[GỬI CÂU HỎI] Giao lưu trực tuyến chia sẻ kinh nghiệm học (17/11)

Status
Không mở trả lời sau này.
N

nhoklemlinh

thầy có thể giúp con phần giải và biện luận phương trình với đủ loại như có điều kiện,dấu căn,bậc 2 chứa tham số,....
con lớp 10 nhưng không rõ lắm về phần này
con xin cảm ơn

C

cuopcan1979

Em có một chút thắc mắc về kiến thức môn hoá học. Đó là kim loại Li lại đứng đầu dãy hoạt động hoá học ( Dãy điện hoá) theo em được biết thì Li có bán kính nguyên tử là 152, độ âm điện 0,98, năng lượng ion hoá thứ nhất5,39. Trong khi đó K có bán kính nguyên tử là 227, độ âm điện 0,82, năng lượng ion hoá thứ nhất là 4,34. Theo các thông tin này chứng tỏ K phải có tính khử mạnh hơn Li vậy tại sao Li lại mạnh hơn K? Mong thầy giải thích giúp em ( Em đã hỏi một số thầy cô nhưng chưa có câu trả lời thoả đáng)

A

anhsao3200

thầy ơi cho em hỏi

hiện nay đối với HD nói chúng và học sinh THPT nói riếng thi việc học tốn khá nhiều thời gian nhưng hiệu wa ko cao nếu nói ko tập chúng thì ko đúng vì học sinh ở giai đoạn này thì điều đó ko thể sảy ra, vạy em chỉ muốn hỏi thầy làm thé nào chúng ta có cách tìm được những phương pháp giải nhanh nhất và hay nhất và sau khi tìm được em nên làm gì với nó thôi ạ

thanks teachers

Q

quangsambn

em mún hỏi là việc học trước các kiến thức của lớp 12 từ bjo có cần thiết ko?( năm nay e lơp 11) bọn bạn e chúng nó học kiến thức lớp 12 gần xong oy. trong khj đó, e chưa học đc j kiến thức lớp 12/
Câu tiếp nữa là: em hay thấy chản, nản khi học những môn tự nhiên( trước kia thì ko) nên lượng kiến thức mà nhớ đc rất ít, cách làm, phương pháp giải nắm ko vững . Do đó e mún hỏi có những lời khuyên nào để khắc phục được cái nhược điểm này, giúp mình thấy hăng say khi học những môn này???

L

luuthikhanhhuyen

thưa hai thầy, hai thầy cho em hỏi
đầu tiên là về môn toán ạ. Em học toán cũng đc. Nhưng em tự thấy mình k đc thông minh bằng các bạn khác. Nhiều bài tập em đã đọc và nghiên cứu kĩ. Nhưng sau 1 thời gian gặp lại vẫn quên cách làm. nên mặc dù học nhiều nhưng hiệu quả vẫn k cao. em mong thầy chỉ cho em phuơng pháp học toán thật hiệu quả ạ? và thầy có thể chỉ thêm cho e cách rèn luyện trí nhớ và trí thôngminh đc k ạ?
còn về môn hoá. trong 3 môn tự nhiên. Môn hoá là môn e họckém nhất. tuy e thuộc tất cả các tc hoá học, và lý thuyết, nhưng vấn đề cấn thiết cho việc giải bt nhưng đến khi làm bài em lại lúng túng, k biết sử dụng thế nào, và nhầm lẫn nhiều. Em mong thầy chỉ cho emcác vận dụng lý thuyết vào bt sao cho hợp lý ạ!!!!!!!!!!1
em cảm ơn hai thầy!!!!!!!!!!!

S

son_9f_ltv

thầy cho em hỏi.
hiện nay thì phương pháp học chủ yếu là đến lớp nghe thầy cô giảng và hiểu và chúng ta tự học là chính.Vậy làm thế nào để chọn được sách tốt để giúp cho việc tự học của mình ạh?
cảm ơn thầy!

0

08021994

cho em hỏi câu hỏi này ạ
ai cũng biết kì thi đại học, cao đẳng là 1 bước ngoặt trong đời của người học sinh. xã hội ngày càng đề cao vai trò của giảo dục và chất lượng cũng được nâng cao lên theo đó. biểu hiện rõ ràng rằng đề đại học, cao đẳng ngày càng được nâng cao rất nhiều để có thể chọn được các học sinh ưu tứ, phù hợp với nhu cầu của xã hội. trong các môn tự nhiên thì toán và hóa là quan trọng nhất. nhưng ai cũng biết 2 môn đó không dễ, các công thức, các phương pháp làm cho nhiều dạng và cần chút sự thông minh ở đây nữa. vậy các thầy có thể cho em lời khuyên thật thiết thực để em có thể nhớ hết được các công thức (ít nhất là các công thức cơ bản), các cách làm hay, tài liệu ôn luyện và cả kinh nghiệm khi đi thi nữa. cả 2 môn toán và hóa em đều học rất tệ so với các bạn đồng trang lứa. tính em lại rất hay quên, hầu như học sáng là chiều em quên, học bài tối sáng không nhớ gì hết. các thầy có thể giúp em được không ạ? em cảm ơn các thầy nhiều lắm. chúc các thầy và các bạn hạnh phúc.

H

hienzu

Cho em hỏi các thầy ạ.
Môn Toán là môn duy nhất thi tự luận, đòi hỏi không những hiểu bài, làm được bài mà còn phải có 1 cách trình bài hay , đẹp mắt ,dễ hiểu, câu từ phải chuẩn xác. Vậy các thầy có thể cho em biết 1 số cách trình bày bài ài giải của môn toán được không ạ. (Viết thế nào, diễn giải thế nào cho hay và dễ hiểu nhất, khoa học)

R

ruacon_hth

thưa thầy cho em hỏi về môn toán ạ. em nhận thấy phần hình

học không gian lớp 11 và 12 đang là một vấn đề, một chướng ngại vật đối với nhiều bạn,

đặc biệt là các bạn gái, khi các bạn rất khó hình dung, tưởng tượng về các hình trong

không gian... vậy làm thế nào để các bạn có thể cải thiện được vấn đề này ạ.??/

Còn về môn hoá, em muốn hỏi thầy Sơn.. làm thế nào để xác định dạng bài toán mình gặp

phải một cách nhanh nhất để có một hướng đi đúng đắn, đỡ mất thời gian ạ.. ??? em rất

yêu thích môn hoá, nhưng thành tích học tập của em còn rất hạn chế.. em mong muốn sẽ

có thành tích cao hơn sau học kì này,.. mong các thầy giúp đỡ ạ..!!

K

kin_pep

thưa thầy em muốn hỏi là
học toán ở thpt thì phần lượng giác em thấy rất khói vậy có cách nào giúp nó dể hơn
và hoá ở phần axit HNO3 cos1 nhiều phương trình em khó nhớ có cách nào giúp dễ nhớ không ạ

D

dinh10a8

em muon hoi lam the nao de hoc tot mon hoa? em dang hoc lop 10 . hom truoc em co bai vjet cong thuc cu tao va ct electron c? lien ket
. em khong biet cach vjet. thay co the noi ro cho em phuong phap lam dang bai nay dk ko a?

N

nhungdieuhanhphuc_sethuocvetoi

Em hỏi một câu hỏi nho nhỏ?

Về kiến thức thì e không hỏi gì thêm? vì có các bạn hỏi rồi!

"Thầy có thể chia sẻ kinh nghiệm cho em cũng như mọi người một phương pháp học tập chung nhất! vì em thấy khi dọc nhưng lời khuyên của mọi người thì cho dù là thấy hay, hoặc là khi nghe một hát nào đó khiến cho mình cần phải cố gắng!, nhưng mà chỉ sau đấy thì những cảm giác đó lại biến mất, không còn giữ dược sự chăm chỉ nữa, mà thay vào đó là lại đâu vào đấy."

Câu hỏi của em là:
Thầy có cách nào nói cho em hiểu em phải làm gì để sẽ có động lực thực hiện những gì mà em muốn làm cho các môn học khối A, em muốn mình không lười biếng nhưng lại không có cách nào? em muốn thực hiện những mục tiêu của mình nhưng mà lại không thể làm được?

Câu hỏi thứ hai:

Em rất muốn học tốt môn toán, nhưng phương pháp học tập của em dường như không đúng, thầy có thể giúp em làm thế nào để có tư duy để học môn toán? theo em muốn học tốt một môn nào đó thì chúng ta cần phải tìm ra tư duy để học môn đó? nên thầy hãy giúp em và mọi người có thể hiểu được tư duy về môn toán?

Nếu câu hỏi của em được giải đấp em tin rằng mình sẽ làm tốt và học tốt hơn hi vọng câu hỏi đó sẽ được giải đáp những khúc mắc trong lòng em!

Và em xin cảm ơn thầy và mọi người !

P

p3_l0v3_dbsk

Thưa thầy cho em hỏi là làm thế nào để học tốt môn toán hình ạ? Mỗi khi em nhìn thấy toán hình thì đã không muốn tiếp tục làm nó và cảm thấy sợ toán hình vì thế khi đi thi em không được điểm tối đa ở các bài toán hình.Thực sự em rất cần một lời khuyên vì em cảm thấy "sợ toán hình" đã trở thành một căn bệnh của em thì phải.

Q

quan8d

Có thể đây không phải là một câu hỏi hay nhưng cho em xin phép được thắc mắc một vài điều về bài toán con bướm . Em có học qua và đang luyện tập về bài toán đó nên muốn hiểu thêm về xuất xứ , phương pháp chung có thể áp dụng cho nhiều trường hợp ( nếu có ) và một số bài toán khác cũng dạng này ( ngoài NCPT) . Em cảm ơn các thầy rất nhiều ạ !

C

catsanda

Lời đầu tiên em muốn nói là cám ơn hocmai.vn đã tổ chức chương trình này để chúng em có cơ hội giao lưu chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm!
năm nay là năm cuối cấp của em(lớp 12) và cũng như những bạn khác ở trên đã hỏi thầy cô cho em hỏi:
+về môn toán em muốn hỏi là
1/ mình có cần phải học trước chương trình k ạ?
2/đối với phần bất đẳng thức cauchy thì có phương pháp nào để tự học-hiểu sâu- và có hiệu quả k ạ?
3/câu hỏi này có phần hơi riêng đối với TH của em 1 tí ạ: thầy dạy toán lớp em giảng bài trên lớp với tiêu chí các bạn đi học thêm đều biết cả rùi (trên lớp thầy k có giảng gì đâu ạ chỉ ghi lí thuyết lên bảng xong rùi đưa ví dụ y như trong sgk rùi kêu bọn em lên làm vậy là hết tiết học). đúng là đối với những bạn đi học thêm thì chẳng hề hấn gì nhưng đối với những bạn k đi học thêm thì làm sao mà hiểu bài được ạ. vậy nếu như em đọc sách giáo khoa thì có đủ kiến thức mà bộ đề ra k ạ?
+ về môn hoá:
1/lcó bí quyết nào để nhớ lâu được những chuỗi phản ứng k ạ?
2/để tính nhanh và kịp thời gian làm 1 bài kiểm tra hoá thì cần phải rền luyện như thế nào ạ?

trên đây là những thắc mắc của em mong thầy cô giải đáp giúp em ạ!
em cảm ơn!!!

D

daotac9x

em xin hỏi trong các kì thi hsg thành phố lớp 9 thì dạng bài tập nào là phổ biến nhất và thầy có thể pót cho em một số bài được hok ạ

D

doigiaythuytinh

Thưa thầy

Em xin được hỏi về việc thi đại học môn Toán.

Ở trường em, rất nhiều học sinh chuyên Toán thi ĐH không đạt điểm cao, thậm chí là rất thấp. Chẳng hạn như: lớp 12 Toán năm vừa rồi chị có 1 chị điểm cao nhất là 9,5; 1 anh đạt danh hiệu HSG Quốc Gia thì chỉ "khiêm tốn" 5 đ môn Toán. Các khối chuyên khác cũng có tình trạng tương tự.
Nhìn các anh chị đi trước, thật sự chúng em rất hoang man. Em học chuyên Toán, kiến thức Toán THPT thì đã nắm gần như hết cả rồi. Nhưng khi học, thầy luôn có những đoạn nhắc nhở rằng "kiến thức này thì các em có thể dùng để thi ĐH" "kiến thức này thì không" và nhiều chuyện khác cần lưu ý.

Em không biết cái nào là NÊN, cái nào là KHÔNG NÊN và nên vận dụng chương trình chuyên mình đã học trong 3 năm THPT như thế nào để có được kết quả cao nhất trong kì thi đại học.

Em sẽ rất vui nếu các thầy trả lời câu hỏi của mình
Em xin cảm ơn

G

gacon411

Em cũng có vài thắc mắc về vấn đề học tập mong các thầy cô giúp em
Năm nay em đã học lớp 12, chỉ còn vài tháng nữa là thi ĐH rồi.Nhưng về phần kiến thức thì em thấy chưa ổn chút nào.Tuy ở trường các thầy cô đã đi gần như gần hết chương trình và bắt đầu cho làm đề , nhưng khi đứng trước 1 đề thi em vẫn chưa có chút tự tin nào(đặc biệt là môn TOÁN) .Mà thời gian thì đang trôi đi rất nhanh. Vậy nên em rất mong các thầy chỉ cho em cách làm sao để củng cố kiến thúc và pp giải toán 1 cách nhanh nhất

Còn về môn Hóa thì em cảm thấy đỡ hơn nhung em vẫn muốn thầy Sơn giúp em giải đáp cau hỏi này
Em đã từng được học qua thầy và đoc qua sách vở rất nhiều pp giải nhanh hoá học.Nhưng em vẫn chua biết đối với 1 đề hoa thi làm sao để nhận đang và chon được cách giải nhanh mà đơn giản nhất a?
Em rất mong đuợc 2 thầy giúp đỡ

Em xin chân thành cảm ơn.

Last edited by a moderator:
T

truonghan_h

Các em tiếp tục gửi câu hỏi về Hocmai.vn nhé. Hocmai.vn sẽ tổng hợp các câu hỏi và gửi tới các thầy trong buổi giao lưu trực tuyến.

L

lovelovelove_96

cho em hỏi : hoá học 9 thi gồm những dạng bài bài quan trọng nào! muốn ôn thi tốt hoá để thi vào trường chuyển thì em phải ôn những j`!

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom