[GỬI CÂU HỎI] Giao lưu trực tuyến chia sẻ kinh nghiệm học (17/11)

Status
Không mở trả lời sau này.
G

greenstar131

Em xin có 1 vài câu hỏi gửi đến 2 thày ạ:
- Môn toán: Thày cho em hỏi: Trong quá trình làm bài thi tuyển sinh đại học cao đẳng, em được phép dùng những công thức, định lí không có trong sách chứ ạ? Nếu được thì ta phải chứng minh công thức đó trước khi sử dụng không ạ?

K

khoacoi16

làm thế nào em có thể nhớ kĩ và nhanh các kiến thức đã học ạ?
em học dc nhưng trí nhớ tồi quá
Mong thầy cho ý kiến

T

tinhcop1994

Em muốn hỏi 1 câu:" làm sao để thông thạo các công thức và cách sử dụng công thứ trong toán học một cách thông thạo sau mỗi đơn vị bài học. Khi làm bài tập hóa hữu cơ thì điều gì là quan trọng nhất?"

T

thptlequydon

cho em hỏi làm thế nào để mình nhớ lâu các bài toán hoá và toán.tại sao làm nhiều lần 1 bài tập sau vài ngày xem lại em lại quên mất cách giải?

H

hongnhung.97

thưa thầy, em hiện đang gặp một khó khăn rất lớn khi làm bài kiểm tra cũng như bài thi Toán. lúc bình thường: em có thể giải một vài bài nâng cao, bài cơ bản trong thời gian quy định khá tốt. nhưng ngoài bài kiểm tra 15' ra, thì khi làm bài kiểm tra, bài thi em làm bài điểm thường không cao và thường sai những lỗi rất không đáng. thậm chí những bài rất đơn giản cũng trở nên khó khăn. rất nhiều bài toán em lại hình dung nó quá phức tạp lên. vậy theo thầy tại sao lại như vậy và em phải làm thế nào đây ạ?
em cũng gặp một vấn đề về hóa trí: cho đến giờ em vẫn chưa thuộc. chị của em học rất tốt hóa, chị khuyên em nên làm nhiều bài tập thì sẽ giúp em nhớ được, em đã thử nhưng không có tác dụng khi em làm bài. tất cả bài kiểm tra hóa vừa rồi, do em thuộc được một vài hóa trị nên có thể tìm được hóa trị đi kèm với nó. vậy sẽ rất khó khăn nên thầy có cách nào giúp em học hóa trị tốt nhất không ạ?

S

selena142

cho em hỏi 2 bộ môn văn và hóa , toán thì có liên quan tới nhau không ạ, thưa 2 thầy!
bởi nếu nói em là dân hóa, em không phản đối, nhưng nếu nói đến môn em thích học thì lại là môn văn trong khi lúc nào em cũng chỉ đâm đầu vào toán! mọi người nói, văn- hóa, toán chia ra làm 2 lĩnh vực khác nhau, nhưng em thì luôn tin rằng sẽ có cái gì đó liên quan tới chúng, ví dụ như hóa phải vận dụng tới các phép toán ; toán thì phải có khiếu lập luận chặt chẽ từ môn văn, đúng không ạ?
em đang rất phân vân giữa 3 bộ môn này, liệu em nên chọn con đường nào trong khi em thích cả 3 môn và theo người ta nói thì rất khó để chọn vẹn giữ môn tự nhiên và môn xã hội ạ?
mong thầy giúp em

Last edited by a moderator:
L

linh954

môn Hoá : cho em hỏi , em thấy mọi người đều nói môn học này rất dễ chỉ cần chăm thôi thì sẽ học tốt , như thế có đúng không ạ , em thấy không hoàn toàn đúng , em kem snhaats phần nhận biết , chứng minh sự có mặt của các chất trong hỗn hợp ạ
Thầy có mẹo nào để làm dạng bài trên không ạ
Môn Toán : thực sự thì em thích học toán nhất trong 3 môn tự nhiên , nhưng toán lại rất khó và đôi lúc nó khiến em cảm thấy áp lực và mệt mỏi . Thầy có cách nào để mỗi lúc em gặp phải vấn đề này thì sẽ lấy lại niềm hứng thú trong môn toán không ạ , Thầy đã bao giờ gặp phải nhũng tình huống như thế chưa
Em xin chân thành cảm ơn

L

letuqn2

Môn Hóa : phần hóa hữu cơ em học rất kém. Bây giờ em muốn ôn lại phần hữu cơ để thi đại học thì em nên ôn bắt đầu từ đâu và ôn như thế nào
Môn toán : thầy có kinh nghiệm nào để rèn luyện trí não và phát triển khả năng tư duy của con người không ạ bởi vì em thấy khả năng tư duy và sáng tạo của mình rất kém.
Em xin chân thành cám ơn hai thầy . Chúc hai thầy và các thầy cô trên hocmai.vn 20/11 vui vẻ và tràn đầy sức khỏe

T

thuthuatna

hello dạ thưa thầy là vấn đề môn Toán vs Lí em học phải gọi là vodoi sao Hoá em lại gà zậy
Công thức thì khó nhớ. Em vào luôn vấn đề chính là................. làm cách nào để học tốt môn hoá
:khi (112)::khi (112)::khi (112)::khi (112)::khi (15)::khi (15)::khi (15):

V

vipboy_2009

cho em hỏi học giỏi toán có cần có năng khiếu không? các bước chung để giải một bài toán là gì?
có phải mỗi chuyên đề(lượng giác, hình học không gian, bất đẳng thức....) thì mỗi người có khả năng giỉa bài riêng không?
thi toán đạt được điểm tuyệt đối cần có những kĩ năng gì?

Tại sao khi em giải một số bài tập hóa vô cơ vẫn hay mắc sai lầm?em giải bài tập tự luận thường được điểm cao hơn làm trắc nghiệm mặc dù đề không khó lắm-vậy nguyên nhân là gì? Để đạt được môn hóa điểm cao trong kì thi đại học cần có những kỉ năng gì?
em xin chân thành cảm ơn các thầy và mong nhận được câu trả lời từ các thầy!

L

linhphoebe

-1 - môn toán : chào thầy ? thưa thầy thầy cho em hỏi về kiến thức toán học 11* cơ bản * , câu hỏi của em là : em học khá yếu phần chương 2 :* tổ hợp- xác suất* và phần đầu của chương 3 :* dãy số-cấp số cộng và cấp số nhân * , dù đã cố gắng lắng nghe gv giảng bài trên lớp nhưng thực sự em vẫn chưa hiểu được bài học, chính vì vậy nên em khá vất vả khi làm bài tập, dù chỉ là bt trong sgk . thầy có thể chỉ cho em phương pháp học , hay cách nắm bài của 2 chương này được không ạ ? em xin cảm ơn. !!!

-2 môn hóa : thưa thầy! làm sao để có thể nắm kiến thức tốt, chắc phần hóa học hữu cơ ạ !!! ???? em xin cảm ơn !

B

banhnguyetthui

Em từng nghe giáo viên giảng về cách lập sơ đồ tư duy cho các môn học, việc này rất có hiệu quả.nhưng việc này rất khó nhất là đối với các môn như toán và hoá, việc lập sơ đồ thường bỏ ý hay lập sai do kiến thức quá rộng.
em muốn hỏi làm cách nào để lập được các sơ đồ có tính chính xác cao mà ít bỏ hỏng kiến thức trong quá trình học và một vài ví dụ được không ạ vì trong trường học chính quy rất ít giáo viên dùng cách này để giảng bài

H

halinh2210

Em xin hỏi thầy Sơn 1 câu (hơi xa chủ đề thảo luận):

"Một phân tử benzen C6H6 có thể cộng tối đa bao nhiêu H2?"

(Theo sgk là 3. Nhưng 1 số tài liệu em có thì ghi là 4)

T

the_dryad_309

năm nay em sẽ thi tốt nghiệp 12...hiện tại em thấy mình vẫn còn chưa vững môn hóa....chính điều đó làm em thấy rất bùn, em muốn mình có một cái gì đó gọi là tốt hơn, đam mê hơn ở môn hóa, hic...thầy có thể cho em lời khuyên không ạ?

B

bacho.1

Em muốn các thầy câu này ạ
Cứ mỗi khi ngồi bàn học vào buổi trưa khi được nghỉ em lại thấy rất buồn ngủ dù vẫn thích học nhưng không biết phải làm sao nên chỉ học được vào buổi tối mà thức khuya thì lại không tốt nên mong các thầy , những người đi trước cho em lời khuyên về thời gian tự học cho hợp lí
Cám ơn các thầy !

S

songjekyung

thưa thầy sơn. em là học sinh lớp 12. em chỉ học được môn toán là tốt nhất. em định học thêm mộn hoá của thầy tại khoá luyện thi đại học. tuy nhiên em sợ mình không tiếp thu kịp! vì kiến thức của em còn quá. em không thể hiểu tổng quát hết được vì kiến thức quá nhiều. thầy cho em lời khuyên được không ạ! (songekyung_cao bằng).

X

xathuvotinh

Thưa thầy năm vừa rồi em thi đại học nhưng không được trường như mong muốn
Năm nay em vẫn có ý định thị lại
Vậy các thầy có thể cho em lời khuyên để học tập một cách có hiệu quả nhất cả hai môn toán và hoá được không ạ

G

giotbuonkhongten

Lời đầu tiên là lời chúc sức khỏe 2 thầy nhân ngày 20/11

Cảm ơn 2 thầy đã dành thời gian quí báu để giải đáp thắc mắc cho chúng em :)

2 câu hỏi của em là:

1. Khi so sánh đáp án của bộ về thang điểm môn toán và bài thầy dạy trên lớp e thấy có rất nhiều điểm khác nhau. Bài trên lớp cần trình bày rõ ràng nhưng đáp án của bộ chỉ là ghi những ý chính rất ngắn gọn thì đã được điểm. Vấn đề thời gian rất quan trọng cho chúng em, vậy thì thầy có thể cho em biết m nên trình bày như thế nào ạ, tự luận khó hơn trắc nghiệm ở cách trình bày. Môn toán, theo em nghĩ, làm nhiều dạng gặp nhiều là rất nhanh khi làm bài, vậy thầy có cách nào để e hệ thống lại được một cách đầy đủ không ạ.

2. Ở môn Hóa, em thật sự thấy mình tệ ở lý thuyết, làm sai nhiều phần này mà thi đại học thì bài tập và lý thuyết ngang điểm nhau. Thầy có thể chia sẻ cho e cách nắm lý thuyết thật vững được không ạ, và một phần sở đoản của em nữa là đếm số chất, e hiếm khi đếm đúng được. Như đề thi đại học có 1 năm về đồng phân thơm, e rất phân vân giữa 4 và 5.

Em xin cảm ơn ạ và cũng xin thầy sẽ giải đáp để em tự tin hơn với kì thi đại học sắp tới.

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom