CÓ AI MÚN HỌC NHÓM HOK? Tụi mình lập một nhóm đi! Mình ma mới vào đây bơ vơ lạc lõng quá!

Status
Không mở trả lời sau này.
N

nham_nho

cho mình tham gia với ! ''học thầy ko tày học bạn'' mà.nick của mình là motsach_vuivui

U

umbalamora...congchuaday

thế này nhé
nik yh của mik` là : nhoxbu_al_kute_loveziu
bạn nào muốn học nhóm add nik này , rồi chúng ta sẽ sắp xếp một bữa cho tất cả đề rảnh
tối thứ 7 là ôk NHẤT , ai đồng í thì pm nhá

U

utchuot

mình tham gia với....mình là ma mơi nè mà chả bik học thế nào nhỉ
nik......chuotyeugao1268

A

alicetramanh

Các bạn nè, cho mình hỏi: :D Câu này chắc nhiều bạn thấy dễ ợt nhưng mình thực sự ko hỉu :">

Bài 1 (tr 21): Có những Oxit sau: [TEX]SO_2, CuO, Na_2O, CaO, CO_2[/TEX]. Hãy cho biết những oxit nào tác dụng được với:
a. Nước?
b. HCl?
c. NaOH

Các bạn làm ơn giải thích hộ mình được ko? Mình ko cần kết quả mà chỉ cần hiểu thôi. Mình xem trong sách tham khảo thì: Tất cả đều tác dụng với nước, trừ CuO. Tại sao CuO lại ko tác dụng đc vậy? :-/
Và cũng tương tự như vậy ở những câu sau, cái nào tác dụng được và vì sao?

p/s: hihi, đòi hỏi nhìu quá phải ko :"> Nhưng mà thực sự mình chẳng hỉu gì cả :-?? :confused:Các bạn giúp mình với nha :)

Last edited by a moderator:
H

huynh_trung

Các bạn nè, cho mình hỏi: :D Câu này chắc nhiều bạn thấy dễ ợt nhưng mình thực sự ko hỉu :">

Bài 1 (tr 21): Có những Oxit sau: [TEX]SO_2, CuO, Na_2O, CaO, CO_2[/TEX]. Hãy cho biết những oxit nào tác dụng được với:
a. Nước?
b. HCl?
c. NaOH

Các bạn làm ơn giải thích hộ mình được ko? Mình ko cần kết quả mà chỉ cần hiểu thôi. Mình xem trong sách tham khảo thì: Tất cả đều tác dụng với nước, trừ CuO. Tại sao CuO lại ko tác dụng đc vậy? :-/
Và cũng tương tự như vậy ở những câu sau, cái nào tác dụng được và vì sao?

p/s: hihi, đòi hỏi nhìu quá phải ko :"> Nhưng mà thực sự mình chẳng hỉu gì cả :-?? :confused:Các bạn giúp mình với nha :)
Vì CuO là oxit bazo ko tan, mà theo tính chất thì chỉ những oxit bazo tan mới tác dụng đc; những oxit bazo tan thường gặp gồm: [TEX]Na_2O; BaO;K_2O;CaO;Li_2O;SrO[/TEX].....

Last edited by a moderator:
G

gororo

Câu b: Tác dụng đc với HCl gồm CuO, Na2O, CaO vì đây là các oxit bazơ, tác dụng đc với axit(cái này có nói trong sách rồi) tạo muối và nước
Câu c: Tác dụng đc với NaOH gồm SO2 và CO2................................axit...........................kiềm................................

A

alicetramanh

À ừh, cám ơn các bạn nhìu nha :x
Híc híc, mình bị mất gốc cái môn này rồi :( Phải xem lại sách lớp 8 thui :(

K

kira_l

mình cũg muốn góp 1 bài cho vui :p

A là chất rắn khan . Cho m gam A vào dd HCl 10% khuấy đều đc dd B , ở đây ko thấy tạo kết tủa hoặc chất bay hơi .

Trong dd B , nồng độ HCl là 6,1 % . Cho NaOH vào dd B để trung hòa hoàn toàn axit đc dd C . Cô cạn làm bay hơi

hết nước trong dd C người ta thu đc duy nhất muối NaCl khan với khối lượng 16,03 gam

A có thế là những chất nào ? Tính m !

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom