Tàng Sinh Các_Kho tổng hợp những câu hỏi trắc nghiệm Sinh hay kèm lời giải và đáp án chi tiết

N

ninjathinh

câu hỏi

xin cho hỏi làm sao tạo topic wên òi ai trả lời được xin cảm ơn nhìu nhìu nhìu

C

cukhoaithui

câu 1 đáp án D, thực tế mỗi tế bào sinh giao tử chỉ cho 2 loại giao tử
---> Bạn nhầm rồi,1 tế bào sinh giao tử đực GP sẽ cho 4 tế bào con phát triển thành 4 tinh trùng.Nếu đề bài không nói đến KG của tế bào sinh tinh đó thì thực tế sẽ chỉ cho 2 loại tinh trùng(1 loại mang X,1 loại mang Y).Nếu đề bài có cho KG của tế bào sinh tinh đó thì phải xét thêm số loại giao tử khi tế bào có KG đó GP,tuy nhiên không bao giờ số loại giao tử thực tế sinh ra vượt quá 4 loại vì thực tế 1 tế bào sinh tinh chỉ GP cho 4 tinh trùng thôi
-----> Đáp án ở đây là A (4 loại) bởi vì tế bào sinh tinh đó có KG dị hợp về 2 cặp gen ---> GP cho 4 loại giao tử ---> tối đa thực tế cho 4 loại tinh trùng
---> bạn caothuy làm là hoàn toàn đúng đáp án .

câu 2 khá thú vị, cách làm nói ra lằng nhằng, nhưng chung qui là đơn giản hoá bằng cách tính tỉ lệ trên từng cặp alen, rồi nhân vào, khai triển. Mỗi gen trội đặt chung là m, AA, BB, DD là m^2, Aa, Bb, Dd là m, aa,bb,dd là 1, mỗi m trừ đi 20 cm, cứ thế tiến hành, ta được đáp án là A.

giải mẹo câu 2: có tổng cộng 64 kiểu tổ hợp = 4 x 4 x 4, chỉ có câu A có 64, các câu khác ko thoả mãn :D
---> Để dễ hình dung tui xin bổ sung thêm 1 số ý,F1 ta dễ dàng biết đc có KG dị hợp về 3 cặp gen,F1 lai với nhau đc F2 có 2^3=8 loại KH và 2^3 x 2^3 = 64 kiểu tổ hợp ===> TỪ 2 dữ kiện đó suy ra A là đáp án

bạn caothuy chú ý, thực tế 1 tế bào sinh tinh cho 4 tinh trùng thuộc 2 loại, 1 tế bào sinh trứng cho đúng 1 trứng, mình nhắc bạn nhớ đừng nhầm lẫn nhé, thi cử vậy là toi rùi ^^!
----> :|

P/S : Xin lỗi các bạn nào theo dõi bài viết này >_< Câu tui đã gạch dưới ở trên là câu chưa chính xác,tui xin đính chính lại như vậy và xin lỗi các bạn.Để biết rõ về đáp án của câu đi kèm đó thì xin các bạn theo dõi bài viết dưới của tui he (chỉnh sửa bổ sung sau...1 đêm ngủ bù ^^)

Last edited by a moderator:
T

thank_kiri

@cukhoaithui:
[Một cá thể mang 4 cặp gen phân ly độc lập, khi giảm phân tạo 4 kiểu giao tử khác nhau. Kiểu gen cá thể này là 1 trong số bao nhiêu trường hợp?
A.8
B.12
C.20
D.24
Câu này có đáp án, nhưng mà sách giải thích mình ko hiểu :D, bạn nói mình cũng ko hiểu luôn :p, tại sao là 4C2? Mình dở mấy cái vụ tổ hợp này lắm @-)

Câu 26: giả sử một gen của vi khuẩn có số nu là 3000. Hỏi số axitamin trong phân tử protein có cấu trúc bậc 1 được tổng hợp từ gen trên là bao nhiêu
A.499 B.500 C.498 D.750
Theo mình biết thì protein bậc 1 là protein chưa hoàn chỉnh, vẫn còn a.a mở đầu :confused:

C

chiryka

---> Bạn nhầm rồi,1 tế bào sinh giao tử đực GP sẽ cho 4 tế bào con phát triển thành 4 tinh trùng.Nếu đề bài không nói đến KG của tế bào sinh tinh đó thì thực tế sẽ chỉ cho 2 loại tinh trùng(1 loại mang X,1 loại mang Y).Nếu đề bài có cho KG của tế bào sinh tinh đó thì phải xét thêm số loại giao tử khi tế bào có KG đó GP,tuy nhiên không bao giờ số loại giao tử thực tế sinh ra vượt quá 4 loại vì thực tế 1 tế bào sinh tinh chỉ GP cho 4 tinh trùng thôi
-----> Đáp án ở đây là A (4 loại) bởi vì tế bào sinh tinh đó có KG dị hợp về 2 cặp gen ---> GP cho 4 loại giao tử ---> tối đa thực tế cho 4 loại tinh trùng
---> bạn caothuy làm là hoàn toàn đúng đáp án .

xin lỗi, đề nghị bạn xem lại câu hỏi.
nói vậy ko đủ thuyết phục, đã vậy mình đố bạn biết được sơ đồ giảm phân mà 1 tế bào sinh tinh cho ra 4 loại giao tử trong 1 lần giảm phân, mình cá là bạn ko đủ bản lĩnh đó đâu =)), cho là 1000 cặp gen dị hợp thì 1 tế bào khi giảm phân cũng chỉ cho 2 loại giao tử, " thực tế" nên chú ý từ này ....bạn sai quá nguy hiểm =))

.....đừng nói mình sai vì câu này mình đã làm qua hàng chục đề rồi :p

C

chiryka

Mình nghĩ trong đây ai cũng giỏi nên những bài cơ bản thế này chẳng ai "thèm" giải......mình chỉ kần đáp án và vài jòng jải thik, ...........mà thui .......khỏi!!!
xin lối vì mình hơi nặng lời, những bài này bạn hoàn toàn có thể tìm thấy bài giải tương tự trong bất kì 1 quyển sách bài tập di truyền nào, mình ko dám tự nhận là cao thủ hay là pro gì cả, chỉ có điều tính mình thẳng như ruột ngựa và dễ làm mếch lòng...mình xin lỗi mình sai, bỏ qua nhé :)

C

chiryka

[Một cá thể mang 4 cặp gen phân ly độc lập, khi giảm phân tạo 4 kiểu giao tử khác nhau. Kiểu gen cá thể này là 1 trong số bao nhiêu trường hợp?
A.8
B.12
C.20
D.24

câu này đại loại là vậy: vì tạo 4 kiểu giao tử nên cá thể có 2 cặp gen đồng hợp( trội hoặc lặn) và 2 cặp gen dị hợp.
-có 6 cách chọn 2 cặp gen dị hợp
-vì đồng hợp có thể trội hoặc lặn nên mỗi 2 cặp gen dị hợp có 4 cách chọn 2 cặp gen đồng hợp
vd: AA và BB, AA và bb, aa và BB, aa và bb
suy ra đáp án là 6 x 4 = 24 kiểu, đáp án D

Câu 26: giả sử một gen của vi khuẩn có số nu là 3000. Hỏi số axitamin trong phân tử protein có cấu trúc bậc 1 được tổng hợp từ gen trên là bao nhiêu
A.499 B.500 C.498 D.750

câu 26 chăc chắn A rồi, nói như bạn là bởi vì chuỗi polipeptit vẫn còn aa mở đầu, nhất trí mình cũng vậy.

C

cukhoaithui

@cukhoaithui:

Câu này có đáp án, nhưng mà sách giải thích mình ko hiểu :D, bạn nói mình cũng ko hiểu luôn :p, tại sao là 4C2? Mình dở mấy cái vụ tổ hợp này lắm @-)

------> He :D,mới xem lại ý kiến phản hồi của bạn chiryka về câu này.Đúng là hôm qua tui còn suy nghĩ ko tới nên...chỉ ra đáp án 4C2=6 KG (4C2 là cách bấm máy tính bỏ túi để tính kết quả tổ hợp chập 2 của 4 phần tử đó ).Bạn chiryka giải câu này hoàn toàn chính xác,bạn có thể xem cách giải ở bên dưới.Thật sự hoàn toàn đơn giản,thế mà hôm qua tui lại nghĩ ko tới ---> bó tay :( .Thanks bạn chiryka đã post lời giải :D (Chỉ đồng ý với bạn về câu này thôi he :D)
P/S : tui cũng nghĩ là sẽ có sai sót trong số 37 câu tui làm chiều qua(vừa làm vừa post lời giải chi tiết cũng mất hơn 2 tiếng "mổ cò" @-) )---> nhưng ko ngờ lại sai câu đơn giản như zậy ---> thất vọng về bản thân quá :mad:

Theo mình biết thì protein bậc 1 là protein chưa hoàn chỉnh, vẫn còn a.a mở
đầu :confused:
----> Xin hỏi bạn nhưng chi tiết bạn nói ở trên là từ sách nào khẳng định?? :) Nếu đc xin post chi tiết kèm nguồn của nó lên cho tui đc tham khảo he.Theo cách hiểu của tui thì protein ta đều biết là có 4 bậc cấu trúc,trong đó cấu trúc bậc 1 là trình tự các aa trong chuỗi polipeptit (SGK 11 cũ).Khi nói protein có cấu trúc bậc 1 hay bậc 2...v.v... thì ta phải hiểu là nói đến phân tử protein hoàn chỉnh.Nếu lại hiểu theo nghĩa chưa hoàn chỉnh thì chẳng lẽ protein cấu trúc bậc 3 hay bậc 4 cũng là những chuỗi polipeptit chưa hoàn chỉnh??? :( Mà ta biết rõ ràng các protein cấu trúc bậc 4 gồm những chuỗi polipeptit đã hoàn chỉnh(nghĩa là đã cắt bỏ aa mở đầu) ---> Do đó protein cấu trúc bậc 1 phải hiểu là chuỗi polipeptit đã hoàn chỉnh .
P/S : Đó là cách hiểu của cá nhân tui,các bạn có thể đồng ý hoặc ko,nhưng nếu ko đồng ý thì phải chứng minh tại sao lại như zậy (giống như tui đã dẫn chứng tại sao tui hiểu như trên) :D

C

cukhoaithui

xin lỗi, đề nghị bạn xem lại câu hỏi.
nói vậy ko đủ thuyết phục, đã vậy mình đố bạn biết được sơ đồ giảm phân mà 1 tế bào sinh tinh cho ra 4 loại giao tử trong 1 lần giảm phân, mình cá là bạn ko đủ bản lĩnh đó đâu =)), cho là 1000 cặp gen dị hợp thì 1 tế bào khi giảm phân cũng chỉ cho 2 loại giao tử, " thực tế" nên chú ý từ này ....bạn sai quá nguy hiểm =))

.....đừng nói mình sai vì câu này mình đã làm qua hàng chục đề rồi :p

----> Cám ơn bạn đã góp ý như trên (chỉ là nói cho...lịch sự thôi chứ tui không bấm cám ơn đâu :D ---> Vì sao thì mời bạn xem tiếp ^^).
----> Tui đã xem lại đề theo đề nghị của bạn :) (bởi vì thật sự tui sợ mình lại "điên điên" như đã từng bị sai ở câu 4C2 =(( ---> thông cảm,hôm qua thật sự rất mệt vì thiếu ngủ cả đêm nhưng vẫn ..."bon chen" giải đề b-( ) .Xin nói với bạn,ngay từ khi đọc đề câu này thì 2 từ "thực tế" nó đã chiếm hết bộ nhớ của tui lúc đó rồi,dạng đề như vầy bạn làm nhiều nhưng tui chắc cũng chỉ làm...kém bạn 1 vài đề thôi :D ---> Do đó bạn ko cần phải nhắc tui nhớ đến 2 chữ "thực tế". Bạn đúng khi nói
"đã vậy mình đố bạn biết được sơ đồ giảm phân mà 1 tế bào sinh tinh cho ra 4 loại giao tử trong 1 lần giảm phân, mình cá là bạn ko đủ bản lĩnh đó đâu =))"
^^ tui ko thể biết đc điều này,bởi vì "thực tế" tế bào đó GP cho mấy loại tinh trùng thì chỉ khi nào nó thực sự xảy ra thì mới biết thôi,còn lại tất cả chỉ là dự đoán theo xác suất ---> Và dù xác suất có nhỏ đến bao nhiêu đi nữa,ví dụ 1% thì vẫn có cơ hội cho xác suất đó thành hiện thực ---> tức là thành "thực tế"
---> Tui xin trích lại nguyên văn đề đó he

1/ Một tế bào sinh dục đực có kiểu gen AaBb khi giảm phân bình thường trong thực tế sẽ cho bao nhiêu loại giao tử?
a.4
b.8
c.1
d.2
---> Đề hỏi là "thực tế cho bao nhiêu loại giao tử" ---> Bạn cho là "thực tế chỉ cho 2 loại giao tử",đúng ko?? ^^ Nếu như vậy có lẽ bạn là..."Đấng Sáng Tạo" vì bạn có thể biết chắc đc tế bào đó chỉ cho 2 loại tinh trùng khi GP :p Theo như cách nói của bạn thì tui hiểu ý bạn nói là trong 4 tế bào con phát triển thành 4 tinh trùng đó luôn có 2 tế bào mang NST X và 2 tế bào còn lại mang NST Y ===> Thực tế luôn có 2 loại tinh trùng đc tạo ra (Ý bạn phải như zậy ko? :| )
---> XIn nói với bạn là điều khẳng định trên chỉ đúng khi đề bài thỏa 1 trong 2 điều kiện sau:
1.Đề ko cho KG của tế bào sinh tinh đó.
2. Đề cho KG của tế bào đó(ví dụ như đề trên đã cho), nhưng phải hỏi là "...thực tế sẽ cho ít nhất bao nhiêu loại giao tử" chứ ko thể chỉ hỏi là "...thực tế sẽ cho bao nhiêu loại giao tử"
----> Tại sao lại phải có 2 từ "ít nhất" ?? Là vì dù tế bào đó có KG thế nào (ta có thể biết hoặc ko biết ) thì khi nó GP tạo 4 tinh trùng,trong đó luôn có 2 tế bào mang NST X và 2 tế bào mang NST Y ---> Ít nhất có 2 loại tinh trùng,nhưng ko phải là"thực tế luôn chỉ có 2 loại tinh trùng đc tạo ra":|
----> Nếu đề chỉ hỏi như trên mà ko có 2 từ "ít nhất" thì cách trả lời của bạn là ...hên xui :D.Bạn giải thích thế nào nếu tui đưa ví dụ CM rằng có thể "thực tế" nó GP cho nhiều hơn 2 loại tinh trùng? Ví dụ như tế bào trên có KG AaBb GP cho 4 loại tinh trùng là AB,Ab,aB,ab (trong đó tui chưa tính đến 2 NST GT X và Y trong mỗi loại) .Bạn đừng nói rằng điều này "thực tế" sẽ ko xảy ra he :p.Nó hoàn toàn có thể xảy ra,chỉ là với 1 xác suất nhỏ hơn 100% thôi :D.
-----> Nếu đề có thêm 2 từ " ít nhất" thì tui OK với bạn là đáp án sẽ là chỉ 2 loại.Nếu ko có,như đề bạn whoami đã post,thì đáp án có thể là 2 hoặc 4 (ko thể là 8 vì dù có thể có 8 loại tinh trùng khác nhau do tế bào đó tạo ra,tính luôn 2 NST X và Y,nhưng thực tế 1 tế bào GP chỉ cho 4 tế bào con)

----> Đọc tới đây có thể bạn và các bạn khác sẽ thắc mắc,tại sao ở bài post trên kia tui đã khẳng định đáp án đúng là 4 loại mà ở đây tui lại nói là 2 hoặc 4 loại đều đúng :D. Xin nói với bạn là...cám ơn bạn ^^,nhờ bạn post bài phản hồi mà tui đã xem lại và có đc suy nghĩ kỹ hơn về câu hỏi trên ^^.Tui xin nói lại rằng,với cách hỏi như đề đã cho thì đáp án 2 hoặc 4 đều có thể là đáp án
(xin lỗi bạn chiryka vì đã nói đáp án của bạn là ko đúng,nhưng ko phải nói zậy thì đáp án của tui là sai đâu ^^) . Bởi vì 1 tế bào có KG như trên khi GP thực tế có thể cho ra 2 loại hoặc 4 loại tinh trùng với xác suất bé hơn 100%,tức là ko thể khẳng định chắc chắn trong thực tế nó sẽ cho ra 2 loại hay 4 loại. Tại sao?? Bởi vì 1 tế bào sinh tinh bất kỳ GP bình thường thực tế đều cho ít nhất 2 loại tinh trùng,căn cứ vào sự khác nhau về NST X hoặc Y mà chúng có . Và tối đa 4 loại tinh trùng,tính thêm KG của loại giao tử đc tạo ra khi tế bào mẹ có KG cụ thể GP. (chú ý các từ gạch dưới trong 2 câu này ^^)

---> Những dạng đề tương tự như câu này mà tui từng làm đều có câu "ít nhất" hoặc câu "tối đa" chứ ko có đề nào lại ko có các từ quan trọng đó. Đề như của bạn whoami post lên ko có các từ đó ---> có 2 đáp án có thể xảy ra trong thực tế ^^ ----> Hi vọng các bạn xem và hiểu ý tui muốn nói . Riêng bạn Chiryka thì tui rất mong bạn đọc thật kỹ những ý tui đã nói ở đây (mặc dù bài viết dài dòng nhưng tui nghĩ là đủ để người khác hiểu mình muốn nói gì b-( ) ---> Nếu xem kỹ và hiểu những gì tui cố gắng nói mà bạn vẫn giữ ý kiến đáp án của "đề này" là 2 thì...tui xin hết ý kiến về câu này :D.Chúng ta hãy giữ lấy chủ kiến của riêng mình và tiếp tục thảo luận cho những vấn đề khác thôi ^^.

W

whoami_o0o

những bài này bạn hoàn toàn có thể tìm thấy bài giải tương tự trong bất kì 1 quyển sách bài tập di truyền nào
<= Nếu thế thì ai ko bik cứ đi tìm sách cho rùi, post lên làm j......mà thui ko đáng kể bỏ wa :D

1/ Một tế bào sinh dục đực có kiểu gen AaBb khi giảm phân bình thường trong thực tế sẽ cho bao nhiêu loại giao tử?
a.4
b.8
c.1
d.2
Câu trên đây là đề của thầy em, em cũng mới thấy nó trong cuốn "Bộ đề thi TN khách quan Sinh học" .....in xong và nộp lưu chuyển quý IV năm 2008......^^! Đáp án của ông Nguyễn Viết Nhân ( em sửa lại vài chỗ tại nghĩ là sách in nhầm :D) :
" Vì chỉ xét trên 1 tế bào sinh dục đực có kiểu gen AaBb giảm phân bình thương nên sau khi nhân đôi AAaaBBbb sẽ phân li đi về 2 cực cùng với các cặp NST tương đồng ở kì sau giảm phân 1 theo 1 trong 2 cách để đi vào 2 tế bào con ở kì cuối lần giảm phân 1. 2 tế bào ở kì cuối 1 sẽ thực hiện lần phân bào 2 theo những khả năng sau:
_Khả năng 1: AABB - aabb
+ Tế bào AABB cho 2 tế bào con đều mang gen AB
+ Tế bào aabb cho 2 tế bào con đều mang gen ab
_Khả năng 2: AAbb - aaBB
+ Tế bào AAbb cho 2 tế bào con đều mang gen Ab
+ Tế bào aaBB cho 2 tế bào con đều mang gen aB
--------------> Trong thực tế 1 tbao` sinh dục nói trên chỉ cho 2 loại giao tử.

Cám ơn mấy bạn đã tham gia thảo luận về câu này ! :D mình tham gia hocmai đã lâu nhưng mới ghé diendan ko lâu, topic nì thật thú vị ^^! cám ơn anh "cukhoai....." ^^!

C

cukhoaithui

cám ơn vì đã...khai sáng ^^

<= Nếu thế thì ai ko bik cứ đi tìm sách cho rùi, post lên làm j......mà thui ko đáng kể bỏ wa :D

Câu trên đây là đề của thầy em, em cũng mới thấy nó trong cuốn "Bộ đề thi TN khách quan Sinh học" .....in xong và nộp lưu chuyển quý IV năm 2008......^^! Đáp án của ông Nguyễn Viết Nhân ( em sửa lại vài chỗ tại nghĩ là sách in nhầm :D) :
" Vì chỉ xét trên 1 tế bào sinh dục đực có kiểu gen AaBb giảm phân bình thương nên sau khi nhân đôi AAaaBBbb sẽ phân li đi về 2 cực cùng với các cặp NST tương đồng ở kì sau giảm phân 1 theo 1 trong 2 cách để đi vào 2 tế bào con ở kì cuối lần giảm phân 1. 2 tế bào ở kì cuối 1 sẽ thực hiện lần phân bào 2 theo những khả năng sau:
_Khả năng 1: AABB - aabb
+ Tế bào AABB cho 2 tế bào con đều mang gen AB
+ Tế bào aabb cho 2 tế bào con đều mang gen ab
_Khả năng 2: AAbb - aaBB
+ Tế bào AAbb cho 2 tế bào con đều mang gen Ab
+ Tế bào aaBB cho 2 tế bào con đều mang gen aB
--------------> Trong thực tế 1 tbao` sinh dục nói trên chỉ cho 2 loại giao tử.

Cám ơn mấy bạn đã tham gia thảo luận về câu này ! :D mình tham gia hocmai đã lâu nhưng mới ghé diendan ko lâu, topic nì thật thú vị ^^! cám ơn anh "cukhoai....." ^^!

-------> Haaaaa :D :D :D :D
----> HIc ,ko biết ai phải cám ơn ai mới đúng đây :D
---> Bạn không biết bài viết trên của bạn giúp tui "khai sáng" thế nào đâu :D Thành thật cám ơn bạn về bài viết trên ^^
---> Cách giải thích đáp án bằng kiến thức của quá trình GP vào kỳ giữa và kỳ sau của lần phân bào 1 như trên thật quá sức dễ hiểu và...ko còn gì để nói nữa :eek: Tui đã thật sự hiểu câu hỏi trên rồi :)
---> Cách giải thích và cách hiểu của tui ở bài trên kia chỉ đúng khi xét trong 1 nhóm tế bào sinh tinh có cùng KG :| Còn nếu chỉ xét trong 1 tế bào sinh tinh thì theo cách giải thích như bạn whoami đã post --->đáp án đúng là chỉ có 2 loại giao tử b-(
----> Xin lỗi bạn Chiryka nếu ý của bạn giống với ý của whoami >_< :D Tui đã sai hoàn toàn khi ko chú ý đến chi tiết quan trọng nhất "1 tế bào ..." (không phải 2 từ "thực tế" như những câu tui đã từng gặp nữa >_< ) .

P/S : nếu không "chiến đấu" thì làm sao thành "hero" đc b-( :D Cám ơn bạn whoami rất rất nhiều :)

C

caothuyt2

Cảm ơn mọi người nhiều em thừa nhận suy nghĩ chưa kĩ càng ??????? em cũng giống anh cukhoaithui được mở rộng cái đầu tăm tối ( của em ):D:D:D:D:D:D

U

uoc_mo_tot_bac

cukhoaithui ơi, mình nhớ ko nhầm thì có lần bạn đã nói là khi post bài lên thì viết vùa phải thôi, rõ ràng dễ hiểu để mọi người rễ theo rõi, nhung mình thấy chính bạn mới là người viết lan man đấy. Minh đọc bài của bạn mỏi mắt lắm. Mình nghĩ các môn tụ nhiên thì càng ngắn gọn, càng dễ hiểu càng tôt. Hay là bạn muốn vùa ôn sinh, vùa luyện cách viết văn luôn à? Năm nay bạn thi đại học cả k C luôn à?

W

whoami_o0o

Cho bon chen xíu ^^! Chắc tại bac' cukhoaithui già ùi nên nói hơi nhiều :D, mình mới vào diễn đàn ko lâu, cukhoaithui và các bạn khác rất thân thiện, kiến thức khá rộng đáng đề mình học tập, tuy trình bày dài nhưng giống như những bài trước mình đọc thì bác ý vik khá chi tiết và giúp người ko khá như mình có thể hiểu được! :D

C

chiryka

đồng ý bạn cukhoaithui rất siêng làm, lại có cách giải rất chi tiết và dễ hiểu, chỉ có điều do cách comment liên tù tì làm nhiều bạn bị ngợp vì....hết chỗ để chen chân...:D mong bạn phát huy

C

cukhoaithui

cukhoaithui ơi, mình nhớ ko nhầm thì có lần bạn đã nói là khi post bài lên thì viết vùa phải thôi, rõ ràng dễ hiểu để mọi người rễ theo rõi, nhung mình thấy chính bạn mới là người viết lan man đấy. Minh đọc bài của bạn mỏi mắt lắm. Mình nghĩ các môn tụ nhiên thì càng ngắn gọn, càng dễ hiểu càng tôt. Hay là bạn muốn vùa ôn sinh, vùa luyện cách viết văn luôn à? Năm nay bạn thi đại học cả k C luôn à?

----> Bạn xem lại dùm he ^^,tui ko bao giờ nói "khi post bài lên thì viết vùa phải thôi" ^^ việc post dài hay ngắn là do mỗi người .Khi gặp vấn đề cần tranh luận thì việc post bài dài hay ngắn không quan trọng,cái chính là bài viết đó có đầy đủ những gì người viết cần nói hay ko,và có làm người xem hiểu vấn đề mình đang nói hay ko. Tui chỉ từng nói về cở chữ viết khi post bài,tức là dùng cở chữ nào để mọi người đều dễ xem.
---> "nhung mình thấy chính bạn mới là người viết lan man đấy" ^^ bạn nói cũng có phần đúng,có một số bài viết của tui dài và chỉnh sửa tùm lum b-( -->có thể làm những bạn theo dõi rối mắt và ...ngán đọc . Nhưng những bài đó thường là do đang tranh luận 1 vấn đề "hot" nào đó,hoặc là do tui đã nhận ra sai lầm trong cach suy nghĩ nên...edit lại để sửa sai và bổ sung những chỗ nhầm lẫn (có kèm theo lời xin lỗi). Bản thân tui ko muốn như vậy,nhưng vì tui cũng giống như các bạn,chỉ là những người học Sinh học dựa trên lý thuyết đơn thuần của SGK,nên những sai sót trong lập luận và suy nghĩ ở 1 số vấn đề là ko thể tránh khỏi =((. Tui sẽ cố gắng sửa chữa tránh những sai sót ko đáng có như zậy :).
---> Tui thừa nhận bài viết của mình thường dài,rườm rà,đôi khi rắc rối ^^.Nhưng tui viết như vậy chỉ vì để những bạn đang theo dõi,những bạn chưa có kiến thức Sinh vững,có thể hiểu đc .Trong thi trắc nghiệm đúng là ko cần những cách giải dài dòng chi tiết như thế,với những bạn có kiến thức tốt thì chỉ cần khoảng nữa thời gian hoặc ít hơn là có thể giải xong 1 bài thi 50 câu hỏi với độ chính xác cao.Nhưng nếu chỉ post đáp án mà ko có lời giải,hoặc có lời giải mà...ko ai hiểu (những bạn kiến thức chưa vững) thì cũng như ko (theo tui là zậy).
---> Có lẽ do tui...ôm đồm quá ^^ vừa muốn topic này thành 1 "kho tàng" những câu hỏi trắc nghiệm hay để giúp những bạn giỏi Sinh có thể hoàn thiện hơn ,nhưng lại muốn đây cũng là nơi các bạn chưa vững về SInh có thể tìm thấy những lời giải cho những thắc mắc của mình.---> Có vẻ "dư hơi" quá he ^^...

----> Sắp tới tui phải "cày cuốc" nhiều hơn,chắc cũng ko có nhiều thời gian để "nhiều chuyện" như thế này nữa.Dù sao cũng xin cám ơn bạn uoc_mo đã góp ý thẳng như vậy ^^ Nếu có tg tham gia topic trong những lần tới,tui sẽ cố gắng sữa chữa. Nếu thật sự những bài viết dài dòng lê thê của tui ko cần thiết,thì xin các bạn cứ góp ý thẳng he,càng nhiều càng tốt,nếu đúng là ko ai cần thì tui sẽ ko viết như vậy nữa :| . Cám ơn các bạn ^^.

C

chiryka

----> Bạn xem lại dùm he ^^,tui ko bao giờ nói "khi post bài lên thì viết vùa phải thôi" ^^ việc post dài hay ngắn là do mỗi người .Khi gặp vấn đề cần tranh luận thì việc post bài dài hay ngắn không quan trọng,cái chính là bài viết đó có đầy đủ những gì người viết cần nói hay ko,và có làm người xem hiểu vấn đề mình đang nói hay ko. Tui chỉ từng nói về cở chữ viết khi post bài,tức là dùng cở chữ nào để mọi người đều dễ xem.
---> "nhung mình thấy chính bạn mới là người viết lan man đấy" ^^ bạn nói cũng có phần đúng,có một số bài viết của tui dài và chỉnh sửa tùm lum b-( -->có thể làm những bạn theo dõi rối mắt và ...ngán đọc . Nhưng những bài đó thường là do đang tranh luận 1 vấn đề "hot" nào đó,hoặc là do tui đã nhận ra sai lầm trong cach suy nghĩ nên...edit lại để sửa sai và bổ sung những chỗ nhầm lẫn (có kèm theo lời xin lỗi). Bản thân tui ko muốn như vậy,nhưng vì tui cũng giống như các bạn,chỉ là những người học Sinh học dựa trên lý thuyết đơn thuần của SGK,nên những sai sót trong lập luận và suy nghĩ ở 1 số vấn đề là ko thể tránh khỏi =((. Tui sẽ cố gắng sửa chữa tránh những sai sót ko đáng có như zậy :).
---> Tui thừa nhận bài viết của mình thường dài,rườm rà,đôi khi rắc rối ^^.Nhưng tui viết như vậy chỉ vì để những bạn đang theo dõi,những bạn chưa có kiến thức Sinh vững,có thể hiểu đc .Trong thi trắc nghiệm đúng là ko cần những cách giải dài dòng chi tiết như thế,với những bạn có kiến thức tốt thì chỉ cần khoảng nữa thời gian hoặc ít hơn là có thể giải xong 1 bài thi 50 câu hỏi với độ chính xác cao.Nhưng nếu chỉ post đáp án mà ko có lời giải,hoặc có lời giải mà...ko ai hiểu (những bạn kiến thức chưa vững) thì cũng như ko (theo tui là zậy).
---> Có lẽ do tui...ôm đồm quá ^^ vừa muốn topic này thành 1 "kho tàng" những câu hỏi trắc nghiệm hay để giúp những bạn giỏi Sinh có thể hoàn thiện hơn ,nhưng lại muốn đây cũng là nơi các bạn chưa vững về SInh có thể tìm thấy những lời giải cho những thắc mắc của mình.---> Có vẻ "dư hơi" quá he ^^...

----> Sắp tới tui phải "cày cuốc" nhiều hơn,chắc cũng ko có nhiều thời gian để "nhiều chuyện" như thế này nữa.Dù sao cũng xin cám ơn bạn uoc_mo đã góp ý thẳng như vậy ^^ Nếu có tg tham gia topic trong những lần tới,tui sẽ cố gắng sữa chữa. Nếu thật sự những bài viết dài dòng lê thê của tui ko cần thiết,thì xin các bạn cứ góp ý thẳng he,càng nhiều càng tốt,nếu đúng là ko ai cần thì tui sẽ ko viết như vậy nữa :| . Cám ơn các bạn ^^.

nói vậy ko được rồi, topic này lập ra để mọi người thi đua giải bài tập trắc nghiệm Sinh mà.....cứ thoải mái giải đi, ai chịu khó đọc và học hỏi thì mới đáng nể phục, thấy dài bỏ qua sau thi dính mấy câu đó thiệt ráng chịu thôi. Chịu khó hơn khó chịu đúng ko :D

ủng hộ bạn tiếp tục đưa ra đề bài và giải , close vấn đề này ở đây.....ai có câu nào khó và mắc nữa ko :)

W

whoami_o0o

Cái chiện nhỏ trên kia không đáng kể bỏ wa đi ha! ^^!
2/ Ở quần thể người có 400 ngàn dân, thống kê đựơc có 160người bị bệnh bạch tạng, bệnh này do gen a nằm trên NST thường gây ra.
a. Tần số alen a ở quần thể này là bao nhiêu nếu nó đạt ở trạng thái cân bằng di truyền.
b. Số người có KG dị hợp Aa
c. Xác suất để 2 vợ chồng có màu da bình thường sinh ra đứa con bị bệnh bạch tạng ở quần thể này là ?

Ở câu c. theo cách giải của pak cukhoaithui :
c) Cặp vợ chồng da bình thường sinh ra con bị bạch tạng (KG aa) ==> Cặp vợ chồng này phải có KG dị hợp Aa để có thể đều cho giao tử a --> để sinh ra con có KG aa bị bạch tạng
===> Xác suất để có người chồng hoặc người vợ có KG Aa trong quần thể người này là : 2pq=0,0392 (đã tính đc ở câu b)===> Xác suất để có cặp vợ chồng có KG co KG như vậy trong quần thể này là :
0,0392 x 0,0392 = 0,00154 (tính gần đúng)
Ta có : P : Aa(da bt) x Aa(da bt)
.............Gp : A,a.................A,a
.............F1 : 1 AA : 2 Aa : 1 aa
--------------> 3 da bt : 1 da bạch tạng
từ SDL trên ==> xác suất để con của cặp vợ chồng này bị bạch tạng là 1/4=0,25
====> Xác suất để gặp cặp vợ chồng da bình thường sinh con bị bạch tạng trong quần thể người này là : 0,00154 x 0,25=0,000385=0,0385%

Em nghĩ xác suất để có 2 vchồng mà sinh ra những đứa con bị bệnh là:
[0.0392/(0.98^2+0.0392)]^2 --> vì chọn ngẫu nhiên vợ hoặc chồng bthường thì có thể là AA chứ ko hẳn chỉ là dịhợp.
rùi từ đó mới suy ra kquả là 1/4*[0.0392/(0.98^2+0.0392)]^2 :D Theo em là thế!(

C

chiryka

Em nghĩ xác suất để có 2 vchồng mà sinh ra những đứa con bị bệnh là:
[0.0392/(0.98^2+0.0392)]^2 --> vì chọn ngẫu nhiên vợ hoặc chồng bthường thì có thể là AA chứ ko hẳn chỉ là dịhợp.
rùi từ đó mới suy ra kquả là 1/4*[0.0392/(0.98^2+0.0392)]^2 Theo em là thế!(

chỉ cần 1 trong 2 cơ thể bố mẹ có kiểu gen AA thì đã ko có khả năng sinh con bị bênh rùi. con bị bệnh có kiểu gen aa, cần 1 giao tử a từ bố và 1 giao tử a từ mẹ, nên kiểu gen của bố mẹ phải là Aa, để có kiểu hình bình thường mà vẫn tạo giao tử a.

mình thấy bài giải câu C này của cukhoaithui có cái gì đó ko bình thường, ý quên ko chính xác, để mình kiểm tra lại chút, đôi lúc trực giác của chir khá là đáng tin đấy......

cơ mà chết tiệt tìm ra rồi, cần tính tỉ lệ kiểu gen Aa/ ( AA + Aa), vì đề ra là cặp vợ chồng này bình thường, nghĩa là bạch tạng ko được tính, phải trừ ra, bạn nào giải tiếp nhé, bài bạn cukhoaithui chỉ bị sai chỗ này thôi.

U

uoc_mo_tot_bac

Xin lôi cukhoaithui nhé, có thể mình nhớ nhầm câu nói của bạn. Mà nhũng điều mình tâm sụ ở trên có thể chỉ là quan điểm chủ quan của mình. Vì mình ngôi lâu trước máy thường hay bị đau đầu, hơn nũa mình cũng ko thích đọc nhiều nên gặp nhung bài dài là tinh thần úc chế, chẳng muôn đọc tiếp nũa. Mình mới tham gia nên ko biết luât lệ ở đây, có gì mong các bậc tiền bôi chỉ bảo nhé.
Mà mình thấy cukhoaithui tu ái thì phải, con trai mà lại vậy à? Nhung dù sao thì cũng thành thục xin lôi ban và các bạn khác nũa, mình đã làm mất hào khí của mọi người.
Mong ban sẽ có thêm nhiều bài viết bô ích để mọi người cùng tham khảo.

C

cukhoaithui

Xin lôi cukhoaithui nhé, có thể mình nhớ nhầm câu nói của bạn. Mà nhũng điều mình tâm sụ ở trên có thể chỉ là quan điểm chủ quan của mình. Vì mình ngôi lâu trước máy thường hay bị đau đầu, hơn nũa mình cũng ko thích đọc nhiều nên gặp nhung bài dài là tinh thần úc chế, chẳng muôn đọc tiếp nũa. Mình mới tham gia nên ko biết luât lệ ở đây, có gì mong các bậc tiền bôi chỉ bảo nhé.
Mà mình thấy cukhoaithui tu ái thì phải, con trai mà lại vậy à? Nhung dù sao thì cũng thành thục xin lôi ban và các bạn khác nũa, mình đã làm mất hào khí của mọi người.
Mong ban sẽ có thêm nhiều bài viết bô ích để mọi người cùng tham khảo.

----> hehe ^^ tui mà còn thời gian để...tự ái như bạn nghĩ thì cũng đỡ @@ không có thời gian để...chơi game nữa thì lấy đâu ra tg cho việc...tự ái :D
----> Bữa giờ phải dành tg tự ôn lại và luyện thêm hóa nên ko lên đc :) vì mỗi lần nghía zô topic là thế nào cũng..."chiến" ít nhất 1 2 tiếng---> sợ hok còn tg coi lại bài ^^
----> Đc mọi người góp ý là niềm vui với tui chứ chẳng có quái gì đâu :D thật sự việc tranh luận và lắng nghe ý kiến của các bạn trong topic này đã giúp tui rất nhiều trong việc học Sinh học ^^ Chúng ta tranh luận thoải mái mà,ko phải tui đã nói đến lần thứ...n về điều này rồi sao ^^.
----> Sắp tới sẽ ít tg hơn nữa @@ tui sẽ lên tham gia thảo luận với các bạn khi nào có thể :D tui vẫn mong mọi người xem nơi đây là nơi trao đổi và học hỏi giữa những người yêu thích Sinh với nhau (hoặc là ....bắt buộc phải thích :D hhehe) ---> Chúc các bạn thi tốt he ^^

P/S : cám ơn bạn uoc_mo_tot_bac về bài thơ đó ^^ bạn nên thi thêm khối C đi :D

Top Bottom