[GỬI CÂU HỎI] Giao lưu trực tuyến chia sẻ kinh nghiệm học (17/11)

Status
Không mở trả lời sau này.
B

be_heart93

[COLOR="Blue"] trước hết em xin chân thành cảm ơn hocmai và các thầy, sau đây em có 1 số câu hỏi:

1. môn toán: em là hs 12, theo kế hoạch , điểm thi đh môn toán của em phải 7 đ. .. em ko học thêm ở ngoài..chỉ học kt cb trong sách... và tới hiện tại , em vẫn còn đang loay hoay ở chương hs mũ , hs logarit..nhưng gặp ko ít khó khăn...em học toán tệ... em đã lập ra 1 kế hoạch ôn thi môn toán ... em xin phép đc trích dẫn kế hoạch này vào : thời gian hoàn thành:
- 11==>20/11: pt, bpt, hệ( vô tỷ..)
-21===>25: lượng giác
- 26===>30: khảo sát hàm số
1===>10/12: tích phân ( dù tới th. điểm này..em vẫn chưa biết tích phân là
cái gj???)
10===>20; hình học kh. gian
21==> 25/ 12: hh phẳng
26==>30/12: số phức
* em đã quyết tâm là hết tháng 12 thì hết chương trình trên. sau đó sẽ vừa làm đề ..vừa ôn tập lại..ngày nào em cũng chừa ra 3tiếng để học toán và thuực hiện kế hoạch trên...nhưng thực sự...em thấy nản khi mình ko thực hiện đc kế hoạch..khi gặp những bài tập khó..em rất mất thời gian mà vẫn ko giải ra đc. bởi em ko thông minh..làm việc ..suy nghĩ lại rất chậm chạp... thầy có lời khuyên nào cho em với ạ!

* thứ hai... việc em ko đi học thêm, ở nhà thì chỉ làm bt trong sgk và sbt, một số bt tìm trên mạng nhưng ko biết nó có phải là dạng trọng tâm, phổ biến ko....em thực sự rất lo..như ko biết xác định phương hướng như nào cho đúng ..

* thứ 3: em trình bày bài rất tệ, chỗ thiếu ..chỗ thừa ..phải làm sao giờ ạ... và một số phương pháp giải toán em ko biết có đc sử dụng trong thi cử không?..thầy có thể nêu tên các pp ko đc dùng trong lúc giải toán ..đc ko.
môn hoá: em ko có ý kiến gj..
hai thầy cho em hỏi thêm là làm thế nào để học ôn ...tự học tôt hơn đc ko...em ko học thêm bất kì 1 môn nào nhưng vì nhà trường có lịch ôn thi tốt nghiệp nên mỗi tuần em học ở trường cả ngày...chỉ có thời gian tự học ôn thi đh từ 6h 30 tối đến 12 h đêm . ..làm thế nào để duy trì động lực tới ngày thi...khi cái lớp 12 vẫn còn biết bao niềm vui vương vấn...muốn 1 kỉ niệm của thời hs..
[/COLOR]

Last edited by a moderator:
H

hoanggu95

em muốn hỏi:

Bất đẳng thức là một vấn đề rất khó trong toán học
Nhưng em biết có rất nhiều bất đẳng thức khác ngoài BDT cổ điển.
:D:D làm sao để biết nên áp dụng BDT nào,phát hiện ra đặc điểm của từng bài để áp dụng cho hiệu quả.:D:D(em rất muốn biết điều này!!):D:D:D:D
Em xin trân thành cảm ơn!!!!

Q

quangnhatkut3

trước khi hỏi nhân ngày nhà giáo VN em chúc thấy mạnh khoẻ ! tiếp tục trên con đg giảng dạy của mình
*Môn Toán: Môn toán là một môn có thể nói là do tư duy ! vậy làm cách nào để học tốt dù người đó tiếp thu rất chậm và đối với người giỏi thì làm thế nào để nhận đc dạng cách nhanh nhất ! và thầy còn có bí quyết nào trong môn học này ạ? em xin chân thành cảm ơn thầy
*Môn Hoá: Em cũng nằm trong đội tuyển Hoá của trường ! em cũng có nhiều thắc mắc muốn hỏi thấy ạ ! Em rất yếu cách nhận biết và tách chât thầy có những cách gì giúp em nhận ra đc phải cho chất nào tác dụng đc chất nào cách nhanh đc không ạ? Còn về phía phần bài toán làm thế nào để nhận biết đc dạng nào? và có tất cả bao nhiêu cách giải toán !! em xin cảm ơn quý thầy !!! Mong quý thầy giúp em để đc học tốt hơn ạ
Quý thầy : em mới học lớp 9 thôi ạ !!

C

cuncon_baby

thưa thầy em thấy các công thức môn lí 10(NC) khá nhiều và rắc rối làm sao để nhớ hết ạ và áp dụng từng CT vào bài toán nào cho phù hợp .
20-11 chúc các thầy mạnh khỏe thành công trong sự nghiệp trồng người :D

C

conan_131

Thầy Võ kính mến,em là học sinh 12 nên việc học tốt môn toán rất quan trọng.Thế nhưng,các bài kiểm tra vừa qua,điểm số của em rất thấp.
Em cũng đã xác định nguyên nhân:
Khả năng phân tích đề-đưa ra hướng giải:
Em thi khối D nên không cần phải tập trung vào những bài toán khó,chỉ cần quen dạng để làm thôi ạ.Nhưng hiện tại em vẫn chưa thấy mình tiến bộ dù cũng có cố gắng.Đứng trước những bài toán vừa sức,em khá mất bình tĩnh và thiếu cẩn thận (trong giờ thi).Còn những bài toán yêu cầu cao hơn 1 tí,em cũng không đủ khả năng để suy nghĩ và làm nó.
Phần trình bày:em hay mất điểm phần này,một số chỗ em đi tắt.Làm thế nào để khắc phục ạ?
Em đặt mục tiêu,tháng 12 sẽ hoàn thành chương trình.Hiện tại,em học đến chương tọa độ và xong chương log.Nhưng, em nghĩ nếu tiếp tục học theo kiểu của em như hiện giờ thì rớt chắc thầy ạ.

Em biết rằng làm bất cứ điều gì cũng cần có sự kiên nhẫn nhưng với môn toán cần hết là sự cẩn thận.Em mong thầy giải đáp chi tiết cho em hơn là nói chung.Em nghĩ cũng có nhiều bạn trong trường hợp của em.
Thầy hướng dẫn giúp em.Chân thành cám ơn thầy.

T

taoquan_vietnam

Chào 2 thầy !
em tên Đỗ Tá Quân...ở Thuận Thành - Bắc Ninh - 01689572668 - dotaquan@gmail.com or cudanphoho_boy_9x@yahoo.com
em có 1 số câu hỏi muốn hỏi 2 thầy :

Thưa thầy VÕ em muốn biết cách để nhớ các công thức toán 1 cách tốt nhất (nhớ lâu nhất) theo cá nhân em thì
- Trên lớp chú ý nghe thầy cô giảng bài, về nhà thì chép lại bài vào 1 quyển Giáo Án ( k chép bài tập vào đó mà chỉ là kiến thức từng bài )
- Bài tập thì làm riêng ra 1 quyển vở khác, và các công thức sẽ có 1 quyển sổ tay khác nữa ...để khi học tập làm bài k nhớ CT nào sẽ mở ra xem lại....
---> đó là cách học của em nhưng em muốn được thầy cho 1 lời khuyên tốt nhất....và thầy có thể hệ thống cho em tất cả các công thức làm bài tập môn toán được không ạ ? ( nếu hệ thống tất cả kiến thức để ôn thi ĐH, CĐ thì tốt quá hihihi )

Thưa thầy Sơn em thấy môn Hóa không khó nhưng k hiểu vì sao em học môn này khó vào trên lớp em chăm chú nghe giảng --> hiểu bài, làm được 1 số bài tập dễ....nhưng khi về nhà thì em lại thấy học khó vào....cũng như môn toán thầy có thể hệ thống các công thức làm bài tập Hóa cho em được k ạ....từ chuyển đổi đến tính toán.....

Trường em học chỉ dạy kiến thức cơ bản nên 2 thầy cho em thêm kiến thức nâng cao thì càng tốt ạ !
Em mong nhận được sự trả lời của 2 thầy.
Em cảm ơn ạ !

C

cattrang2601

lời đầu tiên em xin cảm ơn các thầy cô và học mãi đã mở ra pic này cho chúng em được chia sẻ những thắc mắc của mình..

cũng là một học sinh lớp 12 em có vài băn khoăn thế này ạ..

_về môn toán : thưa thầy Võ..! môn toán là môn duy nhất thi với hình thức tự luận, đòi hỏi phải trình bày chặt chẽ , lôgic.. và tất nhiên là phải dễ nhìn một chút..vậy làm thế nào để có thể có thể trình bày bài một cách hợp lí nhất ạ..?? trong khi làm bài kiểm tra, em thường bị mất điểm ở lỗi trình bày mặc dù kết quả vẫn đúng.. làm thế nào để khắc phục được ạ..?/

_về môn hóa : em rất ấn tượng về cách dạy của thầy Sơn..em rất nhớ một câu nói của thầy trong bài các pp giải nhanh hóa học đó là nên đưa các bài toán hóa học về giải bằng các phương pháp sở trường của mình..em cũng đã áp dụng theo cách này nhưng còn gặp một số vướng mắc thế này ạ.. không phải bài nào cũng đưa được về phương pháp sở trường của mình.. vậy trong trường hợp đó phải xử lí thế nào ạ..??? nếu làm theo cách thông thường thì rất mất thời gian ạ../??em mong thầy chỉ giúp em với ạ..

T

taolmdoi

Chào Thấy ^^
Câu 1 : Khi đến lúc ôn thi thì em lại rất lười ....... Có cách nào để chữa bệnh này hok ???
Câu 2 : Làm sao để viết văn thật hay?
Câu 3 : Làm sao để rèn tính cẩnthaanjj và đạt điểm tối đa.
Câu 4: Làm sao để giỏi hình ây .. Hình lớp 8 khó quá à
Em cảm ơn thầy ^^

T

tuyetnhietdoi_97

thầy cho em hỏi câu này ạ
Thưa thầy làm sao để có thể học giỏi hai môn Toán , Hoá ạ ? Và Làm sao để duy trì lòng quyết tâm vươn lên học giỏi hai mon này ạ . Em cảm ơn thầy

V

vitcon10

em thấy học mãi mở ra mục anỳ rất thú vị em xin có vài câu hỏi mong cần đc giải đáp

về môn toán

hiên giờ em đang học lớp 10 kiến thức ở phần đại số em thấy cũng bt nhưng ở phần

hình học ở trên lớp cố giáo giảng

về những bài tạp phần vecto và bay h là phần lg giác

em ko bít là do cô dạy ko hỉu hay em tiếp thu bài chưa tốt

em nghỉ là do em tiếp thu bai fchưa tốt vì các bạn khác trong lớp e đều có thể hỉu đc

những lơj` cô nói

em khó có thể giải những baài tập về phần này 1 cách tốt nhất :(

vậy em mún các thầy chỉ cho em 1 cách làm hiệu quả để có thể tiếp thu bài ơphàn này tôt hơn

và cố bí kps nào để có thể học tiến bộ môn này hiệu quả nhất

về môn hoá

thì có phương pháp nào để ta có thể giải 1 bài tập hoá trức nghiệm nhanh

nhất dể ko mất tzan

p/s : em góp ý là sao diễn đàn ko đề cấp đến môn lí ì đây cũng là 1 môn học quan trọng

mà theo e nghĩ làcó nhìu n` có thắc mắc về môn này
:)

C

cobemuadong_195

Em cam on thay

Dạ Thưa Thầy !
Với Môn Hóa em xin được hỏi Thầy như sau :
Hồi cấp 2 em rất thích học môn Hóa, Nhưng tự nhiên lên cấp 3, em ko còn hứng thứ khi học môn Hóa nữa, BỞi thầy giáo dạy trên lớp rất chán, dạy hời hợt ko trọng tâm,..., ko hiểu bài, em càng ngày cảng nản
và bây giờ em đang học lớp 11 , mục tiêu tương lai em đang ở phía trước, em đang rất cô gắng học tập tốt, đặc biệt MÔN HÓA
Nhưng em lại gặp không ít khó khăn,
Thầy có cách nào giúp em nhớ các phản ứng hóa học và áp dụng vào bài tập 1 cách hiệu quả và giải nhanh các bài tập hóa học trắc nghiệm !
EM xin cảm ơn thầy !
VỚi Môn Toán,
Em gặp không ít khó khăn khi giải bài tập lượng giác, và hình học không gian
THầy có thể giúp em có phương pháp học thế nào để em có thể định hướng được hướng giải trước những bài toán ! mà không hời hợt trước các hướng đi tới cách giải
Em cảm ơn thầy !

B

balep

Giải toán là quá trình suy luận, đi tìm một phương pháp tối ưu cho một bài toán. Toán có rất nhiều dạng, vì thế ta không thể biết hết. Nhưng, nếu học một cách logic, suy luận, đưa ra những câu hỏi cần thiết để giải toán thì rất thiết thực. Em muốn hỏi thầy, có phương pháp nào giúp ta giải toán theo một cách suy luận, chứ không phải là các phương pháp đã biết trước. Cảm ơn thầy :)

N

nhanpm93

Thầy cho em hỏi những kinh nghiệm để làm bài thi cho hiệu quả, khi gần thi mình cần làm gì.
Khi đọc trên mạng thấy có nhiều công thúc làm nhanh các bài toán vậy mình nên áp dụng hay không?Vì sao.

K

koisiujing

em học hoá ở mức trung bình , nhưng bài tập hoá hơi phức tạp hay khó thì em không giải được .nguyên nhân là em không thể viết một số phương trình của bài , em cũng chẳng biết vận dụng phương pháp gì cho bài tập nào,... mặc dù đã cố gắng nhưng em không thể cải thiện được .Mong thành cho em lời khuyên .Cảm ơn thầy.

D

duongtuyetson

câu hỏi của em rất đơn giản

toán,hóa. hai môn này em mất cân bản nghiêm trọng từ những lớp dưới!...năm nay em đã 11 rồi...

bây giờ muốn học tốt nhưng em không biết học thế nào?... thầy có thể đưa ra một phương pháp giúp em được không :M021::khi (13):
em xin chân thành cảm ơn!:khi (46):

H

hoadkbp

các thầy cho e hỏi làm cách nào mà mình có thể tự học một cách tốt nhất và đạt hiệu quả cao,tại e ôn thi lại.mỗi lần e học ở nhà thì cảm thấy buồn ngủ và e cũng ko có bạn để học nhóm nữa.mong các thầy cho e lời khuyên.cám ơn thầy nhiu

S

situ3194

cho em hỏi dung dịch là gì, muốin học giỏi mốn toán môn hoá em có phỉa cần học các định luật định lí không vậy

S

subaby9x

cko e hỏi làm như thế nào để học tốt môn Hình không gian ah. ở lớp e học kém hình lắm, mà lý thuyết hình thì dài, tụi e có nhớ cũng không biết cách vận dụng và dừng như thụ động trước những bài hình

e lo thi DH không được điểm hình

Mong 2 thầy giúp e ah. Nếu có câu hỏi này rồi mong thầy nói lại cho e 1 lần nữa ah

Em xin chân thành cảm ơn!

C

chontengimoiduoc

Mon Toan: cho em hoi viec trinh bay bai toan trong bai thi co can thiet phai chi tiet va ti mi khong?Voi nhung phan de thay hay de chung minh, ta co can chung minh khong?
Mon Hoa: theo thay thi khi lam bai trac nghiem mon hoa ta nen tien hanh lam bai theo thu tu nhu the nao: doc de, doc dap an, lam bai, chon dap an? Cach doc de nhu the nao la hieu qua va khong mat thoi gian (em th­uong phai doc de it nhat 2 den 3 lan, co khi ca chuc lan moi nam het gia thiet cua bai)
Em xin cam on!

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom