[toán 12]Đố vui Toán trúng thưởng lớn.

L

longnu1988

Lam quen mọi người!

cho mình ra nhập lớp với nhé !
Mình thử ra một bài toán mẹo nhỏ để ra mắt mọi người lun nha.

Có 3 ông đi câu cá, đến tối họ câu được một số cá <30 con. Đến đêm ông thứ nhất dậy chia số cá ra làm 3 phần băng nhau thấy thừa ra một con ông liền đáp xuống biển. Sau thấy số cá chia ra được it quá, ông liền giấu số cá đã chia ra cho mình đi, và nhóm 2 phần kia lại, vào ngủ tiếp đợi đến sáng ra chia phần cùng mọi người. Một tiếng sau ông thứ 2 dậy và cũng làm như ông thứ chia số cá làm ba phần, thừa một con đáp xuống biển và dấu phần của mình đi. Đến sáng, mọi người cùng ra chia phần, họ chia làm 3 phần va cũng thấy thừa 1 con va đáp xuống biển. Hỏi tổng số cá mà họ câu ban đầu là bao nhiu?

Các bạn cho mình đáp án nhé, và quan trọng hơn là ở lí luận các bạn ạ!

C

c2h2

mình cũng xin góp môt câu hỏi thế này:Ở ngoài sân nhà mình có chiếc cầu bập bênh, một hôm không biết làm gì cái mình đặt ở mỗi đầu chiếc cầu là một cục nước đá, bên kia là quả dưa hấu, cả hai có khối lượng bằng nhau. Nhưng sau đó không biết hiện tượng gì sẽ xảy ra nhỉ, cầu sẽ nghiêng về phía nào.
Câu này đố chơi thôi chứ không hóc búa đâu. Mấy u cứ từ từ giải đáp

V

vyhien

đặt x là số cá mỗi ông nhận đc khi chia đều
y là số cá ông thứ hai lấy riêng
z là số cá ông thứ nhầt lấy riêng
suy ra số cá ba ông bắt đc là 3z+1
biểu diễn z theo x roi` thay lần lượt các giá trị nguyên dương của x vào<-- theo lí thuyết thì nó sẽ ra kết quả<-- ai làm thử hộ em na'

C

c2h2

À mình còn một câu đố khác. Nhà mình có đứa em tên bo nó mới học mẫu giáo ở nhà nói thường làm phép cộng lắm. Mình nhớ có một phép tính của nó hơi bị đúng như thế này, hình như là 8+5=1( nói hình như chứ nó chính xác đó ).Các bạn giải hộ xem nó có ứng với qui luật toán học nào mới ko.Thanks nhiều

V

vyhien

có phải là chiếc bập bênh sẽ lại cân bằng hok?
tại vì khi cục nước đá tan, bập bênh sẽ nghiêng về phía quả dưa hấu, mà quả dưa hấu tròn nên sẽ lăn ra ngoài<-- bập bênh cân bằng!!!

V

vyhien

mà 8+5=1 mới đau chứ? <-- bài này chỉ dùng mẹo hok thôi à? Nếu dùng kiến thức toán nữa thì học lớp 10 có giải đc hok?

C

c2h2

chúc mừng bạn vyhien đã có câu trả lời chính xác , ở cau 2 bạn nên nhớ là em mình chỉ mới học mẫu giáo thui, chúc bạn vượt qua luôn

F

fight

so hang dau la so 4 so hang hai la so 1 theo minh the quy luat 4so tren la....3..................8 8^3...............3^3...............tuc la 3c lap phuong bang 27 ,8 lap phuong bang 112.Theoquy luat do thi 1 se dc lap phuong len bang 1 .64 se la ket qua cua 4lap phuong

C

clamp90

cho em tham gia với
có 3 con cá, 1 người muốn rán 3 con trong vòng 3 phút mà mỗi phút chỉ rán được 1 mặt. Cái chảo chỉ có thể đặt được 2 con cá mà thôi.Hỏi làm thế nào để rán 3 con trong vòng 3'

Top Bottom