TẠP VĂN!

K

kimthuyhp

Ấy ui, giờ này ấy đang làm j` nhỉ , ấy có biết tớ mới từ bệnh viện ra và muốn nghe ai đó hỏi thăm thế nào ko ? Tớ chả cần những bất ngờ của ấy nữa đâu, cần cái khác cơ .............. , cần đá ấy 1 cái mà hình như hơi khó :D . Có lẽ tớ chờ ấy đã quá lâu rùi, thui hok chờ nữa .... :(

Last edited by a moderator:
H

hailan747

thuý nổi nóng rồi ta
cho thưởng thức thơ của nhà thơ xuân diệu
ĐƠN SƠ
em nói trong thư mấy bữa này
sao mà bươm bướm cứ đua bay
em buồn em nhớ,chao!em nhớ!
em gọi thầm anh suốt cả ngày

ngoài ấy vui không anh của em
trong này đã có nắng vàng êm
mỗi lần nắng rọi em ra cửa
em nghĩ gì đâu đứng lặng im

mùa xuân khó chịu quá đi thôi
cảnh đẹp làm em thấy lẻ loi
chim hót xui em nghe quạnh quẽ
hay là anh đã bỏ em rồi

ồ! mới nghiêng mình xem nước trong
vui mừng em thấy má em hồng
em tôi ăn nói vô duyên quá
em đốt lòng anh em biết không?

đây là bài thơ nhà thơ XUÂN DIỆU gửi tặng NGUYỄN GIA TRI

K

kimthuyhp

Hôm nay mình đã khóc rất nhiều, mình phát hiện ra cái thứ mà mình luôn kì vọng giờ đây xa xôi quá, ko biết nên đối xử với giấc mơ ấy thế nào nữa . Mọi thứ đều mang 1 màu sắc buồn chán , mình cũng ngán ngẩm online luôn, cũng chẳng còn thích nghe nhạc như trước ... ôi mình làm sao thế nhỷ :( ??!!

H

happinessforyou

Thúy tặng lan một bài thơ rồi ha ( mặc dù nó rất dở ;)) )
Giờ đến lan tặng thúy nhé :)

Hôm nay tỉnh dậy , bâng quơ thấy buồn ...
Có phải vì mất mát cái gì không ?
Đợi chờ dù có kiên nhẫn , cũng đến lúc mệt mỏi rồi , nhỉ ?
Thôi , thì dừng lại đi thôi ...
Không thể dừng mãi cuộc đời mình tại một điểm đợi chờ ...
Phải bắt đầu sống tiếp chứ ...
Bước tiếp thôi ...
Bảo lòng mình đừng ngoái đầu lại , vậy mà vẫn mong có kì tích , vẫn nhìn lại nỗi đau , vẫn chờ có người kéo tay mình lại lần nữa ...
Nhưng cho thêm hy vọng , thì chính mình lại một lần nữa thất vọng thôi ...
..........Hụt hẫng ..........
....Mệt mỏi..........
..............Đau .................
Bâng quơ thấy buồn , bâng quơ khóc ......
Bâng quơ chán chường , thấy trống rỗng trong tim ...
Nhưng không sao đâu , là một cô gái mạnh mẽ , chắc chắn bản thân sẽ vượt qua được ...
Đừng vội vàng gục ngã ...
Đợi tiếp đi , nếu thấy vẫn còn lưu luyến ,
hoặc dứt khoát quên , nếu không còn chịu nổi ...
Gạt nước mắt và cười lên nhé ...
Vì ngày mai , bình minh vẫn đến .......

Tặng Thúy nhé , không biết nói hộ cảm xúc của Thúy có đúng không . Hy vọng là đúng , vì nhưu thế Thúy sẽ thấy nhẹ nhàng hơn , phải không ?
2 câu cuối là điều tớ muốn thúy như thế . Thúy làm được mà !
Bất kì khi nào cần thì gọi tớ . tớ thân với thúy nhất trên 4rum mà :-> Phải không chiến hữu :)>-

K

kimthuyhp

Thúy tặng lan một bài thơ rồi ha ( mặc dù nó rất dở ;)) )
Giờ đến lan tặng thúy nhé :)

Hôm nay tỉnh dậy , bâng quơ thấy buồn ...
Có phải vì mất mát cái gì không ?
Đợi chờ dù có kiên nhẫn , cũng đến lúc mệt mỏi rồi , nhỉ ?
Thôi , thì dừng lại đi thôi ...
Không thể dừng mãi cuộc đời mình tại một điểm đợi chờ ...
Phải bắt đầu sống tiếp chứ ...
Bước tiếp thôi ...
Bảo lòng mình đừng ngoái đầu lại , vậy mà vẫn mong có kì tích , vẫn nhìn lại nỗi đau , vẫn chờ có người kéo tay mình lại lần nữa ...
Nhưng cho thêm hy vọng , thì chính mình lại một lần nữa thất vọng thôi ...
..........Hụt hẫng ..........
....Mệt mỏi..........
..............Đau .................
Bâng quơ thấy buồn , bâng quơ khóc ......
Bâng quơ chán chường , thấy trống rỗng trong tim ...
Nhưng không sao đâu , là một cô gái mạnh mẽ , chắc chắn bản thân sẽ vượt qua được ...
Đừng vội vàng gục ngã ...
Đợi tiếp đi , nếu thấy vẫn còn lưu luyến ,
hoặc dứt khoát quên , nếu không còn chịu nổi ...
Gạt nước mắt và cười lên nhé ...
Vì ngày mai , bình minh vẫn đến .......

Tặng Thúy nhé , không biết nói hộ cảm xúc của Thúy có đúng không . Hy vọng là đúng , vì nhưu thế Thúy sẽ thấy nhẹ nhàng hơn , phải không ?
2 câu cuối là điều tớ muốn thúy như thế . Thúy làm được mà !
Bất kì khi nào cần thì gọi tớ . tớ thân với thúy nhất trên 4rum mà :-> Phải không chiến hữu :)>-

Cám ơn Chi Lan rất nhiều ... :)

Tớ thấy khó hiểu bản thân mình quá, lúc thì sống rất chí khí và bất cần chả khác nào 1 đứa con trai, lúca thì có 1 vết thương nhỏ cũng vượt qua ko nổi ....

Ấy nói đúng, tớ dường như vẫn luôn trông chờ và ngóng đợi, và cái cảm giác ấy thật khó chịu biết bao .... Đây cũng là lần đầu tiên trong đời tớ biết đợi, biết chờ 1 người con trai, hay biết khóc vì người ấy ....nên có lẽ bước qua càng khó ... Tớ bị mất phương hướng và stress nặng quá rồi thì phải, tớ ko biết làm thế nào nữa Chi Lan à, tất cả đều vô định . Ở lớp tớ vẫn cười, nhưng đâu có vui . Tớ vẫn chơi đùa với bè bạn như mọi ngày nhưng thật ra đầu tớ đang nghĩ đến 1 cái j`khác cơ, 1 thứ j` ở xa lắm ....

Hình như tớ kiệt sức mất rồi Chi Lan à, đầu tớ lúc nào cũng vẩn vơ 1 cái j` đó, chưa bao h tớ ngủ nhiều như bây h. Trước kia thì onl muộn lắm, ko online ko chịu đc nhớ ghê, bây giờ chưa tối đã lèo lên giường . Hình như tớ đã chọn cách ngủ để quên thì phải, như thế có giống tớ ko nhỉ ?:confused:

Người hay cười là người đau khổ nhất
Lấy nụ cười che lấp đau thương

H

happinessforyou

cái gì rồi cũng qua .. tớ dám khẳng định đấy ! Tớ thực sự đã trải qua một số chuyện , và cảm thấy câu " thời gian sẽ chứng minh tất cả " rất hay .
Đừng ép mình phải quên hay phải đợi . Cứ để mọi thứ tự nhiên đi . QUên thì sẽ quên , còn nếu không thì hãy tập sống chung với cảm giác chờ đợi . Hoặc bỏ sĩ diện qua một bên , đến trước mặt và đá cho linh một cái , nói rõ ràng tất cả , để mình không bị cảm giác lưỡng lự , dằng xé , dày vò nữa 8-} Chẳng sao hết , đừng nghĩ phức tạp thế . Tự mình buộc mình vào nỗi buồn thì mình sẽ cảm thấy như thế , còn nếu không , mở lòng ra đi , sao phải nghĩ nhiều đến thế . Người ta không tìm mình thì mình đi tìm người ta , nếu thúy thực sự thích . Con gái , không phải cứ sĩ diện thì phải đợi con trai đi tìm . Chạy đến bên linh đi , nếu thực sự thúy không chịu nổi nữa rồi . Dũng cảm là phải dám đối mặt với tình cảm của mình và bảo vệ tình cảm của mình . Chứu đừng để sự sĩ diện làm mình đánh mất những điều quan trọng khác . Nếu Thúy sĩ diện và không buồn vì linh thì oki . Chứ đây , không đến tìm người ta , nhưng vẫn buồn , ôi trời . Thế thì còn nhục hơn í =)) Chạy đi tìm đi cô nương ;))
p/s mà nhá , ai bảo người cười nhiều là người đau khổ :-" thúy nhìn tớ có giống con đang đau khổ , tự dày vò bản thân không ;))

V

vosanhathanh

Vào đây với những mảnh vụn lòng mong muốn được cùng ai chia sẻ ....chợt thấy như khi xưa lúc spam bài trong nhatkionline của duongthuha90 :D
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
Thương thế , ra đường và nhìn ngắm những con người đang tấp nập đuổi nhau để quên đi sự xanh xao yếu mệt của ngày tháng tận . Năm hết , nhưng còn nhiều quá thời gian để ta được phép bắt đầu . ...Bắt đầu cảm ơn cho 365 buổi bình minh đã có nắng , có mưa , có mặt trời gọi ta thức dậy . Cảm ơn cho 365 đêm vắng có mây , có gió , có trăng dù khuyết dù mờ ru ta say ngủ . Cảm ơn cho muôn vàn lần ta nhận thấy mình vẫn còn tâm thế để vọng sinh .Cảmơn nhé , tình đời !!!!!
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
Tay ôm vào lòng rất nhiều hoa cúc đẹp , cánh vàng tươi thăm thẳm nắng lòng trời . Còn chân bước rộng trên từng mặt phố , mỗi một lần thêm nở đoá thanh thơi . Tim vui nhắc nhở cho lồng ngực rỗng , rằng hãy nhận thêm và để mình được đón nhận thêm ...Ôi , ngày về!" Ngày về cuối , anh ơi ,ngày về cuối...xin cho em ở lại cuối ngày về..."
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
Chúc cho những người trẻ không già ,và người già thì thôi già nữa :p
Chúc các chị có anh và chúc các anh có ( nhiều ) chị
Chúc tình yêu thì đem cho hết tất cả các tình yêu
Chúc nỗi hận lòng trung chuyển qua tim để trôi đi không còn dấu tích
Chúc vạn lòng thân ái giữa vạn người .

H

happinessforyou

Hết buồn rồi nhé :) Xin lỗi vì suy nghĩ ích kỉ , nghĩ xấu cho cậu . Hề hề :p

H

happinessforyou

Kì lạ thật đấy , trời đang lạnh , mà hôm nay lại nóng như mùa hè =))
Mà mình thì là con bé thay đổi theo thời tiết nữa ... hôm nay cũng thế , trở giời !
Nóng mà , chạy nhảy , thích ...
Cứ có nắng là thấy mình nhí nhảnh lạ :-j

.....

Em bé khóc , sao đấy ?
Chị dỗ nè , nín đi bé con ...
Không khóc nữa nha ;;)
Và em bé nín ...
Khuôn mặt tèm lem nước mắt bỗng nhoẻn miệng cười :)
Bé cười lém lỉnh , mấy cái răng mới mịc trông yêu không chịu được ...
thế là , làm chị sung sướng rồi nhé ...
Chị thích nhất là dỗ được trẻ con khóc !
Thế là em bé theo chị , chị càng sướng hơn í :D

.....

Một lúc , chị tung tăng vào trường , học thể dục buổi chiều rất vui ...
Em bé đang đứng đấy , nhìn chị , vẫy vẫy tay ...
Tiếng gọi líu lo , chưa sõi thành từ , chỉ ớ ớ , nghe ngọng ngọng , dễ sương lắm :-*
Chị cúi xuống , nhẹ nhàng cười với em , em quay lưng chạy ...
Ngã mất rồi ...
Chị swoj quá ,, chạy lại đỡ .
Nhưng em bé chẳng khóc , lại toe toét cười chị =))
Đúng là cái đồ con nít ...
Chân ngắn cũn cỡn mà cuũn chạy chạy , rồi lại ngã mất ...
Đi chưa vững mà cũng chạy =))
Nhìn bé buồn cười lắm , biết không ...
Chị yêu cái nụ cười răng sún của em bé ghê í ...

Cảm ơn em bé , ngày hôm nay , khiến cho chị , một đứa sắp thành người lớn ... thấy nắng cũng thật trẻ thơ :) !

K

kimthuyhp

cái gì rồi cũng qua .. tớ dám khẳng định đấy ! Tớ thực sự đã trải qua một số chuyện , và cảm thấy câu " thời gian sẽ chứng minh tất cả " rất hay .
Đừng ép mình phải quên hay phải đợi . Cứ để mọi thứ tự nhiên đi . QUên thì sẽ quên , còn nếu không thì hãy tập sống chung với cảm giác chờ đợi . Hoặc bỏ sĩ diện qua một bên , đến trước mặt và đá cho linh một cái , nói rõ ràng tất cả , để mình không bị cảm giác lưỡng lự , dằng xé , dày vò nữa 8-} Chẳng sao hết , đừng nghĩ phức tạp thế . Tự mình buộc mình vào nỗi buồn thì mình sẽ cảm thấy như thế , còn nếu không , mở lòng ra đi , sao phải nghĩ nhiều đến thế . Người ta không tìm mình thì mình đi tìm người ta , nếu thúy thực sự thích . Con gái , không phải cứ sĩ diện thì phải đợi con trai đi tìm . Chạy đến bên linh đi , nếu thực sự thúy không chịu nổi nữa rồi . Dũng cảm là phải dám đối mặt với tình cảm của mình và bảo vệ tình cảm của mình . Chứu đừng để sự sĩ diện làm mình đánh mất những điều quan trọng khác . Nếu Thúy sĩ diện và không buồn vì linh thì oki . Chứ đây , không đến tìm người ta , nhưng vẫn buồn , ôi trời . Thế thì còn nhục hơn í =)) Chạy đi tìm đi cô nương ;))
p/s mà nhá , ai bảo người cười nhiều là người đau khổ :-" thúy nhìn tớ có giống con đang đau khổ , tự dày vò bản thân không ;))

Nghe hay đấy, nhưng Thuý sinh ra và lớn lên tại Hải Phòng, còn hắn sau 1 thời gian ở đây giờ có lẽ về Hải Dương rùi , cách nhau 1 thành phố, kiếm đâu ra trực thăng bay qua nhòm cái mặt đáng ghét của Linh bây giờ :confused:. Thui, sẽ có 1 ngày, mình có thể tự đi bằng đôi chân của mình, để đến trước mặt Linh và ........;))

<Chỉ có Linh là đc mẹ chiều thui, muốn j` cũng đc, còn mình ra khỏi nhà khó lắm . Thui, đợi :( >

Hằng ngày Thuý vẫn nhe răng cười Okie mà, Chi Lan yên tâm nhé < nhan sắc của Thuý cũng ko bị xuống cấp đâu :D >

A

amaranth

Hai đứa (ý bảo Kim Thúy với Chi Lan) ở trong này chơi với nhau vui vẻ hòa thuận đấy nhé, lâu lâu anh vào kiểm tra đó.
Anh quen viết lục bát rồi, thi thoảng thì thơ 5 chữ và song thất lục bát, còn thơ đường luật với thơ tự do anh rất kém và chưa làm nổi.
Tuy nhiên anh thấy rất nhiều người bây giờ khoái viết thơ tự do... mà tự do thì có, thơ thì chưa.
Kể cả những "thi sĩ" nổi tiếng viết thơ tự do, anh cũng thấy tự do là chủ yếu, thơ rất nhạt nhoà, âu cũng là một điều buồn.

Nói dông dài như vậy để thấy là anh không hài lòng với lối viết thơ tự do của người đương thời, nhưng bản thân anh lại không đủ trình độ để viết thơ tư do, càng không đủ trình độ và tư cách để đưa ra tiêu chuẩn cho thơ tự do...

NHƯNG ANH RẤT QUÝ KIM THÚY VÀ RẤT THƯƠNG CHI LAN, cho nên thật lòng mình mà nói, anh không muốn các em đi vào vết xe đổ của người đời. Dựa vào kinh nghiệm của anh, anh khuyên hai đứa một câu này: PHẢI LÀM GIỎI THƠ CÓ QUY LUẬT RỒI MỚI VIẾT ĐƯỢC THƠ TỰ DO.

Anh không đủ khả năng để nói đời thơ tự do phải như thế nào, nhưng anh viết thử đây 2 đoạn minh họa, các em thử so sánh lại với loại thơ mà các em viết trên kia hoặc vẫn thường hay đọc của các bạn trẻ (trẻ đây tức là dưới 35 tuổi) bây giờ.

bẻ một cành bông...
ngước lên trông bốn phía rạt rào...
thảy đều là hoa...
mà sao hương cũ tìm không ra
người xưa đâu đó
có còn quanh ta?

--------------
chợt mưa...
trời đêm mây giăng nghịt, sao thưa
trăng lập lòe một xó
những cụm mây dúm dó

Chỉ là vài đoạn ngắn anh phóng tác ra để minh họa thôi, chưa diễn đạt trọn vẹn một chủ đề, nhưng đại khái là vậy, nếu có cơ duyên, ắt sẽ hiểu, anh không thể giải thích gì thêm :)

P

phaodaibatkhaxampham

hahahaha trên đời có bao nhiêu người biết đọc biết viết thì co bấy nhiêu người làm thơ
nhưng cứ 5000 người làm thơ mới có một nhà thơ đích thực
là nhà thơ em thiết nghĩ là ở năng khiếu và sự rèn luyện của họ còn hình thức của một bài thơ thì chưa hẳn là một vấn đề lớn
để trả lời cho câu hỏi anh không biết thơ tự do thì ntn xin trích một định nghĩa lấy từ trong sgk 12
Thơ tự do có hình thức phân biệt với thơ phâN cách luật ,khồng bị ràng buộc bởi những quy tắc cố định về số câu số chữ, niêm luật, số vần, đối .Thơ tự do là thơ có phân dòng dài ngắn khác nhau tuỳ theo nhu cầu của TIẾT TẤU ,NHIPJ ĐIỆU .Nó có thể là hợp thể, phối xen các đoạn thơ làm bằng thể khác nhau cũng có thể hoàn toàn tự do
Sự xuất hiện của thơ tự do đánh dấu sự phát triển của ý thức thơ ,nhà thơ không muốn gò mình vào khuôn khổ hình thức luật lệ nào .
còn cái mà gọi là thơ của các bạn trẻ bây giờ như lời của anh có thể nói "nó không phải là thơ"

H

happinessforyou

=))=))=))
Làm ơn ...
Ai chẳng có chính kiến riêng của mình ?
Ai chẳng là người giỏi ?
Đây là tạp văn mà ? đâu phải chỗ để tranh luận về thơ tụ do với thơ có luật 8-}
Anh duy thích thơ có âm vần , chị phaodai bênh thơ tự do . Đề nghị 2 người add nick nhau vào rồi tranh luận nhớ :)|
Hôm nay đã rất là bực mình rồi . Nghĩ là vào tạp văn giải khuây 8-} Tự dưng bực mình hơn là như nào đấy 8-}

H

happinessforyou

Bực mình >"< Mình ghét cái tính sĩ diện của bọn con trai >"<
Ghét cay ghét đắng luôn í !
Con trai lúc nào cũng là người ĐƯỢC SĨ DIỆN à ?
Rất là hãm nhé !
Mệt mỏi .
Mặc dù cái sự sĩ diện của con trai . Chả liên quan đến mình . Nẫu !
Ai là người mặc định , con gái nên giữ thể diện cho con trai trước mặt mọi người .
Con trai đẻ ra đã có quyền đó à ?
Thế đấy :)) Thế mà mình đã 15 năm nghe lời dạy của người nhớn .
Giữ thể diện cho chúng nó =))
Tự dưng nghĩ lại . Chả hiểu vì sao phải thế /:)
Không giữ cũng chả vi phạm đạo đức , cũng chẳng phải xấu xa , chẳng phải đi tù =))
Chả hiểu giữ làm gì =))
Con trai sĩ diện với ai , khi mà mình đi guốc trong bụng chúng nó rồi .
Thể hiện với mình làm gì :-j
Nẫu quá .
Mình ghét bọn con trai , cứ phải thể hiện naỳ nọ . Giả tạo không chịu được @-)
thôi nhá . Từ bây giờ thì nghỉ khỏe nha mấy chú . Chị mệt rồi . Không thích nghe lời mẹ nữa đâu :-j
Cùng lắm là ế chồng chứ gì . Sao phải nghĩ :->

K

kimthuyhp

Em thì bỗng nhớ ra rằng mình chả làm đc cái thể loại thơ j` ngoài tự do . Thơ em ko biết nhiều, mới chỉ làm có vài bài . Năm lớp 8 làm 1 bài nói về thuốc lá < giờ ko biết vất chỗ nào>, lớp 9 khi thi vào cấp 3 đề văn ra là" Người con trai Lão Hạc trước mộ a loại khác thì phải, ít ra thì cũng làm rất dở . Ko hiểu vì sao lại thế nữa, có thể do hiểu biết về thi ca của em quá kém cỏi, hoac em chưa làm nhiều nên ko có kinh nghiệm trong việc gieo vần, sử dụng ngôn ngữ thì phải, nên thật sự là muốn làm thơ kiểu khác lắm mà bất lực anh à huhuhu :((

À, anh có thể nói đôi điều về cái bài thơ "Hầu trời" của Tản Đà ko ? Em thấy nó hơi bị thiếu quan tâm đến âm điệu thì phải, em đọc mãi mà chả thấy hay gì cả, đọc lên ngang hơn cua hic .. Đúng là Tản Đà ngông, thơ ông cá tính nhưng sao mà cái bài này chuối thế ko biết ? Em thấy nó cứ lan man, kể lể, và chán chán làm sao ý < hs cả khối 11 trường em đều thấy vậy>, chứng tỏ bài này chả đi vào lòng người gì cả . Mọi người gật đầu hay đều là bị gượng ép qua lời cô giảng cả mà thôi . < đã thế lại còn dài, bị bắt mà học mãi ko thuộc> . Thế mà cô bắt làm văn cho mấy cái đề về bài này, ko thấy hay mà cứ phải khen < buồn> . Em thấy thơ của n~ thi sĩ nổi tiếng cũng có n~ hạn chế, vậy mà cứ bắt học sinh phân tích cái hay, cái dở thì ko ai phê bình quyết liệt tí để cho hậu thế có cơ hội trông gương mà sửa đổi cả .

Anh Ama này, sao em ko thể làm đc thơ khác_anh có biết ko nói thử em nghe ? Em nén chữ, vần cho đúng luật ko nổi ? Cứ đc vài ba dòng là vỡ tung hết ra, và em thấy hình như chỉ có thơ tự do mới giúp nổi em làm đc n~ j` em thật sự muốn vây ? Em cũng thấy rất có hứng khi làm thơ tự do, ko hiểu sao thấy thích ơi là thích ý ?/:)
Còn em thấy phục anh vì anh làm thơ trữ tình rất hay, cái mà chắc chả bao h em làm đc < cái tư thế dúm dó mà anh dùng cho mây ở câu thơ kia làm em rất ấn tượng, cả cách dùng"cụm" mây # với "đám "mây bình thường nữa :)>

K

kimthuyhp

Bực mình >"< Mình ghét cái tính sĩ diện của bọn con trai >"<
Ghét cay ghét đắng luôn í !
Con trai lúc nào cũng là người ĐƯỢC SĨ DIỆN à ?
Rất là hãm nhé !
Mệt mỏi .
Mặc dù cái sự sĩ diện của con trai . Chả liên quan đến mình . Nẫu !
Ai là người mặc định , con gái nên giữ thể diện cho con trai trước mặt mọi người .
Con trai đẻ ra đã có quyền đó à ?
Thế đấy :)) Thế mà mình đã 15 năm nghe lời dạy của người nhớn .
Giữ thể diện cho chúng nó =))
Tự dưng nghĩ lại . Chả hiểu vì sao phải thế /:)
Không giữ cũng chả vi phạm đạo đức , cũng chẳng phải xấu xa , chẳng phải đi tù =))
Chả hiểu giữ làm gì =))
Con trai sĩ diện với ai , khi mà mình đi guốc trong bụng chúng nó rồi .
Thể hiện với mình làm gì :-j
Nẫu quá .
Mình ghét bọn con trai , cứ phải thể hiện naỳ nọ . Giả tạo không chịu được @-)
thôi nhá . Từ bây giờ thì nghỉ khỏe nha mấy chú . Chị mệt rồi . Không thích nghe lời mẹ nữa đâu :-j
Cùng lắm là ế chồng chứ gì . Sao phải nghĩ :->

Sĩ diện của con trai khác với lòng tự trọng, nhưng ranh giới giữa 2 cái đó mỏng manh quá . Thuý cũng ko thích n~ người con trai sĩ diện tí nào . Khi người ta muốn sĩ diện thì sẽ phải đè bẹp sĩ diện của kẻ khác xuống . Khi sĩ diện thì sẽ khó mà hành động 1 cách đúng đắn đc, có cái j` đó hơi tiêu cực .
Nhưng dù sao, cũng nên mang 1 chút sĩ diện bên mình, 1 chút nhỏ thui để đủ mạnh mẽ, đủ cứng rắn, đủ biết đấu tranh bảo vệ lòng tự trọng của bản thân, đủ để kích thích lòng tự trọng ....
Và 1 cái nhưng nhỏ nữa, đó là nếu là con trai thì nên nhường nhịn con gái hơn là đi tranh sĩ diện :D

V

vosanhathanh

"....Văn đã giàu thay, lại lắm lối
Trời nghe Trời cũng bật buồn cười!
Chư tiên ao ước tranh nhau dặn:
- "Anh gánh lên đây bán chợ Trời!...""<---em thuý muốn nói tới bài này ?
Dở hay là chuyện do mỗi ngươi cảm nhận mà em :)
Ai nói không có người phê bình các tác giả nổi tiếng ? ;)) Chỉ có chị em mình chưa đọc nhiều để biết đến những lời phê bình ấy thôi
Em ạ , sáng tác văn chương thì phải có bài hay , bài dở ; ví như nấu một nồi cơm tám gạo ngon đôi khi vo kĩ vẫn dính hạt sạn, mảnh trấu . Trừ khi ai cho mình ăn cơm trộn đất thì hãy bất bình , còn lại nên coi tất cả là tương đối (kiểu như bài "khóc stalin"_TH là một cục đá ong mà chị không thể nào nhai nổi )
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
Đam mê nhất ở Tản Đà câu nói :"Người mà không biết chán đời có khác gì lợn ?!" NGông ! Hay ! Chửi được khối thằng :))
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
"Trời sinh ra bác Tản Đà.... "
chị thì thấy người này chả có gì để chê cả :)&gt;-
Dùng từ "chuối " là phải tội đấy

P

phaodaibatkhaxampham

xời mình ăn nói thế nào mà bị phê bình thành bênh thơ này chê thơ kia
không dám đâu ( cười)
theo mình thì thơ nào cũng được ,đó có phải là thơ hay ko phải là thơ cũng được thích thì viết ,kệ sự đời
hj

H

happinessforyou

Bênh thơ là một điều tốt đấy chứ =))
Yêu thì mới bênh . Mà phải thi sĩ thì mới yêu =))
Như thế thì không thể là phê bình được 8-}
Chỉ nhắc là mọi người đừng vào đây để tranh luận về vấn đề đó :-j Nếu đó là phê bình thì cũng được . Nhưng mong mọi người tôn trọng tí . Đừng thể hiện đẳng cấp hay kiến thức hay bất cứ cái gì ở đây . Được không ? :)|

N

nghagiang

Oài, em định viết vài bài ở đây nhưng mọi người buôn dữ quá nên để cả nhà buôn tiếp....

Top Bottom