic này lập ra với mục đích xây dựng 1 "kho" những câu hỏi trắc nghiệm sinh hay ---> phục vụ cho mục tiêu cao nhất trước mắt là thi ĐH (không phải thi hs giỏi quốc gia :-SS ).Vì vậy những câu hỏi trên của bạn tuy rất hay nhưng có lẽ không phù hợp với topic này,nếu bạn muốn thì có thể lập riêng 1 topic khác để post những câu hỏi tương tự như trên --> làm vậy bạn vừa có thể thoải mái thảo luận những vấn đề mà bạn đang quan tâm,vừa giúp các bạn khác có cùng mục tiêu với bạn sẽ dễ theo dõi và tham gia cùng bạn --> tiện cả đôi đường he :D
---> Cá nhân tui như đã nói,không thể trả lời những câu hỏi trên của bạn đc b-(,nhưng nếu có bạn nào có hứng thú muốn thảo luận cùng bạn về các câu hỏi trên thì...rất hoan nghênh ^^ (nhưng chỉ lần này thôi he,vì đây không phải là tiêu chỉ hoạt động của topic này :cool: ).

---> Có lẽ bạn thật sự khá về môn Sinh,nhưng tui xin khuyên bạn là bạn nên không ngừng học hỏi và học cách...khiêm tốn 1 chút :) Bạn còn rất trẻ mà kiến thức thì bao la.Những nơi như hocmai này là rất tốt cho sự học hỏi và trao dồi kiến thức cho mỗi bạn học sinh phổ thông,và hãy nhớ là nên cố gắng học hỏi chứ không nên...khoe khoang tài năng(dù mình thật sự có tài đi nữa).Hai bài post gần đây của bạn làm tui có cảm giác bạn đang...chứng tỏ mình và thách đố mọi người trong topic,những người hầu hết đều là bậc đàn anh đàn chị của bạn,chứ không phải bạn đang tham gia topic với tinh thần trao đổi và học tập :| Nên nhớ trong quá trình thảo luận có thể sẽ có sự "đối đầu" trong ý kiến,nhưng đó là điều tự nhiên và đc khuyến khích vì đó không phải theo nghĩa tiêu cực :),ngược lại nó giúp mỗi người có thói quen tranh luận để bảo vệ ý kiến của bản thân --> tự tin vào bản thân hơn ,nhưng tất nhiên cuối cùng thì vẫn chỉ có 1 ý kiến là đúng nhất --> người kia sẽ nhận ra sai lầm trong ý kiến của mình và sửa đổi --> tất cả đều cùng tiến bộ :).Đó là điều đã từng diễn ra tại topic này trong năm rồi,và tui không bao giờ quên đc khoảng thời gian đó --> mọi người thảo luận rất "máu lửa" nhưng ai cũng đều có 1 tinh thần học hỏi rất cao :) Những bạn đó đều rất giỏi và hầu hết đã đỗ vào các trường ĐH danh tiếng.
---> "Càng mạnh mẽ càng...hiền lành,càng thông minh càng...khiêm tốn" :)

P/S : trên đây là những lời rất thật của tui,dù sao thì tui cũng hơn bạn tới...8 tuổi nên mong bạn đừng nghĩ tui đang..."lên mặt" với bạn b-( Rất vui vì bạn đã tham gia topic :) (nhưng nếu rảnh bạn nên xem trang đầu tiên để biết thêm về tiêu chí và "lịch sử" hình thành topic he :D )

Last edited by a moderator:
K

kutraudh

thank for lời quan niệm vậy mình xin chuyển cái pic kia đi ra một chuyên mục riêng rồi sẽ cùng mọi người tìm hiểu sau :))

C

chiryka

Trường hợp còn lại này của bạn thì tui hoàn toàn đồng ý,đây là dạng át chế do gen trội 13:3 mà tui cũng có đưa ra.Vậy thì bài này tui nghĩ cũng chỉ có 3 TH thỏa đề bài thôi (TH gen tren NST GT ko phù hợp) --> tiếc là tác giả post đề không đưa ra đáp án,nhưng dù sao đây cũng là 1 bài khá hay vì chúng ta đã mất tg vì nó ^^.Rất vui vì bạn đã tham gia thảo luận,hi vọng bạn sẽ tham gia "cãi nhau" cùng các đồng chí ở đây Trong topic này thì chuyện "cãi nhau" là rất thường xuyên nhưng các bạn "cãi nhau" vì muốn cùng nhau tiến bộ chứ không phải theo nghĩa đen >- và thật sự mọi người đã cùng tiến bộ

Cãi nhau với ông nì đã nhất :)) xin chào tui come back. vừa bỏ học về ôn thi lại...trong nam sống ko quen, tốn kém quá mà tính tui lại hay tính toán... hơ hơ...có dịp cãi lộn với ông nì tiếp :p

C

chiryka

Trường hợp còn lại này của bạn thì tui hoàn toàn đồng ý,đây là dạng át chế do gen trội 13:3 mà tui cũng có đưa ra.Vậy thì bài này tui nghĩ cũng chỉ có 3 TH thỏa đề bài thôi (TH gen tren NST GT ko phù hợp) --> tiếc là tác giả post đề không đưa ra đáp án,nhưng dù sao đây cũng là 1 bài khá hay vì chúng ta đã mất tg vì nó ^^.Rất vui vì bạn đã tham gia thảo luận,hi vọng bạn sẽ tham gia "cãi nhau" cùng các đồng chí ở đây Trong topic này thì chuyện "cãi nhau" là rất thường xuyên nhưng các bạn "cãi nhau" vì muốn cùng nhau tiến bộ chứ không phải theo nghĩa đen >- và thật sự mọi người đã cùng tiến bộ

Cãi nhau với ông nì đã nhất :)) xin chào tui come back. vừa bỏ học về ôn thi lại...trong nam sống ko quen, tốn kém quá mà tính tui lại hay tính toán... hơ hơ...có dịp cãi lộn với ông nì tiếp :p

H

hoangyen11b

ai júp tui câu ni với
cho rằng bố mẹ có kiểu gen dị hợp . tính xác xuất để xuất hiện 1 đứa con trai mắc bệnh , 1 đứa con gái bình thường
A. 9.375% B. 18.75% C 25% D 12.5%

K

kutraudh

Vì đề bài cho bố mẹ đều có kiểu gen dị hợp nên mỗi người sẽ có kiểu gen Aa và alen này thuộc NST thường hay ở vùng tương đồng của NST giới tính.
xác suất có người con mắc bệnh là : 0,5x0,5= 0,25 và tỉ lệ giới tính trên diện rộng là 1:1.
Do đó xác suất ra đứa con trai bị mắc bệnh là 0,25x0,5 = 0,125.(= 12,5%)
tương tự xác suất có người con gái không bị bệnh là : 0,75x0.5=0,375(=37,5%)
nếu bạn hỏi xác suất sinh ra cả hai người con như thế thì sẽ là: 0,125x0,375=0.0046875(=4,6875%)
vì thế bạn nên coi lại mình muốn gì trước khi post lên :D

K

ken_crazy

[FONT=&quot]Điều nào đúng trong sự hình thành loài theo quan niệm của sinh học hiện đại?
A - A. Loài mới được hình thành từ sự tích lũy một đột biến có lợi cho sinh vật. A
B - B. Loài mới được hình thành từ các biến dị tổ hợp ở mỗi cá thể.
C - C. Loài mới được hình thành từ một hay một tập hợp quần thể tồn tại trong quá trình chọn lọc tự nhiên.
D - D. Loài mới được hình thành bởi sự phân ly tính trạng từ một loài ban đầu dưới tác động của chọn lọc tự nhiên. [/FONT]

C

chiryka

[FONT=&quot]Điều nào đúng trong sự hình thành loài theo quan niệm của sinh học hiện đại? [/FONT]
[FONT=&quot]A - A. Loài mới được hình thành từ sự tích lũy một đột biến có lợi cho sinh vật. A[/FONT]
[FONT=&quot]B - B. Loài mới được hình thành từ các biến dị tổ hợp ở mỗi cá thể. [/FONT]
[FONT=&quot]C - C. Loài mới được hình thành từ một hay một tập hợp quần thể tồn tại trong quá trình chọn lọc tự nhiên. [/FONT]
[FONT=&quot]D - D. Loài mới được hình thành bởi sự phân ly tính trạng từ một loài ban đầu dưới tác động của chọn lọc tự nhiên. [/FONT]

câu D.

Loài mới được hình thành từ một vài quần thể ban đầu, dưới tác dụng của chọn lọc tự nhiên, theo con đường phân li tính trạng.

L

lamanhnt

[FONT=&quot]Điều nào đúng trong sự hình thành loài theo quan niệm của sinh học hiện đại? [/FONT]
[FONT=&quot]A - A. Loài mới được hình thành từ sự tích lũy một đột biến có lợi cho sinh vật. A[/FONT]
[FONT=&quot]B - B. Loài mới được hình thành từ các biến dị tổ hợp ở mỗi cá thể. [/FONT]
[FONT=&quot]C - C. Loài mới được hình thành từ một hay một tập hợp quần thể tồn tại trong quá trình chọn lọc tự nhiên. [/FONT]
D - D. Loài mới được hình thành bởi sự phân ly tính trạng từ một loài ban đầu dưới tác động của chọn lọc tự nhiên.

K

ken_crazy

thêm nữa nhé :)
Khoảng cách giữa các gen càng xa, tần số hoán vị gen càng lớn vì:
A - Các gen có liên kết yếu, dễ trao đổi đoạn A
B - Số tế bào xảy ra hoán vị gen càng nhiều
C - Lúc đó tất cả các tế bào đều xảy ra hoán vị gen
D - Số giao tử hữu thụ càng lớn

L

lamanhnt

thêm nữa nhé :)>> Thanks
A - Các gen có liên kết yếu, dễ trao đổi đoạn A---dễ bị đứt gãy liên kết cậu tưởng tượng cái đũa càng đài càng dễ bẻ.

C

chiryka

thêm nữa nhé :)>> Thanks
A - Các gen có liên kết yếu, dễ trao đổi đoạn A---dễ bị đứt gãy liên kết cậu tưởng tượng cái đũa càng đài càng dễ bẻ.
Cũng nghĩ là đáp án A, nhưng cái từ liên kết yếu làm mình ko được thoải mái lắm:| ,có vẻ ko đúng bản chất.

K

ken_crazy

Oh! Thật vui topic có vẻ sôi động lại chuẩn bị cho 2010 :)
Uhm đáp án là câu A
ban đầu mới đọc đề chúng ta có thể lưỡng lự câu A hoặc B nhưng xét đến bản chất của hoán vị gen là do liên kết yếu ko phải do số lượng nhiều nên sẽ phải chọn A
@lamnhnt Cách tưởng tượng của bạn thú vị thật

C

chiryka

Thế theo ông thì cái bản chất nó thế nào? Không liên kết thì là cái gì?

Các gen ko liên kết trực tiếp với nhau, nên nói liên kết yếu thì có vẻ thiếu chính xác. Gen liên kết với nhau bằng các đoạn ADN vô nghĩa. Nói thế nào nhỉ, cứ thấy cách dùng từ của tác giả thiếu chính xác thế nào ấy?]

Quên, tất nhiên trong trườg hợp này câu A là dễ chịu nhất rồi, và cách ví von của ông hay lắm :D

Top Bottom