PHÊ BÌNH BÀI VIẾT - "ĐI TÌM CÂY BÚT TRẺ" - LẦN 4/2008!

Status
Không mở trả lời sau này.
T

tranquang

@ngoisaotim: Ố ồ... Không đâu em ạ! Mọi người đang rất vui vẻ đấy chứ! Vì em nghĩ nghiêm trọng thành ra nó thế. Chứ thực ra đâu phải như em nghĩ!?

@hoangmicr: Rất mong chờ bài viết của em!

C

conu

Cách làm của BTC lần này thật sự rất đáng hoan nghênh, chỉ 1 đoạn văn nhỏ trích dẫn đã khơi gợi cảm xúc cho những thành viên chuẩn bị tham dự và cho cả người đọc, để các mem sẽ kích hoạt sự sáng tạo của riêng mình, 1 chủ đề rất "trẻ", rất phù hợp thời điểm khi mà nhiều hs 12 còn mang trong mình bao nhiêu cảm xúc, ắt hẳn những cảm xúc ấy sẽ giúp những bài viết của cuộc thi lần này hay hơn, chân thật hơn, dào dạt hơn...Và cách phát huy sự tương tác cao cho cuộc thi chính là tạo gia 1 không gian cho "giới phê bình", việc này sẽ làm cho chúng ta cảm nhận được từ nhiều góc độ đối với mỗi bài viết và tạo ra môi trường cảm thụ, tiếp nhận Văn học có tính đúng hướng.
Tuy nhiên, em có góp ý bổ sung cho điều lệ: những người viết bài phê bình không được tự phê bình bài của chính mình để tránh tiêu cực, cần quy định rõ ràng về điều này, anh Phát thấy có cần bổ sung thêm cái này vào ko? ;)

1

123konica

conu said:
Tuy nhiên, em có góp ý bổ sung cho điều lệ: những người viết bài phê bình không được tự phê bình bài của chính mình để tránh tiêu cực, cần quy định rõ ràng về điều này, anh Phát thấy có cần bổ sung thêm cái này vào ko? ;)
Tớ nghĩ ko cần thiết. Người viết vẫn có thể bình luận cho bài của mình, nếu như muốn đóng cả hai vai trò, hoặc muốn bày tỏ cảm xúc mà phạm vi một bài dự thi ko thể nói hết được. Cũng như các nhà văn í, đôi khi vẫn phải chú thích sau tác phẩm của mình đấy thôi.
Còn tiêu cực, có chống cũng chẳng được, cứ nhìn Bộ mình thì biết, chống tham nhũng thì biết. Vấn đề là ở ý thức, thế mới nói dân trí luôn là điều tiên quyết. :> Đặc biệt, những người tham gia, tớ nghĩ, đều có trách nhiệm với văn chương cả, nếu như đưa thêm điều kiện này vào e cuộc thi hơi khô cứng, mà mọi người cũng cảm thấy ko thoải mái.
Có phải ko ạ? ;;)

N

ngoisaotim

Tui cũng thấy thế. Thiệt ra thì tui là người chấm bài của mình một cách rất... kinh hoàng! Bằng chứng là có lần cô phát bài kiểm tra, tui thấy có một lỗi sai mà cả cô lẫn người bạn chấm chéo đều bò qua (vô tình hay hữu ý thì tui hok bít :D ). Nói chung là mọi người cứ chờ xem tui nhận xét bài của mình thế nào, ko hoảng mới lạ! :(

T

tranquang

conu said:

Anh nghĩ thế này! Người viết có quyền bình phẩm, giải thích bài của mình để người đọc hiểu sâu hơn, rộng hơn nội dung bài viết của mình, đó là điều đương nhiên em ạ!

Thêm nữa, nếu khi tác giả bình phẩm tác phẩm của mình 1 cách quá đà, những người nghe, người đọc khác có thể "đập" lại 1 cách công bằng kia mà!

Cho nên, anh đồng ý với ý kiến của 123konica! Và cái cần là ý thức cá nhân của mỗi mem tham gia, dám làm theo điều mình nghĩ!

Chào thân ái và quyết thắng!

S

sunflower0610

ho*, mọi ng` cho tui tham gia vo*i^^!
tuy chưa bao h viết lách j` (trừ khi phải làm bài ktra) nhưng bạn muốn thử sức,ok ^^~?
muh ạ chi? cho cái đề o*? đâu cái, hok thấy:/

T

tranquang

sunflower0610 said:
ho*, mọi ng` cho tui tham gia vo*i^^!
tuy chưa bao h viết lách j` (trừ khi phải làm bài ktra) nhưng bạn muốn thử sức,ok ^^~?
muh ạ chi? cho cái đề o*? đâu cái, hok thấy:/

Rất hoan nghênh em đến với cuộc thi lần này!

Click vào đường link này: http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=22758 để tham gia cuộc thi nhé!? Bài đầu tiên của Topic

1

123konica

crazyfrog said:
hello thân ái và chào quyết thắng giống kiểu chia xa nhau quá anh giai ơi >:)
Hố hố em giai ơi, Uncle Hồ nhà mình ngày xưa thỉnh thoảng lại Bye thân ái và quyết thắng (chứ ko phải hello nhá), thế mà có chia xa đâu.
Em giai chỉ được cái giỏi spam thôi nhá. >:) >:) >:)

S

sakak

Ồ... thật là đông vui quá! Xin chào quý ông, quý bà, quý cô, quý chị, quý chú, quý anh, quý em cùng các cháu thiếu niên, nhi đồng... rất chi là thân mến!

Trở lại 4rum, cái cảm giác như là về nhà mình vậy!

Chủ đề lần này hay lắm á?! Nhưng nói thật với sếp huynh là em chẳng viết được, nên em chỉ xin giật cái giải bình loạn mà thôi! Há há há... Thằng kakas viết thì em phê bình! Âu cũng là điều hợp lí!

Viết đi nào để tớ phê bình! Hí hí hí ;))

T

tranquang

chini106 said:
Chưa có chỗ post bài anh Phát ơi

>>> Các bài viết sẽ được post ngay tại topic này nhé?

Anh muốn tập trung ngay tại trong một topic cố định, không dàn trải!
khi nào đến phần phê bình sẽ có một topic riêng.

P

phuongkoyeu

đề lần này hay đấy , đúng tâm trạng của em bi giờ
thời gian hơi gấp vì bận đi học suốt nhưng em sẽ cố để có 1 bài
hj`

N

ngokoi

Em viết không được hay cho lắm bởi em là dân chuyên toán.Ai cũng bảo dân toán là khô khan,nhưng lần này em tham gia để mọi người thấy dân toán cũng viết hay lắm

S

sinhvienhathanh

Phê bình MOD vì cái tội ra đề thi ko rõ ràng

Chia tay mùa hạ ==> mùa hạ đã qua và mùa thu đã tới ==> thế này thì sai dụng ý của người ra đề rồi :))

A

aqnacm

đề mở là, lấy tâm trạng của năm ngoái viết cũng được =))

dù sao thì hè luôn là những quãng thời gian đáng nhớ :))

1

123konica

sinhvienhathanh said:
Phê bình MOD vì cái tội ra đề thi ko rõ ràng

Chia tay mùa hạ ==> mùa hạ đã qua và mùa thu đã tới ==> thế này thì sai dụng ý của người ra đề rồi :))
Phê bình bạn này vì tội đọc đề không kỹ. Nếu mùa hạ là danh từ thì phải hiểu như ý bạn nói. Nhưng lý do để Mod đưa ra đoạn văn ấy, lý do để Mod giải thích dụng ý là vì mùa hạ là trạng từ chỉ thời gian.

Tóm lại, chủ đề đưa ra là Chia tay. Thời gian cụ thể là Mùa hạ.

Chia tay vào mùa hạ... Lưu luyến ra sao? Háo hức thế nào?

Thế đấy! :-j

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom