Tàng Sinh Các_Kho tổng hợp những câu hỏi trắc nghiệm Sinh hay kèm lời giải và đáp án chi tiết

T

thank_kiri

cái này có nói ở trên rồi bạn ạ, cái đang cần bây giờ là giải thích tại sao câu D đúng!

C

cukhoaithui

cái này có nói ở trên rồi bạn ạ, cái đang cần bây giờ là giải thích tại sao câu D đúng!
---> Đừng quá bận tâm về câu đó ^^ tui tin đề thi ĐH ko thể ra dạng câu như vậy vì nó về cơ bản là mâu thuẩn với yêu cầu đề --> Ý D ko phải là nhân tố tiến hóa,nên dù nó có ý đúng nhất nhưng cũng ko phải là đáp án --> hơn nữa câu đó là 1 câu trong đề thi thử của 1 trường PTTH @@mức độ chính xác và đáng tin cậy ko thể 100% đc --> cụ thể là khi làm đề đó tui đã phát hiện tới mấy câu sai @@
---> Cám ơn bạn thank_kiri đã bỏ thời gian quý báu trong những ngày "máu lửa" như thế này để post bài ^^ rất cám ơn bạn :)
---> Hầu hết những câu trả lời của bạn cho các đáp án bạn chọn vừa rồi tui đều nhất trí ^^ riêng câu "điều kiện quan trọng nhất của đl H_V",ko phải tui ko đồng ý với quan điểm của bạn,tui cũng nghĩ như bạn về đáp án câu đó,có điều là tui đã nhớ ra mình từng gặp câu này ở đâu @@ --> Đây là 1 câu tui gặp trên hocmai này,và đáp án tui chọn ban đầu là "QT giao phối ngẩu nhiên" nhưng đáp án lại là "ko có ĐB" @@ --> Thật ra ở câu này thật sự tui ko thể tự suy luận đáp án nào là chính xác đc --> Vì nếu theo suy luận thông thường thì rõ ràng đáp án phải là "QT giao phối ngẩu nhiên",nhưng những đk của dl này cái nào mới thật sự quan trọng nhất thì khó mà nói chắc chăn đc @@ có những TH ko thể dựa vào những suy luận thông thường để ra đáp án đc,với những TH như vậy chỉ có thể...biết trước đáp án hoặc hiểu tại sao đáp án lại phải như vậy(TH đặc biệc nào đó) --> Vấn đề này tự tui ko tìm đc câu trả lời chính xác nên mới post lên để đc nghe ý kiến của các bạn --> Từ trước khi gặp đáp án câu này là "QT giao phối" thì tui đã hoàn toàn dựa theo đáp án của hocmai là "ko có ĐB" và trong suốt tg làm trắc nghiệm từ lần đó đến giờ tui cũng chưa gặp câu nào tương tự mà đáp án lại khác "ko có ĐB" @@ --> do đó thật sự hơi rối ở chỗ này @-)
--> Mong nhận thêm nhiều ý kiến khác từ các bạn --> thanks all ^^

T

thank_kiri

câu 5.ĐK quan trọng nhất để định luật Hắcđi -Vanbéc nghiệm đúng là?
A ko có chọn lọc tự nhiên
B quần thể có số lg cá thể lớn
C ko có đột biến
D quần thể giao phối ngẫu nhiên

Câu này theo mình câu đúng nhất vẫn là câu D, vì ngẫu phối là điều kiện tiên quyết cho định luật Hardy-Weinberg, định luật này chỉ áp dụng cho quần thể ngẫu phối vậy nếu ko có điều kiện này thì chúng ta có còn xét và áp dụng Hardy-Weinberg nữa ko? Vả lại nếu câu C là đúng thì mình thật sự ko hiểu tại sao ko có đột biến là quan trọng nhất, trong sách có nói, vẫn có thể có đột biến nhưng tần số đột biến thuận phải bằng tần số đột biến nghịch, lúc đó thì định luật vẫn nghiệm đúng. Như vậy nói ko có đột biến là quan trọng nhất là sai vì như vậy là bắt buộc ko dc xảy ra đột biến mới nghiệm đúng.

