Giải đáp thắc mắc các bài tập trong khóa học thầy Vũ Khắc Ngọc

Status
Không mở trả lời sau này.
T

tieuquykute_1994

Câu 32: Để bảo vệ nồi hơi (Supde) bằng thép khỏi bị ăn mòn, người ta có thể lót những kim loại nào sau đây vào
mặt trong của nồi hơi.
A. Zn hoặc Mg. B. Zn hoặc Cr. C. Ag hoặc Mg. D. Pb hoặc Pt.
theo các bạn nên chon đáp án nào. mình nghĩ A hay B đều đúng vì cr hay mg đều đứng trước sắt thì phải

đáp án phải là B bạn ạ vì mình nghĩ Mg vẫn có thể tác dụng với nuớc ở nhiệt độ cao

M

minhquan9909

Giải giúp câu 26 BTTL: Lý thuyết và bài tập đặc trưng về Protein-Peptit của thầy Ngọc

Thủy phân hoàn toàn 29,2g một hỗn hợp X gồm các peptit có khối lượng phân tử bằng nhau thu được 17,8g Ala và 15g Gly. Kết luận nào dưới đây là đúng:
A) Hỗn hợp X chỉ chứa 3 chất
B) X không tác dụng với Cu(OH)2
C) Tỷ lệ Ala:Gly trong X là 1:2
D) Các peptit trong X có ít nhất 4 mắc xích amino axit

(Đáp án là B)

V

vuvanchienaida

nhờ thầy và các bạn dúp bài này:
14.hỗn hợp X gồm 02 và 03 . để đốt cháy hoàn toàn 1 mol CH4 cần tối thiểu 1,6 mol X . thành phần phần trăm
về thể tích của mỗi khí trong hỗn hợp
A 60% và 40%
B 50% và 50%
C 40% và 60 %
D 30% và 70%
( bài tập trong phần phương pháp đường chéo của thầy ngọc nhờ mọi người giải dùm tớ = phương pháp đó nhá)

S

spring133

Giúp em dạng 4-bài 10-pp ion thu gọn- khóa học Thầy Ngọc.

Thầy và các bạn giúp em bài này nhé, bài này trong PP sử dụng pt ion thu gọn, của Thầy Ngọc
Dạng 4
Câu 10: Nhỏ từ từ 0,25 lit dung dịch NaOH 1M vào dung dịch gồm 0,024 mol FeCl3; 0,016 mol;
Al2(SO4)3 và 0,04 mol H2SO4 thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là
A. 2,568. B. 1,560. C. 4,908. D. 5,064.

Khi cho NaOH vào thì thứ tự phản ứng như thế nào ah? Em làm không ra kết quả nhu đáp án.
Đáp án bài này của Thầy Ngọc là câu C.
Mong Thầy và các bạn giúp. Em cảm ơn.

L

lovelypig_nah

thưa thầy em nghĩ hằng số cân bằng phụ thuoc vao nồng độ sao lại phụ thuộc vào nhiệt độ ạ

N

nhatbach1

pic vắng thế nhỉ. mọi người giúp em 1 số thắc mắc bài al với:
Câu 12: Nhôm không tan trong dung dịch nào sau đây?
A. HCl B. H2SO4 C. NaHSO4 [ D. NH3
cho em hỏi Al tan trong NaHSO4 vì môi trường này là axit hơi yếu( giống nh4cl trong bài giảng phải không vậy. ai giúp em ptpu với
Câu 17: Phản ứng của cặp chất nào dưới đây không tạo sản phẩm khí?
A. dung dịch Al(NO3)3 + dung dịch Na2S B. dung dịch AlCl3 + dung dịch Na2CO3
C. Al + dung dịch NaOH D. dung dịch AlCl3 + dung dịch NaOH
ở câu A là pu oxi hoá khử phải không vậy và khi đó chất khí là 1 sp khử của N hả thầy

Câu 29: Trong dung dịch, AlCl3 bị thuỷ phân tạo môi trường axit. Chất nào sau đây làm tăng quá trình
thuỷ phân của nhôm clorua?
A. NH4Cl B. NaCl C. ZnSO4 D. Na2CO3
mọi ngươi giúp mih giải thích với. ở đây mình chỉ nhận thấy câu D là môi trường bazo thôi chứ không biết giải thích sao cả
Câu 55: Mô tả ứng dụng của nào nhôm dưới đây là chưa chính xác?
A. Làm vật liệu chế tạo ôtô, máy bay,tên lửa, tàu vũ trụ
B. Làm khung cửa, trang trí nội thất và mạ đồ trang sức.
C. Làm dây dẫn điện, thiết bị trao đổi nhiệt, công cụ đun nấu trong gia đình
D. Chế tạo hỗn hợp tecmit, được dùng để hàn gắn đường ray.
câu A chưa chính xác chỗ nào vậy. mình nghĩ là B vì ít khi mạ dồ trang sức bằng AL dù nó có ánh kim. vd dây chuyền vàn..
tks mọi người.

H

hung_ils

pic vắng thế nhỉ. mọi người giúp em 1 số thắc mắc bài al với:
Câu 12: Nhôm không tan trong dung dịch nào sau đây?
A. HCl B. H2SO4 C. NaHSO4 [ D. NH3
cho em hỏi Al tan trong NaHSO4 vì môi trường này là axit hơi yếu( giống nh4cl trong bài giảng phải không vậy. ai giúp em ptpu với
Câu 17: Phản ứng của cặp chất nào dưới đây không tạo sản phẩm khí?
A. dung dịch Al(NO3)3 + dung dịch Na2S B. dung dịch AlCl3 + dung dịch Na2CO3
C. Al + dung dịch NaOH D. dung dịch AlCl3 + dung dịch NaOH
ở câu A là pu oxi hoá khử phải không vậy và khi đó chất khí là 1 sp khử của N hả thầy

Câu 29: Trong dung dịch, AlCl3 bị thuỷ phân tạo môi trường axit. Chất nào sau đây làm tăng quá trình
thuỷ phân của nhôm clorua?
A. NH4Cl B. NaCl C. ZnSO4 D. Na2CO3
mọi ngươi giúp mih giải thích với. ở đây mình chỉ nhận thấy câu D là môi trường bazo thôi chứ không biết giải thích sao cả
Câu 55: Mô tả ứng dụng của nào nhôm dưới đây là chưa chính xác?
A. Làm vật liệu chế tạo ôtô, máy bay,tên lửa, tàu vũ trụ
B. Làm khung cửa, trang trí nội thất và mạ đồ trang sức.
C. Làm dây dẫn điện, thiết bị trao đổi nhiệt, công cụ đun nấu trong gia đình
D. Chế tạo hỗn hợp tecmit, được dùng để hàn gắn đường ray.
câu A chưa chính xác chỗ nào vậy. mình nghĩ là B vì ít khi mạ dồ trang sức bằng AL dù nó có ánh kim. vd dây chuyền vàn..
tks mọi người.
12)Ion HSO4(-) trong dung dịch tự tách ra thành ion H(+) và SO4(2-) nên Al p/u với NaHSO4 thực chất là p/u kim loại và axit
2Al+6NaHSO4\RightarrowAl2(SO4)3+3Na2SO4+3H2
12)Đó không phải là p/u OXH-K, mà là p/u trao đổi ion, nhưng do muối Al2S3 không tồn tại mà bị thủy phân ngay thành Al(OH)3 và H2S nên p/u mới có khí sinh ra
2Al(NO3)3+3Na2S+6H2O\Rightarrow2Al(OH)3+3H2S+6NaNO3
29)P/u thủy phân AlCl3 tạo ra môi trường axit, khi thêm Na2CO3 vào, thì Na2CO3 tạo môi trường bazo sẽ trung hòa môi trường axit, do đó làm giảm nồng độ axit, theo nguyên lí chuyển dịch cân bằng, khi đó, cân bằng của p/u sẽ chuyển dịch về phía tạo ra môi trường axit, nghĩa là tăng H của p/u thủy phân
55)Xem lại SGK nhé, nếu SKG không nói thì tức là không có!!!!!!!!!!!!!1

H

hoanby

Mọi người học hoá đến bài nào
Rùi!.........................................................................

M

muchu551994

Câu 3: Điện phân nóng chảy Al2O3 với anot than chì (hiệu suất điện phân 100%) thu được m kg Al ở catot
và 67,2 m3
(ở đktc) hỗn hợp khí X có tỉ khối so với hiđro bằng 16. Lấy 2,24 lít (ở đktc) hỗn hợp khí X sục
vào nước vôi trong (dư) thu được 2 gam kết tủa. Giá trị của m là:
A. 108,0. B. 75,6. C. 54,0. D. 67,5.
(Trích đề thi tuyển sinh ĐH – CĐ khối B – 2009)

Câu 17: Nung nóng m gam hỗn hợp gồm Al và Fe3O4 trong điều kiện không có không khí. Sau khi phả
ứng xảy ra hoàn toàn, thu được hỗn hợp rắn X. Cho X tác dụng với dung dịch NaOH (dư) thu được dung
dịch Y, chất rắn Z và 3,36 lít khí H2 (ở đktc). Sục khí CO2 (dư) vào dung dịch Y, thu được 39 gam kết tủa
Giá trị của m là:
A. 45,6. B. 48,3. C. 36,7. D. 36,7.
Câu 16: Trộn 10,8 gam Al với 34,8 gam Fe3O4 rồi phản ứng nhiệt nhôm được hỗn hợp A ( chỉ xảy ra khử
Fe3O4 thành Fe ). Hòa tan hết A bằng HCl được 10,752 lít H2 (đktc). Hiệu suất phản ứng nhiệt nhôm và thể
tích dung dịch HCl 2M cần dùng là:
A. 80% và 1,08 lít B. 75% và 8,96 lít C. 66,67% và 2,16 lít D. Đáp án khác
Câu 13: Nung Al và Fe3O4 (không có không khí, phản ứng xảy ra hoàn toàn) thu được hỗn hợp A.
- Nếu cho A tác dụng với dung dịch KOH dư thì thu được 0,672 lít khí (đktc).
- Nếu cho A tác dụng với H2SO4 đặc, nóng dư được 1,428 lít SO2 duy nhất (đktc).
% khối lượng Al trong hỗn hợp ban đầu là:
A. 33,69% B. 26,33% C. 38,30% D. 19,88%
Câu 14: Hỗn hợp A gồm 0,56 gam Fe và 16 gam Fe2O3 và x (mol) Al rồi nung ở nhiệt độ cao khôngcó
không khí(giả sử phản ứng nhiệt nhôm chỉ tạo ra Fe) sau khi kết thúc phản ứng được hỗn hợp D. Nếu cho
D tan trong H2SO4 loãng được V (lít) khí nhưng nếu cho D tác dụng với NaOH dư thì thu được 0,25V lít
khí. Giá trị của x là:
A. 0,1233 B. 0,2466
C. 0,0022 ≤ x ≤ 0,2466 D. 0,3699
Câu 15: Trộn 6,48 gam Al với 24 gam Fe2O3. Thực hiện phản ứng nhiệt nhôm thu được chất rắn A. Khi
cho A tác dụng với dung dịch NaOH dư, có 1,344 lít khí (đktc) thoát ra. Hiệu suất của phản ứng nhiệt
nhôm là:
A. 83,33% B. 50,33% C. 66,67% D. 75%

Nhờ các bạn và thầy giải giúp em với, cảm ơn mọi người...

C

cakiemchua94

Ban nào giải hộ mình bài này với. Bài nằm trong phần ứng dụng độ bất bão hòa k.câu 15, 16

15, Công thức phân tử nào dưới đây không thể là aminoaxit (chỉ mang nhóm chức –NH2 và –COOH):
A. C4H7NO2 B. C4H10N2O2 C. C5H14N2O2 D. C3H5NO2

16, Công thức nào dưới đây không thể là đipeptit (không chứa nhóm chức nào khác ngoài liên kết peptit –CONH–, nhóm –NH2 và –COOH):
A. C5H10N2O3 B. C8H14N2O5 C. C7H16N2O3 D. C6H13N3O3

H

hoanby

câu 15 có hai đáp án có N2 là b và c dây là aminoaxit đa chức chứa hai nhóm NH2 vì thế loại đáp án này còn A và D ta thấy D có công thức của aminoãit là NH2C2H2COOH đây là aminoaixit mạch hở chứa nối đối vì vậy D đúng còn A là sai ko phải aminoaxit!

C

cakiemchua94

Câu 15 đáp án của thầy là c bạn ạ.hix..........................................................................

H

hoanby

tại sao lại là C nhỉ hai cái gióng nhau đều có N2 thì phải là đúng chứ nhỉ viết công thức ra xem bạn NH2.... COOH ý !

C

cakiemchua94

Chào thầy Vũ Khắc Ngọc
Em là hs trên khioá học đám bảo của thầy. Em nhận thấy thầy có vẻ chú trọng khá nhiều vào giải nhanh trong khi trong đề thi dh khong phải câu naof cũng giải nhanh đươc. Vậy nếu gặp phải những câu ko giải nhanh được thì tụi e phải làm như thế nào ạ. Mong thầy giải thích cho e hiểu. tks thầy và chúc thầy luôn mạnh khoẻ công tác tốt.
Học sinh của thầy
Nguyễn thị thuý ngân

H

hoanby

mình cũng đang học khoá của thầy nè!............................mình có thấy giải nhanh đâu toàn phương pháp cả chứ nhỉ********************************************************???????

N

nhatbach1

giải nhanh là sử dụng pp và nhận biết dấu hiệu bt , thao tác nhanh tối đa thôi bạn à. không ai giúp bạn giải nhanh hay chậm đc. thầy chủ yếu là đưa ra dấu hiệu của pp . bạn nên để ý sẽ từ từ mà ''nhanh'' :) chúc bạn vui vẻ

H

hocmai.vukhacngoc

Chào thầy Vũ Khắc Ngọc
Em là hs trên khioá học đám bảo của thầy. Em nhận thấy thầy có vẻ chú trọng khá nhiều vào giải nhanh trong khi trong đề thi dh khong phải câu naof cũng giải nhanh đươc. Vậy nếu gặp phải những câu ko giải nhanh được thì tụi e phải làm như thế nào ạ. Mong thầy giải thích cho e hiểu. tks thầy và chúc thầy luôn mạnh khoẻ công tác tốt.
Học sinh của thầy
Nguyễn thị thuý ngân

:) chào em, thầy luôn dạy các bạn tới bản chất tận cùng của bài toán (cơ sở, căn cứ, dấu hiệu, ....) để có thể thích ứng với mọi thay đổi của đề thi, ngoài ra còn lồng ghép các tư duy nhanh và hiệu quả để các em có thể đạt kết quả tốt, em nghiên cứu kỹ các bài giảng của thầy rồi hẵng đánh giá nhé!

Ban nào giải hộ mình bài này với. Bài nằm trong phần ứng dụng độ bất bão hòa k.câu 15, 16

15, Công thức phân tử nào dưới đây không thể là aminoaxit (chỉ mang nhóm chức –NH2 và –COOH):
A. C4H7NO2 B. C4H10N2O2 C. C5H14N2O2 D. C3H5NO2

16, Công thức nào dưới đây không thể là đipeptit (không chứa nhóm chức nào khác ngoài liên kết peptit –CONH–, nhóm –NH2 và –COOH):
A. C5H10N2O3 B. C8H14N2O5 C. C7H16N2O3 D. C6H13N3O3

ở bài này em phải hiểu đúng ý của đề bài nhé :) độ bất bão hòa phải như thế nào thì mới là amino axit, như thế nào mới là đipeptit?

N

nhatbach1

các bạn cho mình hỏi 1 số câu trong bài tập Al có phải nhầm lẫn đáp án hay do mình làm sai nha:

Câu 12: Cho 3,87 gam hỗn hợp X gồm Mg và Al vào 250 ml dung dịch X gồm HCl 1M và H2SO4 0,5M
thu được dung dịch B và 4,368 lít H2 (đktc). Phần trăm khối lượng Mg và Al trong X tương ứng là:
A. 37,21% Mg và 62,79% Al. B. 62,79% Mg và 37,21% Al.
C. 45,24% Mg và 54,76% Al D. 54,76% Mg và 45,24% Al. mình giải ra A.
Câu 18: Hòa tan 0,24 mol FeCl3 và 0,16 mol Al2(SO4)3 vào 0,4 mol dung dịch H2SO4 được dung dịch A.
Thêm 2,6 mol NaOH nguyên chất vào dung dịch A thấy xuất hiện kết tủa B. Khối lượng của B là:
A. 15,60 gam B. 25,68 gam C. 41,28 gam D. 0,64 gam mình làm ra C. kết tủa là aloh3 và feoh3 :(
Câu 43: Cho 200 ml dung dịch H2SO4 0,5M vào một dung dịch có chứa a mol NaAlO2 được 7,8 gam kết
tủa. Giá trị của a là:
A. 0,025 B. 0,05 C. 0,1 D. 0,125 mình giải ra C vì ở đây kết tủa bị tan 1 phần nên có công thức n H+=4n Alo2- - 4 n kết tủa.
các bạn kiểm tra giúp mình nhé. thks nhju

H

hoabinh02

Em chào thầy ạ.Hè này em muốn ra HN ôn cấp tốc,em muốn hỏi thầy có mở lớp ôn cấp tốc hóa nào ngoài đó không ạ?

T

thuyngan280811

thi dap an cau nay co moi the
ko co loi giai
ca to bai tap co 3 cau ko lam dc thi 2 cau ko co jai. oài

on cap toc thi ku o nha ma hoc online cho rui.
c cung on cap toc ne. moi hoc dc hon chuc ngay.hix
dau nhat la ban ngay ko co mang
nua dem tam nay moi co.......

thì tại giải nhanh là tủ của mình mà
trong khi kiến thức thiếu thê thảm
nên thấy chột dạ tý,hì hì

vào nhầm nick
thuyngan280811 va
cakiemchua94 la mot nhe
Chú ý: Viết tiếng việt có dấu + tránh gây loãng pic!

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom