Hiệu sách ế

P

phaodaibatkhaxampham

Hà hà, lúc đọc xong Tam Quốc thì tớ lại ân hận vì không đọc sớm hơn. :p
Còn về Norwegian Wood thì thôi, không bàn nữa, :\"> thể loại văn học tế nhị.
Cậu đọc Tam quốc diễn nghĩa hả ? tớ cũng đọc rồi , nhưng lâu quá nên cũng không nhớ gì nữa , hình như đọc hồi cấp 1
giờ ở nhà tớ có cuốn "khổng minh gia cát luơnựg"
Ừ thể loại văn học tế nhị ........................................(không có loìư bình )

G

giangln.thanglong11a6

Cậu đọc Tam quốc diễn nghĩa hả ? tớ cũng đọc rồi , nhưng lâu quá nên cũng không nhớ gì nữa , hình như đọc hồi cấp 1
giờ ở nhà tớ có cuốn "khổng minh gia cát luợng"

Tớ có quyển phân tích "Gia Cát Lượng-Cuộc đời, tài trí" :)
Đọc Tam Quốc là cái thú giết thời gian của tớ hàng ngày :) Tuy nhiên nó hơi quá phóng đại về sức mạnh "nhất nhân địch vạn" của các tướng lĩnh. 8-} Còn hơn cả siêu nhân.

P

phaodaibatkhaxampham

Tớ có quyển phân tích "Gia Cát Lượng-Cuộc đời, tài trí" :)
Đọc Tam Quốc là cái thú giết thời gian của tớ hàng ngày :) Tuy nhiên nó hơi quá phóng đại về sức mạnh "nhất nhân địch vạn" của các tướng lĩnh. 8-} Còn hơn cả siêu nhân.

Ừ , nói chung mấy cuốn tiểu thuyết chương hồi đó điêu lên nhiều , nó vận dụng phương pháp ngoa dụ , dựng hình tượng của nhân vật là hình tượng anh hùng mang tầm vóc lớn , đại diện cho lí tưởng mà
Cậu đọc " Khổng Minh bảy lần bắt bảy lần thả Mạnh Hoạch chưa ?" rõ điêu , tướng người ta mà bắt như gà ấy
@ cậu thi đại học năm nay phải ko nhở ?

P

_phonglinh_

hehe!! Dạo qua tiệm sách ế của pháo đào. Thấy cùng hay phết!

Linh này nói đọc sách ít thì ko ít, nhiều thì cũng chưa thể... Những nói về sách cũng ngứa miệng muốn chen vài lời :))

Nói về giá trị của 1 cuốn sách, có người thấy nó hay, có người lại thấy nó vô vị
1/ như cuốn "Rừng Nauy" mọi người đang thảo luận ở trên: chê nó nhạy cảm, sexy, vị kỉ cái "tôi",... nhưng với Linh, đó lại là cuốn sách khá có ý nghĩa. Về một khía cạnh nào đó, đó là khát khao sống, tình yêu khó nói, là dư vị khó kiếm trong cuộc sống, là những con người theo đuổi tôn giáo của bản thân,...

2/ Chị pháo đài lại nói huỵch toẹt ra là thích Thạch Lam, ghét Vũ Trọng Phụng - Linh lại càng thấy lạ. 2 nhà văn theo đuổi 2 phong cách khác nhau, đem so với nhau như đem so chè chuối với bánh canh, cái nào ngon hơn? :)) Linh thừa nhận mỗi người có 1 cảm nhận, con mắt văn học riêng nhưng... thật sự văn Vũ Trọng Phụng rất đáng đọc đó chớ!

3/ Lại nói về truyện cổ TQ, hình như ko còn phù hợp với cách nhìn nhận của thời đại ngày nay nữa. Đem ra “bình loạn” ở đây có vẻ hơi “lảng”…

4/ Cuối cùng nói về cách đọc sách, cái này sách vở và các cụ đã bình luận mòn giấy, mòn bút rồi. Chỉ xin nói thêm cách đọc sách của bản thân. Từ trước đến nay, Linh xem việc đọc sách ko phải là một công việc, một trách nhiệm. Đó là miền vui, hứng thú, đam mê,… Không nói điêu 1 lời nào, tôi có thể thấy cả nhân vật trong cuốn sách, đi đứng, nói chuyện, suy nghĩ, thậm chí chia sẽ niềm vui, nối buồn với tôi,… Điều đó làm tôi có thể đọc 1 cuốn sách dài trg thưòi gian rất ngắn.
Ai đó nói với tôi: thật chăm chỉ hay siêng năng gì đó! Không phải vậy, đó là niềm vui, tôi đang thư giãn đó chứ!

Xin giới thiệu ở đây 1 cuồn sách mà tôi chắc chưa bạn nào đọc: “Mười người da đen nhỏ” . Theo mình nó đáng được biết đến và suy nghĩ.

P

phaodaibatkhaxampham

Về " rừng Na Nuy " tớ không bàn nhiều , truyện ông này đọc cũng có để lại chút ám ảnh , nhung cái thế giới nhân vật nó mơ hồ quá , những tình yêu của ông này nó quai quái làm sao ....
Ừ thì hai nhà văn hai phong cách khác nhau nên người tớ thích , người tớ không thích , nhưng chè chuối vs bánh canh thì tớ thích cả hai . Bạn nào có long mời tớ đi ăn thì tớ không từ chối
Thôi cái hiệu sách ế nên khách thích nói chuyện gì là tớ nói chuyện đó , làm ăn buôn bán nó vẫn phải có tính chất thị trờng
Mình đọc sách để cân bằng lại cảm xúc thôi , mở quán sách ế cũng hi vọng mọi người tìm được một nơi để cân bằng chia sẻ và giãi bày những gì mình thik ghét ko "e lệ ", nhiều khi trong cuộc sống chúng ta ko dám nói , trong những bài làm văn chúng ta không dám thốt ra
" Mười người da đen nhỏ " ư ? Cuốn này mình ......chưa đọc ( xấu hổ quá) .Hôm trước đi hiệu sách cũng ko thấy có tên cuốn này !!.Linh có thể giới thiệu nó ko ?
@ giangln.thanglong11a6 : cậu đỉnh nhở ? khi nào ra HN ta gặp nhau chứ ??

G

giangln.thanglong11a6

Vậy là đỉnh rồi
Năm nay bạn tớ cũng có mấy đứa đậu KTQD , xinh lắm ý !!! Hê hê

Tớ vừa thử đọc quyển Miếng da lừa của Balzac, đọc 1 lúc thì đành bỏ cuộc :( Không tiếp thu được.

T

thienthandethuong_minigirl

Chị ơi, coi chừng bị cái lão già kia dụ khị đó :))!
Mà chị iu gửi sách cho em = cách nào ;;)?

Top Bottom