Sinh [Sinh 9] Câu trả lời cho những câu hỏi trong sách giáo khoa.

Status
Không mở trả lời sau này.
B

babylove1997

bài 47 quần thể sinh vật

các bạn làm ơn giai giúp mình câu hỏi ở phần 3 la mã với:hãy cho 2 ví dụ về sự biến động số lượng các cá thể trong quần thể.Và các câu hỏi cuối bài của bài này được không mình đang cần gấp lắm lắm giúp mình với các bạn nếu không mình sẽ bị cô la mất thui á:(

T

thaolinh.zumbi

sinh hoc lop 9

cho cac con tho cung kieu gen giao phoi voi nhau thu duoc o f1 nhu sau:57 con tho den,long thang.20 con tho den ,long xu.18 con tho trang ,long thang.6 con tho trang ,long xu.biet moi gen quy dinhmot tinh trang va phan li doc lap.xac dinh tinh troi,lan

Cho các con thỏ cùng kiểu gen giao phối với nhau thu được ở F1 như sau : 57 con thỏ đen , lông thẳng : 20 con thỏ đen , lông xù : 18 thỏ trắng, lông thẳng : 6 con thỏ trắng , lông xù . Biết mỗi gen quy định một tính trạng và phân li độc lập . Xác định tính trội , lặn

Chú ý gõ có dấu bạn nhé
Đã sửa : cattrang2601
Thân !!!

Last edited by a moderator:
C

cattrang2601

Cho các con thỏ cùng kiểu gen giao phối với nhau thu được ở F1 như sau : 57 con thỏ đen , lông thẳng : 20 con thỏ đen , lông xù : 18 thỏ trắng, lông thẳng : 6 con thỏ trắng , lông xù . Biết mỗi gen quy định một tính trạng và phân li độc lập . Xác định tính trội , lặn

C1

Xét các con lai F1 ta thấy
thỏ đen : thỏ trắng = [TEX]\frac{57+20}{18+6} = \frac{3}{1}[/TEX]
~~> thỏ đen là trội hoàn toàn so với thỏ trắng

lông thẳng : lông xù = [TEX]\frac{57+18}{20+6} = \frac{3}{1}[/TEX]
~~> lông thẳng trội hoàn toàn so với lông xù

C2:

Xét F1 ta thấy
các gen phân li độc lập
và có tỉ lệ = 9 : 3 : 3 : 1
~~> tính trạng trội là các tính trạng thỏ đen, lông thẳng (chiếm [TEX]\frac{9}{16}[/TEX] _ theo quy luật của Menden)

B

babylove1997

các anh chị có thể giúp em giải các câu hỏi cuối bài trong sách bài 47 quần thể sinh vật được không khó quá à,mọi người giúp em với em đang cần gấp lắm ạ help me

C

cattrang2601

các anh chị có thể giúp em giải các câu hỏi cuối bài trong sách bài 47 quần thể sinh vật được không khó quá à,mọi người giúp em với em đang cần gấp lắm ạ help me

Các điều kiện sống của môi trường ( khí hậu , thổ nhưỡng , nguồn nước ....) thay đổi sẽ dần tới sự thay đổi số lượng cá thể của quần thể . Số lượng cá thể trong quần thể tăng cao khi môi trường sống có khí hậu phù hợp, nguồn thức ăn dồi dào, nơi ở rộng rãi ....Tuy nhiên khi số lượng cá thể tăng quá cao và quá nhanh sẽ làm cho nguồn thức ăn trở nên khan hiếm , nơi ở và nơi sinh sản chật chội thì nhiều cá thể sẽ chết ~~> mật độ quần thể được điều chỉnh về mức cân bằng

C

cattrang2601

Lấy 2 vd chứng minh các cá thể trong quần thể hỗ trợ , cạnh tranh lẫn nhau.

* Đầu tiên thì bạn phải hiểu các cá thể trong quần thể hỗ trợ khi nào và cạnh tranh khi nào?
- Các cá thể trong quần thể hỗ trợ nhau trong điều kiện môi trường thuận lợi , có đầy đủ thức ăn, nước uống, nơi sống rộng rãi ....
- Các cá thể trong quần thể cạnh tranh nhau trong điều kiện bất lợi như thiếu thức ăn, chỗ ở , mật độ các cá thể quá cao ....

vd:
- hỗ trợ :
các cây sống chung thành từng nhóm cây thì mức độ chịu đựng chất độc sẽ cao hơn .
các cây thông sống thành nhóm sẽ cho nhau chất dinh dưỡng ( cái này bạn tìm thêm về đặc điểm của cây thông )
- Cạnh tranh
vd: một đàn trâu rừng khi sống với nhau nhưng trong tình trạng thiếu thức ăn, chỗ ở .... thì các con già và con non sẽ bị chết ( vì cạnh tranh thức ăn , chỗ ở ...)

P/s : mình chỉ lấy mấy ví dụ tạm thời thế thôi, bạn có thể tìm thêm nhiều ví dụ khác khi hiểu được bản chất của nó:):):)

B

babylove1997

bạn có thể giúp mình nhận biết tháp tuổi nào là ở dạng phát triển hay ổn định hay giảm sút không cattrang2601?

C

cattrang2601

bạn có thể giúp mình nhận biết tháp tuổi nào là ở dạng phát triển hay ổn định hay giảm sút không?

*Tháp phát triển : có đáy rộng , đỉnh hẹp

*Tháp ổn định : đáy và đỉnh tương đối bằng nhau

*Tháp giảm sút : đáy hẹp, đỉnh rộng:p:p:p

B

babylove1997

không phải ý mình mún hỏi là làm thế nào mà mình dựa vào số liệu có thể bít được đó là dạng tháp gì,mình hơi rắc rối quá phải không nhưng mong bạn giúp cho mình với:):D:)

B

babylove1997

cô mình bảo tiết tới phải giải thích cho cô mà mình đang bí quá nên nhờ bạn giúp dùm mình,mình chân thành cảm ơn:):D:):D

C

cattrang2601

* Đầu tiên bạn phải hiểu được bản chất của 3 dạng tháp này . Mỗi tháp biểu hiện cái gì ?

- Tháp phát triển : Độ tuổi sinh sản và trước sinh sản lớn

- Tháp ổn định : Độ tuổi sinh sản và trước sinh sản tương đương với độ tuổi sau sinh sản

- Tháp giảm sút : Độ tuổi trước sinh sản và độ tuổi sinh sản ít ; Độ tuổi sau sinh sản tăng cao ( nhiều )

~~> Vậy bạn có thể từ số liệu để rút ra ;););)

B

babylove1997

ù mình hỉu rùi cảm ơn bạn rất nhìu mình thật khâm phục bạn,bạn giỏi thật đấy:D:D:):):D:)

C

cattrang2601

bạn có thể bày cho mình bí quyết để học tốt môn sinh không?

Mình thì học không giỏi, cũng k có nhiều bí quyết , nhưng bạn muốn học tốt môn sinh thì mình xin nói với bạn một số điều như sau

+ Thứ nhất điều quan trọng nhất và không thể thiếu đó là bạn phải có niềm đam mê vào nó
+ Cần phải nắm chắc lí thuyết , hiểu rõ bản chất của lí thuyết
+ Không chỉ học trong sgk mà còn phải học ở các sách nâng cao ...( quan trọng nhất là tinh thần tự học )
+ Nếu gặp những bài khó thì phải cố gắng suy nghĩ , không được bỏ dở :)
+ Học thầy , học bạn ....

Mình tin nếu bạn cố gắng thì sẽ học tốt :):):):)
Chúc bạn thành công !!!

B

babylove1997

các anh chị giúp em giải câu hoi cuối bài trong sach giáo khoa với bài 48 quần thể ngươif ý bài 2,3 giúp em với em cảm ơn nhiều

B

babylove1997

các anh,các chị có thể giúp em giải các câu hoi cuối bài trong sách của bài 50 hệ sinh thái đươck không ạ e cảm ơn nhiều lắm

Y

yuper

các anh,các chị có thể giúp em giải các câu hoi cuối bài trong sách của bài 50 hệ sinh thái đươck không ạ e cảm ơn nhiều lắm
1.
* VD: HST rừng mưa nhiệt đới...ect...
* Các TP:
- Các TP ko sống: Như độ ẩm thảm mục, nhiệt độ......
- TP sinh vật:
+ SV sản xuất là các dạng cây xanh trong rừng
+ SV tiêu thụ bao gồm các động vật ăn TV ( thỏ, bò, dê,. ..) và các động vật ăn thịt ( rắn, hổ,.....)
+ SV phân giải gồm nấm men, VSV hoại sinh....

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom