Những câu hỏi vật lý vui ^^

N

nguyendangkhoa11593

Do vòng quay của trái đất chậm lại khiến cho ngày kéo dài ra
Đúng không nhỉ:)):))
Cho em hỏi câu nha
Mặt trăng đã bao giờ gần hơn bây giờ chưa:):)

Trước đây mặt trăng gần trái đất hơn và cũng to hơn, cách đây khoáng triệu năm nhìn từ Traíu Đất mặt trăng to gấp đôi bây giờ:rolleyes:

G

girltoanpro1995

Tại sao bác sĩ phẫu thuật mặc áo màu xanh dương còn cũng bác sĩ nhưng bác sĩ nha khoa lại mặc áo màu trắng?
@lichsu: muốn làm quen với Anh à? ;;) ok. Bạn nhé ;))

R

ronagrok_9999

Tại sao bác sĩ phẫu thuật mặc áo màu xanh dương còn cũng bác sĩ nhưng bác sĩ nha khoa lại mặc áo màu trắng?
@lichsu: muốn làm quen với Anh à? ;;) ok. Bạn nhé ;))

Cái nè hình như do mặc áo xanh giúp bác sỹ nhìn rõ hơn trong khi mổ bởi vì khi nhìn vào máu:M023::M023::M023: bác sỹ sẽ dễ bị bão hòa vào nó mặc áo xanh sẽ đỡ hơn và tránh ảo giác
Đúng không hả chị??????????/

F

freakie_fuckie

Bác sĩ phẫu thuật khi nhìn quá lâu vào những vật màu đỏ (đặc biệt là các vết thương, vết mổ đầy máu ) sẽ xuất hiện ảo giác màu xanh hoặc đen, những màu này sẽ xuất hiện cực rõ khi bác sĩ đang nhìn những vết thương đỏ bỗng vô tình chuyển hướng nhìn ra vật khác màu sáng hoặc có gam màu tương phản và rồi lại nhìn vào vết thương => nhìn nhầm, mổ nhầm :)) -> thế rồi bệnh nhân tẻo :-S
Nhìn vào áo màu xanh, các ảo ảnh bị hòa màu và bác sĩ không bị hoa mắt nữa :"> => mổ chính xác :">
với lại mặc áo blue xanh, lúc máu dính vào trông không bẩn ;;)~ có lẽ thế
màu xanh tạo tâm lý bình an (cho cả bệnh nhân sắp RIP ) lẫn bác sĩ - xanh của hi vọng mà :-S
Bác nha khoa mặc trắng
Căn bản là các bác không tiếp xúc với máu nhiều :-SS không nhiều như mấy bác mổ.

K

kenylklee

Tại sao tuyết rơi chúng ta không thấy lạnh, còn khi tuyết tan ra thì lại lạnh quá trời :D

C

conan193

he he
tớ vừa xem dc một câu hỏi cực kì lý thú:khi (197)::khi (197):
vừa hay vừa khó hj hj :khi (4)::khi (4)::khi (58):
lúc nào thì nước ở trong một ái cốc dốc ngược không chảy ra ?
he he :khi (196)::khi (196)::khi (196)::khi (23)::khi (23)::khi (12)::khi (12):

V

vuduyhungchuot

he he
tớ vừa xem dc một câu hỏi cực kì lý thú:khi (197)::khi (197):
vừa hay vừa khó hj hj :khi (4)::khi (4)::khi (58):
lúc nào thì nước ở trong một ái cốc dốc ngược không chảy ra ?
he he :khi (196)::khi (196)::khi (196)::khi (23)::khi (23)::khi (12)::khi (12):

Có khả năng là khi quay cốc nước với 1 tốc độ vừa đủ. Lúc đó lực li tâm sẽ ngăn nước bay ra khỏi cốc. Hoặc đem lên Trạm Vũ trụ QT cũng đc. Ở đó thì chẳng có ngược hay xuôi gì hết :)).

C

conan193

tại sao khi có gió ta lại cảm thấy mát
nhưng ở một số nới có gió ta lại cảm thấy nóng
^^

M

minvip501

thì kais nay quan trong la gio mang theo độ ẩm, hơi nước hay la không khí nóng thui mà
hehe

U

undomistake

Trước đây mặt trăng gần trái đất hơn và cũng to hơn, cách đây khoáng triệu năm nhìn từ Traíu Đất mặt trăng to gấp đôi bây giờ:rolleyes:

Thực ra Mặt Trăng to hơn gấp 10 lần hiện nay. Mặt trăng được tạo thành khi Trái Đất cổ va chạm với 1 cổ hành tinh khác, có kích thước tương đương sao Hỏa mang tên Thea. Vụ va chạm mạnh tới mức Trái Đất gần như bị hủy diệt nếu vị trí va chạm sai lệch vài km. Ở mức độ hành tinh, vài km là một con số rất nhỏ. Sự va chạm đó đồng thời bắn vật chất từ Trái Đất cổ ra ngoài không gian. Dưới tác động của trọng lực, chúng hợp lại với nhau và tạo thành 1 tiểu hành tinh(chưa hẳn là vệ tinh của chúng ta bây giờ). Sau vài chục ngàn năm, Mặt Trăng bắt đầu rơi vào trọng trường của Trái Đất và trở thành vệ tinh thực sự của chúng ta. Tuy nhiên, khi ấy Mặt Trăng chỉ cách Trái Đất 15000 dặm(dặm khác km), do đó Mặt Trăng tác động lên Trái Đất 1 lực khổng lồ. Lực hấp dẫn đó tạo nên những đợt thủy triều khủng khiếp, ra vào hàng trăm km so với bờ biển, bờ sông. Những sự nhiễu động trong khí quyển tạo thành vô số cơn bão liên tục tàn phá mặt đất. Ban đầu Trái Đất quay quanh trục nó rất nhanh, một ngày chỉ dài có 6h. Nhưng nhờ Mặt Trăng- tốc độ quay quanh trục của nó quá chậm mà nó như 1 cái phanh giảm tốc độ quay cho Trái Đất. Qua nhiều tỷ năm, Mặt Trăng dần bị Trái Đất ném ra xa dần và sau gần 5 tỷ năm, có vẻ như Mặt Trăng vẫn còn đang di chuyển ra xa Trái Đất. Một ngày không xa, con cháu chúng ta sẽ không còn thấy Mặt Trăng nữa.

Còn vụ cái cốc nước thì đơn giản thôi, cho nó vào tủ lạnh, xong lấy ra, nó sẽ không rớt dù bị dốc ngược hay lắc tới lắc lui đi nữa...trong 1 khoảng thời gian nhất định.

Last edited by a moderator:
F

freakie_fuckie

Gió mát : Đi từ biển vào, mang theo hơi nước
Đặc điểm : mát + dễ chịu
Gió nóng : khối không khí lạnh, đi qua núi => hết hơi nước, biến tính => gió nóng
đặc điểm : ấm áp :))

G

girltoanpro1995

@connan193: vì gió chỗ đó mang hơi nóng ^^
Câu nước trong li dốc ngược: nếu không được phép quay như diễn siếc => ngta trộn trong nước 1 ít bột trong tã giấy em bé => đập nát li đó nước vẫn không ra ~

Thời gian qua :) cảm ơn các bạn đã tham gia sôi nổi ở pic này ^^
http://music.yeucahat.com/mp3/english/31982-until-you~shayne-ward.html
Đang nghe bài này ...
Thời gian qua mình có 1 số vấn đề về gia đình, tình cảm,... nên có khi sử dụng 1 số từ dễ ghét, khó ưa ==! Các bạn tha thứ chứ? Không để bụng nhé :p.Mong các bạn không hờn mình, có gì mình chưa đúng các bạn góp ý nhé ^^ Mình biết mình khó thương lắm cơ, nên hay gây sự, làm loạn ^^ xí xóa ha :D Ngày 22-23 mình sẽ thi tuyển sinh cấp 3 ... lo ... các bạn thi tốt ha ... Các bạn cùng mình cố gắng học rồi thi thiệt tốt cấp 3 ha ... :) Đóng góp cho pic nữa nhé :p

Tiếp chứ? Hi hi: tại sao nghe dây phone, ta đau tai lẹ hơn dùng loa ngoài ^^

M

minvip501

@connan193: vì gió chỗ đó mang hơi nóng ^^
Câu nước trong li dốc ngược: nếu không được phép quay như diễn siếc => ngta trộn trong nước 1 ít bột trong tã giấy em bé => đập nát li đó nước vẫn không ra ~

Thời gian qua :) cảm ơn các bạn đã tham gia sôi nổi ở pic này ^^
http://music.yeucahat.com/mp3/english/31982-until-you~shayne-ward.html
Đang nghe bài này ...
Thời gian qua mình có 1 số vấn đề về gia đình, tình cảm,... nên có khi sử dụng 1 số từ dễ ghét, khó ưa ==! Các bạn tha thứ chứ? Không để bụng nhé :p.Mong các bạn không hờn mình, có gì mình chưa đúng các bạn góp ý nhé ^^ Mình biết mình khó thương lắm cơ, nên hay gây sự, làm loạn ^^ xí xóa ha :D Ngày 22-23 mình sẽ thi tuyển sinh cấp 3 ... lo ... các bạn thi tốt ha ... Các bạn cùng mình cố gắng học rồi thi thiệt tốt cấp 3 ha ... :) Đóng góp cho pic nữa nhé :p

Tiếp chứ? Hi hi: tại sao nghe dây phone, ta đau tai lẹ hơn dùng loa ngoài ^^
vi am thanh tap trung vao 1 vi trí nhất dinh chinh la tai
=>dau
cac nha khoa hoc ngien cuu neu 1 ngay nge headphone tam5-6 tieng se co nguy co gay diec khi den độ tuổi trung niên hoặc cao niên

P

pemivip

vì dùng headphone thì âm thanh dường như chỉ đến tai, chỉ tai nghe được, nên nghe nhiều quá sẽ làm cho tai chịu nhiều âm thanh. Trong khi dùng loa ngoài thì âm thanh 1 phần truyền vào tai thôi.
Câu tiếp: Tại sao khi ngủ ta thường nhỏ dãi và khi dậy mồm ta có mùi hôi ;)) ?
P/s: Girl ơi cậu xem lại đi sao TNK của cậu tớ không vào đc!

R

ronagrok_9999

vì dùng headphone thì âm thanh dường như chỉ đến tai, chỉ tai nghe được, nên nghe nhiều quá sẽ làm cho tai chịu nhiều âm thanh. Trong khi dùng loa ngoài thì âm thanh 1 phần truyền vào tai thôi.
Câu tiếp: Tại sao khi ngủ ta thường nhỏ dãi và khi dậy mồm ta có mùi hôi ;)) ?
P/s: Girl ơi cậu xem lại đi sao TNK của cậu tớ không vào đc!

Hê hê cái nè anh hỏi lạ quá nè
;))
Vì khi ngủ bạn thường không nuốt nước bọt nên nó đầy thì tự chảy ra ngoài thôi
Còn có mùi hôi là do anh quên chưa đánh răng tối để sát khuẩn sau khi ăn để cả đêm vi khuẩn xâm nhập thì chả hôi sao:))

K

kiburkid

Tại sao khi ngủ mà nằm ngửa lại đau tim nhỉ
Em ngủ phải nằm sấp. Nằm ngửa tức ngực đau tim lắm.

Top Bottom