---> Cám ơn bạn thank_kiri đã bỏ thời gian quý báu trong những ngày "máu lửa" như thế này để post bài ^^ rất cám ơn bạn
Cái này, nghe bạn cảm ơn làm mình ngại ghê ^^, thật ra bây giờ mình cũng rảnh lắm, chẳng hiểu sao sắp thi mà suốt ngày coi phim, lướt net, nản rồi, hên thì đậu, rớt bỏ, mình học dc mỗi môn Sinh mà bắt thi 3 môn mới cho đậu sao chịu nổi T_T.

Last edited by a moderator:
C

cukhoaithui

---> Còn mấy tiếng nữa là các thí sinh khối A bước vào cuộc chiến đầu tiên rồi,tranh thủ lên đây gửi vài lời chúc đến các bạn ^^
---> Thời gian qua thật nhanh,mới đó mà giờ G đã đến sát.Có lẽ trong số chúng ta sẽ có người mong muốn tg trôi chậm 1 chút để có thể ôn thêm chút gì đó @@ nhưng cái gì đến rồi cũng đến b-( dù ít dù nhiều trong chúng ta ai cũng đã cố gắng,đã nổ lực cho mục tiêu của bản thân và đáp lại niềm hi vọng của gia đình --> vậy thì ko nên do dự,ko nên suy nghĩ quá nhiều về kết quả nữa --> Chúng ta đã làm tất cả có thể để chuẩn bị cho giờ phút này,vậy thì chúng ta hãy làm hết khả năng của mình và đừng để những suy nghĩ tiêu cực bi quan "dìm chết" ý chí quyết thắng của bản thân --> Nếu chưa thi mà đã mang suy nghĩ bi quan thì tự mình đã đánh mất 50% cơ hội chiến thắng rồi --> Các bạn hien_chip,camdora_likom,ccmt,chiryka,thank_kiri,greenofwin,harry,maili,chungtinh,hoasakura,hoanghha,nhok và những bạn khác (nhiều quá ko nhớ hết @@),nếu có ai trong số các bạn thi khối A ngày mai thì xin chúc các bạn 1 đêm ngon giấc và 1 ngày "chiến đấu" thật thoải mái,tự tin và quyết thắng :) :)>-

L

lethanh21994

CÁc bạn làm bài này hộ minh` với mình nghĩ không ra
Một quần thể thực vật tự thụ phấn có tỉ lệ KG ở thế hệ P là : 0,45AA : 0,3Aa : 0,25aa.Cho biết các cá thể có KG aa không có khả năng sinh sản .Tính theo lí thuyết, tỉ lệ các KG thu được ở F1 là :
A. 0,36AA : 0,24Aa : 0,40aa
B. 0,70AA : 0,20Aa : 0,10aa
C .0,36AA : 0,48Aa : 0,16aa
D. 0,525AA : 0,15Aa : 0,325aa
Các bạn ghi rõ cách làm ra hộ mình nhé ( Thanks)

C

cukhoaithui

Hâm nóng tình yêu ^^

Đó là ý kiến của mình, nhân tiện bạn cukhoaithui giải thích giùm mình câu này vì sao chọn A mà ko chọn B:
một tế bào sinh dục có kiểu gen XBXb ,cặp NST này ko phân li lần phân bào 2 , tế bào này có thể tạo giao tử
A.XB,Xb,O,XBXB,XbXb
B.XBXB,XbXb,O
---> Câu này lần trước có thấy nhưng đành..."nhắm mắt" b-( vì đợt đó học căng thẳng quá,đủ thứ cần phải "nhét" nên ko còn tâm trí post bài thảo luận về nó nữa @-) Giờ thì "sóng gió" đã tạm yên nên tui xin post lên ý kiến của tui về câu này,nếu bạn nào còn quan tâm thì có thể tham khảo he :)
---> Một tế bào sinh dục có KG XBXb,cặp NSt này ko phân li trong lần phân bào 2 --> ta hiểu rằng lần phân bào 1 diễn ra bt --> 2 TB con tạo thành sau lần phân bào 1 có KG XbXb và XBXB. Lần phân bào 2 có sự ko phân li --> Các Th có thể có:
i) Một trong 2 TB con kia ko phân li :
--> Nếu TB có KG XbXb ko phân li sẽ tạo 2 loại giao tử XbXb và O . Tế bào con còn lại phân li bt tạo 1 loại gt XB
--> Nếu TB có KG XBXB ko phân li sẽ tạo 2 loại gt XBXB và O . TB còn lại phân li bt tạo 1 loại gt Xb
-------> Vậy TH này có 2 TH nhỏ và có các loại gt có thể tạo ra là XbXb,Xb,XBXB,XB,O

ii)Cả 2 TB con đều phân li ko bt:
---> Các loại gt có thể tạo ra là XBXB,XbXb,O

-------> Vì 2 TH trên đều có thể xảy ra,đề lại hỏi "có thể tạo các loại gt nào" --> Đáp án là A với 5 loại gt

---> Cần lưu ý "số loại giao tử có thể có (tạo ra) " với "thực tế tạo ra mấy loại gt" hay "có thể tạo tối đa mấy loại gt" :-SS Số loại gt có thể có luôn lớn hơn so với 2 cách hỏi còn lại

---> Vấn đề ở câu hỏi này là xét các Th có thể xảy ra khi đề cho "sự ko phân li bt ở lần phân bào 2" --> Vì ta chỉ thường hiểu rằng khi đề nói vậy nghĩa là cả 2 Tb con đc tạo ra đều phân li ko bt mà ko xét đến TH chỉ 1 trong 2 TB đó phân li ko bt :D

P/S : Chúc mọi người có đc những ngày thư giản thật thoải mái trước khi nhận "thánh chỉ" he b-:)D:p

C

chungns

Một quần thể động vật, xét 1 gen có 3 alen trên NST thường và một gen có 2 alen trên nhiễm sắc thể giới tính X, không có alen tương ứng trên Y. Số loại kiểu gen tối đa bằng bao nhiêu?

Tôi không hiểu cách giải, bạn nào trả lời giúp tui với

C

cukhoaithui

Một quần thể động vật, xét 1 gen có 3 alen trên NST thường và một gen có 2 alen trên nhiễm sắc thể giới tính X, không có alen tương ứng trên Y. Số loại kiểu gen tối đa bằng bao nhiêu?

Tôi không hiểu cách giải, bạn nào trả lời giúp tui với
--> 1 gen có 3 alen trên NST thường ==> gọi chúng là Ia,Ib,Ic ==> Theo công thức tính số KG từ gen có 2 alen trở lên(SKG 12 nâng cao,định luật H-V) ta có số KG từ 3 alen này là [3(3+1)/2]^1=6
--> 1 gen có 2 alen trên NST GT X ko alen trên Y ==> Gọi là Xd,XD ==> Số KG có thể tạo ra từ 2 alen của gen này là : XDXD,XDXd,XdXd,XDY,XdY (5 KG)
-----> Vì 2 gen đang xét nằm trên 2 cặp NST tương đồng khác nhau ( 1 gen nằm trên NST thường,1 gen trên NST GT) ==> Chúng DT theo qui luật PLĐL ==> Số KG tạo ra từ 2 gen này là : 5x6=30 KG (qui tắc nhân của đl PLĐL)

---> Đang thời kỳ "nghỉ đông" mà bạn vẫn siêng năng học tập quá he ^^ rất vui vì bạn đã tham gia topic :)

L

luomphatchet0o

ở cà chua :A:quả đỏ :a:quả vàng.sau khi sử lí Cônsixinở một số cây lưỡng bội có kiểu gen khác nhau ,sau đó cho chúng giao phấn với nhau,thu dược kệt quả thống kê ở 1 phép lai là 11 quả đỏ và 1 quả vàng .Kiểu gen của cây bố mẹ là:

A.AAA x Aaaa B.Aa x AAaa C.AAaa x Aaaa D.Aa x Aa

L

luomphatchet0o

cố len giup em bai nay voi
chọn dap an nao nhi
em thay kho chon giua B va C qua vi ca 2 deu tao ra 11 cay qua do va 1 cay qua vang

C

caothuyt2

Câu này tớ chọn C .....bạn nên chú ý dữ kiện trước khi đem lại các cây bị xử lí consixin

L

luomphatchet0o

tớ thấy câu này chọn B
Câu C sai vì ta dung côsixin se nhân đôi các gen A và a thi lam sao tạo dc Aaaa nhi?
các bạn thấy tớ làm dúng ko thì cho ý kiến cái!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

L

luomphatchet0o

Ai co thể cho tớ biết trong các loại đột biến cau trúc NST thi loai nao la gay hậu quả nặng nhất ko nhỉ?tại sao ?:)

Last edited by a moderator:
L

luomphatchet0o

Câu 1:Định nghĩa về gen nào sau đây là bản chất nhất :
A.Một đoạn pt ADN mang thông tin mã hóa 1 chuỗi polipeptit hoặc 1 pt ARN
B.Một đoạn pt ADN tham gia vào cơ chế điều hòa sinh tổng hợp protein như gen điều hòa,gen vận hành,gen khởi động.
C.Một đoạn pt ADN chịu trách nhiệm tổng hợp 1 loại ARN hoặc tham gia vào cơ chế điều hòa sinh tổng hợp protein
D.Một đoạn pt ADN chịu trách nhiệm tổng hợp 1 trong các loại ARN như tARN,mARN,rARN

câu 2.Cơ sở tế bào học của tái tổ hợp gen là
A sự trao đổi chéo những đoạn tương ứng của cặp NST tương đồng dẫn đến sự hoán vị các gen alen
B sự trao đổi chéo những đoạn tương ứng của cặp NST tương đồng dẫn đến sự hoán vị các gen alen, tạo ra sự tổ hợp lại các gen ko alen
C sự trao đổi chéo những đoạn tương ứng trên 2 cromatit của cùng 2 NST
D sự trao đổi chéo những đoạn ko tương ứng của cặp NST tương đồng

câu 3.Sự di truyền chéo của tính trạng di truyền lk giới tính rõ nhất là
A tính trạng của ông ngoại truyền cho cháu trai
B tính trạng của ông nội truyền cho cháu trai
C tính trạng của bố truyền cho con gái, tính trạng của mẹ truyền cho con trai
D tính trạng của bà nội truyền cho chaú trai

câu 4.Khi cho chuột lông xám nâu giao phối với chuột lông trắng(kiểu gen đồng hợp lặn) đc 48 con lông xám nâu,99 con lông trắng và 51 con lông đen. Cho chuột lông đen và lông trắng đều thuần chủng giao phối với nhau đc F1 toàn chuột lông xám nâu.Cho chuột F1 tiếp tục giao phối với nhau thì sự phân ly kiểu hình ở F2 ntn?
A 9 lông xám nâu : 3 lông đen : 4 lông trắng
B 9 lông xám nâu : 4 lông đen : 5 lông trắng
C 12 lông xám nâu : 3 lông đen : 1 lông trắng
D 9 lông xám nâu : 6 lông đen : 1 lông trắng

C ko có đột biến

câu 6.Các nhân tố tiến hoá làm phong phú vốn gen của quàn thể là?
A đột biến, biến động di truyền
B di nhập gen, chọn lọc tự nhiên
C Sự bảo tồn các gen có lợi
D sự tích luỹ các alen có lợi
lam ho to voi:S
:D

C

caothuyt2

Câu 1:Định nghĩa về gen nào sau đây là bản chất nhất :
A.Một đoạn pt ADN mang thông tin mã hóa 1 chuỗi polipeptit hoặc 1 pt ARN
B.Một đoạn pt ADN tham gia vào cơ chế điều hòa sinh tổng hợp protein như gen điều hòa,gen vận hành,gen khởi động.
C.Một đoạn pt ADN chịu trách nhiệm tổng hợp 1 loại ARN hoặc tham gia vào cơ chế điều hòa sinh tổng hợp protein
D.Một đoạn pt ADN chịu trách nhiệm tổng hợp 1 trong các loại ARN như tARN,mARN,rARN

câu 2.Cơ sở tế bào học của tái tổ hợp gen là
A sự trao đổi chéo những đoạn tương ứng của cặp NST tương đồng dẫn đến sự hoán vị các gen alen
B sự trao đổi chéo những đoạn tương ứng của cặp NST tương đồng dẫn đến sự hoán vị các gen alen, tạo ra sự tổ hợp lại các gen ko alen
C sự trao đổi chéo những đoạn tương ứng trên 2 cromatit của cùng 2 NST
D sự trao đổi chéo những đoạn ko tương ứng của cặp NST tương đồng

câu 3.Sự di truyền chéo của tính trạng di truyền lk giới tính rõ nhất là
A tính trạng của ông ngoại truyền cho cháu trai
B tính trạng của ông nội truyền cho cháu trai
C tính trạng của bố truyền cho con gái, tính trạng của mẹ truyền cho con trai
D tính trạng của bà nội truyền cho chaú trai
câu 4.Khi cho chuột lông xám nâu giao phối với chuột lông trắng(kiểu gen đồng hợp lặn) đc 48 con lông xám nâu,99 con lông trắng và 51 con lông đen. Cho chuột lông đen và lông trắng đều thuần chủng giao phối với nhau đc F1 toàn chuột lông xám nâu.Cho chuột F1 tiếp tục giao phối với nhau thì sự phân ly kiểu hình ở F2 ntn?
A 9 lông xám nâu : 3 lông đen : 4 lông trắng
B 9 lông xám nâu : 4 lông đen : 5 lông trắng
C 12 lông xám nâu : 3 lông đen : 1 lông trắng
D 9 lông xám nâu : 6 lông đen : 1 lông trắng
+) Cho chuột lông xám nâu giao phối với chuột lông trắng (KG đồng hợp lặn) thu được 48 lông xám nâu ,99 lông trắng, 51 lông đen. ( 1:2:1) ---> Cơ thể P chuột lông xám nâu dị hợp về 2 cặp gen.và quy luật di truyền chi phối phép lai là át chế do gen lặn

C ko có đột biến
câu 6.Các nhân tố tiến hoá làm phong phú vốn gen của quàn thể là?
A đột biến, biến động di truyềnB di nhập gen, chọn lọc tự nhiên
C Sự bảo tồn các gen có lợi
D sự tích luỹ các alen có lợi

N

nhoc_xjnh92

wow! nhìu câu hỏi thế mikf tham gia trả lời với nha! nhưng hẹn lần sau lần này lười suy nghĩ wwa'! keke

W

wildlife_den

Câu x­u li bằng cosixin mình cũng chọn B
đột biến câu trúc NST gây hạu quả nặng nhất hả bạn, tui nghĩ là chuyển đoạn đó bởi chuyển đoạn sẽ dẫn tới s­u phân bó lại g­en gi­ua các NST, môt só gen trong nhóm gen liên kết này sẽ chuyển sang nhóm gen liên kết khác. Chuyển đoạn lớn th­ường gây chết hay mất khả năng sinh sản. Ngoài ra còn có mất đoạn cũng đáng kể là làm giảm số gen, úc chế hay giảm suc sóng. Bên cạnh đó thì trong một só tr­ường hợp chúng lại có lợi, nên kết luận này tui chỉ đwa ra chủ quan và phải tuỳ tùng trường hợp cụ thể bạn ạ.
Câu định nghĩa về gen thì tui chọn A. các câu còn lại gióng bạn caothuyt2 héng (xem lại câu 1 nhá bạn)

L

luomphatchet0o

Đề tiếp nè các bạn ơi
Câu1: Đột biến gen chỉ làm mất một axit amin thứ hai trong chuỗi pôpipeptit tương ứng là dạng đột biến
Câu trả lời của bạn:
A. mất 3 cặp nuclêôtit kế tiếp nhau trong gen.
B. mất 3 cặp nuclêôtit thứ 4, 5, 6 trong gen.
C. mất 3 cặp nuclêôtit bất kì trong gen.
D. mất 3 cặp nuclêôtit thứ 7, 8, 9 trong gen.
Câu 2: Một phân tử mARN có chiều dài 5100, phân tử này mang thông tin mã hóa cho
Câu trả lời của bạn:
A. 499 axit amin.
B. 9500 axit amin.
C. 498 axit amin.
D. 600 axit amin.
Câu 3: Phát biểu nào dưới đây không đúng khi nói về cơ chế sinh tổng hợp prôtêin?
Câu trả lời của bạn:
A. Sự kết hợp giữa bộ ba kết thúc, quá trình sinh tổng hợp prôtêin sẽ dừng lại, chuỗi pôlipeptit sẽ được giải phóng, tARN cuối cùng được giải phóng dưới dạng tự do và ribôxôm trở lại tế bào chất dưới dạng hai tiểu phần lớn và bé.
B. Sự kết hợp giữa bộ ba mã sao và bộ ba đối mã theo nguyên tắc bổ sung giúp axit amin được gắn chính xác vào vị trí tương ứng trên chuỗi pôlipeptit.
C. Trình tự của các axit amin trong chuỗi pôlipeptit phản ánh đúng trình tự của các mã bộ ba trên mARN.
D. Trong quá trình dịch mã ribôxôm dịch chuyển trên mARN từ đầu 3' đến 5' và chuỗi pôlipeptit được hình thành sẽ bắt đầu bằng nhóm amin và kết thúc bằng nhóm cacbôxyl.
Câu 4: Trong quá trình nhân đôi của ADN ở sinh vật nhân chuẩn, enzim ADN pôlimeraza
Câu trả lời của bạn:
A. chỉ có thể tác động trên mỗi mạch của phân tử ADN theo chiều từ 5' đến 3'.

B. dựa trên phân tử ADN cũ để tạo nên một phân tử ADN hoàn toàn mới, theo nguyên tắc bổ sung.

C. tác động tại nhiều điểm trên phân tử ADN để quá trình nhân đôi diễn ra nhanh chóng hơn.

D. di chuyển song song cùng chiều trên 2 mạch của phân tử ADN để hình tành nên phân tử ADN mới bằng cách lắp các nuclêôtit theo nguyên tắc bổ sung.
Câu 5 Nội dung nào dưới đây không đúng khi nói về cơ chế sinh tổng hợp prôtêin?
Câu trả lời của bạn:
A. Ở vi khuẩn sau khi được tổng hợp, đa số các prôtêin sẽ được tách nhóm formyl ở vị trí axit amin mở đầu do đó hầu hết prôtêin của vi khuẩn đều bắt đầu bằng mêtiônin
B. Sau khi hoàn thành việc giải mã, ribôxôm rời khỏi mARN, giữ nguyên cấu trúc để trực tiếp phục vụ cho lần giải mã khác
C. Trong quá trình dịch mã ở tế bào nhân thực, tARN mang axit amin mở đầu là mêtiônin đến ribôxôm.
D. Tất cả các prôtêin hoàn chỉnh được thấy ở tế bào có nhân đều không bắt đầu bằng mêtiônin
Câu 6: Đơn vị cấu trúc cơ bản của NST là
Câu trả lời của bạn:
A. sợi cơ bản.
B. sợi nhiễm sắc.
C. nuclêôxôm.
D. crômatit.
Câu 7: Một gen bị đột biến mất đi 1 đoạn gồm một số cặp nuclêôtit. Do đó, trong quá trình tổng hợp prôtêin số lượt phân tử tARN tham gia dịch mã đã giảm đi 10 lượt so với trước khi bị đột biến. Biết tỉ lệ A/G trong đoạn gen mất đi bằng 3/2. Số liên kết hiđrô bị mất qua đột biến là
Câu trả lời của bạn:
A. 72 liên kết.
B. 144 liên kết.
C. 108 liên kết.
D. 78 liên kết.
Thôi hôm nay tớ chi post lên 7 câu thôi.Mỏi tay rồi.Ban nào làm nhơ giải thích nhé.Chúc các bạn học tôt và thi tốt nhé!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

H

hotgirlthoiacong

lần đầu tiên em vào đây
thế muốn hỏi kiến thức từ lớp 6=>12 luôn hả ??

Top Bottom