[Tiếng Anh]- Câu bị động

T

traitimvodoi

theo mình thì để vậy vẫn đc, như bạn ttkquynh đã giải thích rồi đó, có 1 bài kiểm tra có câu tương tự như thế này mình vẫn để by + O như thế nhưng không bị trừ điểm, nên mình nghĩ vãn có thể để đc
Bạn ơi by +O thì sao không để được nhưng cả các cuốn sách tham khảo của mình đều nó không cho dùng "by them ", " by pople" ngay cả cô giáo mình cũng bảo thế còn bạn nói bạn vẫn để by+O thì làm sao mà không được chứ mình đã bảo chỉ không được dùng với hai th mình nói trên

C

conech123

Bạn ơi by +O thì sao không để được nhưng cả các cuốn sách tham khảo của mình đều nó không cho dùng "by them ", " by pople" ngay cả cô giáo mình cũng bảo thế còn bạn nói bạn vẫn để by+O thì làm sao mà không được chứ mình đã bảo chỉ không được dùng với hai th mình nói trên
bạn ơi, by + O tức là by many people trong câu đang thảo luận mà, bình thường nếu by people thì có thể bỏ nhưng tronh TH này mình cũng nghĩ nên để nhằm nhấn mạnh rằng : Nara được thăm bởi nhiều người, nhưng tự nhiên bây giờ mình cũng không chắc bởi mục đích của câu bị động là nhấn mạnh vế sau, không nhấn mạnh chủ thể thực hiện ???:confused:

M

mencun91

Thật là k được dùng à
Theo tớ thì dùng cũng chả sao =)), tớ chưa thấy ai lớp tớ bị trừ điểm vì viết thêm cả by them, ... vào cuối câu cả (còn tớ thì đương nhiên k viết thêm, tốn mực :-j )
Chỉ là tiếng Anh họ thích càng ngắn càng tốt và các chủ thể như they, people thì nó hơi mơ hồ nên khi chuyển sang bị động người ta k cần thêm by thui :|

S

scorpion6542

Thật là k được dùng à
Theo tớ thì dùng cũng chả sao =)), tớ chưa thấy ai lớp tớ bị trừ điểm vì viết thêm cả by them, ... vào cuối câu cả (còn tớ thì đương nhiên k viết thêm, tốn mực :-j )
Chỉ là tiếng Anh họ thích càng ngắn càng tốt và các chủ thể như they, people thì nó hơi mơ hồ nên khi chuyển sang bị động người ta k cần thêm by thui :|
Chưa thấy tài liệu nào có by them, by people :D, học trình intermediate , pre-intermediate thấy các cô,thầy cũng nhắc là không dùng by + O là them, people, someone ..... :D
Học chuyên thì cũng bị nhắc mấy lần cái vụ này :D:p:p

B

bull1995

Thật là k được dùng à
Thầy cô mình nói, trong câu bị động mà dùng "by them" hay "by people",.... là bị trừ nguyên điểm câu đó luôn! Mình cũng đã từng bị nên biết, trong "By+ O" tân ngữ mà không rõ ràng, cụ thể là người nào thì không nên dùng. Nếu bạn không chắc là có nên dùng hay không thì nên bỏ "by+ O" trong dấu ngoặc đơn (by+O). Vẫn đc chấp nhận. Hì:p. Không thể nào bị trừ điểm đc...:)>-^^

T

ttkquynh

Bình thường
Đó là do mình học phổ thông thầy cô giáo còn nương tay
Chúng ta nên cẩn thận,trong các cuộc thi lớn như rứa gọi là MẤT ĐIỂM TẦM VẤT đó :(:(:(
Trong trường hợp này
Mình nghĩ là để nhấn mạnh như đã nõi trong bài làm ;););)

J

jun11791

Trời ơi có mỗi cái "by people" thôi mà chuyện bé xé ra to.

Cái đó có hay cũng chả làm sao cả, đúng như bạn nào nói, đó là để nhấn mạnh thì dùng, còn khi ko, nểu cho vào thì nghe ko hay, câu nói lủng củng ý thôi.

Còn trg các đề thi bây giờ toàn làm trắc nghiệm chả ai hỏi như thế cả.

Nếu trg văn viết thì tốt nhất là ko viết vào.

Có thế thôi. Giời ạ! :p :)

S

scorpion6542

Trời ơi có mỗi cái "by people" thôi mà chuyện bé xé ra to.

Cái đó có hay cũng chả làm sao cả, đúng như bạn nào nói, đó là để nhấn mạnh thì dùng, còn khi ko, nểu cho vào thì nghe ko hay, câu nói lủng củng ý thôi.

Còn trg các đề thi bây giờ toàn làm trắc nghiệm chả ai hỏi như thế cả.

Nếu trg văn viết thì tốt nhất là ko viết vào.

Có thế thôi. Giời ạ! :p :)
Ước jì thi chuyên được như thế =.=@-)@-) , chỉ cần thêm kiểu đó là làm hay mấy cũng gạch bỏ (0,1 ngon ơ =.=)

T

ttkquynh

:Mloa_loa:Ọc,Ọc chuẩn bị có chiến tranh rùi!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:khi (184)::khi (184):
Theo em,sau một hồi tranh luận,ai ko tin thì cứ giữ nguyên ý kiến của mình
CHẤM DỨT VẤN ĐỀ TẠI ĐÂY
GIẢI LAO THUI MỌI NGƯỜI
:khi (85)::khi (31)::khi (83)::M046:~O)~O)

Last edited by a moderator:
O

o0honeybaby0o

Vấn đề ở đây là "by people" có cần thiết hay không kìa, chiến tranh gì thì cũng là tìm ra cái đúng cả thôi. Theo ý kiến của mình thì câu bị động là để nhấn mạnh chủ từ nhận hành động nên chủ từ thực hiện hành động vốn đã không cần thiết, ở đây từ "people" còn có nghĩa không cụ thể, thì theo lẽ đúng thì nó KHÔNG NÊN CÓ! Vậy thôi! :D

C

conech123

nếu là people không thui thì mình " vứt ngay vào xọt rác" nhưng đây là many people nên có thể phân vân, nói chung là có cũng được, không cũng được. có thì người ta đánh giá trình độ mình khiêm tốn, còn không thì cũng chẳng sao.Nhưng trong câu trên nếu muốn nhấn mạnh thêm ý cô ta được thăm bởi nhiều người thì để vậy cũng hok sao.
1 vấn đề nho nhỏ đã được chúng ta mổ sẻ, kĩ lưỡng....... và nó vẫn chỉ thế chẳng thay đổi gì hơn :))

O

o0honeybaby0o

sao lại chẳng thay đồi, mình nghĩ nó đã thay đồi rất nhiều đấy chứ gì nữa. Nói theo ý bn thì cũng có phần đúng vì mình không xem đến bài viết của bn mà chỉ xem các bài viết ở trên thôi. Nhưng một theo mình thì ở câu bị động thì mình bỏ gần hết các chủ từ nhận hành động, chỉ chưa lại những chủ từ là tên riêng thôi, mà vẫn không lần nào bị trừ điểm cũng như cảnh cáo ^^!

C

conech123

sao lại chẳng thay đồi, mình nghĩ nó đã thay đồi rất nhiều đấy chứ gì nữa. Nói theo ý bn thì cũng có phần đúng vì mình không xem đến bài viết của bn mà chỉ xem các bài viết ở trên thôi. Nhưng một theo mình thì ở câu bị động thì mình bỏ gần hết các chủ từ nhận hành động, chỉ chưa lại những chủ từ là tên riêng thôi, mà vẫn không lần nào bị trừ điểm cũng như cảnh cáo ^^!
ý mình vẫn chỉ thế, tức là mọi người vẫn tiếp tục bàn luận và chưa đi đến 1 kết luận cuối cùng,vì vẫn giữ ý kiến cá nhân của mình, cũng chưa biết ai đúng , ai sai.
Hy vọng vấn đề này sẽ dừng lại đến đây, nhường chỗ thảo luận cho các vấn đề khác. Mọi người đều đúng :khi (108):

T

traitimvodoi

mình nghĩ sau một thời gian thảo luận thì chúng ta mỗi người đều rút ra kinh nghiệm học cho mình nên cuộc thảo luận này đã đến lúc kết thúc rồi nhường chỗ cho cuộc thảo luận khác thôi
ai có vấn đề gì thì pót lên cho mọi người thảo luận thế chỗ của ngài"by people"

Last edited by a moderator:
C

conech123

thảo luận nào!!!

uhm`, mình bắt đầu trước nhé!:)
Vấn đề 1: Các bạn có thể chia sẻ cách học từ vựng một cách hiệu quả, mà không theo SGK được hok nào? Đã đến lúc chúng ta phải đổi mới phương pháp học tập để đạt H=99% chứ nhỉ ?;)
Vấn đề 2: thể bị động với 1 số động từ
*** Begin và continue :
CĐ : S + continue/begin + to do + something
---> BĐ : Something + continue/begin + to be + done ...
Eg : American people beginto love football.
--> Football begins to be loved by American people.
Bạn nào còn cất giữ 1 số kiến thức quý báu thì mau mau chia sẻ với bạn bè nào;):khi (110): Trên đây là 2 vấn đề mình muốn mọi người cùng nhau thảo luận có được hem nào?

N

nttvan

chị ơi! viết thế hơi khó học chị ạ. Trong sách tiếng anh 11 có một số dạng bị động khó chị cập nhật thêm dc ko ah?

C

conech123

chị ơi! viết thế hơi khó học chị ạ. Trong sách tiếng anh 11 có một số dạng bị động khó chị cập nhật thêm dc ko ah?
Sao lại khó học nhỉ ? để các bạn khác cùng đóng góp ý kiến nhé!
(mách nhỏ bạn điều này nè, mình mới học lớp 10 thui:D)
Hy vọng tham gia vào topic này sẽ có nhiều anh chị khối 11, chắc chắn sẽ giải quyết ngay cho bạn vấn đề này thôi (hok biết ấy bao nhiêu tuổi, gọi bạn cho dễ vậy:D)

S

smack_hn

Trùi ui, lớp 8 học quên rùi hả tụi bây! ( tui đang học lớp 8-9 nên nhớ ;)))
các đại từ nhân xưng : i, we , you they, he, she , it,.... và các từ như: people, noone, someone,... đề có thể lược bỏ "by..."
Eg, I wasn't given any toy ( by he) thì by he có thể bỏ

được chưa? ko lăn tăn jì nữa nhá ;))

Top Bottom