Sinh [Sinh 9] Câu trả lời cho những câu hỏi trong sách giáo khoa.

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi vnhatmai26, 20 Tháng chín 2010.

Lượt xem: 1,795,536

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.

1. babylove1997

babylove1997 Guest

bài 47 quần thể sinh vật

các bạn làm ơn giai giúp mình câu hỏi ở phần 3 la mã với:hãy cho 2 ví dụ về sự biến động số lượng các cá thể trong quần thể.Và các câu hỏi cuối bài của bài này được không mình đang cần gấp lắm lắm giúp mình với các bạn nếu không mình sẽ bị cô la mất thui á:(

2. sinh hoc lop 9

Cho các con thỏ cùng kiểu gen giao phối với nhau thu được ở F1 như sau : 57 con thỏ đen , lông thẳng : 20 con thỏ đen , lông xù : 18 thỏ trắng, lông thẳng : 6 con thỏ trắng , lông xù . Biết mỗi gen quy định một tính trạng và phân li độc lập . Xác định tính trội , lặn

Last edited by a moderator: 24 Tháng hai 2012
  3. cattrang2601

cattrang2601 Guest

C1

Xét các con lai F1 ta thấy
    thỏ đen : thỏ trắng = [TEX]\frac{57+20}{18+6} = \frac{3}{1}[/TEX]
    ~~> thỏ đen là trội hoàn toàn so với thỏ trắng

lông thẳng : lông xù = [TEX]\frac{57+18}{20+6} = \frac{3}{1}[/TEX]
    ~~> lông thẳng trội hoàn toàn so với lông xù

C2:

Xét F1 ta thấy
    các gen phân li độc lập
    và có tỉ lệ = 9 : 3 : 3 : 1
    ~~> tính trạng trội là các tính trạng thỏ đen, lông thẳng (chiếm [TEX]\frac{9}{16}[/TEX] _ theo quy luật của Menden)

4. babylove1997

babylove1997 Guest

các anh chị có thể giúp em giải các câu hỏi cuối bài trong sách bài 47 quần thể sinh vật được không khó quá à,mọi người giúp em với em đang cần gấp lắm ạ help me

5. babylove1997

babylove1997 Guest

các anh chị giúp em với làm ơn đi mà không em chít mất huhu

6. cattrang2601

cattrang2601 Guest

Các điều kiện sống của môi trường ( khí hậu , thổ nhưỡng , nguồn nước ....) thay đổi sẽ dần tới sự thay đổi số lượng cá thể của quần thể . Số lượng cá thể trong quần thể tăng cao khi môi trường sống có khí hậu phù hợp, nguồn thức ăn dồi dào, nơi ở rộng rãi ....Tuy nhiên khi số lượng cá thể tăng quá cao và quá nhanh sẽ làm cho nguồn thức ăn trở nên khan hiếm , nơi ở và nơi sinh sản chật chội thì nhiều cá thể sẽ chết ~~> mật độ quần thể được điều chỉnh về mức cân bằng

7. babylove1997

babylove1997 Guest

bạn có thể giúp mình giải các cau còn lại được không

8. cattrang2601

cattrang2601 Guest

* Đầu tiên thì bạn phải hiểu các cá thể trong quần thể hỗ trợ khi nào và cạnh tranh khi nào?
    - Các cá thể trong quần thể hỗ trợ nhau trong điều kiện môi trường thuận lợi , có đầy đủ thức ăn, nước uống, nơi sống rộng rãi ....
    - Các cá thể trong quần thể cạnh tranh nhau trong điều kiện bất lợi như thiếu thức ăn, chỗ ở , mật độ các cá thể quá cao ....

vd:
    - hỗ trợ :
    các cây sống chung thành từng nhóm cây thì mức độ chịu đựng chất độc sẽ cao hơn .
    các cây thông sống thành nhóm sẽ cho nhau chất dinh dưỡng ( cái này bạn tìm thêm về đặc điểm của cây thông )
    - Cạnh tranh
    vd: một đàn trâu rừng khi sống với nhau nhưng trong tình trạng thiếu thức ăn, chỗ ở .... thì các con già và con non sẽ bị chết ( vì cạnh tranh thức ăn , chỗ ở ...)

P/s : mình chỉ lấy mấy ví dụ tạm thời thế thôi, bạn có thể tìm thêm nhiều ví dụ khác khi hiểu được bản chất của nó:):):)

9. babylove1997

babylove1997 Guest

bạn có thể giúp mình nhận biết tháp tuổi nào là ở dạng phát triển hay ổn định hay giảm sút không cattrang2601?

Last edited by a moderator: 26 Tháng hai 2012
  10. cattrang2601

cattrang2601 Guest

*Tháp phát triển : có đáy rộng , đỉnh hẹp

*Tháp ổn định : đáy và đỉnh tương đối bằng nhau

*Tháp giảm sút : đáy hẹp, đỉnh rộng:p:p:p

11. babylove1997

babylove1997 Guest

không phải ý mình mún hỏi là làm thế nào mà mình dựa vào số liệu có thể bít được đó là dạng tháp gì,mình hơi rắc rối quá phải không nhưng mong bạn giúp cho mình với:):D:)

12. babylove1997

babylove1997 Guest

cô mình bảo tiết tới phải giải thích cho cô mà mình đang bí quá nên nhờ bạn giúp dùm mình,mình chân thành cảm ơn:):D:):D