[toán 12]Đố vui Toán trúng thưởng lớn.

D

doanria

212 179 146 113 ?
? la 80
vi {212+146}/2= 179 tuong tu ta co 113 x 2 =226
_> ? = {226 x2} -146= 80

N

nhoc_style_dethuong

em xin ra 1 câu đố!
Đề đưa ra như sau:
1. Bạn có 1 can 5 lít, 1 can 3 lít và 1 can 2 lít, gần bạn có 1 cái hồ nước, làm sau để có 4 lít đây.
mấy bạn giải dùm nha! với điều kiện không dùng bất cứ thứ gì để đong ngoài dụng cụ trên.
2. Bạn có 6 viên bi trong đó 5 viên nặng bằng nhau, có 1 viên bi nặng hơn 5 viên bi kia.
Làm sao để nhận ra viên bi nào nặng hơn đây!!!
để giải được thì loan cho các bạn 1 cái cân, với điều kiện chỉ được cân 2 lần.

K

kid1211

em xin ra 1 câu đố!
Đề đưa ra như sau:
1. Bạn có 1 can 5 lít, 1 can 3 lít và 1 can 2 lít, gần bạn có 1 cái hồ nước, làm sau để có 4 lít đây.
mấy bạn giải dùm nha! với điều kiện không dùng bất cứ thứ gì để đong ngoài dụng cụ trên.
2. Bạn có 6 viên bi trong đó 5 viên nặng bằng nhau, có 1 viên bi nặng hơn 5 viên bi kia.
mình làm câu 1 nhá ^^
đổ đầy nc vào can 5l, sau đó đổ từ can 5l sang 3l, vậy trong bình 5l còn lại 2l, múc đầy can 2l đổ nốt vào => 4l

kiểu như câu 2 này thì wen wá:|

K

katori_rikikuno

em xin ra 1 câu đố!
Đề đưa ra như sau:

Câu 2:
Chia 6 viên bi thành 3 phần, mỗi phần 2 viên. Sau đó đem cân 2 phần với nhau, nếu cân thăng bằng thì đem cân phần còn lại là ra. Nếu cân ko thăng bằng thì đem cân phần nhẹ hơn thì sẽ biết đâu là viên bi nhẹ nhất.
Đúng hông???

N

nhoc_style_dethuong

mình làm câu 1 nhá ^^
đổ đầy nc vào can 5l, sau đó đổ từ can 5l sang 3l, vậy trong bình 5l còn lại 2l, múc đầy can 2l đổ nốt vào => 4l

kiểu như câu 2 này thì wen wá:|

đúng rồi hay wa ta

có thể làm theo cách sau:

đổ đầy nước vào can 3l ==> sang can 2 (vậy trong can 3l còn lại 1 lít)
đổ can 3 còn 1 lít vào trong can 5, tiếp theo đông đầy can 3 lít đổ vào can 5 vậy ta có 4l. ==> hơi bị dày dòng hơn của bạn kid1211

katori_rikikuno bạn giải có phần đúng rồi, nhưng đề ra tìm viên nào nặng nhất chứ không phải nhẹ nhất đâu bạn ơi!!!

không có hình loan thử cân như thế này xem sau:

3 == 3 ( ta cân xem bên nào nặng kí hơn)
1 ==1 ( sau đó ta đem bên nặng kí đó cân nếu như 2 viên bi đang cân đó bằng nhau chứng tỏ viên bi ở ngoài nặng nhất)

K

katori_rikikuno

Mình có câu khác nè:
1/ Một đàn vịt điếc đi xem xiếc, khi qua cầu có 5 con bị rơi xuống sông, hỏi còn lại mấy con???
2/ Báo cáo đại uý một gà, một vịt hỏi có bao nhiêu chân???

H

henry07

1.Còn 19 con
2.Có 12 chân.
Mình có một số câu hỏi như thế này:
1. Hai người đàn ông chơi 5 ván cờ. Và cả 2 đều thắng 3 ván. Tại sao lại như thế?
2. Bạn hãy xếp 24 người thành 6 hàng và mỗi hàng 5 người?( độ dài mỗi hàng bằng nhau nha)
3. Bạn có thể đặt bao nhiêu quyển sách lên một cái giá sách trống trơn?

H

henry07

Ôi,mọi người ơi,theempire đố câu này khó quá:
Trong 12 viên bi,có 1 viên bi giả(không biết nặng hơn hay nhẹ hơn bi thật),chỉ 3 lần cân,hãy tìm viên bi giả đó????
Dễ mà chia 12 viên thành 3 nhóm một nhóm 4 viên, mang 2 nhóm lên cân nếu bằng nhau thì lấy phần còn lại (4 viên) chia 2 ra rồi cân tiếp> lấy phần nhẹ (2 viên) chia 2 phần rồi cân tiếp thế là xong thôi.

A

allsuccess

hi ! lần đầu vào lớp xin các bạn
chỉ giáo

Last edited by a moderator:
Top Bottom