TẠP VĂN!

C

crazyfrog

Ngày tháng trôi qua. Bờ cát trắng trước mặt như dài ra thêm sau mỗi lần nước dâng. Con người cũng có vẻ gần nhau hơn. Nhưng sao càng sống, con người càng nghĩ đến đồng tiền vậy. tại sao tiền lại có thể chi phối con người lớn như vậy :(( đau quá :(( con người đã dần mất đi tính người rùi hay sao ấy :((

C

conu

Anh crazy đừng bi quan thế chứ, còn rất nhiều người tốt sống vì tình là chủ yếu mà.

N

nutac98

crazyfrog said:
Ngày tháng trôi qua. Bờ cát trắng trước mặt như dài ra thêm sau mỗi lần nước dâng. Con người cũng có vẻ gần nhau hơn. Nhưng sao càng sống, con người càng nghĩ đến đồng tiền vậy. tại sao tiền lại có thể chi phối con người lớn như vậy :(( đau quá :(( con người đã dần mất đi tính người rùi hay sao ấy :((
hờ hờ ^^ em cũng thích tiền lém và muốn trở thành 1 người giàu có :D nhưng hok bao h để tiền chj phối mờ mjnh` phải nàm chủ đồng tiền ^0^ :D . ANh đừng suy nghĩ bi quan như chế :D

C

crazyfrog

Các cụ có câu súc sinh chết vì ăn người chết vì tiền chứng tỏ từ xưa các cụ đã đoán trước lòng tham của con người rùi :((

C

crazyfrog

lòng tham ai chẳng có nhưng cái chính ta có thể thắng được hay không?? Tham hay không tham cũng chỉ là 1 cách nói ko hơn và đó là suy nghĩ của con người nên ta không quan tâm ai nghĩ gì mà chỉ nghĩ đến ta nghĩ gì.... :)):))

T

tranquang

Lại 1 entry cho em!

NẾU… THÌ… VÌ…

Nếu em nhìn gia đình anh bằng nửa con mắt… thì anh sẽ bỏ em ngay tức khắc. Dù anh vẫn đang rất yêu em! Vì với anh gia đình luôn là điều thiêng liêng và tự hào!

Nếu em bắt anh chọn lựa giữa mẹ anh và em… thì anh sẽ bỏ em ngay tức khắc. Dù anh vẫn đang rất yêu em! Vì em không thể thay thế mẹ ngược lại. Với anh mẹ ở một vị trí không giống em trong anh!

Nếu em yêu anh bằng tình yêu phục tùng, tình yêu bảo gì nghe đó, không cá tính, không chính kiến cá nhân (= nếu em không là em)… thì anh sẽ bỏ em ngay tức khắc. Dù anh vẫn đang rất yêu em! Vì như thế em đang đẩy anh ra xa em. Và vô tình em đã đẩy em, đẩy anh về lại thời kỳ trung cổ - nơi tồn tại mối quan hệ: chủ nô và nô lệ!

Nếu em chỉ một lần “thử” nói chia tay anh để kiểm nghiệm xem anh có yêu em thật không, yêu nhiều không… thì anh sẽ bỏ em ngay tức khắc. Dù anh vẫn đang rất yêu em! Vì với anh, tình yêu là sự nghiêm túc, và anh không phải liều thuốc thử của tình yêu em!

Nếu em so sánh anh với người trước kia của em, người em mơ ước bấy lâu nay, người có thể đảm bảo cho em một tương lai đầy đủ về cuộc sống vật chất… thì anh sẽ bỏ em ngay tức khắc. Dù rằng anh vẫn đang rất yêu em! Vì anh là người em yêu và muốn khám phá cho đến khi trút hơi thở cuối cùng của cuộc đời.

Nếu em để cho anh vô tình biết em có tư tưởng phản bội… thì anh sẽ bỏ em ngay tức khắc. Dù anh vẫn đang rất yêu em! Vì với anh tình yêu phải có điều kiện cần và đủ là độc quyền không chia sẻ tâm hồn hay thân xác!

Nếu em muốn biến anh thành một người theo “tuýp” người của em… thì anh sẽ bỏ em ngay tức khắc. Dù anh vẫn đang rất yêu em! Vì anh mãi luôn là anh, muốn thay đổi thì em chỉ có thể đi tìm người khác chứ không thể là anh!

Nếu em để anh vô tình thấy qua hành động và suy nghĩ của em một nét gì đó khinh bỉ gia đình em, bạn bè thân thiết của em… thì anh sẽ bỏ em ngay tức khắc. Dù anh vẫn đang rất yêu em! Vì gia đình và bạn bè chính là hình chiếu của em, theo logic học thì em cũng sẽ như thế với anh!

Nếu em bắt anh bỏ bạn bè anh để đi chơi với em, để anh là của riêng em… thì anh sẽ bỏ em ngay tức khắc. Dù anh vẫn đang rất yêu em! Vì anh không phải là đồ vật mà em có thể bỏ tiền ra mua sắm và tự tay tô vẽ lên.

Nếu em bắt anh từ bỏ những thứ mà bấy lâu anh đam mê vì lí do là làm cho em khó chịu… thì anh sẽ bỏ em ngay. Dù anh vẫn đang rất yêu em! Vì cả anh và em đều có những khoảng trời riêng. Yêu em là anh yêu tự do. Ta yêu nhau là tôn trọng quyền cá nhân của nhau.

Nếu em chỉ một lần chửi anh bằng ngôn ngữ chợ búa… thì anh sẽ bỏ em ngay tức khắc. Dù rằng anh vẫn đang rất yêu em! Vì anh không thể chấp nhận một con người như vậy bởi cả anh và em sẽ có một gia đình trong tương lai, chúng ta sẽ có những đứa trẻ gọi mình là ba, mẹ… Thà không có con còn hơn để một người đàn bà ngoa ngôn làm mẹ. Anh sợ “nhà dột từ nóc”.

Nếu muốn ra đi, và nói với anh điều đó thẳng thắn… thì anh sẽ rời bỏ em ngay tức khắc, không níu kéo. Dù anh vẫn đang rất yêu em! Vì anh yêu em là luôn mong muốn cho em được hạnh phúc nhất. Và em có quyền lựa chọn!

Nếu và thì… chỉ là do anh tự đặt ra! Em sẽ lại hỏi vì sao?
Vì anh yêu em!
Vì anh muốn em hiểu anh nhiều hơn, để tình yêu của anh và em sẽ mãi tồn tại cho đến tận ngày cuối cùng trong cuộc sống 2 ta.

Để anh còn mãi dùng lí luận anh mà phân tích em cho đến giây phút cuối cùng của cuộc đời này.

Để anh cho em thấy rằng em thật quan trọng trong anh. Nhưng không có em thì anh vẫn có thể đi tiếp con đường mà mình đã chọn. Vì anh, không chỉ có riêng em là lẽ sống của cuộc đời mình. Anh còn nhiều thứ nữa! Và khi yêu anh, em đã có tất cả những gì anh đang có.

Vì anh khi yêu em, anh biết anh đang ở đâu? Anh biết anh sẽ phải làm gì để cho em – người anh yêu không phải thất vọng về anh – người em yêu!

Vậy thôi em yêu ạ!

L

luckhuc

Re: Lại 1 entry cho em!

:) ..Bài viết của anh Tranquang bao giờ cũng hay và có ý nghĩa..
Nhưng ở bài này thì anh lại đang thể hiện mình là một người : quá cứng rắn , quá rạch ròi trong chuyện tình cảm..híc..chả biết thế là xấu hay tốt ..nhưng với cá nhân Luckhuc thì anh làm em ..sởn gai ốc lên rồi.. :)

tranquang said:
Nếu em để cho anh vô tình biết em có tư tưởng phản bội… thì anh sẽ bỏ em ngay tức khắc. Dù anh vẫn đang rất yêu em! Vì với anh tình yêu phải có điều kiện cần và đủ là độc quyền không chia sẻ tâm hồn hay thân xác!

"anh " có dám chắc rằng cả cuộc đời mình sẽ không điên lên vì một cô gái da trắng tóc dài hay một cô gái vô cùng thấu hiểu con người "anh " hay không? ..Chắc giờ thì anh nói " anh dám chắc là anh sẽ không yêu ai ngoài em" nhưng rồi, có trời mới biết..thực sự, là đàn ông, ai cũng như ai thôi, ham muốn tình dục, ham muốn " của ngon vật lạ" là điều hoàn toàn dễ hiểu... :) ... "em " sẵn sàng tha thứ cho anh, kể cả khi điều đó đi xa hơn một mức " tư tưởng"...
Thế mà đàn ông các "anh " đòi hỏi những gì ? Đòi hỏi sự chung thủy tuyệt đối,thậm chí là trong "tư tưởng " ư? Ôi "anh" ơi, điều ấy khó hơn lên trời...Con người mà..thường ham những cái gì mình chưa có, thích cái gì mình chưa đạt được.. :) ..Miễn sao "anh"/"em" còn biết đến Trách Nhiệm-Tình Yêu với nhau, còn quay đầu về với đúng chỗ thì ...sao "anh " lại không >:D< "em"một cái và "tha thứ" cho "em " nào...

Nếu em bắt anh bỏ bạn bè anh để đi chơi với em, để anh là của riêng em… thì anh sẽ bỏ em ngay tức khắc. Dù anh vẫn đang rất yêu em! Vì anh không phải là đồ vật mà em có thể bỏ tiền ra mua sắm và tự tay tô vẽ lên.

Nếu em bắt anh từ bỏ những thứ mà bấy lâu anh đam mê vì lí do là làm cho em khó chịu… thì anh sẽ bỏ em ngay. Dù anh vẫn đang rất yêu em! Vì cả anh và em đều có những khoảng trời riêng. Yêu em là anh yêu tự do. Ta yêu nhau là tôn trọng quyền cá nhân của nhau.

Cái này "anh " nói không sai, nhưng cá nhân chủ nghĩa quá..
Trứoc khi hai người đến với nhau, họ là hai cá thể sống hoàn toàn độc lập, xa lạ với nhau, có những mối quan tâm, sở thích, sở ghét, lý lẽ sống và làm việc khác nhau..Nhưng khi đã muốn tiến xa hơn trong tình cảm, mỗi người phải biết hy sinh một chút..đừng giữ cái TÔI của mình lớn quá...
"em " không tin hai người có sự khác nhau quá lớn về con người lại có thể hạnh phúc lâu dài..Vì vậy, hai đứa mình" nên cùng nhau xóa nhòa khoảng cách khác biệt, mà muốn thế thì..."anh " phải hy sinh một vài điều nho nhỏ,"em"cũng thế...
Được không "anh"?

Còn một điều cuối cùng nữa: " anh" luôn miệng nói rằng " anh yêu em" , nhưng anh lại có hàng chục ( hàng trăm) lý do để bỏ em..Nếu yêu ai thì chia tay là điều khó nói nhất bởi nó để lại trong lòng người ta những đau khổ , cắn rứt..Nhưng " anh"xem, lời chia tay của "anh" nó thường trực ngay trên đầu lưỡi, anh sắn sàng rời xa người "anh yêu " và "yêu anh" chỉ vì một vài lý do đã được lập trình sẵn...

Ha ha..Chỉ có đòi hỏi, yêu cầu.."em"không thấy trong con người "anh " cái gọi là cảm thông, chia sẻ.---hình như những điều ấy quá "xa xỉ"đối với anh???

A

amaranth

Ba cái lăng nhăng

Một trà một rượu một đàn bà
Ba cái lăng nhăng nó quấy ta
Chừa được thứ nào hay thứ ấy
Có chăng chừa rượu với chừa trà

Tú Xương :)

T

tranquang

Lục khục à, Anh đã giải thích cho tất cả ở cuối mà:
"...Nếu và thì… chỉ là do anh tự đặt ra! Em sẽ lại hỏi vì sao?
Vì anh yêu em!
Vì anh muốn em hiểu anh nhiều hơn, để tình yêu của anh và em sẽ mãi tồn tại cho đến tận ngày cuối cùng trong cuộc sống 2 ta.

Để anh còn mãi dùng lí luận anh mà phân tích em cho đến giây phút cuối cùng của cuộc đời này.

Để anh cho em thấy rằng em thật quan trọng trong anh. Nhưng không có em thì anh vẫn có thể đi tiếp con đường mà mình đã chọn. Vì anh, không chỉ có riêng em là lẽ sống của cuộc đời mình. Anh còn nhiều thứ nữa! Và khi yêu anh, em đã có tất cả những gì anh đang có.

Vì anh khi yêu em, anh biết anh đang ở đâu? Anh biết anh sẽ phải làm gì để cho em – người anh yêu không phải thất vọng về anh – người em yêu!..."

N

nutac98

em nghĩ có lẽ do anh hơn bọn em nhiều tuổi nên nà cũng suy nghĩ sâu sắc hơn và từng trải hơn bọn em chăng ? ... hờ hờ ... chắc thế ... chứ suy nghĩ của em cũng giống luckhuc ... nhưng mờ thoai ... mỗi ng` 1 quan điểm mờ ^^

L

luckhuc

tranquang said:
Lục khục à, Anh đã giải thích cho tất cả ở cuối mà:
"...Nếu và thì… chỉ là do anh tự đặt ra! Em sẽ lại hỏi vì sao?
Vì anh yêu em!

Vì anh khi yêu em, anh biết anh đang ở đâu? Anh biết anh sẽ phải làm gì để cho em – người anh yêu không phải thất vọng về anh – người em yêu!..."

Dạ, để Luckhuc nói hộ nv "em" nốt mấy điều này ạ...
~~~

"em " chẳng nghi ngờ tình yêu "anh" dành cho "em", bởi "em" biết có yêu thì "anh " mới muốn mình hiểu nhau, có yêu thì anh mới viết cho "em" những lời chân thành như thế...Và , đơn giản hơn, chỉ cần biết rằng "anh " bỏ một chút thời gian để viết vài điều cho em..là em đã hiểu rằng "anh " yêu "em" như thế nào...

Nhưng, "anh" xem, tình yêu đâu cần phải rạch ròi, mạch lạc quá..."anh " đừng suy nghĩ " Nếu..thì ( anh sẽ bỏ em ngay tức khắc)......"...Đừng nghĩ thế anh ạ, em không cần cái "vì....", bởi chẳng có lý do nào là thỏa đáng để hai người còn đang yêu nhau lại phải chia tay cả...

Có một điều...không phải chỉ có "em", mà bất kỳ cô gái nào khác cũng muốn nghe thấy từ người mình yêu.. Đơn giản lắm, đơn giản hơn nhiều so với những gì anh viết ra đây.." Nếu....thì .( anh cũng không trách em đâu, anh chỉ ....)..( anh yêu em nên anh sẵn sàng tha thứ...) ..." :)

H

huongmotor

Đọc bài : nếu- thì- vì của tranquang, tôi nghĩ tq là ngừoi yêu nhiều- yêu sâu và yêu bằng con tim lắm lắm
Cái cách mà bạn đi phân chất tình yêu- xem xét ,mọi lí lẽ và tự phản biện càng chỉ cho thấy là bạn đã yêu nhiều hơn những diều mình nghĩ
Tôi ko cho đây thể hiện một con người rạch ròi- ko hề- cũng ko hẳn là sự lý trí lạnh lùng....
Một ngừoi yêu say mê-nghĩ nhiều và sống nhiều trong tình yêu
Như một cậu học trò lại bắt đầu tập viết chữ yêu..
Thấy mừng là tình yêu khiến bạn trẻ hơn và hồn nhiên hơn
Chúc mừng you!!!

H

huongmotor

trung thu lại về!!!

Một trung thu cũ:
Là một ngày mẹ chở mình lên phố để mua hoa quả , bánh kẹo, đồ chơi, và bao giờ mẹ cũng chuẩn bị chu đáo
Là một đêm, cùng chị ra nhà văn hóa để nhận quà- tranh nhau- và gian lận đứng đầu và cuối hàng để có đôi phần quà
Là khi đợi bố về để cùng phá cỗ...
Là những gì đã qua ...
năm nay: chị thì ở xa..., em trai thì đi học... bố lại đi trực..
còn hai mẹ con...
Trung thu đến hẹn lại lên, năm nào cũng vậy
Nhưng xúc cảm thì khác- khác mất rồi
Ngày xưa cũ ơi... biết đến khi nào.......

L

luckhuc

@ Nếu...thì ..vì
Nếu đọc "Nếu..thì..vì" như một tác phẩm của một tác giả, thì đó là một tác phẩm đáng yêu của nhà văn biết yêu, biết sống
Nếu đọc "Nếu ..thì ..vì" như một bức thư mà người viết muốn gửi riêng cho người mình yêu, ..thì em, giả sử là cô gái đó, em vãn sẽ giữ nguyên cái nhìn như vậy về tác giả bức thư ( hoàn toàn với tư cách cá nhân Luckhuc thôi )

..Em hiểu và trân trọng tình cảm tác giả Tranquang dành cho nhân vật "em " (của anh) ..vì vậy, Luckhuc em xin khép lại mấy "lời hèn ý mọn " của mình tại đây...Chúc anh chị hạnh phúc..

T

tranquang

@huongmotor: Đa tạ! Đa tạ! Chỉ có bà là hiểu tôi nhiều nhiều.
@Luckhuc: Anh cám ơn tất cả những gì mà em viết về bài viết của anh.

H

huongmotor

Gửi cho chị Hạnh!
Anh đến với chị khi gọi nhầm một cuộc gọi..
Quen nhau và yêu nhau đựoc một năm
Anh khiến chị thay đổi- mạnh mẽ hơn và sống động hơn- thấy mình khác đi nhiều lắm
Theo thời gian đồ thị tình cảm cũng nhạt dần...
Anh bảo: chỉ là bạn bè mà thôi...chị chới với.hụt hẫng..
Một ngày khi anh gọi tới và bảo muốn quay về..
Chị manh mẽ nói vào trong máy: xin lỗi anh nhầm máy rồi...
Nhẹ nhõm - thấy mình mạnh hơn những điều mình nghĩ- làm được điều mà tưởng như ko làm nổi
Chị à_tặng chị một châm ngôn mà em luôn theo đuổi:"without you everything will be everything"

T

tranquang

Khi ta đến với nhau chỉ có một lí do duy nhất và là lí do xuyên suốt cuộc hành trình :"Vì anh yêu em". Nhưng đến khi chia tay thì hàng ngàn lí do. Em hỏi:"Bao nhiêu lí do cho đủ hả anh? Bao nhiêu nguyên cớ cho vừa lòng nhau, để cả 2 ra đi không âu sầu, tiếc nuối, không ân hận, xót xa... để không còn phải day dứt nhau khi mỗi độ cây thay lá". Thôi thì, yêu nhau và đến với nhau không cần lí do, chỉ cần biết là ta yêu và được yêu. Nếu "một duyên hai nợ âu đành phận" mà chẳng đến được với nhau thì cũng đừng nói lí do ra làm cái chi chi? Đau lòng lắm! Hãy chỉ nói là:"Vì ta yêu nhau nên ta chia tay nhau".

Nói có vẻ là vô lí nhưng xin hãy đọc và ngẫm nó hơn 1 lần!

Mỗi độ thu về, "những phố dài xao xác heo may"... Ra đường lắm lúc cứ hay bất chợt gặp một gương mặt lạ mà quen. Thấy mình vẫn còn trẻ dại... Vẫn cứ hay vẩn vơ, cắc cớ, day dứt...

Đêm qua nằm mơ thấy người yêu cũ đòi đi gặp người yêu mới. Lại nhớ câu thơ một thời không hiểu:
"Đưa người yêu qua nhà người yêu cũ
Thấy nắng mưa chia đều thành hai nửa
Nửa ướt bây giờ và nửa ướt xa xưa..."

C

crazyfrog

Chia tay hay rồi nuối lại là một chuyện thường thấy trong tình yêu. Nếu so với anh thì em chỉ như một đứa trẻ vì 12 năm học PT tâm hồn em hoá đá không thể nào bị nung chảy ra. không hề có cảm xúc, không hề biết thương người. Em đã yêu và được yêu, yêu văn yêu thơ và được yêu bới văn và thơ. Với em giờ đây chỉ có thơ văn cùng toán là những gì em theo đuổi mà không tiếc tuổi xuân. Đã bao lần em tự hỏi :" Vậy trên đời này ta yêu cái gì??" và vẫn luôn chỉ dừng lại khi thấy những cuốn sách hay. Mãi mãi vẫn chỉ là những cuốn sách, những bài toán có thể lôi cuốn em qua thời gian. Đã có lúc em nghĩ hay mình hãy từ bỏ sách vở để yêu như chúng bạn. Nhưng không thể làm được chỉ vì một ý nghĩ :" Tình cảm không phải là thứ có thể mang ra đùa nghịch" Có lẽ chính cách nghĩ đó của em khiến cho em trở nên khác người. Cậu em đã từng nói:" Đừng nghĩ đến yêu nếu như khi yêu nhau rồi lại làm khổ nhau" Càng nghỉ càng thấy mọi thứ đều có thể thay đổi nhưng chúng thay đổi mà ta không biết.Tới đây em lại nhớ lyric của 1 bài hát mà trước đây các bạn ở lớp hay hát :" Một sáng thức dậy thấy lòng hết yêu là hết yêu" Và em đã từng nhìn thấy những đứa bạn thân của mình đau khổ đến thế nào khi chia tay. Chia ly chỉ là 1 cái gì đó giúp con người càng trở nên cay độc mất đi sự tươi tắn tự nhiên khi nó chuyện. Tại sao lũ trẻ bây giờ lại có thể lôi chuyện yêu đương ra để đùa vui với nhau cơ chứ ?????

Top Bottom