Giải đáp thắc mắc các bài tập trong khóa học thầy Vũ Khắc Ngọc

Status
Không mở trả lời sau này.
N

nhoemratnhieu

thầy ơi giúp em thắc mắc trên đi thầy, việc brom có bị mất màu do HIỆN TƯƠNG VẬT LÍ khi pư với benzen không đấy thầy

H

hiepgia0493

sao mình thấy các bạn học sâu wá zậy. chắc chắn Benzen không làm mất màu dd Br2, KMnO4 rồi. Sách giáo khoa ghi như thế thì các bạn hãy tin là thế.

N

nhatbach1

hiepgia khùng gê nhỉ, học ít lại chứ tớ thấy cậu sắp điên rồi :D à thì do cái sách tớ ghi thế, chán thật, trường tớ chả bao h được làm thí nghiệm

H

hoanby

Các cậu ơi có bao giờ đáp án thầy ngọc cho nhầm ko mình thấy có một câu mà câu này chắc chắn đúng
câu 12 của dạng 4 bài kim loại kiềm để bảo quản kim loại kiềm người ta cần ngâm trong h2o và đóng kín nắp phải là ngâm chìm trong dầu hoả chứ

N

nhatbach1

thầy ơi, các đề thi thử và bài sửa của thầy rất chi tiết, thầy có thể cho tụi em xin cái file đáp án để làm xong bọn em so sánh và chọn những câu cần lưu ý để xem kĩ được không thầy. em cảm ơn thầy nhiều

N

nhatbach

các bạn giúp mình cái này với: naoh đặc nóng có tác dụng nahco3 không (khối b 2011) đáp án của bộ là có.... mà theo mình nó đâu tạo kết tủa hay khí gì đâu, không lẽ là pư: nahco3+ naoh0---> na2co3 + h20?

H

hiepgia0493

Cr(OH)3 đâu phải là chất lưỡng tính. Nó đâu pu với kiềm
chết rồi. phát ngôn gây sốc trong pic. sorry mọi người nha.
Cr không pu với NaOH, còn Cr(OH)3 có pu với NaOH. Mình nhầm lẫn và không để ý. nhung chắc đi thi không nhầm dau. hihi

-
các bạn giúp mình cái này với: naoh đặc nóng có tác dụng nahco3 không (khối b 2011) đáp án của bộ là có.... mà theo mình nó đâu tạo kết tủa hay khí gì đâu, không lẽ là pư: nahco3+ naoh0---> na2co3 + h20?
-pu này có xảy ra vì mình cũng đã từng làm bài tập khi có pu này. tuy nhien, mình không chắc, mình hình dung nó giống như pu giua axit va bazo. 1chất cho proton va 1 chất nhận.

Last edited by a moderator:
T

thuyngan280811

Câu 21: Cho các chất sau: đivinyl, toluen, etilen, xiclopropan, stiren, vinylaxetilen, propilen, benzen. Số chất làm mất màu dung dịch KMnO4 ở nhiệt độ thường là:
A. 4. B. 5. C. 7. D. 6.

T

thuyngan280811

chết rồi. phát ngôn gây sốc trong pic. sorry mọi người nha.
Cr không pu với NaOH, còn Cr(OH)3 có pu với NaOH. Mình nhầm lẫn và không để ý. nhung chắc đi thi không nhầm dau. hihi

-
-pu này có xảy ra vì mình cũng đã từng làm bài tập khi có pu này. tuy nhien, mình không chắc, mình hình dung nó giống như pu giua axit va bazo. 1chất cho proton va 1 chất nhận.
có bạn ạ
nó tạo ra hoặc là nước hoặc chât khí hoặc kết tủa

T

thuyngan280811

Câu 23: Hòa tan hoàn toàn 19,2 gam hỗn hợp X gồm Fe, FeO, Fe3O4 và Fe2O3 trong 50 ml dung dịch H2SO4 18M (đặc, dư, đun nóng), thu được dung dịch Y và V lít khí SO2 (đktc và là sản phẩm khử duy nhất). Cho 450 ml dung dịch NaOH 2M vào dung dịch Y thu được 21,4 gam kết tủa. Giá trị của V là:
A. 3,36 lít. B. 4,48 lít. C. 6,72 lít. D. 5,60 lít.

N

nhoklokbok

:p

Câu 21: Cho các chất sau: đivinyl, toluen, etilen, xiclopropan, stiren, vinylaxetilen, propilen, benzen. Số chất làm mất màu dung dịch KMnO4 ở nhiệt độ thường là:
A. 4. B. 5. C. 7. D. 6.

theo tớ có thằng này:)
đivinyl, etilen,xiclopropan, stiren, vinylaxetilen, propilen
...............................,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

H

hiepgia0493

A. 4. B. 5. C. 7. D. 6.

-tớ thấy cái nào mà có nối đôi ở đầu mạch thì hình như đều bị oxh bởi KMnO4. theo mình. trong này có:
đivinyl, toluen, etilen, stiren, vinylaxetilen, propilen. có 6 chất.

-"nhoklokbok": Xiclopropan không bị oxi hóa bởi KMnO4 đâu

N

nhoklokbok

^^

-tớ thấy cái nào mà có nối đôi ở đầu mạch thì hình như đều bị oxh bởi KMnO4. theo mình. trong này có:

cảm ơn bạn nhé:), nếu thầy ngọc đọc được những dòng này thì giải thích rõ giùm em đoạn này với và em đọc tài liệu chỗ bảo có làm mất màu chỗ bảo không:(...mà bạn nhầm 1 chỗ là toluen phải đun nóng nó mới phản ứng:). đây là đk thường mà:p

C

cakiemchua94

đây là đề thi thử của nguyễn huệ lần 4
đáp án là 5 chất
híc chả hiểu thế nào nữa
tớ nghĩ là toluen có pahnr ứng tạo kết tủa trắng nữa
đây là link phản ứng nè, ko thấy cần nhiệt độ hay gì cả, đk thường thôi
http://www.youtube.com/watch?v=_B25O3RldH0

H

hiepgia0493

cảm ơn bạn nhé:), nếu thầy ngọc đọc được những dòng này thì giải thích rõ giùm em đoạn này với và em đọc tài liệu chỗ bảo có làm mất màu chỗ bảo không:(...mà bạn nhầm 1 chỗ là toluen phải đun nóng nó mới phản ứng:). đây là đk thường mà:p

uh. đồng ý. Toluen chỉ là mất màu ở nhiệt độ cao hơn nhiệt độ thường.

đây là đề thi thử của nguyễn huệ lần 4
đáp án là 5 chất
híc chả hiểu thế nào nữa
tớ nghĩ là toluen có pahnr ứng tạo kết tủa trắng nữa
đây là link phản ứng nè, ko thấy cần nhiệt độ hay gì cả, đk thường thôi
http://www.youtube.com/watch?v=_B25O3RldH0
trong thí nghiệm có nói ngâm 2 ống nghiệm vào cốc chứa nước nóng đó bạn. Mình thấy loại Toluen ra là rất chính xác rồi

O

ozxxx

Phản ứng nào dưới đây không chứng minh được sự tồn tại nhóm chức anđehit của glucozơ?
B.Oxi hóa bằng Cu(OH)2 đun nóng
C. Lên men glucozơ bằng xúc tác enzym
Đáp án là C
Câu B em thấy là phải có môi trường kiềm nữa chứ ? Câu C thì pứ lên men rượu xúc tác enzym thuộc tính chất của gốc anđehit mà

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom