topic đố vui sinh học

• Thread starter hoahuongduong93
  • Ngày gửi
  • Replies 921
  • Views 118,815

Status
Không mở trả lời sau này.
M

mihiro

1. Khi người ta nghiên cưu vè hiẹn tường này thì người ta làm thí nghiẹm như sau: Cho con nòng nọc vào một thùng tthuyr tinh, sau một thời gian người ta thấy con nòng nọc đã bị mất cái đuôi nhưng không thấy mảnh đuôi bị dứt đau cả. Và cuối cùng người ta đã phát hiện ra rằng chiec đuôi rụng là do đã đc lập trình sẵn, đến thời kì thì cơ thể con nòng nọc sẽ tiết ra một loại hocmon co tên là tiroxin, hocmon này có tác dụng phân huỷ màng của lizôxôm làm cho các ezim bên trong thoát ra làm tiêu biến chiếc đuôi đi

2. "Thủy triều đỏ" hay sự "nở hoa" của tảo là cách gọi để chỉ hiện tượng bùng nổ về số lượng của tảo biển
Em nghĩ là tảo Phaeocystis globosa ---> ko bik viết đúng ko :|

5. Trời sinh voi sinh cỏ ??? :|

T

thanchetgoiemlasuphu93

1. Khi người ta nghiên cưu vè hiẹn tường này thì người ta làm thí nghiẹm như sau: Cho con nòng nọc vào một thùng tthuyr tinh, sau một thời gian người ta thấy con nòng nọc đã bị mất cái đuôi nhưng không thấy mảnh đuôi bị dứt đau cả. Và cuối cùng người ta đã phát hiện ra rằng chiec đuôi rụng là do đã đc lập trình sẵn, đến thời kì thì cơ thể con nòng nọc sẽ tiết ra một loại hocmon co tên là tiroxin, hocmon này có tác dụng phân huỷ màng của lizôxôm làm cho các ezim bên trong thoát ra làm tiêu biến chiếc đuôi đi

2. "Thủy triều đỏ" hay sự "nở hoa" của tảo là cách gọi để chỉ hiện tượng bùng nổ về số lượng của tảo biển
Em nghĩ là tảo Phaeocystis globosa ---> ko bik viết đúng ko :|

5. Trời sinh voi sinh cỏ ??? :|
1. đúng rùi đó e
2. đúng.
5. đúng
còn câu 3, 4 nữa^^

H

hoahuongduong93

Một lần nữa, t nhắc nhở lại các bạn: nghiêm cấm các hành vi spam bài, câu bài trong topic nha. nếu ai cố tình vi phạm, sẽ bị xoá bài + xử lí.

hiii
còn bây h, chúng ta cùng tìm câu trả lời những câu hỏi kì này nha:

Kì 24

1. Vì sao trước cơn mưa mây có màu xám???

2. Tại sao sau cơn mưa, nhiều lúc ta bắt bặp bảy sắc cầu vồng ???

3. Bảy sắc cầu vồng hình tròn hay hình cầu???

4. Tại sao mây có nhiều màu săc???

:D:D:D

Last edited by a moderator:
L

laban95

4. Vì mây phản chiếu lại ánh sáng mặt trời
1. DO độ dày của mây tăng lên, ít ánh sáng có thể xuyên qua đc => màu tối
2. Vì khi ánh sáng mặt trời chiếu qua nước mưa thì sẽ phân ra 7 màu. Tóm lại cầu ôồng là 1 quang phổ lớn

M

mihiro

1: Chính độ dày hay chiều cao của đám mây là nguyên nhân khiến cho mây có màu xám

2 + 3: hiện tượng cầu vồng cũng là tán sắc nhưng vật tán sắc ko phải lăng kính mà là các giọt nước, cái này phức tạp hơn so với lăng kính 1 tí.
Vì vật tán sắc có hình cầu: dù các tia tới là song song nhưng do mặt khúc xạ hình cầu nên góc lệch sẽ khác nhau.
Giả sử mắt ta là điểm M, ta đang quan sát điểm A. Với các giọt nước quanh điểm A, vì mắt nhận đc các tia sáng theo phương MA, nên ta tưởng như các tia sáng ấy đc phát ra từ điểm A' trên nền trời==> ta thấy cầu vồng có dạng cung tròn với cung đỏ lớn nhất ở ngoài và cung tím nhỏ nhất ở trong cùng.

4: Màu sắc mây có được đều do mây phản chiếu lại ánh sáng mặt trời; đồng thời cũng có mối quan hệ chặt chẽ giữa thời gian hình thành, phạm vi phân bố, kích thước và thể thích của mây.

H

hoahuongduong93

thanks các em. trả lời đúng rùi nha
nhưng ss sẽ bổ sung trả lời câu 3
cầu vồng hình tròn nhá.

bây h, câu hỏi kì này nè:

Kì 25

1. Côn trùng lưỡng cư đầu tiên là gì???:D

2. Con thỏ lớn nhất thế giới tính đến nay cao bao nhìu nhỉ???

3. Theo bạn, sương rồng có thế dùng để sản xuất điện được không ???
(cái này nghe lạ nhỉ):)>-:)>-

4. Rêu có hoa không bạn???

S

sasukecoldly

2.Con thỏ lớn nhất thế giới 12 tháng tuổi
3.Xương rồng có thể tạo ra dòng điện
4.Rêu không có hoa

H

hoahuongduong93

hii
câu 1 saiùi nha
cân nặng của nó là bao nhju cơ mà???????????
2 câu kia đúng rùi.
thanks bạn

S

sasukecoldly

È
Trời ui em trả lời cụ thể con thỏ rùi đó tuổi,nặng,cao
Chiều cao của nó là 1,3 m

H

hoahuongduong93

thanks e trai nhá( ko bíet trai hay gái)
hiiiiiiiiiiiiiiiii
mọi ng trả lời típ nha.

T

thanchetgoiemlasuphu93

típ nha mọi ng`^^

Kì 26

1. Tại sao một số em bé và người lớn không uống được sữa. Nếu cứ cho uống sữa thì điều gì sẽ xảy ra?
2. Vì sao dế thích đánh nhau?
3. Kiến có khứu giác hok?
4. Cây chuối tiêu có hạt không?
5 đây là loài cây jì?

L

lananh_vy_vp

1.Trong sữa có một số loại protein không được tiêu hoá do cơ thể đã có đủ không thể hấp thụ.
Nếu cứ tiếp tục cho uống --> xâm nhập vào máu tạo tác nhân lạ -->cơ thể có phản ứng đào thải -->nổi mẩn.
Tớ cũng không chắc lắm.

T

trungtunguyen

sai rùi
ko uống sữa đc là vì ko có enzim tiêu hóa để hấp thụ -----------> nếu uống vào vô tác dụng có khi còn bị thêm bệnh tiêu hóa nữa

T

thanchetgoiemlasuphu93

cây chuối tiêu k có hạt...........................:):)

kiến có khứu giác

<---------------------------------------------------

1.Trong sữa có một số loại protein không được tiêu hoá do cơ thể đã có đủ không thể hấp thụ.
Nếu cứ tiếp tục cho uống --> xâm nhập vào máu tạo tác nhân lạ -->cơ thể có phản ứng đào thải -->nổi mẩn.
Tớ cũng không chắc lắm.

sai rùi
ko uống sữa đc là vì ko có enzim tiêu hóa để hấp thụ -----------> nếu uống vào vô tác dụng có khi còn bị thêm bệnh tiêu hóa nữa

4. Chuối tiêu ko có hạt
5. cà chua?..............

Đây là cây Táo... bón à bạn************************************************************************************/
=.='
hix mọi ng` đúng mỗi câu kiến có khứu giác, vậy các bạn có biết thêm khứu giác của kiến là jì hok?;;)

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom