topic đố vui sinh học

• Thread starter hoahuongduong93
  • Ngày gửi
  • Replies 921
  • Views 117,393

Status
Không mở trả lời sau này.
H

hoahuongduong93

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

:Mloa_loa::Mloa_loa::Mloa_loa::Mloa_loa::Mloa_loa:
Chào mừng các bạn đến với topic đố vui của box sinh học.....
hôm nay, tôi xin được lập topic này, nhằm đưa ra những câu đố xoay quanh đời sống con người có chủ đề về bộ môn sinh học.
Bất kì mem nào cũng có thể tham gia trả lời các câu đố và phần thưởng là nút thanks (rất hấp dẫn).
:khi (176)::khi (176)::khi (4)::khi (4)::khi (4):
Vạn sự khởi đầu nan.

Mở đầu là những câu đố rất đơn giản, nào mọi người hãy nhanh tay trả lời để nhận phần thưởng hấp dẫn của ban tổ chức. (xin giới thiệu ban tổ chức gồm: hoahuongduong93 và thanchetgoiembangsuphu93)

Go: Kì I
1.tại sao hoa lại có mùi thơm ?
2. Quả dâu tây có hạt không ?
3. Quả dứa có hạt không ?
4. Cỏ có hoa không?
5. vì sao một số loài cây lại có gai ?
6. đây là nấm gì?

7. t ại sao số cây như hoa hướng dương lại chuyển hướng về phía mặt trời đươc nhỉ, phai chăng nó có mắt.

đây là 7 câu đố đầu tiên, rất dễ đúng không nào???
nào chúng ta cùng tham gia..................

Last edited by a moderator:
D

dammayhong

trả lời vui!

hihi..mình trả lời nha!

1. Hoa có mùi thơm để có thể cuốn hút on bướm chơi đùa cùng chứ :D ( ong bướm giúp hoa thụ phấn )

2. Dâu tây có hạt chỉ là bây giờ chúng ta ăn ko thấy là do có sự cam thiệp của khoa hoc :D

3. Dứa cũng có hạt ( vì mình nghĩ đây là 1 câu "đánh lạc hướng" ) :D

4. " này là giọt, này là sương rất mềm, này là hoa rất thơm " hehe..Cỏ có hoa chứ nếu ko đã ko có những bài hát như thế này :D

http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-bai-hat/Hoa-Co-Mua-Xuan-Xuan-Phu.IWZAW7DZ.html

5. Một số loài cây có gai là dể chống thoát hơi nước ( xương rồng chẳng hạn )

6. hic! Nấm gì nhỉ?? Ừm...Nấm..hic!..Nấm ô trắng :D hì..nấm Mỡ đúng ko?

7. hic! hoa có mắt? thế thì con người ko chỉ có đôi mắt mà là tứ mắt :D
ừm..vì sao hoa hướng dương chuyển hướng về phía mặt trời đc vì nó có tính hướng sáng mạnh mẽ :D...

hì mình trả lời vầy đó, sai thì đừng mắng hay cười nhạo nha!
Vân thấy rất vui!
cảm ơn nhiều nha!

Nghiêm cấm mem dẫn link !

H

hoahuongduong93

6. hic! Nấm gì nhỉ?? Ừm...Nấm..hic!..Nấm ô trắng :D hì..nấm Mỡ đúng ko?
\Rightarrow câu này sai rồi.................
ai trả lời tiếp nào.

T

tuyetroimuahe_vtn

Hoa có mùi thơm là bởi vì bên trong hoa có một nhà máy chế tạo hương thơm - tế bào dầu. Sản phẩm của nhà máy này chính là dầu hương thơm có mùi thơm, nó có thể tiết ra liên tục thông qua ống dẫn dầu, hơn nữa còn có thể bốc hơi cùng với nước ở nhiệt độ thông thường, từ đó biến thành thể khí toả ra hương thơm mê hoặc người, cho nên còn gọi nó là dầu bốc hơi. Bởi vì dầu bốc hơi có chứa trong các loài hoa khác nhau nên mùi thơm nó toả ra cũng khác nhau. Chúng ta vốn có thể ngửi được hương hoa là do các phân tử khí trong dầu bốc hơi thoát ra rồi bay đến lỗ mũi chúng ta. Nếu dầu thơm bị Mặt trời chiếu vào, nó sẽ bay hơi rất nhanh, vì vậy mà khi có nhiều ánh sáng Mặt trời, hương hoa càng đậm hơn, hoa toả ra mùi thơm xa hơn. Ngoài ra trong một số loài hoa tuy có các tế bào dầu nhưng tế bào của nó trong quá trình đổi mới cũng lại sẽ tiếp tục sản sinh ra một số dầu thơm khác. Bên trong tế bào của một số hoa còn có thể tạo ra dầu thơm và chứa một loại dịch thể chứa đường, bản thân thể chứa đường này tuy không có hương thơm nhưng khi nó bị chất lên men phân giải, nó cũng có thể toả ra hương thơm.
câu 2
Quả dâu tây là một loại quả giả; nghĩa là phần cùi thịt không phải bắt nguồn từ ... các hạt là quả thật sự của thực vật, và phần cùi thịt mọng nước của dâu tây là ...
quả dứa có hạt
cỏ có hoa
một số loài cây có gai vì lá của chúng đã tiêu biến thành gai
đó là nấm rơm

H

hoahuongduong93

sai mrồi vẫn chưa có ai trả lời đc câu này.
ka ka ka
bạn tuyết rơi mùa hè chú y s chỉ trả lời những câu hỏi chuq\ưa có đấp aánthôi nha.

T

tuyetroimuahe_vtn

Câu trả lời chắc chắn là có
cây có bị stress
ví dụ:Cây đang phát triển sinh khối (ra đọt, phát triển rễ tơ, ra hoa mang trái) phải tiêu tốn nhiều năng lượng dự trữ nên khả năng chịu đựng cũng kém hơn.
như thế này không stress thì là ji
còn ban hoahuongduong93 bảo mình chú ý trả lời những câu chưa có đáp án la không đúng đâu nha vì đâu phải những câu trả lời kia đã là đúng chúng ta có thể bổ sung thêm mà

T

tuyetroimuahe_vtn

quên mất chưa trả lời câu chưa có đáp án
theo mình đó là năm linh chi

H

hoahuongduong93

các mem chú ý: đây là topic do hoahuongduong93 và thanchetgoiembangsuphu93 chịu trách nhiệm quản lí về vấn đề đặt ra câu đố cho các bạn.
tất cả các bài viết do các mem post lên với nội dung đưa ra câu hỏi này nọ sẽ bị xoá đi.
mong các bạn chú ý khi đọc bài trước khi post lên.
bạn tuyetroimuahe..: cám ơn bạn đã góp ý với t.
nhắc lại 1 lần nữa, các bạn có thể bổ sung vào câu trả lời của 1 câu hỏi nào đó. mà bạn thấy chưa đủ. Nhưng tránh tình trạng trả lời lặp lại các câu hỏi với cùng nội dung câu trả lời trc đó, để tránh tình trạng spam.

H

hoahuongduong93

mình xin đưa đáp án của câu hỏi số 6.
Chắc mọi người nhìn loại nấm này có vẻ rất quen nhưng chưa biết tên đúng ko??
tớ xin giới thiệu đó là nấm thiên thần chết,
Một trong những loại thường xuyên gây chết người, nấm Amanita bisporigera hay còn gọi là Thiên thần chết, màu trắng, có hình dáng giống với các loại nấm ăn được. Tuy nhiên, Thiên thần chết có chứa chất độc amatoxin, một loại chất độc khiến các tế bào ngừng mọi hoạt động trao đổi chất (nguyên nhân dẫn đến chết người) thường bắt đầu từ gan và thận, nạn nhân chỉ chết trong vòng một ngày. Loại nấm này thường được tìm thấy ở Bắc Mỹ.

Kì 2
bây jờ, mọi người sẽ tiếp tục với các câu đố khác nha.
1. Tại sao phải "chiết đào" trước tết vài tháng?
2. Kể tên 2 người đã đoạt giải nô-ben về sinh học?
3. Sự truyền lại và thừa hưởng từ thế hệ trước đến thế hệ sau gọiu là gì?
4. Ai là người đã hoàn thiện kính hiển vi và khám phá ra thế giới vi sinh vật ?
5. Pasteur tìm ra vaccin chống bệnh dại vào năm nào?
6. Năm 2000 khoa học đã phát hiện ra 1 loại vi khuẩn tả có đặc điểm j?
7. Theo bạn đây là loài hoa gì ? đc nhắc đến trong 1 bài thơ tình nổi tiếng?
tên bài thơ có tên loài hoa đó: Hai sắc........
đó là hoa gì

T

tungchili

e hèm!!!!!!
tham gia nhé !
mấy câu này dễ ợt !!!!
nhưng tính mình thì những câu dễ trả lời toàn sai!!!
1.hoa có mùi thơm là vì là vì câu này minh không trả lời đc!
2.dâu tây bắt nguồn từ châu mỹ thì phải có hạt hay không
có người thì bảo có có người bảo không nhưng theo mình thì có quả nào chẳng có hạt
3.quả nào chẳng có hạt hii câu trả lơi tất nhien có!!!!
4.chút nữa trả lời típ cho mình 10p để suy nghĩ

E

echcon_lonton_dihoc

4.Antonie van Leeuwenhoek là người đã hoàn thiện kính hiển vi và khám phá ra thế giới vi sinh vật
5. Pasteur tìm ra vaccin chống bệnh dại vào năm 1885

H

hoahuongduong93

eck trả lời câu 4 +5 chính xác................
còn các câu khác..............................
:)>-:)>-:)>-

T

thuy11b10_mk

3. Sự truyền lại và thừa hưởng từ thế hệ trước đến thế hệ sau gọiu là gì?........>di truyền
6. Năm 2000 khoa học đã phát hiện ra 1 loại vi khuẩn tả có đặc điểm j?.......>khuẩn Ecoli

H

hoahuongduong93

câu 3: đã trả lời đúng.
còn câu 6, thuy11b10_mk trả lời sai rồi,. phải nói về đặc điểm cơ ma.g
......................................................

T

thuyhoa17

câu 2: tên 2 ngưòi đạt giải Nobel sinh học: ----> ko có giải Nobel sinh học.
câu 6: năm 2000 người ta đã phát hiện ra loại vi khuẩn có đặc điểm gì:---->vi khuẩn West Nile có khả năng gây viêm não và có thể gây tử vong cho con người.

G

giotbuonkhongten

7. Hoa tigôn trong bài Hai sắc hoa tigôn.................................................................

T

tuyetroimuahe_vtn

chiết đào trước tết vài tháng vì đào chiết phù hợp với điều kiện khí hậu vào thời điểm đó, và tới thời điểm cần xử lí cho đào ra hoa thi l1c đó cây đào trưởng thành và sung sức nhất
câu 6
Theo TS Nguyễn Trần Hiển – Viện trưởng Viện Vệ sinh Dịch tễ T.Ư, kết quả xét nghiệm 148 mẫu mắm tôm tuy không có vi khuẩn tả, do thời gian tối đa của vi khuẩn tả sống trong mắm tôm chỉ 6 tiếng nhưng 100% mẫu mắm tôm có vi khuẩn Coliform, Cl.perfringens và Candida albicans vượt quá giới hạn cho phép.

Ngoài ra, vi khuẩn tả đã được tìm thấy tại nhiều nước cống thải, nước hồ ao, sông, mương, nước rửa tay, rau sống, rau thơm, rau dền và thịt chó chín. Tỉ lệ người lành mang vi khuẩn ở các ổ dịch từ khoảng 50 - 75%.

Vi khuẩn tả chủ yếu ở người lớn, trên 15 tuổi, nam nhiều hơn nữ. Nhận định về đợt dịch tả này, TS Hiển cho biết thêm chủng vi khuẩn tả xuất hiện trong 3 đợt dịch từ cuối năm 2007 đến nay phân lập được đều là V.Cholerae O1.

Trong khi đó, chủng vi khuẩn ở các vụ dịch năm 2000, 2002, 2004 tại phía Bắc đều là type El Tor, type huyết thanh Inaba. Do đó, nhiều khả năng, vi khuẩn tả hiện nay là do xâm nhập từ bên ngoài.

H

hoahuongduong93

em hèm, câu 7 đúng rồi: đó là loài hoa tigôn, t định post ảnh lên cho các bạn dễ nhìn nhưng lại không post đc,.
câu 1: vẫn còn thiếu nhỉ?
câu 2: sai, có giải nôben sinh học nha bạn.
câu 6: cái quan trọng nhất về đặc điểm thì chưa nói đc????

I

ilovekimbum

Marie- Curie cũng đoạt đc giải noben sinh học, còn 1 ng nữa ko nhớ.
cấu 7: hoa ti gôn quá nổi tiêngá

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom