[sinh] học mà chơi-chơi mà học- chơi =chém cá

Status
Không mở trả lời sau này.
T

traitimbang_3991

tuấn anh ak! chị ngứa tay lém rùi! cho chị chém trc nhớ! :x
đỡ đòn của chị nèy! ;)

em zai iu quý! :)) kể cho chị nghe về 1 chuyện làm em xấu hổ nhất trước mặt bạn bè từ hồi đi học mẫu giáo đến giờ :))

B

benhoxinhyeu

tình hình! bây giờ đã đến giờ làm thịt! nấu đông^^ câu hỏi là của pé ^^ có trả lời đk 3 câu nên có 3 câu hỏi cá^^
thứ nhất^^ rằng thỳ là muk! anhvodoi đã bao giờ có người iêu chưa và có bị người iêu đá ko?^^
câu thứ 2: up ảnh của cậu lên cho mọi người ngắm tí^^
cuối cùng! đã bao giờ nói xấu thầy cô chủ nhiệm chưa! câu này nói thật ná^^:D

A

anhvodoi94

tuấn anh ak! chị ngứa tay lém rùi! cho chị chém trc nhớ!
đỡ đòn của chị nèy!

em zai iu quý! kể cho chị nghe về 1 chuyện làm em xấu hổ nhất trước mặt bạn bè từ hồi đi học mẫu giáo đến giờ

Em xin trả lời câu hỏi đầu tiên này nhá !^^
Hic ! đó là việc em bị gán ghép với 1 bạn gái trong lớp !!! :( chỉ vì đặt chỉ tiêu học tập với bạn đó !!! (vừa xảy ra mấy hum trước )
Em và bạn ấy đặt chỉ tiêu hoàn thành 29 bài toán hình học không gian trong tập đề của thầy giáo dạy toán với thời gian 1 tuần 2 ngày ( hum nay là hạn chót ) . Sau khi thỏa thuận về cái phần thưởng nếu đạt được chỉ tiêu ( đi ăn uống ) thì bạn em bắt tay 1 cái ! thế là bọn nó ồ lên như xem pháo hoa đêm giao thừa ! hức ! lúc đó em giải thích nhưng bọn nó cứ thế nọ thế kia , ức chế hết biết vừa dỏ mặt ^^!

tình hình! bây giờ đã đến giờ làm thịt! nấu đông^^ câu hỏi là của pé ^^ có trả lời đk 3 câu nên có 3 câu hỏi cá^^
thứ nhất^^ rằng thỳ là muk! anhvodoi đã bao giờ có người iêu chưa và có bị người iêu đá ko?^^
câu thứ 2: up ảnh của cậu lên cho mọi người ngắm tí^^
cuối cùng! đã bao giờ nói xấu thầy cô chủ nhiệm chưa! câu này nói thật ná^^

khiếp nghe ghê chít ! làm thịt tớ nấu đông lun hử ! thui ! cho tớ trả lời mọi người xong đã nhá
Câu 1 : '' anhvodoi đã bao giờ có người iêu chưa và có bị người iêu đá ko?^^ ''
- Vế 1 : tớ đã có người iêu rùi !
- Vế 2 : Có bị người iêu đá ! vừa mới mấy tuần trước xong , nhớ lại xem nào : ngày 28 tháng 12 đen tối ! Chính vì bị đá nên từ hum đó tớ quyết định không online yh 1 tháng ( nhưng vẫn 1 vài lần online trộm ^^) bây giwof vẫn buồn nè ! . Chắc bạn thắc mắc : '' Quái nhỉ ! việc bị đá thì liên quan gì đến việc online ?'' Tớ trả lời lun kẻo lại hỏi : Vì người iêu tớ thường xuyên online yh nên không muốn gặp ! hức ! ( không hỏi lí do tớ ko trả lời nhá ^^ )

Câu 2 : hì ! ( nếu bạn có lên sinhhocvietnam.com thì sẽ thấy avatar là ảnh của tớ : id : dacnhiem294 )
Bây giờ tớ up ảnh lên avatar của tớ nhưng không xem nhanh trong 2 hum nữa tớ đổi lại cho coi ( ảnh lớp 9 thui)

Câu 3 : '' cuối cùng! đã bao giờ nói xấu thầy cô chủ nhiệm chưa! câu này nói thật ná^^ ''
Tớ xin thề trước cái computer của tớ : nếu đã từng nói xấu thầy cô giáo chủ nhiệm ( cả thầy cô giáo bộ môn lun cho chính xác ) , cái máy này của tớ bị virut treo máy lun ngay bây giờ !!!
Câu trả lời là chưa và sẽ không bao giờ bạn ak! nói về công lao của thầy cô chẳng kém gì cha mẹ cả ! tớ nghĩ không cần giải thích nhiều thì mọi người ( chắc all people at here đều ngoan ) cũng hiểu vai trò to lớn của những người '' lái đò '' !
Hức ! cảm động thiệt !
Bà con hỏi nhanh nhá ! hum nay thứ 7 rùi ! cho người tiếp theo lên đí nhá ! bà con ứng cử nào ! ( tớ ứng cử :
Tuần này và tuần sau là : lananh_vy_vp ( mà sao không thấy trả lời câu nào của tớ nhỉ >? dỗi tớ ak! )
Tuần sau nữa là chị : marucohamhoc ^^

Một lần nữa xin bà con cứ gửi câu hỏi nhiệt tình nhá ! em trả lời 1 mạch lun cho sướng tay !

Last edited by a moderator:
M

marucohamhoc

ặc, ko đâu nhá, tên kia chít rồi mừ muốn lôi cả maruco chết theo à, hic, ko chịu đâu nhá, hic hic, tớ ko lên thớt đâu, huhu
câu hỏi cho anhvodoi, trả lời thành thật nhá:
Câu 1. em nói em thích nhất môn sinh học, vậy em thích học nhất phần nào?
Câu 2. Nếu 1 ngày tất cả mọi thứ của thời hiện đại biến mất hết và em bị trở lại thời loài người " ăn lông ở lỗ". lấy vỏ cây che thân( hihi, hơi ko văn minh cho lắm) thì em sẽ tìm cách sống và tồn tại bằng cách nào? ^^, sry nhá, cái này đùa thui

G

girltoanpro1995

Pé Gơn ra tay...phặt...rớt đầu..hi hí

Ứ ừ...em ứ chịu đâu :((
Em chưa chém mà
Mà hôm nay mới là thứ 7 chéc vẫn đc chém =)) keke ;;)
Em chém nhé ;)
Cho em hỏi :
1) Anh có bao giờ oánh phụ nữ, người già và trẻ nhỏ ko ( cả bạn gái anh nữa ớ ^^ )
2) Anh có bao giờ quay tài lịu ko ;;) ( cho đứa khác coi cũng tính )
3) Anh có bao giờ nghĩ " mún die wa' cơ, chán đời => quyết tâm chết" ko ?
4) Nếu ( giả sử thui nhá, ko nói cậu này anh oánh em chết ^^ ) mẹ anh là một người phụ nữ xấu ( bao gồm : lăng lòa, tham lam, đểu cán, ích kỉ, gjan dối,...). Anh có yêu mẹ anh ko ?
p/s: em chỉ giả sử thui ớ, đừng chém em :))

P

phuc.hello

Xấu trai gớm :)). Vậy thì sao mà có thể gọi là vô đối được;))

Những cá sau đề suất câu hỏi có thể là khó chút nhưng mà phải ngắn gọn chút nhá. Chứ không khó biết ai đúng ai sai để mà cho phép đặt câu hỏi. Tốt nhất có lẽ là câu hỏi trắc nghiệm.;).

p/s: khi nào thì đến lượt mềnh nhẻy :D

A

anhvodoi94

ặc, ko đâu nhá, tên kia chít rồi mừ muốn lôi cả maruco chết theo à, hic, ko chịu đâu nhá, hic hic, tớ ko lên thớt đâu, huhu
câu hỏi cho anhvodoi, trả lời thành thật nhá:
Câu 1. em nói em thích nhất môn sinh học, vậy em thích học nhất phần nào?
Câu 2. Nếu 1 ngày tất cả mọi thứ của thời hiện đại biến mất hết và em bị trở lại thời loài người " ăn lông ở lỗ". lấy vỏ cây che thân( hihi, hơi ko văn minh cho lắm) thì em sẽ tìm cách sống và tồn tại bằng cách nào? ^^, sry nhá, cái này đùa thui

Câu 1 : Em thích tất chị ạ ! hơi tham 1 tí !!! Nhưng em thấy tâm đắc nhất phần di truyền và biến dị ạ ^^

Câu 2 : Hixx ! như vậy thì khổ thiệt ! nhưng trời cho ta sống ( người khác die hết ) ta vẫn phải cố gắng sống ! Hixx ! mà không có phụ nữ thì sao có thế hệ tiếp theo ạ ! thế thì sống chán èo !
- Nếu vẫn còn 1 nhóm người vẫn tồn tại mà đang ở thời nguyên thủy thì sẵn có cái óc của người hiện đại , em tin rằng sẽ còn các bạn trong nhóm đưa con người đến với thời kì hiện đại nhanh chóng hơn , chứ không mất tận vài nghìn năm !hức ! câu hỏi khiếp thí !

Ứ ừ...em ứ chịu đâu
Em chưa chém mà
Mà hôm nay mới là thứ 7 chéc vẫn đc chém keke
Em chém nhé
Cho em hỏi :
1) Anh có bao giờ oánh phụ nữ, người già và trẻ nhỏ ko ( cả bạn gái anh nữa ớ ^^ )
2) Anh có bao giờ quay tài lịu ko ( cho đứa khác coi cũng tính )
3) Anh có bao giờ nghĩ " mún die wa' cơ, chán đời => quyết tâm chết" ko ?
4) Nếu ( giả sử thui nhá, ko nói cậu này anh oánh em chết ^^ ) mẹ anh là một người phụ nữ xấu ( bao gồm : lăng lòa, tham lam, đểu cán, ích kỉ, gjan dối,...). Anh có yêu mẹ anh ko ?
p/s: em chỉ giả sử thui ớ, đừng chém em

okey !
Câu 1 : hức ! ''vũ phu '','' thô bạo '' không có trong vốn từ điển của anh ! => never oánh phụ nữ , người già , trẻ nhỏ.

Câu 2: hí ! cái này phải thừa nhận là '' yes '' ! Cho ví dụ lun : môn GDCD : đừng làm như mình nha các bạn !
* Còn cho đứa khác coi thì chắc cũng kha khá ! Môn : Toán , lý , hóa , sinh .... chết! tội lỗi quá .

Câu 3 : ặc ! 7love chưa đến nỗi em ak! Anh vẫn còn hi vọng năm nay được thi QG nữa ! chưa muốn die sớm thế đâu ! ( nếm cái mùi QG như thế nào cũng đủ )

Câu 4 : Hức ! chắc chắn mẹ anh không như vậy nhưng anh vẫn trả lời câu hỏi của em theo suy nghĩ , thái độ của anh như sau ( không có gì phải giận đâu em ak` )
- Mẹ là người cho anh đến với thế giới này và bây giờ có thể trả lời câu hỏi này của em nên anh vẫn rất yêu mẹ .
- Đồng thời cũng buồn vì mẹ là người phụ nữ như vậy , anh sẽ khuyên mẹ , nếu không được thì cũng đành cho số phận quyết định cuộc đời mẹ mà thui !

Xấu trai gớm . Vậy thì sao mà có thể gọi là vô đối được

Những cá sau đề suất câu hỏi có thể là khó chút nhưng mà phải ngắn gọn chút nhá. Chứ không khó biết ai đúng ai sai để mà cho phép đặt câu hỏi. Tốt nhất có lẽ là câu hỏi trắc nghiệm.

- Về vấn đề ngoại hình thì tớ cũng chả cần vô đối ! cái tên vô đối đến với tớ là do bạn bè đặt cho nhưng không phải trong học tập mà là trong game . Nhưng đó chỉ là dĩ vẫng roài! Bây giớ 100% không game online and game offline lun ! Quyết tâm học hành !!!

- Về vấn đề câu hỏi thì tớ không có í kiến gì nhiều nhưng mà do traitimbang_3991 đưa ra luật thì mình làm theo thui ! có í kiến cứ gặp thẳng chị ấy mà chém nhá ! Còn vấn đề trắc nghiệm thì tùy cách đưa ra câu hỏi của mỗi người vì traitimbang_3991 không hề đề cập đến hình thức của câu hỏi ! ^^ Em xin hết ! :D:D:D;););):p:p:p

M

marucohamhoc

hì, câu trả lời xuất sắc, cho 1 tràng vố tay, hihi, ngưỡng mộ gê
Maruco hỏi tiếp nhá, trả lời thành thật nha anhvodoi:
Câu 3. Tưởng tượng nhá: nếu em đang đi trên 1 chiếc xe có 2 chỗ ngồi trong cơn bão lớn, và bỗng dưng ở trước mặt em có 3 người xuất hiện xin đi nhờ xe: 1 bà cụ già ốm yếu tội nghiệp, 1 ông bác sĩ và 1 cô gái( giả sử đó là người em yêu quý). Em muốn cứu tất cả nhưng xe chỉ chở thêm được 1 người, vậy em sẽ chở ai? lí do về việc làm đó?( hì, chả biết sao dạo này hay nghĩ lung tung, chợt nhớ đến cái này đã đọc ở sách nào đó nên đưa ra hỏi xem anhvodoi trả lời thế nào)
Câu 4. Em tự thấy em có tự tin ko? nếu thấy mình tự tin thì có cách gì để giúp những người tự ti cũng làm được như vậy ko?

A

anhvodoi94

hì, câu trả lời xuất sắc, cho 1 tràng vố tay, hihi, ngưỡng mộ gê
Maruco hỏi tiếp nhá, trả lời thành thật nha anhvodoi:
Câu 3. Tưởng tượng nhá: nếu em đang đi trên 1 chiếc xe có 2 chỗ ngồi trong cơn bão lớn, và bỗng dưng ở trước mặt em có 3 người xuất hiện xin đi nhờ xe: 1 bà cụ già ốm yếu tội nghiệp, 1 ông bác sĩ và 1 cô gái( giả sử đó là người em yêu quý). Em muốn cứu tất cả nhưng xe chỉ chở thêm được 1 người, vậy em sẽ chở ai? lí do về việc làm đó?( hì, chả biết sao dạo này hay nghĩ lung tung, chợt nhớ đến cái này đã đọc ở sách nào đó nên đưa ra hỏi xem anhvodoi trả lời thế nào)
Câu 4. Em tự thấy em có tự tin ko? nếu thấy mình tự tin thì có cách gì để giúp những người tự ti cũng làm được như vậy ko?

Câu hỏi hay thiệt !!! nhớ được tên sách send cho em nhá !
Câu 3: ( ak` mà xe gì có 2 chỗ ngồi zậy ta! )
Nếu xe có hai chỗ ngồi thì :
- Em sẽ xuống xe chịu trận và nhường chỗ cho 3 người kia! Còn việc họ nhường cho ai thì do họ quyết định ! nhưng nếu là người em yêu và yêu em thì chắc nàng sẽ ở lại chịu trận cùng em thì mới là người đáng để trân trọng !

Câu 4: Em nói thật ! từ bé đến khi học hết lớp 10 em thấy mình không được tự tin cho lắm ! nhất là trong những lần phải nói trước đám đông . Nhưng từ khi lên lớp 11 đến giờ em thấy mình tự tin hơn rất nhiều ! Có thể là do trong năm học này em được tham gia rất nhiều các hoạt động của trường lớp tổ chức , trong các kì thi từ cấp trường --> cấp tỉnh đã tạo tâm lí tốt cho em trong các kì thi. Được mọi người ủng hộ nhiệt tình , và quan trọng nhất là việc em tự tập luyên ở nhà ( trong lúc đi tắm ^^) như luyện nói trước gương , suy nghĩ kín đáo trong đầu ...... => em cảm thấy mình tự tin hơn.
Ý quên ! còn nữa ! 1 phần khá quan trọng là do em tự học trên mạng , tham gia nhiều web học tập ( hocmai , sinhhocvietnam , hoahoc.org , webtinhoc............) chính mọi người không cần gặp mặt nhau ngoài thực tế nhưng đã giúp nhau cảm thấy tự tin hơn trong các bài post, các câu trả lời hấp dẫn hơn lôi cuốn hơn .....
===> Tóm lại , sự tự tin luôn có sẵn trong ta , nhưng chúng ta phải làm cho nó bừng tỉnh dậy trong đợt ngủ đông dài dài nhá ! Đặc biệt đối với các anh chị lớp 12 , trong kì thi sắp tới cần sự tự tin rất nhiều ! Em mong các anh chị có đủ '' lửa '' để vuọt qua cái cổng trường Đại Học mà mình mong đợi nhá !^^

:D:D:D:D:D:D:D:p:p:p:p:p:p

T

thanhdat93

Mọi người chuyện rôm quá ha :), xin lỗi vì đã chen ngang, tớ có ý tưởng này để cho box sinh mình vui hơn, có thể "improve your biology" vừa có thể "relax" nữa. Theo tớ nếu có điều kiện thì mod nào đó đứng ra lập 1 top thách đấu sinh học. Mọi người vào đây đăng kí thi đấu, sẽ đưa ra câu hỏi và chọn người để thách đấu (trong danh sách những người tham gia thách đấu). Tham gia cái này có tính điểm, cuối đợt trao thưởng. Như thế học sẽ hứng thú hơn và sẽ tích cực hơn đó. Cũng như là cuộc thi last ... năm ngoái thui. Nhưng cái này khác là thách đấu kiến thức sinh học. Kiến thức nằm trong các bài học thì càng tốt :D. Mọi người xem cho ý kiến nha, bây giờ phải chạy đua với thời gian để học :D. Làm thế này vừa học vừa chơi

Q

quynhtrang1996

Sau khi theo dõi tất cả nhửng câu trả lời của anh vô đối-=>ah rất chuẩn đấy chứ nhỉ..........là mẫu hình lý tưởng đấy nhưng ko phải vs em đâu.........hihi

A

anhvodoi94

Ặc ! vậy hử ! dù sao cũng thankS quynhtrang1996
còn về vấn đề lập pic về cái thách đấu em cũng đồng í ! nhưng chắc thi đợt đầu em rớt luôn ! Em tụt mất tự tin trước bao nhiêu cao thủ của hocmai ^^! Nhưng em vẫn đăng kí cho coi !

T

traimuopdang_268

Còn câu hỏi nào để được chém cá không ta:))

đề nghị: Ban tổ chức phải thường xuyên cập nhât các câu hỏi chưa được trả lời

K thì ai mà biết được:D. Muốn chém cũng khó:))

Anhvodoi94 điểm sáng rồi:))

A

anhvodoi94

Còn câu hỏi nào để được chém cá không ta:))

đề nghị: Ban tổ chức phải thường xuyên cập nhât các câu hỏi chưa được trả lời

K thì ai mà biết được:D. Muốn chém cũng khó:))

Anhvodoi94 điểm sáng rồi:))

Đã trả lời những câu :1, 4, 8 , 10, 12, 13, 15, 16 , 18, 19, 20, 22 , 25 , 26, 27 , 28 , 29 .

M

marucohamhoc

câu trả lời xuất sắc, khâm phục anhvodoi vì có suy nghĩ thấu đáo quá, ngưỡng mộ, hihi, câu 3 của em trả lời giống y đúc trong cuốn sách đó luôn, rất hay, thấy em trả lời chị nghĩ chắc em trưởng thành hơn cả chị đấy ^^
hỏi tiếp nhá, anhvodoi phải trả lời thành thật nha:
Câu 5. Ứng với mỗi quy luật di truyền, hãy cho 1 ví dụ minh họa để đời con có tỉ lệ kiểu hình 3:1? ( hihi, tại nghe anhvodoi nói khoái học nhất phần di truyền và biến dị nên chị thử coi em sử bài này ra sao)
Câu 6. Cái này là giả sử thui nhá: Nếu em có một người bạn cực kì thân thiết, và học khác trường cấp 3 vs em( giả sử thân từ hùi cấp 2 nhá), em và bạn ấy vẫn giữ liên lac, bỗng một thời gian em ko nhận được tin của bạn ấy nữa, và sau đó lâu lâu tự nhiên bạn ấy lại xuất hiện đến nhà em, và bạn ấy nói vs em là có việc xảy ra vs nhà bạn ấy( chỉ nói riêng vs em thôi nhá, bạn ấy ko muốn cho ai ngoài em là người bạn thân nhất biết cả), bố bạn ấy rượu chè nên ko tự chủ được mình, mắng chửi vợ con và đuổi bạn ấy ra khỏi nhà, ai nói bác ấy cũng ko nghe, bạn ấy cố nhịn nhưng vẫn bị mắng vô cớ( hồi trước bố bạn ấy ko phải vậy), Hỏi nếu là em trong trường hợp này em sẽ giúp bạn em thế nào?
( sry vì câu hỏi này nhưng vì maruco đã đang gặp phải trường hợp tương tự mà ko biết giúp bạn thế nào, anhvodoi thử xem sao nhá)

A

anhvodoi94

Do computer hỏng chưa sửa được ! hum nay online ở ngoài quán net nên không trả lời được câu hỏi của chị marucohamhoc , hẹn khi nào ( 1,2 hum nữa ) sửa được máy mình sẽ trả lời đầy đủ !
Còn bây giờ xin mời phuc.hello lên thớt nhá ^^!

P

phuc.hello

Do computer hỏng chưa sửa được ! hum nay online ở ngoài quán net nên không trả lời được câu hỏi của chị marucohamhoc , hẹn khi nào ( 1,2 hum nữa ) sửa được máy mình sẽ trả lời đầy đủ !
Còn bây giờ xin mời phuc.hello lên thớt nhá ^^!
Hạnh phúc quá :x. Được lên thớt là niểm ao ước bấy lâu nay của mềnh :)).
Cảm ơn anhvodoi :D.
Vâng, thưa các bạn thân mến, để dễ dàng cho việc chém, và hạn chế thương vong trong quá trình chém thì mình sẽ chỉ đưa ra các câu hỏi trắc nghiệm để mọi người trả lời. Các bạn cứ trả lời, đến thứ 5 mình sẽ tổng kết số câu trả lời đúng của các bạn để xem xét việc các bạn có bao nhiều câu hỏi.

Lưu ý:

*Các bạn trả lời theo hình thức: 1-a, 2-b,...đểgiuops mình dễ tổng kết
*Không được sửa bài, nếu sửa bài hoặc trả lời lại sẽ ko được tính kết quả và đương nhiên mình sẽ không trả lời câu hỏi mà người đó đưa ra
*Sau khi mình đưa ra đáp án thì trên tinh thần trung thực các bạn sẽ tự xét thêm mình trả lời đúng bao nhiều câu và suy ra được hỏi mấy câu
*Và cuối cùng, quan trọng nhất-->đọc kĩ hướng dẫn trước khi trả lời để có được đường chém đạp nhất :))

P/s:Maruco ah mình sẽ trả thù :))

P

phuc.hello

Bộ câu hỏi

*
01 Có một loài động vật lớn sống trên mặt đất . Giả sử, tất cả các con này đều bị chết và chỉ có loài này bị thôi. Loài này bị tuyệt chủng trên mặt đất . Vậy mà khoảng hơn 1 năm sau, loài này lại xuất hiện lại . Vậy nếu là thật thì nó là con gì?
* a. Ngựa
* b. Bò
* c. La
* d. Cừu

*
02 Trong bốn loài vượn người, loài nào là bé nhất?
* a. Tinh tinh.
* b. Đười ươi.
* c. Vượn.
* d. Gôrila.

*
03 Đặc điểm nào sau đây ở người gắn liền với sự phát triển của tiếng nói?
* a. Răng nanh kém phát triển.
* b. Trán rộng và thẳng.
* c. Xương hàm dưới cằm lồi rõ.
* d. Gờ hốc mắt không có.

*
04 Cột sống ở người có dạng chữ S liên quan đến hoạt động nào sau đây của người?
* a. Phát sinh và phát triển tiếng nói.
* b. Sử dụng công cụ lao động.
* c. Đi đứng thẳng.
* d. Tư duy trìu tượng.

*
05 Trong các dạng vượn người, dạng có quan hệ gần gũi với người nhất là:
* a. Vượn
* b. Khỉ Gôrila
* c. Tinh tinh
* d. Đười ươi

*
06 Trong quá trình phát triển của phôi người, lớp lông mịn trên bề mặt của phôi sẽ rụng đi vào lúc:
* a. Sau khi sinh
* b. Phôi được 2 tháng
* c. Phôi được 6 tháng
* d. Phôi được 8 tháng

*
07 Đặc điểm nào sau đây không phải của người?
* a. Tay ngắn hơn chân
* b. Gót chân không kéo dài ra sau
* c. Cột sống có dạng chữ S
* d. Có vòm bàn chân

*
08 Đặc điểm nào sau đây đã có ở vượn người?
* a. Đôi tay đã tự do khi di chuyển
* b. Đã biết biểu lộ tình cảm vui buồn, giận dữ
* c. Đứng thẳng.
* d. Có tư duy trìu tượng phức tạp

*
09 Đặc điểm nào sau đây của ở phôi người lặp lại đặc điểm của cá?
* a. Lúc 2 tháng có đuôi dài
* b. Bộ não 5 tháng có 5 phần riêng rẽ.
* c. Giai đoạn giữa của phôi thường có vài ba đôi vú
* d. Cả 3 đặc điểm đã nêu

*
10 Sự phát sinh và phát triển của sự sống trên quả đất qua các giai đoạn tiến hoá lần lượt là:
* a. Hoá học và tiền sinh học
* b. Tiền sinh học và hoá học
* c. Hoá học, tiền sinh học và sinh học
* d. Sinh học, hóa học và tiền sinh học

*
11 Khả năng tự điều chỉnh của vật thể sống là:
* a. Tự biến đổi thành phần cấu tạo của cơ thể sống.
* b. Tự duy trì và giữ vững sự ổn định về thành phần và tính chất.
* c. Tự sinh sản ra các vật thể giống nó.
* d. Khả năng ổn định cơ chế sinh sản.

*
12 Các nguyên tố nào sau đây phổ biến nhất của cơ thể sống:
* a. N, P, K, ca.
* b. C. H, O, N, Cu, Zn.
* c. C. H, O, N.
* d. C. H, O, N, N, P, K, Mg

*
13 Cơ sở vật chất chủ yếu của sự sống:
* a. Prôtêin
* b. Axit nuclêic
* c. Prôtêin và axit nuclêic
* d. carbon hydrat

*
14 Tim bạn đập bao nhiêu lần một ngày?
* a. 50.000
* b. 100.000
* c. 150.000
* d. 200.000

*
15 Khi bạn nghỉ ngơi thì cơ tim vẫn hoạt động nhiều gấp hai lần cơ chân khi chạy nước rút?
* a. Đúng
* b. Sai

*
16 Máu của bạn chiếm bao nhiêu % nước?
* a. 30%
* b. 48%
* c. 78%
* d. 85%

*
17 Khủng long bạo chúa có biệt hiệu là?
* a. Sát thủ khổng lồ
* b. King
* c. T-rex
* d. Quái vật cổ đại

*
18 Điều không đúng khi nói về ruồi giấm là:
* a. Dễ nuôi trong ống nghiệm.
* b. Sinh sản nhanh, từ 10-14 ngày tạo ra một thế hệ mới.
* c. Có 4 cặp NST trong tế bào sinh dưõng.
* d. Khó phát hiện biến dị ở chúng.

*
19 Một trong những loài có vú lớn nhất sống vào thời đại của khủng long là:
* a. Loài vật to bằng con thỏ
* b. Loài vật có hình giống quỷ Tasmania
* c. Người cổ đại

*
20 Xét về thân nhiệt, khủng long là động vật:
* a. Máu nóng giống các loài có vú
* b. Máu lạnh giống bò sát
* c. Có thể vừa nóng vừa lạnh
*
21 Màu da của khủng long:
* a. Không được duy trì trong hóa thạch
* b. Thường có màu đất
* c. Rất sặc sỡ
* d. Phụ thuộc vào nhiệt độ môi trường

*
22 Khủng long bị tuyệt chủng như thế nào?
* a. Bị con người săn đến cạn kiệt.
* b. Bị một virus chết tấn công.
* c. Bị quét sạch bởi một vụ va chạm thiên thạch.
* d. Vì chúng không thành công theo lý thuyết tiến hoá.

*
23 Loài động vật nào có da dày nhất?
* a. Voi
* b. Tê giác
* c. Trâu
* d. Cá voi

*
24 Bạn có biết tốc độ bay của muỗi là bao nhiêu?
* a. 0.5km đến 1km
* b. 1.5km đến 2km
* c. 2.5km đến 3.5km
* d. 4km đến 5.5km

*
25 Loại hạt nào có khả năng tồn tại lâu nhất?
* a. Hạt Ngô
* b. Hạt Ổi
* c. Hạt Tiêu
* d. Hạt Hoa Súng

*
26 Di tích của sinh vật sống trong các thời đại trước đã để lại trong các lớp đất đá được gọi là:
* a. Sinh vật cổ.
* b. Sinh vật nguyên thuỷ.
* c. Hoá thạch.
* d. Cổ sinh vật học.

*
27 Đặc điểm nào dưới đây là những đặc tính của cơ thể sống:
* a. Sự trao đổi chất, vận động, tính cảm ứng, Có cấu trúc phức tạp và tổ chức tinh vi.
* b. Sự trao đổi chất, vận động, sinh sản, thông tin của sự sống thì ổn định, chính xác và liên tục.
* c. Có sự chuyển hóa năng lượng phức tạp
* d. Sự trao đổi chất, vận động, tính cảm ứng, sự sinh sản, sinh trưởng và khả năng thích nghi.
* e. Sự trao đổi chất, vận động, cảm ứng và sinh sản.

*
28 Khoa học đã phát hiện rằng màu đèn có tác động đến những biến chuyển sinh lý của các cơ quan trong cơ thể người, ảnh hưởng đến sức khỏe người sử dụng.
Màu đỏ sẽ gây ra triệu chứng gì?
* a. Tăng huyết áp, tăng nhịp thở.
* b. Làm căng thẳng cơ bắp.
* c. Kích động thần kinh.
* d. Cả ba ý đều đúng

*
29 Tại sao một số người lại có nguy cơ bị muỗi đốt cao hơn một số khác?
* a. Cơ thể họ có mùi thơm của phấn hoa
* b. Máu họ giàu cholesterol
* c. Máu họ giàu vitamin B
* d. Tất cả ý đều đúng

*
30 Loài chim nào bay nhanh nhất?
* a. Đại bàng
* b. Chim ưng
* c. Chim cắt
* d. Chim cú mèo

*
31 Cây xanh ở đâu nhiều nhất?
* a. Rừng nhiệt đới
* b. Rừng Taiga
* c. Rừng Amazon

*
32 Vào mùa đông ở xứ lạnh, khi các mặt hồ và dòng sông đóng băng, cá sẽ đi đâu?
* a. Sống ở tầng nước dưới.
* b. Chuyển đi nơi khác, hết lạnh cá lại về.
* c. Cá chết hết.
* d. Thành cá đông lạnh.

*
33 Muỗi thường đốt người là muỗi đực hay muỗi cái?
* a. Muỗi cái
* b. Muỗi đực
* c. Cả hai
* d. Không thể phân biệt được giới tính của muỗi

*
34 Chim là loài động vật hai chân, máu nóng, đẻ trứng và có xương sống, có lông vũ, các chi trước tiến hóa thành cánh, và xương rỗng. Trong các loài chim biết bay loài nào cao nhất thế giới?
* a. Vạc
* b. Cò trắng
* c. Sếu đầu đỏ (là chim Hạc)
* d. Đà điểu

*
35 Xét về sức nặng chịu được, con vật nào sau đây khoẻ nhất:
* a. Voi
* b. Kiến
* c. Hà Mã
* d. Trâu

*
36 Cơ quan nào thuộc hệ thần kinh đóng vai trò giữ thăng bằng trong cơ thể người?
* a. Tiểu não
* b. Đại não
* c. Bán cầu não phải
* d. Thùy não

*
37 Tim dẫn máu đi nuôi các tế bào trong cơ thể,vậy cái gì sẽ nuôi tim?
* a. Máu do tâm nhĩ
* b. Màng mao mạch bao quanh tim
* c. Oxi
* d. Máu

*
38 Loại tảo đơn bào nào được dùng trong các cuộc thám hiểm vũ trụ?
* a. Cholorella
* b. Tảo vi sinh
* c. Tảo trắng
* d. Tảo lam
* e. Tảo đỏ

*
39 Bộ phận nào có chức năng là giá đỡ và hỗ trợ hoạt động co giãn của 2 lá phổi?
* a. Xương sống
* b. lồng ngực
* c. cơ hoành
* d. Xương sườn

*
40 Cơ thể đơn bào có những đặc điểm:
* a. Kích thước cơ thể có thể lớn hơn một số cơ thể đa bào
* b. Cơ thể được cấu tạo từ một tế bào
* c. Cơ thể có sự chuyển hoá cao về hình thái và chức năng
* d. Tất cả các câu đều đúng

T

traitimbang_3991

haha.........

01 Có một loài động vật lớn sống trên mặt đất . Giả sử, tất cả các con này đều bị chết và chỉ có loài này bị thôi. Loài này bị tuyệt chủng trên mặt đất . Vậy mà khoảng hơn 1 năm sau, loài này lại xuất hiện lại . Vậy nếu là thật thì nó là con gì?
* a. Ngựa
* b. Bò
* c. La
* d. Cừu (cừu đôli :)) )

*
02 Trong bốn loài vượn người, loài nào là bé nhất?
* a. Tinh tinh.
* b. Đười ươi.
* c. Vượn.
* d. Gôrila.

*
03 Đặc điểm nào sau đây ở người gắn liền với sự phát triển của tiếng nói?
* a. Răng nanh kém phát triển.
* b. Trán rộng và thẳng.
* c. Xương hàm dưới cằm lồi rõ.(chắ chắn lun :)) )
* d. Gờ hốc mắt không có.

*
04 Cột sống ở người có dạng chữ S liên quan đến hoạt động nào sau đây của người?
* a. Phát sinh và phát triển tiếng nói.
* b. Sử dụng công cụ lao động.
* c. Đi đứng thẳng. (như là học lịch sử kô bằng :(( )
* d. Tư duy trìu tượng.

*
05 Trong các dạng vượn người, dạng có quan hệ gần gũi với người nhất là:
* a. Vượn
* b. Khỉ Gôrila
* c. Tinh tinh
* d. Đười ươi

*
06 Trong quá trình phát triển của phôi người, lớp lông mịn trên bề mặt của phôi sẽ rụng đi vào lúc:
* a. Sau khi sinh
* b. Phôi được 2 tháng
* c. Phôi được 6 tháng
* d. Phôi được 8 tháng

*
07 Đặc điểm nào sau đây không phải của người?
* a. Tay ngắn hơn chân
* b. Gót chân không kéo dài ra sau
* c. Cột sống có dạng chữ S
* d. Có vòm bàn chân

*
08 Đặc điểm nào sau đây đã có ở vượn người?
* a. Đôi tay đã tự do khi di chuyển
* b. Đã biết biểu lộ tình cảm vui buồn, giận dữ
* c. Đứng thẳng.
* d. Có tư duy trìu tượng phức tạp

*
09 Đặc điểm nào sau đây của ở phôi người lặp lại đặc điểm của cá?
* a. Lúc 2 tháng có đuôi dài
* b. Bộ não 5 tháng có 5 phần riêng rẽ.
* c. Giai đoạn giữa của phôi thường có vài ba đôi vú
* d. Cả 3 đặc điểm đã nêu

*
10 Sự phát sinh và phát triển của sự sống trên quả đất qua các giai đoạn tiến hoá lần lượt là:
* a. Hoá học và tiền sinh học
* b. Tiền sinh học và hoá học
* c. Hoá học, tiền sinh học và sinh học
* d. Sinh học, hóa học và tiền sinh học

*
11 Khả năng tự điều chỉnh của vật thể sống là:
* a. Tự biến đổi thành phần cấu tạo của cơ thể sống.
* b. Tự duy trì và giữ vững sự ổn định về thành phần và tính chất.
* c. Tự sinh sản ra các vật thể giống nó.
* d. Khả năng ổn định cơ chế sinh sản.

*
12 Các nguyên tố nào sau đây phổ biến nhất của cơ thể sống:
* a. N, P, K, ca.
* b. C. H, O, N, Cu, Zn.
* c. C. H, O, N.
* d. C. H, O, N, N, P, K, Mg

*
13 Cơ sở vật chất chủ yếu của sự sống:
* a. Prôtêin
* b. Axit nuclêic
* c. Prôtêin và axit nuclêic
* d. carbon hydrat

*
14 Tim bạn đập bao nhiêu lần một ngày?
* a. 50.000
* b. 100.000
* c. 150.000
* d. 200.000

*
15 Khi bạn nghỉ ngơi thì cơ tim vẫn hoạt động nhiều gấp hai lần cơ chân khi chạy nước rút?
* a. Đúng
* b. Sai

*
16 Máu của bạn chiếm bao nhiêu % nước?
* a. 30%
* b. 48%
* c. 78%
* d. 85%

*
17 Khủng long bạo chúa có biệt hiệu là?
* a. Sát thủ khổng lồ
* b. King
* c. T-rex
* d. Quái vật cổ đại

*
18 Điều không đúng khi nói về ruồi giấm là:
* a. Dễ nuôi trong ống nghiệm.
* b. Sinh sản nhanh, từ 10-14 ngày tạo ra một thế hệ mới.
* c. Có 4 cặp NST trong tế bào sinh dưõng.
* d. Khó phát hiện biến dị ở chúng.

*
19 Một trong những loài có vú lớn nhất sống vào thời đại của khủng long là:
* a. Loài vật to bằng con thỏ
* b. Loài vật có hình giống quỷ Tasmania :))
* c. Người cổ đại

*
20 Xét về thân nhiệt, khủng long là động vật:
* a. Máu nóng giống các loài có vú
* b. Máu lạnh giống bò sát
* c. Có thể vừa nóng vừa lạnh
*
21 Màu da của khủng long:
* a. Không được duy trì trong hóa thạch
* b. Thường có màu đất
* c. Rất sặc sỡ
* d. Phụ thuộc vào nhiệt độ môi trường

*
22 Khủng long bị tuyệt chủng như thế nào?
* a. Bị con người săn đến cạn kiệt.
* b. Bị một virus chết tấn công.
* c. Bị quét sạch bởi một vụ va chạm thiên thạch.
* d. Vì chúng không thành công theo lý thuyết tiến hoá.

*
23 Loài động vật nào có da dày nhất?
* a. Voi
* b. Tê giác
* c. Trâu
* d. Cá voi

*
24 Bạn có biết tốc độ bay của muỗi là bao nhiêu?
* a. 0.5km đến 1km
* b. 1.5km đến 2km
* c. 2.5km đến 3.5km
* d. 4km đến 5.5km

*
25 Loại hạt nào có khả năng tồn tại lâu nhất?
* a. Hạt Ngô
* b. Hạt Ổi
* c. Hạt Tiêu
* d. Hạt Hoa Súng

*
26 Di tích của sinh vật sống trong các thời đại trước đã để lại trong các lớp đất đá được gọi là:
* a. Sinh vật cổ.
* b. Sinh vật nguyên thuỷ.
* c. Hoá thạch.
* d. Cổ sinh vật học.

*
27 Đặc điểm nào dưới đây là những đặc tính của cơ thể sống:
* a. Sự trao đổi chất, vận động, tính cảm ứng, Có cấu trúc phức tạp và tổ chức tinh vi.
* b. Sự trao đổi chất, vận động, sinh sản, thông tin của sự sống thì ổn định, chính xác và liên tục.
* c. Có sự chuyển hóa năng lượng phức tạp
* d. Sự trao đổi chất, vận động, tính cảm ứng, sự sinh sản, sinh trưởng và khả năng thích nghi.
* e. Sự trao đổi chất, vận động, cảm ứng và sinh sản.

*
28 Khoa học đã phát hiện rằng màu đèn có tác động đến những biến chuyển sinh lý của các cơ quan trong cơ thể người, ảnh hưởng đến sức khỏe người sử dụng.
Màu đỏ sẽ gây ra triệu chứng gì?
* a. Tăng huyết áp, tăng nhịp thở.
* b. Làm căng thẳng cơ bắp.
* c. Kích động thần kinh.
* d. Cả ba ý đều đúng

*
29 Tại sao một số người lại có nguy cơ bị muỗi đốt cao hơn một số khác?
* a. Cơ thể họ có mùi thơm của phấn hoa
* b. Máu họ giàu cholesterol
* c. Máu họ giàu vitamin B
* d. Tất cả ý đều đúng

*
30 Loài chim nào bay nhanh nhất?
* a. Đại bàng
* b. Chim ưng
* c. Chim cắt
* d. Chim cú mèo

*
31 Cây xanh ở đâu nhiều nhất?
* a. Rừng nhiệt đới
* b. Rừng Taiga
* c. Rừng Amazon

*
32 Vào mùa đông ở xứ lạnh, khi các mặt hồ và dòng sông đóng băng, cá sẽ đi đâu?
* a. Sống ở tầng nước dưới.
* b. Chuyển đi nơi khác, hết lạnh cá lại về.
* c. Cá chết hết.
* d. Thành cá đông lạnh. (đáp án này hay tkế =)) )

*
33 Muỗi thường đốt người là muỗi đực hay muỗi cái?
* a. Muỗi cái
* b. Muỗi đực
* c. Cả hai
* d. Không thể phân biệt được giới tính của muỗi

*
34 Chim là loài động vật hai chân, máu nóng, đẻ trứng và có xương sống, có lông vũ, các chi trước tiến hóa thành cánh, và xương rỗng. Trong các loài chim biết bay loài nào cao nhất thế giới?
* a. Vạc
* b. Cò trắng
* c. Sếu đầu đỏ (là chim Hạc)
* d. Đà điểu

*
35 Xét về sức nặng chịu được, con vật nào sau đây khoẻ nhất:
* a. Voi
* b. Kiến
* c. Hà Mã
* d. Trâu

*
36 Cơ quan nào thuộc hệ thần kinh đóng vai trò giữ thăng bằng trong cơ thể người?
* a. Tiểu não
* b. Đại não
* c. Bán cầu não phải
* d. Thùy não

*
37 Tim dẫn máu đi nuôi các tế bào trong cơ thể,vậy cái gì sẽ nuôi tim?
* a. Máu do tâm nhĩ
* b. Màng mao mạch bao quanh tim
* c. Oxi
* d. Máu

*
38 Loại tảo đơn bào nào được dùng trong các cuộc thám hiểm vũ trụ?
* a. Cholorella
* b. Tảo vi sinh
* c. Tảo trắng
* d. Tảo lam
* e. Tảo đỏ

*
39 Bộ phận nào có chức năng là giá đỡ và hỗ trợ hoạt động co giãn của 2 lá phổi?
* a. Xương sống
* b. lồng ngực
* c. cơ hoành
* d. Xương sườn

*
40 Cơ thể đơn bào có những đặc điểm:
* a. Kích thước cơ thể có thể lớn hơn một số cơ thể đa bào
* b. Cơ thể được cấu tạo từ một tế bào
* c. Cơ thể có sự chuyển hoá cao về hình thái và chức năng
* d. Tất cả các câu đều đúng

=)) 99,99% là điền bừa =))

Status