Giải đáp thắc mắc các bài tập trong khóa học thầy Vũ Khắc Ngọc

Status
Không mở trả lời sau này.
N

nhatbach1

mọi người giải các đề của khóa đảm bảo chưa vậy, đề số 3 ai giúp mình vài câu với:
Câu 4: Cho 8,96 lít hỗn hợp SO2 và NO2 (đktc) hấp thụ vào một lượng dung dịch NaOH vừa đủ tạo thành
các muối trung hòa, sau đó đem cô cạn dung dịch thu được 40,6 gam muối khan. % thể tích mỗi khí trong
hỗn hợp ban đầu là:
A. 25% SO2 và 75% NO2. B. 50% SO2 và 50% NO2 .
C. 75% SO2 và 25% NO2. D. 30% SO2 và 70% NO2.

Câu 6: Hỗn hợp khí X gồm H2 và hiđrocacbon A có tỷ khối hơi so với metan là 0,5. Đun nóng X với xúc
tác Ni tới phản ứng hoàn toàn thì thu được hỗn hợp khí Y có tỷ khối hơi so với O2 là 0,5. Công thức phân
tử của A có thể là:
A. C2H2, C4H2. B. C2H4, C3H2. C. C2H2, C4H4. D. C3H4, C4H2. mình chỉ biết thử đáp án thôi

Câu 10: Cho các chất: amoniac (1); anilin (2); p-nitroanilin (3); p-metylanilin (4); metylamin (5);
đimetylamin (6). Thứ tự tăng dần lực bazơ của các chất là:
A. (3) < (2) < (4) < (1) < (5) < (6). B. (2) < (3) < (4) < (1) < (5) < (6).
C. (2) > (3) > (4) > (1) > (5) > (6). D. (3) < (1) < (4) < (2) < (5) < (6).
ở đây xét về thứ tự tăng bazo thì 2<3 nếu thế nghĩa là O2Nc6h4- hút e yếu hơn c6h5- phải không. nên lí giải điều này như thế nào( có thể nói vì gốc no2 là gốc hút e nên nhân thơm sẽ đẩy e khi đó yếu hơn so với c6h5 không)

Câu 11: Đốt cháy hoàn toàn một loại tơ nilon – 6,6 bằng lượng oxi vừa đủ thu được hỗn hợp khí và hơi
gồm CO2, H2O và N2, trong đó CO2 chiếm 50% về thể tích. Tỷ lệ mol mỗi loại monome trong loại tơ đã
cho là
A. 1:1 B 1:2 C 1:3 D 1:4 đáp án thầy cho là a nhưng mình làm mãi vẫn ra c

Câu 22: Trong phòng thí nghiệm, người ta có thể điều chế Cl2 từ phản ứng:
mno2 + hcl-> cl2+mncl2+h2o
Tuy nhiên, Cl2 sinh ra thường bị lẫn hơi nước và HCl. Để thu được Cl2 tinh khiết, người ta cho hỗn hợp
khí thu được lần lượt đi qua 2 bình hóa chất B1 và B2. Hai hóa chất trong B1 và B2 lần lượt là:
A. NaOH và H2SO4 đặc. B. H2O và H2SO4 đặc.
C. H SO đặc và NaOH. D. Na CO và NaOH khan.
đáp án B là vì sao, theo mình nếu cho vào h2o thì hcl và cl2 đều tan, nếu dùng h2so4 để hút nước lại thì vẫn tồn tại 2 khí trên mà

Câu 50: Có thể dùng H2SO4 đặc làm khô được các khí:
A. O2, H2, SO3, Cl2, NO. B. O2, H2, NO2, H2S, Cl2.
C. N2, H2, SO2,CO2, Cl2. D. Cl2, SO2, CO2, NO2, H2S.
theo mình làm khô nghĩa là hút nước và không pư với chất cần được làm khô, thế thì loại so2 đi chứ.... mình nghĩ đáp án A hợp lí hơn

D

denic

mình cũng rất thich học khóa luyện thi đảm bảo của thầy Ngọc, tính sẽ học khóa luyện thi sau. Xảy ra chuyện này mình biết làm sao.!!!!!!!

N

nhatbach1

pic vắng thế nhỉ, mọi người có thể liệt ke các chất làm mất màu br không,
mình trước giờ vẫn quan niệm chất nào pư cộng thì sẽ mất màu, nhưng mình mới đọc tai liệu tham khảo ''giúp trí nhớ chuôi pư hóa học'' của ngô ngọc an thì có bảo ankan cũng làm mất màu nâu đỏ của dung dịch brom, mình nghĩ chắc đúng thế vì bữa trước trong sách giải đề của mình cũng có như thế. brom bị mất màu khi không còn ở dạng br2 nên pư thế cũng làm mất màu brom . đúng thế không nhỉ

T

trumphothong

Đốt cháy hoàn toàn 13,5 g hỗn hợp X gỗm axit axetic, axit acrylic, axit oxalic, axit adipic thu được 9,8(L) CO2 và m g H2O. Mặt khác cho X tác dụng với NaHCO3 --> 5,32(L) CO2. GIá trị của m là :
A, 23,4 B,11,7 C,4,68 D, 5,85.
Thầy ơi giúp em giải bài này với

N

nhatbach1

pư 2 bạn tính được số mol gốc cooh trong hôn hợp nhé và bằng o2 trong hôn hợp
đặt 2 ẩn x y cho mol o2 đem đôt và mol nc
btkl và bt nt o ra 2pt , giải ra thử

X

xitrum0419

thầy ơi có cách nào giải nhanh các bài chia hỗn hợp thành 2 phần không bằng nhau k ạ, em thấy phần này thường đặt k tính toán tìm k rất lâu thậm chí còn ra pt bậc 2. Mong thầy giúp đỡ!

N

nhatbach1

bạn hỏi gì kì vậy, tuy hóa có dạng bài đó thật nhưng phải tuy trường hợp chứ, bạn hỏi thế thì thầy biết nói sao, nếu có các bài hay bạn có thể post lên mà. nhưng cũng sắp thi rồi, ôn lai lí thuyết là vừa :D

P

phuongdong8484

thầy ơi cho em hỏi bài này:câu 33 ; câu 45; đề thi thử số 1; câu 46 đề thi thử số 2; câu 6 đề thi thử số 4 mong thay giai dum em a

N

nhatbach

nào báo điểm đi các bạn :D hi vọng các mem khóa thầy Ngọc thành công hết nhé. ai cao điểm nhất trong khóa sẽ được thầy Ngọc thưởng đặc biệt ( cái này là mình dự đoán thôi nhé :D ) mình thấy đề hóa cũng khá hay, lụi 5 câu , tính sai khoảng 7 câu = 7,6 :( zạy là mình không đc 8 đ ù bun quá....
p/s hiepgia cậu sao rồi, hi vong cậu đỗ ngoại thương nhé :)
tụi em xin cảm ơn thầy và hi vong tất cả năm sau không ai phải nghe thầy giảng bài hóa nữa nhé :D ( không phải do thầy dạy dở đâu nha thầy :p )

N

nhatbach

chúc mọi người thi tốt khôi B nhé :d
à trong đề khối a có 1 câu mình làm theo kiểu lụi :p ai bjk cách làm chính thống thì góp í nha
cho 8,64g hỗn hợp 1 axit no đơn hở và 1 axit no đa hở khi hóa hơi thì n = 0,1 mol, nếu đốt chấy thì cho 0,26 mol co2. % KL axit đơn trong X.
bài này mình giải theo kiểu hơi... :p
dễ thấy M trung bình bằng 86,4 nên axit đơn có thể là c1,c2,c3. axit đa ( thường mình chọn luôn oxalic ) khi đó, vì mol co2 > 2 * hỗn hợp nên nếu axit đa là oxalic thi axit đơn chỉ có thể là c3 . sau đấy bỏ vào máy tính giải ra nghiệm âm. vậy tăng lên là ch2 (cooh )2 khi đó thì cũng theo lí luận tương tự mình chỉ xét cho 2 trường hợp c1 và c2 của axit đơn.
và ra là axetic và ch2 ( cooh)2
thật ra sau khi ngồi phân tích, mò mẫm,... mình mới có thể nói ngắn như trên ( dù vẫn còn vài chỗ chưa thuyết phục: vd như cách chọn axit đa, nhưng đi thi là bằng mọi thủ đoạn mà :D đấy cũng là kinh nghiệm của mình) còn về thao tác trên máy tinh thì cug khá nhanh. nhưng thật sự khi thi mà để làm lụi kỉu như trên phải qua nhiều quá trình => mất time nên khong thực tế lăm.
vì vậy bạn nào bjk thì giúp mình nha. tks :D

H

hocmai.vukhacngoc

Chúc mừng bạn nhatbach đã có vẻ chắc chắn đỗ ĐH Y nhé, chúc em sớm thành "đại gia" ^^

N

nhatbach

hihi chưa có điểm chuẩn mà thầy quảng cáo ghê quá :p, hi vọng điểm chuẩn không lên cao quá ( học hệ b đóng học phí cao lắm :( ) với môn toán không bị trư điểm nữa, cảm ơn thầy nha thầy :)

N

nhatbach

các bạn và các anh chị góp ý giùm em:
cho em hỏi nếu trong trường hợp em đc khoảng 26,7đ ( giả sử 9 9 8,2 và 0,5 đ cộng) thì có làm tròn lên 27 không

V

van_chien123

thầy ơi năm nay thầy co' thể có một số tiết chữa bài tập dúp chúng em được không ak !
như khoá LTDH vật líu của thầy Hùng ý ạ ! ko nhất thiết là chũa lần lượt từ đầu đến cuối mà thầy !
mỗi dạng mong thầy chữa mẫu cho chúng em một vài bài !

N

nhatbach

ráng lên em ơi, các dạng bài thầy cũng đã chia ra rồi, từ dễ đến khó, em có thể trao đổi trên pic này :D hoặc tham gia các píc về giải bt hoá đó em, nhân tài không mà :D

R

randy95

thầy ơi năm nay thầy co' thể có một số tiết chữa bài tập dúp chúng em được không ak !
như khoá LTDH vật líu của thầy Hùng ý ạ ! ko nhất thiết là chũa lần lượt từ đầu đến cuối mà thầy !
mỗi dạng mong thầy chữa mẫu cho chúng em một vài bài !

em cũng nghĩ như bạn này ạ,có một số bài khó không biết cách làm nên đành phải bỏ:(

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom