Tàng Sinh Các_Kho tổng hợp những câu hỏi trắc nghiệm Sinh hay kèm lời giải và đáp án chi tiết

C

cukhoaithui

tranh thủ bon chen ^^

--> Câu 1 ko có gì nói ^^
--> Câu 4 và 5 hoàn toàn đồng ý ^^
---> Câu 2 "yêu cầu" giải thích lí do :D phải có lí do gì mới chọn B chứ ^^ A tại sao ko chọn hè bạn Hiền ^^
---> Câu 3 Theo tui cách lí giải vậy chưa thuyết phục lắm :D Vì tui cho rằng mấu chốt của câu đó là phân biệt đc các khái niệm "ăn tạp" và "1 loại thức ăn" là thế nào ---> Đáp án cũng theo cách hiểu mà có thể là A hoặc B
---> Xin "nhiều chuyện" 1 chút. Nếu hiểu ăn tạp nghĩa là ăn nhiều loại thức ăn (bao gồm ăn ĐV và ăn TV) thì có lẽ đáp án "ăn tạp" chưa chính xác --> vì rõ ràng ta thấy các loài thuộc bậc dinh dưỡng cao thường là ĐV ăn thịt (ăn ĐV) ,chứ ko có ăn TV --> chưa nghe ai nói hổ báo,sói,đại bàng "ăn chay" bao giờ hết ^^ (con người ko kể he,vì con người là TH quá đạc biệc --> có gì mà con người ko ăn đc @@ ) --> như vậy theo cách hiểu này thì A bị loại ---> và ta hiểu khái niệm "ăn 1 loại thức ăn" nghĩa là loại thức ăn đó thuộc 1 trong 2 dạng chính : ĐV hoặc TV ---> đáp án là B theo cách hiểu này

---> Nếu hiểu khái niệm "1 loại thức ăn" nghĩa là chỉ 1 dạng thức ăn xác định cụ thể nào đó,ví dụ thịt thỏ --> Cáo hay sói ko nhất thiết chỉ ăn thịt thỏ,còn thịt gà "thơm ngon bổ" lại chê @@ ---> theo cách hiểu đó thì câu B loại ---> Và lúc này hiểu "ăn tạp" nghĩa là ăn nhiều loại thức ăn,nhưng các loại thức ăn đó chung qui cũng chỉ thuộc 1 trong 2 dạng : ĐV hoặc TV ---> Rõ ràng các loài thuộc bậc dinh dưỡng cao thường là ĐV ăn thịt (ví dụ hổ có thể ăn...hầu hết các loại thịt ĐV ,miễn sao nó là...thịt --> a di đà phật) ---> đáp án lúc này là A

---> Túm lại theo tui dạng câu này để làm đúng đc "đáp án của người ra đề" thì...hên xui :D
---> Lâu ko tham gia,topic vẫn rất sôi nổi he ^^ cám ơn tất cả các bạn đã "góp vốn" he ^^

P/S : quên nói,bài viết này là để "chiến" với Hiền cô nương á :D

H

hien_chip

--> Câu 1 ko có gì nói ^^
--> Câu 4 và 5 hoàn toàn đồng ý ^^
---> Câu 2 "yêu cầu" giải thích lí do :D phải có lí do gì mới chọn B chứ ^^ A tại sao ko chọn hè bạn Hiền ^^
---> Câu 3 Theo tui cách lí giải vậy chưa thuyết phục lắm :D Vì tui cho rằng mấu chốt của câu đó là phân biệt đc các khái niệm "ăn tạp" và "1 loại thức ăn" là thế nào ---> Đáp án cũng theo cách hiểu mà có thể là A hoặc B
---> Xin "nhiều chuyện" 1 chút. Nếu hiểu ăn tạp nghĩa là ăn nhiều loại thức ăn (bao gồm ăn ĐV và ăn TV) thì có lẽ đáp án "ăn tạp" chưa chính xác --> vì rõ ràng ta thấy các loài thuộc bậc dinh dưỡng cao thường là ĐV ăn thịt (ăn ĐV) ,chứ ko có ăn TV --> chưa nghe ai nói hổ báo,sói,đại bàng "ăn chay" bao giờ hết ^^ (con người ko kể he,vì con người là TH quá đạc biệc --> có gì mà con người ko ăn đc @@ ) --> như vậy theo cách hiểu này thì A bị loại ---> và ta hiểu khái niệm "ăn 1 loại thức ăn" nghĩa là loại thức ăn đó thuộc 1 trong 2 dạng chính : ĐV hoặc TV ---> đáp án là B theo cách hiểu này

---> Nếu hiểu khái niệm "1 loại thức ăn" nghĩa là chỉ 1 dạng thức ăn xác định cụ thể nào đó,ví dụ thịt thỏ --> Cáo hay sói ko nhất thiết chỉ ăn thịt thỏ,còn thịt gà "thơm ngon bổ" lại chê @@ ---> theo cách hiểu đó thì câu B loại ---> Và lúc này hiểu "ăn tạp" nghĩa là ăn nhiều loại thức ăn,nhưng các loại thức ăn đó chung qui cũng chỉ thuộc 1 trong 2 dạng : ĐV hoặc TV ---> Rõ ràng các loài thuộc bậc dinh dưỡng cao thường là ĐV ăn thịt (ví dụ hổ có thể ăn...hầu hết các loại thịt ĐV ,miễn sao nó là...thịt --> a di đà phật) ---> đáp án lúc này là A

---> Túm lại theo tui dạng câu này để làm đúng đc "đáp án của người ra đề" thì...hên xui :D
---> Lâu ko tham gia,topic vẫn rất sôi nổi he ^^ cám ơn tất cả các bạn đã "góp vốn" he ^^

P/S : quên nói,bài viết này là để "chiến" với Hiền cô nương á :D
:D bác làm tui nhớ đến cuộc chiến ngày nào quá!hihi
chắc lúc bác đọc là lúc tui lười định hok giải thích nhưng bạn xem lại dùm cái !Hiền mới sửa lại câu 3 rùi đó!:p
hok bít giải thích như thế đã đc chưa?

H

hien_chip

2. QX ổn định nhất là:
A. Một cái hồ lớn.
B. Một khu rừng.
C. Một cánh đồng.
D. Một quả đồi.
-
QX là tập hợp các QT cùng tồn tại trong mối quan hệ qua lại mật thiết với nhau trong một phạm vi vùng, lãnh thổ nhất định để tạo nên 1 cấu trúc đảm bảo cho sự tồn tại ổn định và bền vững của các QT và QX.
1 khu rừng là một cùng lãnh thổ lớn gọi là QX cơ sở và nó ít bị phụ thuộc vào các QX xung quanh nó.
Còn 1 cái hồ lớn,1 cánh đồng ,1 quả đồi là Vùng, lãnh thổ nhỏ gọi là các QX nhỏ và nó phụ thuộc nhiều vào các QX xung quanh nó.
Vì thế phải chọn B thui cukhoaithui ạ!
@_@

N

nhokngoc

. Quần thể giao phối có cấu trúc di truyền là: 0,49 AA + 0,42 Aa + 0,09 aa = 1. Trong quá trình phát sinh giao tử ở quần thể ban đầu đã xảy ra đột biến giao tử mang alen A thành alen a với tần số là 10%. Quần thể không chịu tác động của CLTN. Cấu trúc di truyền của quần thể ở thế hệ tiếp theo là:
A. 0,1369 AA + 0,5776 Aa + 0,3969 aa = 1. B. 0,3969 AA + 0,4662 Aa + 0,1369 aa = 1.
C. 0,5776 AA + 0,3648 Aa + 0,0576 aa = 1. D. 0,0576 AA + 0,3648 Aa + 0,5776 aa = 1.
ai giải hộ với .hjx giải chi tiết giùm nha hok đầu óc tui ko hỉu đc .thak naz:)

T

tulongtaithe2009

trong qt gốc thì pA=0.7 và pa=0.3
sau đột biến thì pA= 0.67 và pa= 0.37
vậy cấu truc qt là đấp án B

C

cukhoaithui

-
QX là tập hợp các QT cùng tồn tại trong mối quan hệ qua lại mật thiết với nhau trong một phạm vi vùng, lãnh thổ nhất định để tạo nên 1 cấu trúc đảm bảo cho sự tồn tại ổn định và bền vững của các QT và QX.
1 khu rừng là một cùng lãnh thổ lớn gọi là QX cơ sở và nó ít bị phụ thuộc vào các QX xung quanh nó.
Còn 1 cái hồ lớn,1 cánh đồng ,1 quả đồi là Vùng, lãnh thổ nhỏ gọi là các QX nhỏ và nó phụ thuộc nhiều vào các QX xung quanh nó.
Vì thế phải chọn B thui cukhoaithui ạ!
@_@
---> he ^^ bạn Hiền tuy có lúc cũng..."ko bình thường" :p nhưng hầu như luôn tìm đc những dẫn chứng và tư liệu minh họa rất tốt cho vấn đề mà bạn đang "cãi" :D rất đang cho tui học tập ^^
---> nhưng xin hỏi chi tiết trên là từ đâu hè?? ^^ mặc dù cách lí giải nghe cũng rất hợp lí,nhưng vẫn chung chung --> chưa lí giải tại sao quần xã hồ lớn (lưu ý là hồ lớn he,tức là có thể rất rộng) lại liệt vào danh sách những quần xã nhỏ :confused: --> Lưu ý với bạn là tui đã tìm đc 1 số tài liệu nói về hồ lớn,bạn xem và cho biết ý kiến he ^^ 1 hồ rộng hàng trăm ha với rất nhiều loài động thực vật sinh sống và tồn tại qua thời gian dài thì có thể nói đó là 1 quần xã nhỏ đc sao??? :(

http://vi.wikipedia.org/wiki/Hồ_T'Nưng --> hồ lớn ở Tây Nguyên @-)

P/S : ko phải tui muốn "cãi" nhưng vì 2 đáp án trên thực sự khó phân biệt,vì đều chỉ nói chung chung --> hên xui b-(
--> Câu 3 thì tui cũng đồng ý là ăn tạp (nếu đề buộc phải chọn) --> cách lí giải ở bài trước là muốn nêu lên suy nghĩ về dạng đề đó thôi :D

Last edited by a moderator:
F

freshman_9x

Cho mình hỏi mấy bài nè, nghĩ mãi không ra :confused:

1. Trong phép lai aaBbDdeeFf x AABbDdeeff thì tỉ lệ kiểu hình của con lai A-bbD-eeff là
a.1/4
b.1/8
c.1/16
d.1/32

2.Khi cho các cá thể F2 có kiểu hình giống F1 tự thụ bác buộc, menden đã thu được thế hệ F3 có kiểu hình như thế nào ?
a. 100% đồng tính (đồng tính, phân tính LÀ GÌ ??)
b. 100% phân tính
c. 1/3 cho F3 đồng tính giống P;2/3 cho F3 phan tính 3:1
d. 2/3 cho F3 đồng tính giống P;1/3 cho F3 phan tính 3:1

3. Khi đem lai phan tích các cá thể có kiểu hình trội ở F2, menden đã nhận biết được điều gì ?
a. 100% các cá thể F2 có kiểu hình giống nhau
b. F2 có kiểu hình giống P hoặc giống F1
c. 2/3 cá thể F2 có kiểu hình giống P; 1/3 cá thể F2 có kiểu hình giống F1
d. 1/3 cá thể F2 có kiểu hình giống P; 2/3 cá thể F2 có kiểu hình giống F1

C

chungtinh_4311

oài cãi nhau hoài nản
em xin tuyên bố
đấp án mụ chip đúng
vì đề thi nó cho đáp án vậy---------------->hên xui nhưng bac khoai
vì đề thi ko giải thích :D
vì đa phần hình như các bạn từ thi bên moon nhưng bên đó ko giải thích nên vác vô đây :D

H

hien_chip

. Quần thể giao phối có cấu trúc di truyền là: 0,49 AA + 0,42 Aa + 0,09 aa = 1. Trong quá trình phát sinh giao tử ở quần thể ban đầu đã xảy ra đột biến giao tử mang alen A thành alen a với tần số là 10%. Quần thể không chịu tác động của CLTN. Cấu trúc di truyền của quần thể ở thế hệ tiếp theo là:
A. 0,1369 AA + 0,5776 Aa + 0,3969 aa = 1. B. 0,3969 AA + 0,4662 Aa + 0,1369 aa = 1.
C. 0,5776 AA + 0,3648 Aa + 0,0576 aa = 1. D. 0,0576 AA + 0,3648 Aa + 0,5776 aa = 1.
ai giải hộ với .hjx giải chi tiết giùm nha hok đầu óc tui ko hỉu đc .thak naz:)
Tiện mình làm lun!
quần thể ban đầu có P(A)=0,49 + 0,42/2=0,7;q(a)=0,09+0.42/2=0,3
Sau đột biến thì tần số tương đối của mỗi alen thay đổi như sau:
P(A)= 0,7-0,7.10%=0,63
q(a)=0,3_0,7.10%=0,37
=>Qua giao phối thì cấu trúc quần thể ở thế hệ típ theo như sau:
P^2AA+2pqAa+q^2aa=1
<=> 0,3969 AA + 0,4662 Aa + 0,1369 aa=1
đáp ánB

H

hien_chip

---> he ^^ bạn Hiền tuy có lúc cũng..."ko bình thường" :p nhưng hầu như luôn tìm đc những dẫn chứng và tư liệu minh họa rất tốt cho vấn đề mà bạn đang "cãi" :D rất đang cho tui học tập ^^
---> nhưng xin hỏi chi tiết trên là từ đâu hè?? ^^ mặc dù cách lí giải nghe cũng rất hợp lí,nhưng vẫn chung chung --> chưa lí giải tại sao quần xã hồ lớn (lưu ý là hồ lớn he,tức là có thể rất rộng) lại liệt vào danh sách những quần xã nhỏ :confused: --> Lưu ý với bạn là tui đã tìm đc 1 số tài liệu nói về hồ lớn,bạn xem và cho biết ý kiến he ^^ 1 hồ rộng hàng trăm ha với rất nhiều loài động thực vật sinh sống và tồn tại qua thời gian dài thì có thể nói đó là 1 quần xã nhỏ đc sao??? :(
http://vi.wikipedia.org/wiki/Hồ_T'Nưng --> hồ lớn ở Tây Nguyên @-)

P/S : ko phải tui muốn "cãi" nhưng vì 2 đáp án trên thực sự khó phân biệt,vì đều chỉ nói chung chung --> hên xui b-(
--> Câu 3 thì tui cũng đồng ý là ăn tạp (nếu đề buộc phải chọn) --> cách lí giải ở bài trước là muốn nêu lên suy nghĩ về dạng đề đó thôi :D
híc!mãi nghĩ cái khác mà ko để ý bài kia đã có người giải rùi!huhu
@@to cukoaithui!
cai hồ lớn đó ý nguồn thông tin đó ý!cukhoaithui có nhìn thấy là bachkhoatoanthu mở nói là chưa đáng tin cậy chưa?mời bạn bổ sung còn gì?
hồ thì chứa ít loài hơn rừng đúng hok?
đôi khi rừng còn chứa cả những hồ,thác,...nên xét về góc độ lớn,rộng thì rừng có vẻ hợp lí hơn!
Những thông tin trên từ những nguồn tin cậy.Yên tâm:D tui tích cop bấy lâu đó
@@to chungtinh_4311:há!ông này gọi tui thí hả?mún tui gọi nick name của ô hok?:D
tức quá à!
@@to cukhoaithui!:D lại còn bác nè nữa!tui hok bình thường vì tui khác thường:D cảm ơn vì lời khen tặng!hihi

T

tulongtaithe2009

1. Trong phép lai aaBbDdeeFf x AABbDdeeff thì tỉ lệ kiểu hình của con lai A-bbD-eeff là
a.1/4
b.1/8
c.1/16
d.1/32

2.Khi cho các cá thể F2 có kiểu hình giống F1 tự thụ bác buộc, menden đã thu được thế hệ F3 có kiểu hình như thế nào ?
b. 100% phân tính

3. Khi đem lai phan tích các cá thể có kiểu hình trội ở F2, menden đã nhận biết được điều gì ?
câu 1 là đề sai sao đó bạn
mình làm ra đáp án là 3/32 cơ
ko bit có phải ko
câu 2 thì mình chịu
mình ban cơ bản nên phần đó chẳng hiểu gì cả
câu 3 theo mình là A

F

freshman_9x

câu 1 là đề sai sao đó bạn
mình làm ra đáp án là 3/32 cơ
ko bit có phải ko
câu 2 thì mình chịu
mình ban cơ bản nên phần đó chẳng hiểu gì cả
câu 3 theo mình là A

mấy câu này trong sách bài tập sinh 12 ban cơ bản mà sao khó quá
mình nghĩ câu 1 đề sai , mình tính ra là 3/32
câu 2,3 có ai giải được không ? :(

H

hien_chip

a.1/4
b.1/8
c.1/16
d.1/32

b. 100% phân tính

ulm!bạn coi lại câu 1 đề sai sao ý!
Câu 2 : Đáp án C.
thí nghiệm của men đen:
P:AA X aa =>F1:100%Aa=>F2:1/4 AA : 2/4 Aa : 1/4 aa
Các cá thể F2 có kiểu hình giống P(tức là mang alen trội) là:AA,Aa
Trong đó:AA chiếm:1/4: (1/4+2/4)=1/3;Aa chiếm:2/4: (1/4+2/4)=2/3
khi đem tự thụ phấn bắt buộc thì:
1/3 AA->1/3 AA(đồng tính)
2/3 Aa->1/4 AA:2/4Aa:1/4aa<-> 3 trội 1 lặn(phân tính)
Câu 3:
phép lai phân tích giúp tìm ra đc cả thể mang KH trội là đồng hợp hay dị hợp
tức là Men Đen đã nhận ra đc 1/3 có KG đồng hợp trội(AA giống P);2/3 có KG dị hợp (Aa giống F1)
=>đáp án D.

C

cukhoaithui

a.1/4
b.1/8
c.1/16
d.1/32
---> 3/32 --> đề thiếu đáp án đó thì phải b-(

b. 100% phân tính
---> Với MenDen thì thường các phép lai có điểm như sau : P thuần chủng tương phản về tính trạng đem lai,tính trạng trội là trội hoàn toàn
---> Theo những chi tiết và đáp án đã cho thì ta hiểu đang đề cập đến phép lai 1 tính trạng trội lặn hoàn toàn (qui ước A_trội,a_lặn)

---> P thuần chủng --> F1 đồng tính trạng trội có KG Aa--> F2 phân tính về KG 1AA : 2 Aa : 1aa (3 trội : 1 lặn về KH) ==> F2 có KH giống F1 (KH trội) là 1/3 AA và 2/3 Aa ---> Cho F2 tự thụ bắt buộc thì cho F3 tỷ lệ tương ứng : 1/3 F2 có KG AA cho KH đồng tính giống P , 2/3 F2 có KG Aa cho KH phân tính theo tỷ lệ 3:1 (1AA:2Aa:1aa --> 3A_ : 1 aa) -->đáp án C

--> Câu này ra đề "quái"" thiệt @@ lai phân tích dùng để kiểm tra KG của cá thể có KH trội --> ở đây lại dùng lai phân tích để kiểm tra KH @-) ko phải KH thì đã nhận biết ngay đc bằng mắt rồi sao trời :D
---> Theo những "giao ước" như phần chữ đỏ ở câu trên cho câu này thì ta biết F2 phân tính tỷ lệ 1:2:1 theo KG và 3:1 theo KH --> loại A,loại B(vì KH F2 vừa giống P vừa giống F1,ko phải là hoặc)
---> Ta hiểu đang xét trong số các cá thể có KH trội ở F2 (1AA:2Aa) --> C hoặc D có thể đúng --> Theo như cách dùng phép lai phân tích thì nếu 2 đáp án này sửa lại "thay kiểu hình bằng kiểu gen" thì đáp án là D
---> Câu này chắc là ghi nhầm KG thành KH b-(

P/S :
to cukoaithui!
cai hồ lớn đó ý nguồn thông tin đó ý!cukhoaithui có nhìn thấy là bachkhoatoanthu mở nói là chưa đáng tin cậy chưa?mời bạn bổ sung còn gì?
hồ thì chứa ít loài hơn rừng đúng hok?
đôi khi rừng còn chứa cả những hồ,thác,...nên xét về góc độ lớn,rộng thì rừng có vẻ hợp lí hơn!
Những thông tin trên từ những nguồn tin cậy.Yên tâm tui tích cop bấy lâu đó
---> wiki nói vậy ko có nghĩa "ko đáng tin cậy" mà là chưa đc kiểm chứng bởi 1 nguồn uy tín nào đó (điều này là hoàn toàn dễ hiểu vì wiki là bách khoa toàn thư mở) ---> điều đó ko có nghĩa là thông tin đó là sai ^^---> thông tin có thể ko chính xác về chi tiết nhưng về đại thể thì tui nêu thông tin đó ra nhằm muốn nói là "những quần xã hồ lớn,như hồ T'Nưng đó ko phải là 1 quần xã nhỏ về qui mô lẫn thời gian tồn tại" ---> do đó cách lí giải như bạn nói là chưa hoàn toàn thuyết phục ^^ Đáp án thì tui đã nói là...hên xui,vì đáp án công bố là B thì ta biết là B (tui ko có bàn về đáp án) --> nhưng nếu chưa biết đáp án là gì,và ta cố dùng kiến thức liên quan để tìm ra đáp án thì xác suất là...50% @@ vì cách lí giải để tìm ra đáp án B như vậy là chưa thỏa đáng --> XIn hết về chuyện này he cô nương ^^
---> "bất bình thường" có thể là 1 lời khen hoặc chê tùy cách hiểu của người đc "tặng" ^^ nhưng ở đây là tui khen mà ^^ hehe

F

freshman_9x

Thanks mấy bạn nhá :x
Nhờ mấy bạn làm hộ mấy bài này nữa

1. Một quần thể thực vật tự thụ phấn có tỉ lệ kiểu gen ở thế hệ P là: 0,45AA : 0,30Aa : 0,25aa. Cho biết các cá thể có kiểu gen aa không có khả năng sinh sản. Tính theo lí thuyết, tỉ lệ các kiểu gen thu được ở F1 là:

A. 0,525AA : 0,150Aa : 0,325aa.
B. 0,7AA : 0,2Aa : 0,1aa.
C. 0,36AA : 0,24Aa : 0,40aa.
D. 0,36AA : 0,48Aa : 0,16aa

2. Một loài sinh vật có bộ NST lưỡng bội 2n=12.Một hợp tử của loài này sau 3 lần nguyên phân liên tiếp tạo ra các tế bào con có tổng số NST đơn là 104. Hợp tử trên có thể phát triển thành

A.Thể 3 nhiễm
B.Thể khuyết nhiễm
C.Thể 1 nhiễm
D.Thể bốn nhiễm

3. Một gen cấu trúc thực hiện quá trình sao mã liên tiếp 5 lần sẽ tạo ra số phân tử mARN là
A.15
B.5
C.25
D.10

Câu 1 là đề đại học 2008 còn câu 2,3 là đề dự bị

T

thank_kiri

4. Tại sao mối cần sống cộng sinh với trùng roi?
A. Vì có sống trong ruột mối, trùng roi mới đủ xenlulozo để tiêu hóa.
B. Vì mối không có enzim phân hủy xenlulozo thành đg`.
C. Vì trùng roi sống trong ruột mối, giúp mối phân giải Xenlulozơ thành đg` là nguồn dd cho cả mối & trùng roi.
D. Vì nếu không sống cộng sinh với nhau thì cả mối & trùng roi đều chết.

mình nghĩ câu này là câu B, vì mình thấy ý chính của câu hỏi là nhằm đến mối, thật ra cũng ko biết nói làm sao nhưng theo ý mình hiểu câu từ của đề thì là vậy, khó nói quá /:). Hihi, chắc tại mình dở Văn nên giờ mới vậy đó ^^, bạn gì ra đề có gì cho mình biết đáp án chính xác luôn nha, để khỏi nghĩ lung tung ^^.

5. Cây nắp ấm, cây gọng vó có thể sống đc ở nơi nghèo chất dd, đầm lầy là nhờ:
A. Bộ rễ ăn sâu, lan rộng nên có thể hút đc chất dd ở sâu trong đất.
B.Xác sâu bọ là nguồn dd rất tốt cho cây
C. Lá cây biến thành cơ quan bắt mồi, giúp cây bắt đc côn trùng bổ sung nguồn dd cho cây.
D. Lá cây tiết chất phân giải sâu bọ bắt đc thành chất dd cc cho cây.

câu này cũng vậy, và giải thích...như câu trên :p

T

tulongtaithe2009

Thanks mấy bạn nhá :x
Nhờ mấy bạn làm hộ mấy bài này nữa

1. Một quần thể thực vật tự thụ phấn có tỉ lệ kiểu gen ở thế hệ P là: 0,45AA : 0,30Aa : 0,25aa. Cho biết các cá thể có kiểu gen aa không có khả năng sinh sản. Tính theo lí thuyết, tỉ lệ các kiểu gen thu được ở F1 là:

A. 0,525AA : 0,150Aa : 0,325aa.
B. 0,7AA : 0,2Aa : 0,1aa.
C. 0,36AA : 0,24Aa : 0,40aa.
D. 0,36AA : 0,48Aa : 0,16aa

2. Một loài sinh vật có bộ NST lưỡng bội 2n=12.Một hợp tử của loài này sau 3 lần nguyên phân liên tiếp tạo ra các tế bào con có tổng số NST đơn là 104. Hợp tử trên có thể phát triển thành

A.Thể 3 nhiễm
B.Thể khuyết nhiễm
C.Thể 1 nhiễm
D.Thể bốn nhiễm

3. Một gen cấu trúc thực hiện quá trình sao mã liên tiếp 5 lần sẽ tạo ra số phân tử mARN là
A.15
B.5
C.25
D.10

Câu 1 là đề đại học 2008 còn câu 2,3 là đề dự bị
mình chỉ làm câu 1 thôi nha bạn
ở F1 có tỉ lệ kiểu gen là
0.525 AA : 0.15Aa : 0.075 aa
sau đó để tổng tất cả hệ số là 1 thì ta lấy 0.75 là 100%
AA= 0.525 / 0.75 = 0.7
tương tự với Aa và aa
ta có đấp án B

C

cukhoaithui

mình nghĩ câu này là câu B, vì mình thấy ý chính của câu hỏi là nhằm đến mối, thật ra cũng ko biết nói làm sao nhưng theo ý mình hiểu câu từ của đề thì là vậy, khó nói quá /:). Hihi, chắc tại mình dở Văn nên giờ mới vậy đó ^^, bạn gì ra đề có gì cho mình biết đáp án chính xác luôn nha, để khỏi nghĩ lung tung ^^.

câu này cũng vậy, và giải thích...như câu trên :p
---> Câu trùng roi thì tui nghĩ đáp án như bạn Hiền lựa chọn là đúng
--> Trước tiên cần hiểu khái niệm cộng sinh là gì --> Cộng sinh là hình thức chung sống giữa 2 loài SV để cùng mang lại lợi ích cho quá trình sống của chúng,và mối quan hệ này là cần thiết cho sự tồn tại của chúng
---> Do đó đáp án phải là D,vì nó nêu lên đc tầm quan trọng "ko thể tách rời" của mối quan hệ giữa mối và trùng roi sống trong ruột mối :cool:
---> Lưu ý là chỉ xét dạng trùng roi sống trong ruột mối thôi,vì trùng roi có rất nhiều loại,có thể sống dị dưỡng hoặc vừa dị dưỡng vừa tự dưỡng ,kí sinh hoặc cộng sinh ...v.v...--> và như vậy với những dạng trùng roi này thì ko nhất thiết phải sống cộng sinh với mối thì chúng mới có thể tồn tại đc.

---> Câu kia thì tui cũng đồng ý đáp án của Hiền
---> Các loại cây đó,như cây nắp ấm chẳng hạn,tên gọi của nó đã nói lên 1 dạng đặc điểm nổi bật của nó đó là có lá cây có hình dạng như "cái ấm" :p và có công dụng như 1 cái bẫy để bắt côn trùng "lạc lối" @@ 1 dạng cơ quan bắt mồi (câu C đã nói đc chi tiết này và tui nghĩ cũng bao gồm ý câu D)

--> Đáp án chính xác thì phải nhờ bạn post đề thôi,nhưng dù đáp án thế nào thì riêng 2 câu đó tui nghĩ đáp án vẫn như của Hiền
(@Hiền:giây phút quí báu khi...chúng ta là "đồng minh" :p )

To freshman: bạn có đáp án những câu đã post thì xin đưa lên để mọi người xác nhận,tránh trường hợp "ông nói gà bà nói vịt" :D Thanks bạn .Riêng 3 câu tiếp theo của bạn theo tui đáp án lần lượt là B A B b-(

F

freshman_9x

a.1/4
b.1/8
c.1/16
d.1/32

b. 100% phân tính

Đáp án chính thức cho 3 câu này :

Câu 1 : Đề sai ( Đáp án phải là 3\32)
Câu 2 : C
Câu 3: D

F

freshman_9x

Mã:
 Riêng 3 câu tiếp theo của bạn theo tui đáp án lần lượt là B A B

Đúng rồi đó , bạn có thể nói rõ cách giải không ? Thanks bạn nhá ;)

Top Bottom