V
vatlivui
Đáp án: D, 3,6 (W)
Xem như dao động có pt: x=Acosωt
Công suất tức thời của lực phục hồi: p=F.v=k.x.v=−k.ω.A2sin(ωt)cos(ωt) (1)
Đạo hàm cấp 1: p′=−kωA2[ωcos2(ωt)−ωsin2(ωt)]=−kω2A2cos(2ωt)
Đạo hàm cấp 2: p"=2ω3A2sin(2ωt)
Để p max thì p' = 0 và p''<0, giải ra ta được 2ωt=23π+n2π=>ωt=43π+nπ
Trong tập nghiệm của wt, ta chỉ cần chọn đại 1 nghiệm thế vào (1) để tính Pmax:
Pmax=−kmkA2sin(43π)cos(43π)=−100.0,25100.0,062.22.2−2=3,6W
Xem như dao động có pt: x=Acosωt
Công suất tức thời của lực phục hồi: p=F.v=k.x.v=−k.ω.A2sin(ωt)cos(ωt) (1) =1/2 kwA^2.sin2wt => Pmax = 1/2 kwA^2 = 3,6 ( khi sin =1)