[GỬI CÂU HỎI] Giao lưu trực tuyến chia sẻ kinh nghiệm học (17/11)

Status
Không mở trả lời sau này.
L

luckybaby_98

em thưa thầy
làm thế nào để học giỏi những dạng bài khó của đại lượng tỉ lệ thuận và đại lượng tỉ lệ nghịch ạ,em nghe nói dạng này khá là khó học
thầy có thể chỉ giúp em cách học đc k ạ
em xin chân thành cảm ơn thầy

P

puu

em chỉ muốn xin 2 thầy cách tự học của 2 thầy như thế nào để có được như ngày hôm nay ? vì em biết thời như 2 thầy chủ yếu là tinh thần tự học, tất nhiên là có học hỏi từ thầy cô
thầy giáo dạy toán của em có nói là chúng em nên thành lập cách tự học 3 tiếng (ngồi học chăm chú trong 3 tiếng mà không giải lao ) để quen dần với khi thi ĐH (phải ngồi trong phòng thi 3 tiếng liền) như thế có đúng không ạ ?
em xin cảm ơn trước :D

P

pro_la_toi

Đối với môn hoá học : thầy cho em hỏi là mình muốn làm thật nhanh và chính xác đối với bài phương trình hoá học thi có phương pháp nào không ạ
Còn đối với môn Toán :có những biện pháp nào để học giỏi môn toán thẩy, nhất là môn toán hình đó thầy

Last edited by a moderator:
H

hoang_an_may

Cho em xin hỏi cách học tốt phần hữu cơ bộ môn hóa học ạ?
Em thấy phần này hức tạp quá!
:|:|:|:|:|:|:|:|:|:|:|:|:|

R

riven

Câu mà em muốn 2 thầy giải đáp giúp là:

- Ngày xưa các thầy đi học chắc cũng phải học 12 môn như chúng em bây giờ đúng không ạ?

- Vậy đối với những môn mình không thi (hay còn gọi là môn phụ ý ạ) thì các thầy học như nào?

- Có bao giờ thầy "bỏ qua" những môn đó không?

- Học như nào để mình vẫn hiểu được bài của các môn phụ mà không mất nhiều thời gian?

- Có bao giờ thầy thấy không tự tin vào chính mình, không tự tin rằng mình sẽ đỗ ĐH không? Nếu có thì thầy đã vượt qua điều đó như thế nào?

- Làm sao để vượt qua những "cám dỗ", thú vui trong thời gian ôn thi ĐH?

A

anline1234

Về môn Toán và Hoá em xin hỏi chung luôn ạ:
Theo em, việc tự học rất có ích, giúp chúng ta nhớ lâu kiến thức. Vậy thầy có thể cho em một số tên sách nâng cao hay và có ích cho chúng em để ôn thi học sinh giỏi và thi trường chuyên ( lớp 9 ) được không ạ!
Em cảm ơn thầy rất nhiều.

L

lucky_star114

thưa thầy em muốn hỏi thầy một số vấn đề ạh!
đầu tiên: nếu tự học toán và hóa thì có thể đổ đại học hok ạh? nếu có thể thì phải tự học như thế nào? ( vì theo em bik hok phải bạn nào cũng có điều kiện luyện thi thầy ạh)
thứ hai: toán và hoa là môn cần sự "thông minh" hay "cần cù" dậy thầy?
em xin cảm ơn thầy!

Last edited by a moderator:
H

hattieupro

em xin hỏi 1 số câu :
thứ nhất là yếu tố nào là quan trộng nhất để thành công trên con đường học tập?
thứ hai là cách suy nghĩ ,mở rộng 1 bài tập theo các hương như thế nào đẻ có thể hiểu sâu vân đè hơn?
thứ ba là cách ôn tập tốt nhất trước các kì thi quan trọng?
em xin chân thành cảm ơn các thầy!

L

linhhongquan567

Cho em hỏi thầy Sơn: Ôn thi đại học môn hoá để đạt mức điểm khá thì cần tập trung nhất vào những phần nào ạ? Hay nói cách khác là Trọng tâm thi của môn hoá là phần nào chiếm nhiều điểm nhất?

D

denhj_93

Em năm nay học lớp 12, mặc dù là hsg nhưng em luôn cảm thấy khó khăn về việc phân chia thời gian thế nào cho hợp lí, em lập 1 bảng để xem mình cần ôn những chuyên đề nào, thì thấy có rất nhiều thứ cần phải học nhiều hơn nữa vì nội dung là cả 3 năm cấp 3. Em mong các thầy sẽ chia sẻ bí quyết

A

anhdung12

Cho e hỏi tí, thầy có cách nào để sửa căn bệnh "học lệch" ko ạ? Và thầy có cách nào để tránh rơi vào tình trạng "nản" khi học mà bị rỗng kiến thức ko?
E xin cảm ơn

N

nhim_aon3

Em là học sinh lớp 10 mới vào trường THPT nguyện vọng của em là học khối D trong đó có môn toán nhưng em lại học ở ban xã hội nên tư duy tự nhiên không tốt lắm. Khi học các công thức toán hay bị nhầm lẫn. Vậy học như thế nào để có thể nhớ tốt hơn và cách xác định dạng bài giải phù hợp cho đề bài toán? Câu hỏi nhỏ tí ạ: Đề khối D hay khối A khó hơn ạ?
Em cảm hơn nhiều!

G

gacon.linh93

Hai thầy cho em hỏi
Về môn toán: hiện nay đã là tháng 11 rồi mà em còn đang học phần số phức của GT, chưa học sang phần GT trong không gian của HH, trong khi đó các phần PT,HPT, PT lượng giác. tổ hợp, GT trong mặt phẳng, đã học qua mà em chẳng nhớ được bao nhiêu. Vậy thầy cho em lời khuyên làm thế nào mà em vừa học cho hết chương trình, vừa ôn các phần kia cho thật hiệu quả, làm sao cho kết quả thi ĐH sắp tới cao, mục tiêu của em là khoảng 24 - 26 điểm. Em mong thầy giúp cho!
Về môn hóa : Thầy có thể cung cấp cho em nguồn lý thuyết khó thật chính xác. Tình hình là bài toán thì em thấy mình làm cũng khá ổn nhưng còn về lý truyết yêu cầu phải nhanh thì em hơi kém, mong thầy cho em lời khuyên bổ ích để giải quyết vấn đề này được ko ạ?

N

narcissus234

e có những câu hỏi, e cũng đã hỏi rất nhiều thầy cô,nhưng câu trả lời nhận được, vẫn ko phải là đáp án cuối cùng, vậy, thầy có thể trả lời giúp e ko ? dù chỉ là những gợi ý?
với môn hoá, thật sự, đây là môn e ko được giảng dạy 1 cách kỹ càng so với những bạn cùng lứa, cùng tiếp thu 1 lượng kiến thức bởi lẽ, các tiết học hoá, chúng e đều bị vắng tiết, ko có giáo viên, đa phần là tự tìm hiểu, do đó, lỗ hổng trong kiến thức của e về môn hoá rất lớn, dù đã cố gắng, e cũng ko thể đạt dc kết quả như mog muốn, những lỗ hổng càng ngày càng lớn dần, và e thì không thể biết dc rằng, nó xuất phát từ đâu nữa, chỉ biết, khi giải hoá, các phương trình, nếu ko nắm dc quy luật (phương pháp e dc học ở lớp 9) thì phải hoc thuộc lòng, sau đó, tưởng tượng, để áp dụng toán học mà giải.... e đã đọc rất nhiều chuyên đề, các phương pháp giải cũng như các dạng bài tập, tuy nhiên, e vẫn cảm thấy, cách học ko phù hợp, liệu học theo từng chuyên đề, có khuyết điểm hay ko( e đã học đến phần polime, và chưa học đến hoá vô cơ, ôn của lớp 11,10) những lỗ hổng kiến thức nhiều đến vậy, liệu có cách nào, để e có thể phục hồi, có phương pháp học tốt và có thể chuẩn bị tốt cho kì thi năm sau dc ko ah?
với môn toán, đây quả thật là 1 môn rất quan trọng đối với em, mặc dù, học ban xã hội, e chuyên khối c, nhưng, e đã thay đổi dự định của minh, tuy hơi trễ (năm e hoc 11) nhưng, e đã cố gắng rất nhiều, tuy vậy, e luôn luôn gặp khó khăn trong việc hiểu bản chất của 1 vấn đề, nếu cho e giải 1 dạng tương tự, e có thể giải tốt,nhưng nếu thay đổi, cần suy luận hơn, e sẽ gặp khó khăn, nhất là phần phương trình, bất phương trình, lớp 10, e bị khuyết rất nhieu ve kiến thức môn toán, do đó, khi giải những bài tập này, e dường như mất cả căn bản, vậy, e phải học như thế nào, có phương pháp ra sao, để có thể học tốt dc môn toán, ve phuong trinh, bat phuong trinh,cũng như hình học không gian ạ?
thời gian học trên lớp, luyện thi hầu như đã chiếm toàn bộ lượng thời gian mà e có, e phải làm sao để có thể, chỉ trong khoảng thời gian ngắn ngủi tự học, e có thể học tốt,lĩnh hội dc những kiến thức mà e đã từng dc học và nghe giảg ạ? thời gian cần phân bố ra sao cho hợp lí, và hơn hết, trong hoc kì 1 và học kì 2, lượng kiến thức của lớp 12, ở học kì nào nhiều hơn ah? e cần phân bố như thế nào để có thể làm bài tốt trên lớp, và cũng có thể học, làm bài tốt các bài tập luyện thi?

những câu hỏi đã làm e băn khoăn, và ko thể tìm ra dc giải đáp, mong thầy có thể giúp đỡ

P

p3_ha_3393

muốn học tốt được hóa thì bắt buộc phải phải nắm chắc lí thuyết và nhớ được các phản ứng hóa học, bản chất các phương trình, tính chất đặc trưng của từng chất. Mặc dù biết rõ được điều đó nhưng em chưa có được cách học hiểu quả , và không có phương pháp thâu tóm kiến thức toàn diện, vì thế khi sang hoc hóa hữu cơ , em bị hỏng kiến thức về lí thuyết khá nhiều mặc dù kĩ năng giải bài tập hóa của em là khá tốt. Em rất mong thầy có thể chỉ cho em phương pháp học để em có thể củng cố các kĩ năng cũng như kiến thức hóa. Em cám ơn thầy rất nhiều

P

phuongdung282

Em biet de hoc tot mon hoa thi phai bat dau tu ly thuyet tuy nhien nhung phuong trinh phn ung trong huu co thi qua thuc rat kho nho.Co le vi chua co phuong phap hoc that tot nen de nho lau thi qua kho.La nhung nguoi di truoc thay co loi khuyen gi giup bon em nho vung pt hoa hoc dc ko ah

G

girltoanpro1995

Toán học

Cho em hỏi là tại sao tính đc số pi ([tex]\pi [/tex] ạ? E, thấy các nước gần như số pi không hề bằng nhau. Các nước có các số pi tính được như sau:
1) Ba-bi-lon: [tex]\pi =\frac{25}{8}[/tex]
2) Ai- cập : [tex]\pi = \frac{256}{81}[/tex]
3)Hi Lạp : [tex] \pi = \frac{377}{120}[/tex]
4) Trung Quốc: [tex] \pi = \frac{355}{113}[/tex]
Vậy con số chính xác của số pi là bao nhiêu? Việt Nam có con số pi là phân số nào? Nếu các nước có số pi khác nhau như vậy thì khi chứng minh với tính chất cả thế giới ta sẽ vận dụng với số pi là bao nhiêu? Thân :). Em mong thầy cô sớm trả lời thắc mắc của em :)

8

816554

Dạ thưa thầy, con học lớp 9, năm nay con cảm thấy phần hàm số của mình học rất lơ mơ, một số bài học nâng cao con không hề có hướng giải, thầy có thể cho con biết cách nào đễ học toan hàm số tốt hơn không ạ? Con có ý định thi chuyên nên con muốn học tốt toán hàm số để có cơ bản, sau này còn học cao lên ạ! Con xin cảm ơn thầy ạ!

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom