Admin hiện tại của diễn đàn

Status
Không mở trả lời sau này.
T

trantuongvi_36

@ trantuongvi: Bạn đọc lại comment số #184 nhé ! Các bạn đừng vì một số người khuyấy động topic này lên bằng cách chỉ trích mà chỉ trích theo họ. Đừng thấy người ta viết thì mình cũng phải viết. Hãy có quyết định của mình !

Mình chả thấy Moderator nào trong nhóm mà bạn nói cả, toàn thấy memvip vào tks cho anh thôi.

Mà tôi thấy những vấn đề mà bạn nêu ra đa phần là trong box kín, vậy cái mục đích của bạn khi đưa những vấn đề đó ra ngoài ánh sáng là gì? không phải là nhằm thu hút những comment chỉ trích hocmai.cskh theo bài viết của bạn à?

Mình chẳng biết việc quái gì đang xảy ra ở box kín, chỉ thấy sau những page dài chỉ trích anh hocmai.cskh, cuối cùng những người ủng hộ anh ấy mới lên tiếng. Mình cho là những người đó đã biết lắng nghe những ý kiến chỉ trích anh hocmai.cskh trước khi quyết định có "dám" đối đầu với các bạn không đó

Hihi :d

C

caheosua

Nói chung qua những comment của mọi người, mình thấy cách làm việc của anh hocmai.cskh là chưa đúng.

Anh ấy nhận được sự ủng hộ của đa phần Mod học tập và nhiều member khác, chứng tỏ cách làm việc của anh ấy đã làm hài lòng khá nhiều người, đặc biệt khi anh ấy chú trọng vào 2 nhóm đối tượng có sức ảnh hưởng lớn tới diễn đàn là : Mod và member.

Nhưng cách làm của anh ấy chưa thật toàn diện, khi đã không làm hài lòng các mem vip, là những người luôn mang trong mình tư tưởng "lão thần", "cựu Mod" nên dù đã xin nghỉ làm Mod, nhưng vẫn muốn đụng chạm vào công việc của Mod, Smod, Admin dưới cái tên gọi là "góp ý".

Anh xem lại cách làm việc để làm hài hòa mọi vấn đề, mọi nhóm đối tượng đi nhé. Chúc anh thành công! Thân ;)

Ý của bạn là sai rồi bạn ạ, không phải là hocmai.cskh chỉ quan tâm tới mod và member mà không quan tâm tới memvip
cái mà memvip cần không phải là sự quan tâm của admin tới họ mà sự hoạt động đúng đắn của admin với diễn đàn. Các bạn nên dùng những từ ngữ chính xác theo nghĩa góp ý chứ đừng cố chọc ngoáy người khác như thế này nhé! Mà mình tin là topic này được sự đồng ý của lãnh đạo rồi, nếu không những kẻ lập topic này và bảo vệ topic này đều có 1 kết cục: xóa topic, phạt thẻ, ban nick vì nội dung spam rồi bạn ạ

D

dung_92bn

Nói chung qua những comment của mọi người, mình thấy cách làm việc của anh hocmai.cskh là chưa đúng.

Anh ấy nhận được sự ủng hộ của đa phần Mod học tập và nhiều member khác, chứng tỏ cách làm việc của anh ấy đã làm hài lòng khá nhiều người, đặc biệt khi anh ấy chú trọng vào 2 nhóm đối tượng có sức ảnh hưởng lớn tới diễn đàn là : Mod và member.

Nhưng cách làm của anh ấy chưa thật toàn diện, khi đã không làm hài lòng các mem vip, là những người luôn mang trong mình tư tưởng "lão thần", "cựu Mod" nên dù đã xin nghỉ làm Mod, nhưng vẫn muốn đụng chạm vào công việc của Mod, Smod, Admin dưới cái tên gọi là "góp ý".

Anh xem lại cách làm việc để làm hài hòa mọi vấn đề, mọi nhóm đối tượng đi nhé. Chúc anh thành công! Thân ;)

Bạn có thấy những lời bạn cm nó phản lại nhau không ?

Chúng tôi không đụng chạm vào công việc của bất cứ ai, chúng tôi chỉ muốn phát triển cái diễn đàn này. Chúng tôi chỉ đưa ra những cái mà hocmai.cskh đã làm, chỉ ra cái bất cập của nó và mong muốn hocmai.cskh sửa để 4r có thể tốt đẹp hơn. Chúng tôi sẽ và rất ủng hộ hocmai.cskh nếu như hocmai.cskh biết lắng nghe và biết nhìn nhận lại về mình, biết mình sai ở đâu và sửa như thế nào.

G

girlbuon10594

Trong cuộc sống cũng vậy thôi, làm hài lòng người này nhưng lại mất lòng người khác
Làm gì có ai hoàn hảo đến mức làm tốt tất cả mọi thứ
Anh Long cũng vậy thôi, nhưng anh ấy làm vậy là sai?

G

girlbuon10594

Bạn có thấy những lời bạn cm nó phản lại nhau không ?

Chúng tôi không đụng chạm vào công việc của bất cứ ai, chúng tôi chỉ muốn phát triển cái diễn đàn này. Chúng tôi chỉ đưa ra những cái mà hocmai.cskh đã làm, chỉ ra cái bất cập của nó và mong muốn hocmai.cskh sửa để 4r có thể tốt đẹp hơn. Chúng tôi sẽ và rất ủng hộ hocmai.cskh nếu như hocmai.cskh biết lắng nghe và biết nhìn nhận lại về mình, biết mình sai ở đâu và sửa như thế nào.

Anh ấy không comment không có nghĩa là anh ấy không lắng nghe, không hành động!
Bạn có tin rằng anh ấy vẫn đang âm thầm theo dõi diễn đàn từng li từng tí không?
Để hiểu và nhận xét đúng về một người nào đó, cũng không hế dễ và lại càng không hề mất ít thời gian!

P

phamminhkhoi

@ trantuongvi_36: làm admin không có nghĩa chỉ có công việc làm vừa lòng mọi người bạn ợ ! Mình sẵn sàng sẽ nói chuyện với bạn thế nào là cái cần và đủ của một người lãnh đạo ! Vì thế nên phía trên có một người đã nói một câu mà mình nghĩ sẽ đúng:

Hãy để hocmai.cskh là hocmai.cskh ! Như thế sẽ tốt hơn cho hocmai.cskh và tốt hơn cho hocmai.vn !

Mời bạn đọc lại mục đích của topic trước khi comment. Nếu bạn muốn hiểu thêm về nó mình sẵn sàng nói chuyện với bạn. Nếu bạn muốn mọi chuyện được giải quyết một cách bình ổn thì tốt nhất không có những comment như trên. Hãy hiểu mình muốn làm gì và phải làm những gì trước khi nói. Thân mến

Trong cuộc sống cũng vậy thôi, làm hài lòng người này nhưng lại mất lòng người khác
Làm gì có ai hoàn hảo đến mức làm tốt tất cả mọi thứ
Anh Long cũng vậy thôi, nhưng anh ấy làm vậy là sai?

Có 1 câu anh dành tặng em, 1 người mà theo anh biết và đoán là có tâm huyết: "Có một khoảng cách giữa những gì người ta phải làm và những gì người ta có thể làm trên thực tế, người nào bỏ qua những gì đáng lẽ đã làm được trên thực tế mà theo đuổi những gì phải làm thì sẽ bị diệt vong chứ không phải bảo toàn". Đây anh nghĩ là đúng khi nói về admin hiện tại.

Và cái thứ hai, bọn anh đang đánh giá cách làm việc, không đánh giá con người.

Điều cuối cùng, nếu đã sai thì phải tiếp thu, và đã tiếp thu thì phải chỉnh sửa.

D

dung_92bn

Anh ấy không comment không có nghĩa là anh ấy không lắng nghe, không hành động!
Bạn có tin rằng anh ấy vẫn đang âm thầm theo dõi diễn đàn từng li từng tí không?
Để hiểu và nhận xét đúng về một người nào đó, cũng không hế dễ và lại càng không hề mất ít thời gian!

Tôi không nói về cái tp này.

Không phải không lắng nghe, không phải không hành động. Tức là có lắng nghe, có hành động. Vậy lắng nghe và hành động mà suốt 3 tháng nay chẳng có gì thay đổi.
Chúng tôi không đánh giá về con người của hocmai.cskh mà chúng tôi chỉ nói về những việc mà Mr Long đã làm. Bạn nên hiểu những gì chúng tôi GÓP Ý rồi hãy cm.

Phải, anh ấy đang cùng các sếp trên ngồi theo dõi những gì bạn đang nói đấy.

T

truonghan_h

Topic này được Khôi đưa ra nhằm khắc phục tình trạng xấu đi của diễn đàn. Chứ không nằm ngoài mục đích khác. Chỉ có những người đã từng cống hiến hết mình và mong muốn cái nơi này phát triển thì mới dám đưa ra những lời đóng góp thực tế đó.

Anh đã quản lí diễn đàn này gần 2 năm và rất hiểu về nó, Khôi, Vinh, anh_anh, phalaibuon, truongtrang, dung, Vũ, Thọ,..... rất rất nhiều Smod, Mod và mem như thế. Họ là những người rất tâm huyết với nơi này, và khi họ quay trở lại thì tình trạng lại như thế này (ngoài mong muốn của họ, nghĩ rằng đời sau sẽ tốt hơn, nhưng....).

Anh mong các em hãy xem lại chủ đề chính đang bàn luận chứ NGHIÊM CẤM cãi nhau, gây mất đoàn kết nội bộ. Nghiêm cấm các mem cố ý làm sai qui định diễn đàn (VD việc sử dụng chữ màu đỏ là rất hệ trọng).

Mặc dù không muốn quay lại 4rum nữa nhưng nhìn nó đang đi xuống anh không thể không xem.

PS: banhuyentrang hiện tại không phải là Trang mà anh đã từng set Mod và Smod.

T

trantuongvi_36

Ý của bạn là sai rồi bạn ạ, không phải là hocmai.cskh chỉ quan tâm tới mod và member mà không quan tâm tới memvip
cái mà memvip cần không phải là sự quan tâm của admin tới họ mà sự hoạt động đúng đắn của admin với diễn đàn. Các bạn nên dùng những từ ngữ chính xác theo nghĩa góp ý chứ đừng cố chọc ngoáy người khác như thế này nhé! Mà mình tin là topic này được sự đồng ý của lãnh đạo rồi, nếu không những kẻ lập topic này và bảo vệ topic này đều có 1 kết cục: xóa topic, phạt thẻ, ban nick vì nội dung spam rồi bạn ạ

Mình hỏi bạn nhé ;))
Có bao nhiêu member biết admin Hưng (truonghan_h) là ai ko? admin Duyên là ai ko? (member là thành phần đông đảo nhất ở diễn đàn nhé).
Từ khi anh hocmai.cskh vào quản lí box góp ý cho trang hocmai.vn, hiệu suất và hiệu quả xử lí công việc của anh ấy so trước thời điểm khi anh ấy vào là như nào ;)). Cá nhân mình đánh giá cao tinh thần của anh ấy.
Mà không phải là sự nhiệt tình trong công việc đâu nhé, mình cảm nhận được sự tận tâm của anh ấy đối với các bạn học sinh, hướng dẫn chi tiết cũng như đưa ra những lời hứa hẹn thời gian và cam kết thực hiện.

Một con người cố gắng làm những công việc liên quan đến giáo dục, với học sinh sao lại có thể quy cái tội "hoạt động không đứng đắn với diễn đàn", trong khi nó là diễn đàn Học tập mà.

1 admin vừa làm công việc quản lí diễn đàn, vừa chăm sóc khách hàng trực tiếp, các bạn còn mong muốn gì nữa???

T

trantuongvi_36

@ trantuongvi_36: làm admin không có nghĩa chỉ có công việc làm vừa lòng mọi người bạn ợ ! Mình sẵn sàng sẽ nói chuyện với bạn thế nào là cái cần và đủ của một người lãnh đạo ! Vì thế nên phía trên có một người đã nói một câu mà mình nghĩ sẽ đúng:

Hãy để hocmai.cskh là hocmai.cskh ! Như thế sẽ tốt hơn cho hocmai.cskh và tốt hơn cho hocmai.vn !

Mời bạn đọc lại mục đích của topic trước khi comment. Nếu bạn muốn hiểu thêm về nó mình sẵn sàng nói chuyện với bạn. Nếu bạn muốn mọi chuyện được giải quyết một cách bình ổn thì tốt nhất không có những comment như trên. Hãy hiểu mình muốn làm gì và phải làm những gì trước khi nói. Thân mến

Có 1 câu anh dành tặng em, 1 người mà theo anh biết và đoán là có tâm huyết: "Có một khoảng cách giữa những gì người ta phải làm và những gì người ta có thể làm trên thực tế, người nào bỏ qua những gì đáng lẽ đã làm được trên thực tế mà theo đuổi những gì phải làm thì sẽ bị diệt vong chứ không phải bảo toàn". Đây anh nghĩ là đúng khi nói về admin hiện tại.

Và cái thứ hai, bọn anh đang đánh giá cách làm việc, không đánh giá con người.

Điều cuối cùng, nếu đã sai thì phải tiếp thu, và đã tiếp thu thì phải chỉnh sửa.

Topic này được Khôi đưa ra nhằm khắc phục tình trạng xấu đi của diễn đàn. Chứ không nằm ngoài mục đích khác. Chỉ có những người đã từng cống hiến hết mình và mong muốn cái nơi này phát triển thì mới dám đưa ra những lời đóng góp thực tế đó.

Anh đã quản lí diễn đàn này gần 2 năm và rất hiểu về nó, Khôi, Vinh, anh_anh, phalaibuon, truongtrang, dung, Vũ, Thọ,..... rất rất nhiều Smod, Mod và mem như thế. Họ là những người rất tâm huyết với nơi này, và khi họ quay trở lại thì tình trạng lại như thế này (ngoài mong muốn của họ, nghĩ rằng đời sau sẽ tốt hơn, nhưng....).

Anh mong các em hãy xem lại chủ đề chính đang bàn luận chứ NGHIÊM CẤM cãi nhau, gây mất đoàn kết nội bộ. Nghiêm cấm các mem cố ý làm sai qui định diễn đàn (VD việc sử dụng chữ màu đỏ là rất hệ trọng).

Mặc dù không muốn quay lại 4rum nữa nhưng nhìn nó đang đi xuống anh không thể không xem.

PS: banhuyentrang hiện tại không phải là Trang mà anh đã từng set Mod và Smod.

Này nhé, các bạn đang hiểu sai ý nghĩa của từ "Góp ý" rồi đó, dường như các bạn cho là Góp ý = Phê bình.

Có nhiều kiểu góp ý, góp ý về cái sai, góp ý về cái chưa đúng và góp ý cả cái đúng nhưng chưa hoàn hảo. Dường như các bạn đang "cố gắng" áp đặt cái mục đích của các bạn lên tất cả các comment và những comment nào nghịch tai thì các bạn CẤM, HẠN CHẾ.

Xin thưa rằng, các bạn cũng đang giống như vấn đề của anh hocmai.cskh đc các bạn nêu ra đó: NGHE KHÔNG VỪA TAI THÌ CẤM ĐOÁN.

Cũng may Mod box này không phải là các bạn, không thì bài viết của mình cũng bị xóa, và quy chụp đủ loại lí do rồi ;)).

Hihi, buồn các bạn lắm! Càng nói càng sai!

S

sudi_k51

người ta sẽ lên tiếng khi người ta cảm thấy cần thiết vậy nên ai đó đừng ngồi đoán già đoán non
người ta có lỗi thì chỉ ra nhưng đừng chỉ ra kiểu như một số bạn làm bên trên
còn những người chưa hiểu rõ chuyện gì đang xảy ra thì chớ có tháy họ cm mình cũng phải cm
cm cuối (trừ khi có người vạch lá tìm sâu với cm của ta).haha

C

crykiss234

ai cũng cho rằng mình đúng k sai.......thế mục đích chính của chúng ta là gì? Là để hocmai.vn thành 1 cộng đồng 1 gia đình giúp đỡ lẫn nhau theo tớ cta cứ cố gắng giúp đỡ những người mà cta có thể giúp..mỗi cta hãy nhìn lại bản thân 1 chút và còn mấy ngày nữa là thi đại học việc cần làm là gi?

D

dung_92bn

Mình hỏi bạn nhé ;))
Có bao nhiêu member biết admin Hưng (truonghan_h) là ai ko? admin Duyên là ai ko? (member là thành phần đông đảo nhất ở diễn đàn nhé).
Từ khi anh hocmai.cskh vào quản lí box góp ý cho trang hocmai.vn, hiệu suất và hiệu quả xử lí công việc của anh ấy so trước thời điểm khi anh ấy vào là như nào ;)). Cá nhân mình đánh giá cao tinh thần của anh ấy.
Mà không phải là sự nhiệt tình trong công việc đâu nhé, mình cảm nhận được sự tận tâm của anh ấy đối với các bạn học sinh, hướng dẫn chi tiết cũng như đưa ra những lời hứa hẹn thời gian và cam kết thực hiện.

Một con người cố gắng làm những công việc liên quan đến giáo dục, với học sinh sao lại có thể quy cái tội "hoạt động không đứng đắn với diễn đàn", trong khi nó là diễn đàn Học tập mà.

1 admin vừa làm công việc quản lí diễn đàn, vừa chăm sóc khách hàng trực tiếp, các bạn còn mong muốn gì nữa???

Hãy để chăm sóc khách hàng chỉ là chăm sóc khách hàng.

Đưa ra những lời hứa hẹn và bỏ quên.

Chúng tôi không hề quy cho ai cái tội như bạn đã nói.

P/s : theo ý kiến cá nhân tôi Góp ý không phải là phê bình. Chúng tôi góp ý là đưa ra những lời tận đáy lòng để mong muốn có một cái gì đó tốt đẹp hơn chứ không phải là phê bình, là sự bới móc những khuyết điểm dù là nhỏ nhất của người khác để mang ra so sánh với mình. Chúng tôi vì một mục đích chung là PHÁT TRIỂN HỌC MÃI. Chứ không phải là để có lợi cho bản thân chúng tôi, chúng tôi làm Mod, chúng tôi chẳng được lợi lộc gì cả.

C

caheosua

Mình hỏi bạn nhé ;))

chữ màu hồng ý, mình nói là đúng đắn chứ ko phải đứng đắn nhé! Sai về nghĩa nghiêm trọng đó bạn
Bạn hỏi 1 câu hỏi rất hay để tớ trả lời dùm cho, tớ là mod trial, vẫn còn chưa biết anh Hưng (truonghan_h) là ai. Đã từng gặp bao giờ mà biết chứ!
Nhưng tớ biết truonghan trước đây là một admin, hoạt động hiệu quả. Còn bạn nói đa số mem chỉ biết tới hocmai.cskh. Vâng đó là lẽ đương nhiên thôi ạ. Hầu hết member hocmai mà bạn nói có nick mới lập trong vòng chưa đầy 1 năm thì đó là lẽ đương nhiên không biết tới truonghan_h và crazyfrog mà chỉ biết tới hocmai.cskh.
Mà topic này chỉ nói là hocmai.cskh ko nên làm admin chứ có bảo anh ấy thôi ko chăm sóc các bạn đâu, chỉ là nói vị trí không phù hợp thì không nên ở lại tránh gây hậu quả đáng tiếc thôi
@Banhuyentrang: cái nick này trước đây 1 năm đã từng hoạt động không hiệu quả ở box địa và vị trí trưởng nhóm mod là dành cho truongtrang mà.
@ a truonghan_h anh đừng nói là a ko muốn quay lại 4rum ạ, mà phải nói là anh không muốn quay lại trong tình trạng này :D
@ sudi_k51 bạn nói xưng hô của truongtrang là không ổn, và bạn nói hocmai.cskh hơn tuổi nên phải xưng hô cho lịch sự nhã nhặn đúng không? Mình biết hocmai.cskh nhiều hơn mình khá nhiều tuổi, nhưng nói cho bạn biết, bất kỳ ai cũng vậy thôi. Khi nói chuyện để cho bình đẳng, thì cách xưng hô tốt nhất chính là bạn - tôi hoặc anh/ chị - tôi. Cách xưng hô đó chẳng có gì là sai, là đáng trách, đáng lên án cả.

Last edited by a moderator:
T

truonghan_h

trantuongvi_36
>>> Phải chăng những bài viết của em trên diễn đàn này chỉ là dùng để tranh cãi cho thỏa mãn cá nhân.
Ăn nói thì linh tinh, luận điệu. Chỉ tổ phá cái nơi này chứ đâu có xây dựng nó. Anh đề nghị em góp ý mang tính xây dựng hơn, đi thẳng vào vấn đề của Pic này. Nghiêm cấm luận điệu chỉ trích cá nhân, đây là đang nói về cách quản lí 4rum.

Admin cần phải kiểm soát được tình hình (đã nhắc nhở nhiều lần rồi), nhanh chóng đưa ra giải pháp tránh tình hình càng xấu hơn.

C

crykiss234

mấy ngày trc mình đến với hocmai.vn mình chỉ nghĩ web này chỉ giúp nhau học và thư giãn chứ cũng k biết dc có chuyện lục đục......thôi học

P

phamminhkhoi

Vi ạ !
1. Bạn biết những gì Lenin nói trong "phê bình và tự phê bình" chứ ? Phê bình là cái cần thiết để 1 tổ chức hoạt động tốt.

2. Topic này không nhằm mục đích góp ý bạn ợ ! Nó đã được công ty cho phép để lấy ý ý kiến member. Và toàn bộ member hocmai.vn đều có quyền lên tiếng.

3. Những người mở pic chưa có 1 lời nói nào phản bác những ý kiến trái chiều trừ khi ý kiến đó không hiểu vấn đề chúng tôi đề cập hoặc mang hàm ý chỉ trích cá nhân. Như ý kiến của bạn ! Bình chọn này là một poll đóng chứ không phải poll mở ! Vì thế member được tự do bày tỏ chính kiến mà không sợ bị quy chụp ! Nói thế chắc bạn hiểu rồi !

T

trantuongvi_36

trantuongvi_36
>>> Phải chăng những bài viết của em trên diễn đàn này chỉ là dùng để tranh cãi cho thỏa mãn cá nhân.
Ăn nói thì linh tinh, luận điệu. Chỉ tổ phá cái nơi này chứ đâu có xây dựng nó. Anh đề nghị em góp ý mang tính xây dựng hơn, đi thẳng vào vấn đề của Pic này. Nghiêm cấm luận điệu chỉ trích cá nhân, đây là đang nói về cách quản lí 4rum.

Admin cần phải kiểm soát được tình hình (đã nhắc nhở nhiều lần rồi), nhanh chóng đưa ra giải pháp tránh tình hình càng xấu hơn.

Thưa anh!

Thế nào là góp ý, thế nào là chỉ trích cá nhân? ở đây có bao nhiêu comment góp ý, bao nhiêu comment chỉ trích cá nhân, anh vui lòng liệt kê và giải thích đầy đủ giúp em với ạ.

mà cái topci này là thăm dò admin hiện tại, trong đó có Vote cả trường hợp " anh hocmai.cskh có ở lại" mà. Sao các bạn cứ hướng mình và mọi người click vào chữ "Không" thế nhỉ?

Nói thẳng, trò lố bịch của mấy bạn, người có đầu óc quan sát đều hiểu ra được, học sinh như mình không phải là đứa kém thông minh để hiểu ra đâu.

Mình đang nói về cách quản lí 4rum, có gì mà anh truonghan_h (hiện đang là memvip) CẤM nhỉ? anh là Mod à? là Smod à? là Admin à?.

Khó trách sao Mod học tập lại không ưa 1 số memvip (mình không vơ đũa cả nắm đâu nhé, là ai thì mọi người đều biết ;)) )

T

trantuongvi_36

trantuongvi_36

Vi ạ !
1. Bạn biết những gì Lenin nói trong "phê bình và tự phê bình" chứ ? Phê bình là cái cần thiết để 1 tổ chức hoạt động tốt.

2. Topic này không nhằm mục đích góp ý bạn ợ ! Nó đã được công ty cho phép để lấy ý ý kiến member. Và toàn bộ member hocmai.vn đều có quyền lên tiếng.

3. Những người mở pic chưa có 1 lời nói nào phản bác những ý kiến trái chiều trừ khi ý kiến đó không hiểu vấn đề chúng tôi đề cập hoặc mang hàm ý chỉ trích cá nhân. Như ý kiến của bạn ! Bình chọn này là một poll đóng chứ không phải poll mở ! Vì thế member được tự do bày tỏ chính kiến mà không sợ bị quy chụp ! Nói thế chắc bạn hiểu rồi !

Bên trên thì nói là CẤM

Bên dưới thì"toàn bộ member hocmai.vn đều có quyền lên tiếng".

Thủ đoạn "vừa đấm vừa xoa", mình biết từ bé rồi /:)

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom