TẠP VĂN!

1

123konica

Lạnh quá.
Vài tháng đủ để thay đổi một con người.
Tha hoá, dù sao cũng là quá trình dễ xảy ra hơn là tiến hoá, hay tiến bộ. :-"
Tha hoá, dù sao cũng là một quá trình... :))
Nhiều khi, không hiểu mình đang chạy theo cái gì... Mình có thực sự chạy theo cái gì, hay là để mình tự trôi theo cái gì...
Dù sao, thì cũng là một sự đánh mất mình...

Từ khi nào, thấy mình vô tâm, tệ bạc, vô trách nhiệm, ham vui...
Từ khi nào, không còn cảm giác gì về chính mình nữa...

Cuốn... trôi... trôi... trôi...
đi đâu về đâu?

H

happinessforyou

Này ... nhóc !
Đừng để tớ khóc chỉ vì phải chuyển đi chỗ khác ... không ngồi cạnh cậu nữa ...
Đừng làm tớ khóc chứ !

Đồ ngốc kia ... bình thường chúng mình hay cãi nhau lắm mà ...
vẫn biết cậu quý tớ ... tớ biết chứ !
vẫn biết từ khi ngồi cạnh tớ ... cậu đã biết cười , đã vui vẻ , hòa đồng với mọi người ...
vẫn biết cậu luôn nhường nhịn , còn tớ thì đành hanh , trêu trọc , bắt nạt cậu . Đã thế còn to mồm : " sao cậu không nhường tớ " ...
vẫn biết như thế ...
Nhưng đừng làm tớ khóc chứ ...

Tớ bản chất đã ngu ngốc rồi , giờ gặp một người ngốc nghếch hơn mình , nên mới khổ thế này đấy ...

Nhóc con , sao bình thường hay làm tớ dỗi , mà hôm nay lúc tớ chuyển đi mặt lại ỉu xìu như vậy ? ... Đúng là đại ngốc !

Tớ ích kỉ ... đang vẩn vơ lo lắng ... sợ cậu không nghe lời tớ nữa ... sợ cậu không quý tớ nhất nữa ... sợ chẳng có ai để cãi nhau ... sợ tòan những thứ vẩn vơ ...

Nhóc ... tớ chuyển đi rồi , đừng cãi nhau với ai đấy .
Cấm không được chạy đi mua bánh , sữa cho ai .
Đừng dỗ ai khóc nhè ...
Đừng cho ai bắt nạt ...

Nghe chưa nhóc ???

Sao hôm nay ngốc nghếch , làm tớ khóc , hả nhóc con ?

K

kimthuyhp

Này ... nhóc !
Đừng để tớ khóc chỉ vì phải chuyển đi chỗ khác ... không ngồi cạnh cậu nữa ...
Đừng làm tớ khóc chứ !

Đồ ngốc kia ... bình thường chúng mình hay cãi nhau lắm mà ...
vẫn biết cậu quý tớ ... tớ biết chứ !
vẫn biết từ khi ngồi cạnh tớ ... cậu đã biết cười , đã vui vẻ , hòa đồng với mọi người ...
vẫn biết cậu luôn nhường nhịn , còn tớ thì đành hanh , trêu trọc , bắt nạt cậu . Đã thế còn to mồm : " sao cậu không nhường tớ " ...
vẫn biết như thế ...
Nhưng đừng làm tớ khóc chứ ...

Tớ bản chất đã ngu ngốc rồi , giờ gặp một người ngốc nghếch hơn mình , nên mới khổ thế này đấy ...

Nhóc con , sao bình thường hay làm tớ dỗi , mà hôm nay lúc tớ chuyển đi mặt lại ỉu xìu như vậy ? ... Đúng là đại ngốc !

Tớ ích kỉ ... đang vẩn vơ lo lắng ... sợ cậu không nghe lời tớ nữa ... sợ cậu không quý tớ nhất nữa ... sợ chẳng có ai để cãi nhau ... sợ tòan những thứ vẩn vơ ...

Nhóc ... tớ chuyển đi rồi , đừng cãi nhau với ai đấy .
Cấm không được chạy đi mua bánh , sữa cho ai .
Đừng dỗ ai khóc nhè ...
Đừng cho ai bắt nạt ...

Nghe chưa nhóc ???

Sao hôm nay ngốc nghếch , làm tớ khóc , hả nhóc con ?

Chỉ có người ta thương or quý mới có thể làm ta khóc :cool: < buồn 2 phút >

K

kimthuyhp

Lâu rùi hem có dịp gặp bà bạn, hum nay có chút thời gian nên vào "hùn văn" với bà nà ;))
Mà công nhận bút lực của bà mạnh thiệt đó, chả như tui càn lắm mới nhả ra đc vài chữ .
Đặt đôi bàn tay lên (bàn) phím
Biết viết j` đây cho bạn hài lòng < chả biết viết gì cả > hic

À, hay tui viết tặng bà 1 bài thơ nhá, vừa tui ngồi type xong rùi nè< cảm hứng bất chợt>, thì bị sụt điện => mất hết .
Thui để khi học về tui đền cho :)

H

happinessforyou

yêu bà thế nhờ >:D< Lúc nào cũng ủng hộ tôi :* mỗi tội bên thơ của bà tôi chả biết gì mà góp vui cả :( sorry bà nhe :( khi nào về bà nhớ vào post thơ , oki? ;)

C

chini106

Mày ah` tao bik lúc này tao nói cũng chẳng ích gì nhưng tao thật lòng ko muốn thấy thằng bạn tao lại dễ dàng bỏ cuộc, thất vọng như thế. Mày bik ko? có nhiều lúc tao đã từng thấy chán nản cái cuộc sống hỗn loạn này. Nhưng mà... tao nhận ra rằng, nếu cuộc đời của tao yên ả thì đó chẳng phải gọi là cuộc đời, mà là cổ tích.... Mong mày đứng dậy và bước tiếp!

H

happinessforyou

Lâu rùi hem có dịp gặp bà bạn, hum nay có chút thời gian nên vào "hùn văn" với bà nà ;))
Mà công nhận bút lực của bà mạnh thiệt đó, chả như tui càn lắm mới nhả ra đc vài chữ .
Đặt đôi bàn tay lên (bàn) phím
Biết viết j` đây cho bạn hài lòng < chả biết viết gì cả > hic

À, hay tui viết tặng bà 1 bài thơ nhá, vừa tui ngồi type xong rùi nè< cảm hứng bất chợt>, thì bị sụt điện => mất hết .
Thui để khi học về tui đền cho :)

Bút lực gì đâu 8-} có chuyện thì tôi mới viết đấy chứ :((

Haiz cảm giác không được ngồi cạnh nhóc rất buồn . Rất quý nhóc mà . Mỗi tội thấy vui vui vì biết nhóc cũng buồn khi không được ngồi cạnh mình . hehe . Chiều nhóc còn sang nhà đón mình đi học nữa . Vui quá đi
:p

H

hailan747

hi hi
lâu rồi mới gặp lại bạn cũ ha
kim thuy và chi lan ơi ta thử tài văn nào
tớ chỉ yêu thơ thôi

H

hailan747

mưa ! nhớ gì không ? kỷ niệm vỡ nhoè...............................
giọt mưa nhẹ nhàng lất phất...tình yêu?không có! người yêu? cũng không! đối thoại với kí ức là sự rỗng tếch khiến ta bật khóc...mưa! hay nước mắt?...im lặng...khoảng không gian vỡ oà...chiếc lá cuối thu chớm xoay người,run rẩy đón hạt mưa trắng nuột...người khẽ dón chiếc lá đặt vào khoảng trống bên ngục trái-khoảng trống không một nhịp đập của những ngày thường...người vô tâm ...ta vô tâm ...hay tại cái với tay không đến được tấm lòng chân tình...chia tay? ừ, chia tay...những chiếc lá không bao giờ rơi chung một hướng cũng như không bao giờ làm hồi sinh mạch tình cảm yếu ớt. bất chợt, cơn gió ngang qua vội nâng chiếc lá in hình nên baauf trời.....dường như nó mang ánh nhìn ngỡ ngàng của người, trong sự im lặng đến phát chán, người bước bên ta không vội vã, cũng không thờ ơ... người hỏi nhẹ vì sao chia tay đến bây giờ ta vẫn nhớ cái nhẹ tưa hơi thởtan nhanh trong đêm lạnh buốt cuối phố...hương ngọc lan vẫn nồng nàn mà sao thấy lòng mình xa quá..............................................................................................................

P

phaodaibatkhaxampham

phố mùa đông .Buồn hiu hắt .Nguwngr mặt lên nhìn thấy tóc bố đã bạc màu .Lòng chợt giấy lên sợ hoảng sợ đến kinh hoàng .Chỉ trách sao thời gian trôi nghiệt ngã ,chưa kịp làm gì cho gia đình cả ....
Mắng em mắng xong, ân hận vô vàn nhưng vẵn cứ mắng chẳng hiểu vì sao .Lòng tự tôn quá cao để nói lời xin lỗi .Chỉ trách mùa đông quá lạnh lùng
nhớ mẹ ,một nắng hai sương suốt đời tần tảo .Ngyaf mai này con có giúp gì được mẹ không ,hay đôi vai gầy cả cuộc đời lam lũ ,lại gánh thêm gánh nặng của đời con ...................

K

kimthuyhp

Bút lực gì đâu 8-} có chuyện thì tôi mới viết đấy chứ :((

Haiz cảm giác không được ngồi cạnh nhóc rất buồn . Rất quý nhóc mà . Mỗi tội thấy vui vui vì biết nhóc cũng buồn khi không được ngồi cạnh mình . hehe . Chiều nhóc còn sang nhà đón mình đi học nữa . Vui quá đi
:p

Chai`, mình chả ngồi cạnh đứa con trai nào để mà thương nhớ cả ........... hé hé [ vẫn nhớ có Linh thui á]
Tui đang cố nhớ lại bài thơ, bị mất 1 vài câu rùi, tại cảm xúc rơi vãi, lúc đó làm thế nào h nhớ ko ra, chờ tui chỉnh lại đã nhá, đằng nào cũng sẽ tặng bà mà :D

H

happinessforyou

Chai`, mình chả ngồi cạnh đứa con trai nào để mà thương nhớ cả ........... hé hé [ vẫn nhớ có Linh thui á]
Tui đang cố nhớ lại bài thơ, bị mất 1 vài câu rùi, tại cảm xúc rơi vãi, lúc đó làm thế nào h nhớ ko ra, chờ tui chỉnh lại đã nhá, đằng nào cũng sẽ tặng bà mà :D

uk` :-* nhanh nha :p
Hôm qua tôi định cho bà xem bút lực , nhưng nghĩ lại thôi =))
Không hiểu sao , chuyện của tôi đều là boysssssssssss ....
Haiz` , mà có phải mình lẳng lơ gì đâu cho cam :-s
Không hiểu vfi sao lun :((
Nên thôi , lần sau sẽ viết ít thôi , không mọi người bảo con này suốt ngày nói về bọn con trai =))

H

happinessforyou

Đêm đến ... chẳng qua là ngày trốn đi một lát thôi ...
Bóng tối , chẳng qua là lúc ánh sáng ẩn nấp ...
Và ... vì thế ... chẳng có gì để sợ khi trời tối ...
Chẳng có gì để lo lắng khi nằm trên giường mà chưa ngủ được ...

Không ngủ được , thì hát ...
Không ngủ ... vì còn suy nghĩ :)

Tớ đã cười ...
Cô bạn thân của tớ ơi ...
Cậu thật may mắn , khi có một thằng nhóc yêu thương cậu MỘT CÁCH CHÍN CHẮN VÀ SÂU SẮC như thế ...
Không phải vì nhóc là bạn thân của tớ nên tớ bênh nhóc đâu ...
Cậu còn là bạn thân của thân í chứ ...
Tớ chỉ nghĩ đơn giản , nếu cậu mà ... với nhóc thì sẽ là cổ tích , thì cậu sẽ hạnh phúc lắm ...
Vì ... là bạn thân của nhóc ... tớ hiểu hơn ai hết , tình cảm mà nhóc dành cho cậu ... ấm áp và bao dung đến kì lạ ...

Nhóc không đòi hỏi gì ở cậu cả . Cậu lùn này ( mặc dù rất xinh ) , không thông minh này , hay mắng mỏ nhóc này , suy nghĩ lại ngốc nghếch này ...

Nhưng ...

Nhóc đã thay đổi con người mình vì cậu ...
Nhóc đắn đo và suy nghĩ trong từng việc làm ... vì muốn cậu được vui , muốn cậu không phải tổn thương ... không phải vì nhóc mà khóc ...
Mặc dù ... với vị trí là bạn thân của cậu , tớ hiểu cậu , cậu sẽ chẳng bao giờ khóc vì nhóc đâu ... Trừ khi nhóc có chuyện gì !
Hôm nọ , nhóc đi chọn khăn cho cậu , cậu biết không , cũng kiểu đấy thôi , nhưng nhóc đã nhọc công đi tìm " hàng đợt đầu " , để chiếc khăn dài hơn , chiếc khăn dày hơn , và cậu ấm hơn !
Nhóc đã vì cậu nhiều hơn những gì tớ có thể kể ...

Nhưng hôm qua khi nghĩ đến tình cảm ấy , tớ đã mỉm cười ...
Cảm thấy như bản thân mình được truyền hơi ấm vậy ... Thấy hạnh phúc thay cho cô bạn thân ngốc nghếch của tớ :)

Này bạn yêu , vẫn biết tình cảm khó ép buộc , nhưng sao không mở lòng , và nhìn thấy , có một trái tim đang sẵn sàng được yêu thương cậu :)
Nhóc đã thích cậu 3 năm rồi , thích từ lần đầu tiên bị cậu mắng mỏ ... Thế đấy :)) một tình cảm kì lạ :))
Nhưng tớ sẽ tiếc cho cậu nếu cậu để mất nhóc :) ...

Mở lòng ra Bí yêu của tớ ... để cậu cũng cười hạnh phúc trước khi ngủ ... giống như tớ vậy :)

H

hailan747

CHI LAN ơi cảm xúc vừa thôi nha TRÀ sắp phát khóc lên rồi hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

=)) trà kì quá =)) Lan cảm xúc mà trà khóc là như nào =))
Lan vui đấy chứ , Trà khóc vì cái gì ;))

TRÀ nhớ LAN quá ấy mà hi hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

ệ hèm , đây không phải chỗ nhớ nhung nhá :-" ............

hèm
CHI LAN ĐANG LÀM GÌ đẤY
thi thơ với TRÀ không

lan không biết làm thơ . làm thơ khó lắm , thơ là phải có tính hàm xúc mới hay . Chứ đâu như văn , có thể trải lòng đơn giản . Lan quen đơn giaả rồi , bây giờ bảo ngồi sáng tác thơ , chịu thôi . Trà sáng tác đi , cho mọi người đọc cùng :D

>>> Cảnh cáo 2 thành viên spam! Vi phạm lần nữa sẽ không còn là cảnh cáo!
Thân!

Last edited by a moderator:
K

kimthuyhp

he he

Xuân Diệu ơi, cháu có lỗi, thui ko làm đồ đệ của ông đc, mà từ nay cháu cũng cạch làm thơ luôn, cháu vô duyên mà :(

H

happinessforyou

Sao có vẻ bựa bựa thế nhờ ;))
Không hợp với tui đâu nha b-(
Giống kiểu mì ăn liền quá ...
=))=))=)) thúy điên =))=))=))

Bé yêu ơi , chỉ là trận đấu thôi mà ...
Căng thẳng phải không em ?
Hồi hộp lắm đúng không ?
Dù sao cũng là vị trí chú chốt , lại là đội trưởng ... trọng trách nặng nề :) nhỉ?
Nếu là chị , chị cũng sẽ lo lắng như thế ...
Nhìn em cuống cuồng tìm giày , rồi bật khóc nức nở khi không thấy giầy đá bóng của mình , chị vừa buồn cười , vừa thương ... lại ríu rít tìm giầy rồi buộc cho em :)
Chị cứ như thế bao nhiêu năm nay rồi , cho dù bây giờ em cũng lớn rồi , chị cũng vẫn làm những việc ngốc như thế ...
Vì chị bao bọc em quá , nên chỉ mới đương đầu với một thử thách nhỏ , em đã lúng túng như vậy ... tại chị !
Vì chị yêu thương em quá , nên em ỉ lại và sống hơi ích kỉ thì phải , em chỉ lo lắng cho riêng mình thôi ... tại chị !
Vì chị bảo vệ em quá tốt , nên em ra đường , không biết nhẫn ! ... Tại chị !
Chị biết lỗi của mình , và đang sửa sai , bằng cách để em tự đối mặt với thử thách ! Một mình em thôi :)
Rồi em sẽ lớn , sẽ là một chàng trai , rồi một người đàn ông ...
Khi ấy , em sẽ phải tự mình bảo vệ những người em yêu thương , đúng không ?
Thế nên , từ bây giờ , em phải cố gắng lên nhé , cậu bé của chị .
Cố gắng để trưởng thành ... Cọ sát là một trong những điều cần để giúp em bỏ đi sự yếu đuối , dựa dẫm của mình ...
Và bắt đầu từ trận đấu này ...
Chị tin em sẽ làm được mà :)

H

happinessforyou

Thế nào là đủ hả tôi ơi …
Tôi nghĩ đời tôi đủ chưa ?
Tôi đang làm gì thế ?
Sao lúc nào cũng đặt cái tôi của mình lên cao thế ? Chẳng nhẽ cuộc sống chỉ xoay quanh Tôi thôi sao , Chỉ “Tôi” thôi , thì đã đủ chưa ? Đủ cho cuộc đời , và đủ cho chính tôi  ?

Không biết !

Này , hỏi lòng mình nhé : thế nào là đủ ?
Đừng “ theo tôi “ , hãy theo cuộc đời đi , thế nào là đủ với đời ?
Cuộc đời như đại dương bao là , cho dù có bao nhiêu thứ bỏ xuống , cũng không thể đầy . Có nghĩa là , chẳng bao giờ , có từ “đủ” với đời !

Vậy , thế nào mới là đủ ? Con người sống để đem cái cá nhân góp thành cái chung . Mỗi mảnh đời là một miếng ghép của cuộc đời . Tức là mỗi người sống , chẳng qua cũng để cho đời thôi ! Nhưng có bao giờ “ cho đi “ là đủ ? Và nếu đã không bao giờ đủ , tại sao lại có khái niệm ấy ?

Mọi sự vật , hiện tượng được gọi tên , cho đến ngày nay , chẳng có gì là tự nhiên cả . Tất cả là một sự quy ước ngầm . Vậy thì “đủ” cũng là quy ước như thế ! Và để có được quy ước đó , con người ta cũng phải trải qua cái “đủ “ rồi !

Đủ , có phải là khi ta thấy thỏa mãn ?
Đủ , có phải khi , ta nhận quá nhiều về mình , và không cần hay không thể nhận thêm nữa ?
Đủ , có phải một mục đích sống ?

Có người nắm trong tay nhiều thứ , nhưng không thấy đủ !
Có người chẳng có gì , nhưng vẫn thấy mình đủ !

Vậy thì , đủ là một định mức riêng của mỗi người , mà trong đó , con người ta được quyền quyết định giá trị của “đủ “ , được đánh giá nó , được thay đổi !

Này , mình đủ chưa ?
Đủ rồi  Không thừa và không thiếu =))

H

happinessforyou

Này bạn , sáng nay tớ cười với bạn , bạn cũng cười lại rẩt rạng rỡ ! Tớ thấy yêu nụ cười của bạn lắm !
Bạn ạ , bạn là người khó hiểu nhất mà tớ từng gặp . Bạn sao thế , tớ không hiểu bạn , bạn cũng không hề hiểu tớ , vậy mà chúng mình đã luôn cùng nhau vượt qua mọi chuyện , ở bên nhau mọi lúc , mọi nơi :) Tớ có cần phải cảm ơn bạn không !
Cuộc sống của tớ , của bạn , sẽ trôi qua rất êm đềm thế thôi , nếu như , lúc đó , bạn không cảm nắng một cậu bé 
Bạn có biết , lúc đó , bạn khác lắm không , suốt ngày hát với một giọng yêu đời trên mức cho phép , đi ngủ cũng ôm con gấu cậu nhóc kia tặng , rửa bát thì vẽ trái tim lên mặt đĩa . Bạn cứ bay bay , và tớ lúc đó , không biết rằng , nếu ngã thì bạn sẽ đau như thế nào .
Và , ngã thật !
Bạn đã hụt hẫng , đã đau khổ … trong một buổi chiều .
Vì bạn là con bé mạnh mẽ nhất mà tớ gặp . Bạn dám đau khổ lắm chứ , vì khi bạn đau khổ , vẫn còn có tớ giúp bạn vượt qua . Vì thế , bạn sợ gì nào ? Bạn chẳng sợ gì hết !
Tớ biết , bạn là con nhóc có cái tôi to đùng , sĩ diện và tinh vi . Tớ ghét tính đấy của bạn lắm , nhưng bảo mãi mà bạn không nghe , sửa cho bạn không được .
Nhưng , trong những lúc bạn buồn , cá tính đó khiến tớ an tâm hơn nhiều . Nhỡ không có ai bên bạn , thì bạn cũng tự đứng lên được thôi !
Bạn biết không , những khi bạn buồn , tớ rất lo lắng , tớ sợ bạn đánh mất nụ cười . Nếu không được nhìn thấy bạn cười , tớ sẽ không còn niềm tin trong cuộc sống . Nếu như thế , tớ sẽ không còn là tớ nữa , tớ sẽ không có sức sống mỗi sáng mai thức dậy , vì nụ cười của bạn là nguồn cảm hứng cho mọi thứ trong cuộc sống của tớ !
Thế nên , bạn hãy luôn tin tưởng bạn nhé , tin tưởng vào tớ , vào bạn , vào tất cả mọi người . Bất cứ ai bạn gặp , bất cứ người nào bạn quen . Bạn hãy cứ đặt niềm tin vào họ đi . Nếu phải đau khổ , nếu phải thất vọng , thì có hề gì đâu , còn có tớ bên bạn cơ mà . Ít nhất còn có tớ , còn có tớ bên bạn cơ mà . Tớ sẽ gánh bớt cho bạn mọi nỗi buồn , sẽ để bạn dựa vào những khi bạn cô đơn . Không sao đâu , còn có tớ mà ! Thế nên , hãy tin tưởng bạn nhé 
Cố gắng lên , bạn mạnh mẽ hơn bạn tưởng rất nhiều .
Bạn đáng yêu hơn những gì bạn có thể nhìn thấy .
Bạn ngọt ngào hơn những gì bạn tự cảm nhận .
Tớ tin như thế , và biết chắc chắn như thế . Vì bạn là phần tôi khác biệt bên ngoài của tớ - một cái tôi sâu thẳm bên trong con người bạn  !

A

amaranth

Hix, dở ẹc
Đề nghị em quay lại làm thơ triết lý

Anh chả hiểu câu đó em nói gì làm sao mà sửa được :(

K

kimthuyhp

dở vậy cơ à . Mình hâm mộ ông Xuân Diệu vậy mà chả theo nghiệp ổng đc huhuhu . Thui vậy, mà em cũng chả lèm thơ triết lí nữa đâu, thích đọc thơ tình mà chả làm đc đây nè.... :(

Top Bottom