Ôn tập thi Đại Học 2013-2014(New)

• Thread starter ngobaochauvodich
  • Ngày gửi
  • Replies 506
  • Views 183,619

R

rainbridge

Câu 1: Ở phép lai Ab/aB [tex]X^DX^d[/tex] x Ab/ab[tex]X^dY[/tex] nếu có hoán vị gen xảy ra ở cả hai giới mỗi gen quy định một tính trạng và các gen trội là trội hoàn toàn thì số loại kiểu gen, số loại kiểu hình ở đời con là?
A 32 kiểu gen:8 kiểu hình B 24 gen:8 hình
C 36 gen:8 hình D 18 gen:6 hình

Ab/aB x Ab/ab tạo 7KG (4.2-1KG trùng)
[tex]X^DX^d[/tex] x [tex]X^dY[/tex] cho 4 KG
vậy có [TEX]7.4=28 KG[/TEX]
mình có làm sai chỗ nào nhỉ?

phần KH cho mình hỏi là nam/nữ có tính là 2 KH ko?

Câu 2: Một enzim sẽ chắc chắn mất chức năng sinh học khi gen quy định cấu trúc enzim xảy ra đột biến thay thế ở bộ ba
A.5’-XAT-3’
B. 5’-XAA-3’
C. 5’-TTA-3’
D. 5’-TAX-3’

R

rainbridge

Đáp án là B
6x4=24 kiểu gen

Ab/Ab,Ab/ab,aB/Ab,aB/ab,AB/Ab,AB/ab,Ab/ab, ab/ab

mình nhớ đv câu hỏi P: AB/ab x Ab/ab, HVG cả 2 giới tạo bao nhiêu KG?
câu tl là "giống như PLĐL, có 9 KG, riêng KG dị hợp 2 cặp có lk đối hoặc đồng, vậy tổng cộng có 10KG"
như thế có phải KG AB/ab và Ab/aB được xem là 1 KG hay là 2 KG khác nhau?

C

cosset

câu tl là "giống như PLĐL, có 9 KG, riêng KG dị hợp 2 cặp có lk đối hoặc đồng, vậy tổng cộng có 10KG"

AB/ab và Ab/aB là 2 KG khác nhau bạn à. theo đó AB/ab x Ab/ab tạo ra 7 KG .
mình thấy bạn làm đúng rùi mà

D

drthanhnam

Nguyên văn bởi rainbridge Xem Bài viết
Mình cũng đồng tình với "rên-bờ-rết"

Câu 2: Một enzim sẽ chắc chắn mất chức năng sinh học khi gen quy định cấu trúc enzim xảy ra đột biến thay thế ở bộ ba
A.5’-XAT-3’
B. 5’-XAA-3’
C. 5’-TTA-3’
D. 5’-TAX-3’
Bài này làm thế nào vậy ^^? Giải thích giùm mình cái ^^

R

rainbridge

Câu 1: Ở phép lai Ab/aB XDXd x Ab/ab XdY nếu có hoán vị gen xảy ra ở cả hai giới mỗi gen quy định một tính trạng và các gen trội là trội hoàn toàn thì số loại kiểu gen, số loại kiểu hình ở đời con là?
A 32 kiểu gen:8 kiểu hình B 24 gen:8 hình
C 36 gen:8 hình D 18 gen:6 hình
Mình cũng đồng tình với "rên-bờ-rết"
vậy thì câu KG KH trên thành ra ko có đáp án rồi :confused:
tiện đây mình hỏi lun, bài này nam nữ có tính là 2 KH khác nhau ko? ví dụ như nam tóc xoăn với nữ tóc xoăn mình tính mấy KH?
A.5’-XAT-3’
B. 5’-XAA-3’
C. 5’-TTA-3’
D. 5’-TAX-3’
Bài này làm thế nào vậy ^^? Giải thích giùm mình cái ^^
mình viết lại theo chiều PM của gen là 3'-TAX-5' sẽ PM ra 5'-AUG-3'
đây chính là BB mã hóa cho aa mở đầu, đột biến thay thế ở BB này thì aa mở đầu ko có--> gen ko được PM

p/s: tên họ vậy mà chém ác quá :cool:

V

vunguyet12

moi nguoi oi cho minh hoi dap an tu cau 16 den cau 20 cua de so 8 luyen giai de dai hoc cao dang may cau nay minh ngu wen mat

P

pe_kho_12412

mn cho mình hỏi bt này :)

gen thứ nhất có 2 alen A và a . gen thứ 2 có 2 alen B và b . cả 2 gen đều nằm trên nst X. gen thứ 3 có 3 alen nằm trên 1nst thường. số kiểu gen tối đa trong quần thể về 3 gen này là :
A 84
B 120
C 60
D 54

mình giải đk 84 thế mà sai :( ,

2. trong quá trình nhân đôi của 1 ptu ADn của 1 tb nhân thực người ta thấy có 5 điểm khởi đầu tái bản , 45 đoạn okazaki tạo thành. số lượt enzim ligaza xúc tác trong quá trình trên là :
A 55
B45
C 47
D 53

mn chỉ thì cụ thể chút nha , hk kém quá :(

N

ngobaochauvodich

vậy thì câu KG KH trên thành ra ko có đáp án rồi :confused:
tiện đây mình hỏi lun, bài này nam nữ có tính là 2 KH khác nhau ko? ví dụ như nam tóc xoăn với nữ tóc xoăn mình tính mấy KH?

mình viết lại theo chiều PM của gen là 3'-TAX-5' sẽ PM ra 5'-AUG-3'
đây chính là BB mã hóa cho aa mở đầu, đột biến thay thế ở BB này thì aa mở đầu ko có--> gen ko được PM

p/s: tên họ vậy mà chém ác quá :cool:

3'-TAX-5' là mạch gốc nè => mạch mARN => axit amin mở đầu metionin

N

ngobaochauvodich

Câu nào lạ thì các bạn cùng trao đổi bên dưới nha

Một người đàn ông có bố mẹ bình thường và ông nội bị bệnh galacto huyết lấy 1 người vợ bình thường, có bố mẹ bình thường nhưng cô em gái bị bệnh galacto huyết. Người vợ hiện đang mang thai con đầu lòng. Biết bệnh galacto huyết do đột biến gen lặn trên NST thường qui định và mẹ của người đàn ông này không mang gen gây bệnh. Xác suất đứa con sinh ra bị bệnh galacto huyết là
A. 0,111. B. 0,063. C. 0,043. D. 0,083.

Attachments

• DE THI THU DAI HOC NGAY 06 05 2012.doc
    586 KB · Đọc: 0
P

pe_kho_12412

Câu nào lạ thì các bạn cùng trao đổi bên dưới nha

Một người đàn ông có bố mẹ bình thường và ông nội bị bệnh galacto huyết lấy 1 người vợ bình thường, có bố mẹ bình thường nhưng cô em gái bị bệnh galacto huyết. Người vợ hiện đang mang thai con đầu lòng. Biết bệnh galacto huyết do đột biến gen lặn trên NST thường qui định và mẹ của người đàn ông này không mang gen gây bệnh. Xác suất đứa con sinh ra bị bệnh galacto huyết là
A. 0,111. B. 0,063. C. 0,043. D. 0,083.

Xét phía người vợ: em gái bệnh, bố mẹ bình thường, xem như không xảy ra đột biến \Rightarrow P : AaxAa

=> khả năng vợ mang gen bệnh =2Aa/3A_

Xét phía người đàn ông: bố Aa x mẹ AA => 1Aa/2A_

khả năng con bệnh: 1/4 x 2/3 x 1/2 = 1/12

=>D

R

rainbridge

mn cho mình hỏi bt này :)

gen thứ nhất có 2 alen A và a . gen thứ 2 có 2 alen B và b . cả 2 gen đều nằm trên nst X. gen thứ 3 có 3 alen nằm trên 1nst thường. số kiểu gen tối đa trong quần thể về 3 gen này là :
A 84
B 120
C 60
D 54

mình giải đk 84 thế mà sai :( ,
mình cũng ra 84
gen 1, 2 thì [TEX]\frac{2.2.(2.2+3)}{2}=14[/TEX]
gen 3 [TEX]\frac{3.4}{2}=6[/TEX]
nhân lại là ra 84
sai chỗ nào nhỉ???

R

rainbridge

cái đề ở #310 làm thế nào để đổi thành chữ đen hết được nhỉ, trắc nghiệm mà biết đáp án rồi làm thấy sao sao à :D

C

cosset

câu 9 thì đúng r, mình nhớ trong sgk nâng cao có nói
câu 47: tỉ lệ 9:7--> ttbs
thân thấp thuần chủng aabb chiếm 1/16 trên tổng
(1/16): (7/16)=1/7
mà sao đáp án 3/7 nhỉ, nhầm chăng?

thân thấp thuần chủng có 3 KG mà bạn , là AAbb,aaBB,aabb,tỉ lệ mỗi loại KG là 1/16
đáp án đúng rùi đó bạn

P

pe_kho_12412

thân thấp thuần chủng có 3 KG mà bạn , là AAbb,aaBB,aabb,tỉ lệ mỗi loại KG là 1/16
đáp án đúng rùi đó bạn

cót sẹt ;)) ơi tớ lúc đầu cũng nghĩ như cậu nhưng đâu là kh thân thấp mà :-?

p/s : rain ơi là mã 313 đó :)

Last edited by a moderator:
Top Bottom