[Vật lý 10] thành lập nhóm lý 10

Status
Không mở trả lời sau này.
A

anhsao3200

đây là phần lý thuyết đây các bạn
1. Chuyển động thảng đều
Định nghĩa: Chuyển động thẳng đều là chuyển động thẳng, trong đó chất điểm có vận tốc tức thời không đổi.
*Phương trình chuyển động thẳng đều
Gọi x0 là tọa độ của chất điểm tại thời điểm ban đầu t0 = 0, x là tọa độ tại thời điểm t sau đó. Vận tốc của chất điểm bằng:
hằng số
Từ đó:

tọa độ x là một hàm bậc nhất của thời gian t.
Công thức (1) gọi là phương trình chuyển động của chât điểm chuyển động thẳng đều.
2. Đồ thị
a. Đồ thị toạ độ
Đường biểu diễn pt (1) là đường thẳng xiên góc xuất phát từ điểm (x0, 0). Độ dốc của đường thẳng là

Trong chuyển động thẳng đều, hệ số góc của đường biểu diễn tọa độ theo thời gian có giá trị bằng vận tốc.
Khi v > 0, tan > 0, đường biểu diễn đi lên phía trên.
Khi v < 0, tan < 0, đường biểu diễn đi xuống phía dưới.
b. Đồ thị vận tốc
Trong chuyển động thẳng đều, vận tốc không thay đổi. Đồ thị biểu diễn vận tốc theo thời gian là một đường thẳng song song với trục thời gian.
Độ dời (x-x0) được tính bằng diện tích hình chữ nhật có một cạnh bằng v0 và một cạnh bằng t. Ở đây vận tốc tức thời không đổi, bằng vận tốc đầu v0 ¬: v = v0

K

kunngocdangyeu

Cả nhà ơi mình không thể ol được vào thời gian mà chúng mình đã quy định, vì bắt đầu từ chiều mai mình phải đi học chính khoá

Cứ nghĩ là học sáng, cuối cùng lại học chiều......buồn đến chết, mình sẽ cố ol để học cùng cả nhà, tối nay mình bận, ko thể ol được nên cả nhà bỏ qua cho mình nha

Mà anhsao3200 post thêm 1 số kiến thức nâng cao đi

Mấy bác Moderatosr đừng xì pam em nhá.....rất cám ơn!!!:khi (15):

N

natural_kingdom

Mọi ng` giải giúp cho mình bài này nhé:
Một đĩa tròn bán kình R lăn ko trượt ở vành ngoài của một đĩa cố định khác bán kính 2R . Muốn lăn hết một vòng quanh đĩa lớn thì đĩa nhỏ phải quay mấy vòng quanh trục của nó?
mình đang cần gấp . Mong mọi ng` giải giúp mình sớm:)
3 vong bạn ạ. tôi khẳng đinh luôn. Khi quay 1/4 vong to thi nó đã quay được 3/4 quanh trục của nó

L

lam10495

Cho mình hỏi tại sao khi che dù nhìn thấy quỹ đạo của mưa thẳng
Trong xe hơi lại thấy quỹ đạo của mưa nghiêng

A

anhsao3200

bạn cứ từ nha
bây giờ nhóm đang rơi vào thời kì khủng hoảng rồi có gì mình sẽ thong báo nha

D

dinhlamduc

Cho mình đăng kí với. Lâu ngày không vào nên không biết :D:D:D:D:D:D
Họ và tên: Đinh Lâm Đức
Ngày tháng năm sinh: 05 - 11- 1995
Điểm phẩy trung bình lý cả năm 9 ( thật đó đừng ngại ): 6,0 ;))
Nick yahoo: ducdinhlam@yahoo.com

Last edited by a moderator:
K

kunngocdangyeu

nhóm chúng ta họp vào tối thứ 4 và tối chủ nhật bạn ạk......
bạn nhớ Ol nha

A

anhsao3200

các bạn chuẩn bị hôm nay mình sẽ học và làm bài tập phần công thưc cộng vận tốc
.............

A

anhsao3200

mọi người hãy cho mình một lời xác định là có học nữa hay ko
chứ mình chán cảnh trờ đợi rồi
.................

A

anhsao3200

chuyển đọng thẳng biến đỏi đèu

1. Gia tốc trong chuyển động thẳng
*Đại lượng vật lý đặc trưng cho độ biến đổi nhanh chậm của vận tốc gọi là gia tốc.
a) Gia tốc trung bình
Gọi và là các vectơ vận tốc của một chất điểm chuyển động trên đường thẳng tại các thời điểm t1 và t2. Trong khoảng thời gian t = t2 – t1, vectơ vận tốc của chất điểm đã biến đổi một lượng các vectơ .
Thương số: (3) được gọi là vectơ gia tốc trung bình của chất điểm trong khoảng thời gian từ t1 đến t2, và kí hiệu là
Vectơ gia tốc trung bình có cùng phương với quỹ đạo, giá trị đại số của nó là:

Giá trị đại số xác định độ lớn và chiều của vectơ gia tôc trung bình.
Đơn vị atb là m/s2 .
b) Gia tốc tức thời
Nếu trong công thức (3) ta lấy t
rất nhỏ thì thương số vectơ cho ta một giá trị là vectơ gia tốc tức thời.
(khi t rất nhỏ).
*Vectơ gia tốc tức thời là một vectơ cùng phương với quỹ đạo thẳng của chất điểm. Giá trị đại số của vectơ gia tôc tức thời bằng:
(t rất nhỏ)
và được gọi tắt là gia tốc tức thời
2. Chuyển động thẳng biến đổi đều
a) Ví dụ về chuyển động thẳng biến đổi đều:
Trong thí nghiệm xe nhỏ chạy trên máng nghiêng củabài trước, ta thấy rằng đồ thị vận tốc tức thời của xe theo thời gian là một đường thẳng xiên góc. Nếu tính gia tốc trung bình trong bất kỳ khoảng thời gian nào thì cũng được cùng một giá trị tức là gia tốc tức thời không đổi. Ta nói rằng chuyển động của xe là chuyển động thẳng biến đổi đều.
b) Định nghĩa
Chuyển động thẳng biến đổi đều là chuyển động thẳng trong đó gia tốc tức thời không đổi.
3.Sự biến đổi của vận tốc theo thời gian
Chọn một chiều dương trên quỹ đạo. kí hiệu v, v0 lần lượt là vận tốc tại thời điểm t và thời điểm ban đầu t0 = 0. Gia tốc a không đổi. Theo công thức (3) thì
v-v0 = at, hay là: v=v0 +at, hay là
v = v0 + at (4)
a) Chuyển động nhanh dần đều
Nếu tại thời điểm t, vận tốc v cùng dấu với gia tốc a (tức là v.a>0)thì theo công thức (4), giá trị tuyệt đối của vận tốc v tăng theo thời gian, chuyển động là chuyển động nhanh dần đều.
b) Chuyển động chậm dần đều
Nếu tại thời điểm t, vận tốc v khác dấu với gia tốc a (tức là v.a<0) thì theo công thức (4), giá trị tuyệt đối của vận tốc v giảm theo thời gian, chuyển động là chuyển động chận dần đều.
c) Đồ thị vận tốc theo thời gian
Theo công thức (4), đồ thị của vận tốc theo thời gian là một đường thẳng xiên góc, cắt trục tung tại điểm v = v0 . Hệ số góc của đường thẳng đó bằng:

So sánh với công thức (4) ta có

Vậy trong chuyển động biến đổi đều, hệ số góc của đường biểu diễn vận tốc theo thời gian bằng gia tốc của chuyển động.

K

kunngocdangyeu

Bài tập đơn giản, bác nào làm nào
Bài 1: Lúc 6h sáng, 1 người khởi động thẳng đều từ A vs vận tốc 20km/h
1. Viết pt chuyển động
2. Sau khi chuyển động 30 phút, người đó ở đâu
3. người đó cách A 30km lúc mấy giờ

K

kunngocdangyeu

Thêm 1 bài nữa nhé
bài 2: từ A, 2 ôtô chuyển động theo hướng vuông góc nhau vs vận tốc 60km/h và 80km/h. tính vận tốc của ô tô thứ nhất đối vs ô tô thứ 2

Last edited by a moderator:
A

anhsao3200

a/ pt chuyển động là
x=20t
b khi xe chuyển động 30 phút thì người đó ở cách A 10 KM
c cách A 30 mét mất 1 h 30 phút tức là 7 giờ 30 phút

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom