Tàng Sinh Các_Kho tổng hợp những câu hỏi trắc nghiệm Sinh hay kèm lời giải và đáp án chi tiết

C

cukhoaithui

Cám ơn Khoai!
Thật ra là ẩu nên làm bài kiểu "râu ông này cắm cằm bà kia" chứ không phải là đọc nhầm đề :D.
Xét riêng từng cặp:
Bố (Aa, A, a, O) ... mẹ (A, a) => 7 loại (4x2=8 nhưng có Aa và aA trùng)
Bố (B, b) ... mẹ (B, b) => 3 loại (2x2=4 nhưng có Bb trùng bB)
=> 21 loại kiểu gen.

--->...b-( Anh đang bài vở ngập đầu,định bụng sẽ ko xem lại nữa mà cuối cùng vẫn không thể ngừng suy nghĩ tại sao cách giải này của em không hợp lý,và đây là suy nghĩ của anh :D
---> Cách giải trên của em rất hay và ngắn gọn hơn cách giải "hoa lá cành" của anh nhiều,nhưng e đã nhầm ở cặp NST chứa cặp gen alen Aa (gọi là cặp Aa cho gọn).

---> Xét riêng từng cặp gen :
- Cặp Aa
+ Bố cho 4 loại gt ở cả 2 loại TB (bình thường và ko bình thường) : Aa,A,a,O
+ Mẹ chỉ GP cho..1 loại gt :D vì KG của mẹ là AA --> cho 1 loại gt A
-----> có 4 loại KG có thể có : AAa,AA,Aa,A
- Cặp Bb : tương tự cách lý luận của em ----> có 3 loại KG : BB,Bb,bb
-----> Đáp án là có : 4x3=12 loại KG có thể có ở đời con (theo quy luật PLDL)

p/s : Năm nay em thi khối B hả,có thi Y không?Chúc em thi tốt :)

C

cukhoaithui

Aa không phân li GP1, nếu GP2 bình thường thì sẽ tạo ra giao tử Aa và O (xét về cặp NST này). Do chỉ một số tế bào bị rối loạn nên tế bào khác vẫn tạo giao tử bình thường A và a.
Vậy xét về cặp NST này sẽ tạo ra 4 KG.
Cặp BbxBb=> 3 KG
Vậy sẽ có tối đa 12 loại KG.

---> Cuối cùng thì cách giải này của em vẫn đúng,chỉ vì anh..lơ tơ mơ quá nên nghĩ rằng nó sai,và khi giải ra lại thấy có vẻ nó sai thiệt b-( (nhưng thật ra là do nhầm giữa khái niệm kiểu TH với KG :D ).
---> Có điều vì e giải quá ngắn nên có thể có những bạn không hiểu tại sao e lại ra đc kết quả 4 KG ở cặp Aa (trong đó có a :D ) Thanks e vì đã đóng góp,chúc e sớm thành mod chính thức và vượt vũ môn thành công "tép đột" :D

N

nelsonmandelast

Một nhà chọn giống chồn vizon cho các con chồn của mình giao phối ngẫu nhiên với nhau. Ông ta đã phát hiện ra một điều là tính trung bình, thì 9% số chồn của mình có lông ráp. Loại lông này bán đc ít tiền hơn.Vì vật ông ta chú trọng tới việc chọn giống chồn lông mượt bằng cách không cho các con chồn lông ráp giao phối. Tính trạng lông ráp do alen lặn nằm trên NST thường quy định. Tỷ lệ chồn có lông ráp mà ông ta nhận đc trong thế hệ sau theo lý thuyết là bao nhiêu? Biết rằng tính trạng lông ráp không ảnh hưởng đến sức sống và khả năng sinh sản của chồn
A 1,2% B 7,3% C 2,5% D 5,3%

Top Bottom