Nhận xét giùm mình mấy bài này nhé. Gấp lắm.

• Thread starter phamminhkhoi
  • Ngày gửi
  • Replies 275
  • Views 31,602

P

phamminhkhoi

Cai này chắc đại ca làm lúc đang đứng trên Vọng Hải Đài, vừa nhâm rượu, vừa trông ra chân trời xa thẳm, phỏng??
Không. Cái này là bên bờ sông kim ngưu, nghe mùi cá chết, ngắm rác nổi lều phều :)) nên đầu óc bị thương tổn:D:D:D>>nảy ý thơ:cool:>>>ai muốn làm thơ mời ra bờ Kim Ngưu (không thì Thị Vải cũng ok) ngắm rác:)>-

V

vosanhathanh

Rẽ vào thăm nhà bác Khôi cái nào :)
Bác post bài chăm chỉ và chất lượng quá , làm mình tự xấu hổ thay cho bản thân mình :">
Chúc bác Khôi đông khách vào góp ý và tiếp tục có những bài thơ thật hay cho box nhá

P

phamminhkhoi

Con đường này xa xôi qua em ơi...
Bao cát bụi chông gai anh gộp thành nỗi nhớ
Chẳng thấy em đâu bởi đường còn cách trở
Bao tâm tình anh gởi lại phương xa...

Con đường nào vui như sáng hôm qua ?
Ngây ngất mùi hương ngạt ngào cỏ nội
Gió giỡn đù trên những làn tóc rối
Trời bâng khuâng, hay mắt ai bâng khuâng...

Tháng năm kìa, ôi, chẳng phải thánh năm
Đã nghẹn ngào bao nhiêu lời chia biệt
Con đường xưa trải đày hoa tím biếc
Sao chẳng thấy hương thơm....

Anh nhớ làn, anh nhớ làn hương...
Buổi chiều nao phảng phất buồn say đắm,
Ký ức trôi, thời gian về rất chậm,
Khi con tàu lăn bánh ra đi...

Chẳng còn chi, anh chẳng còn chi;
Cả nhớ thương đã thuộc về em tất cả.
Trời xa xăm, hay người xa xăm quá;
Con đường xưa quên lãng tự bao giờ......

T

thao_my

Con đường này xa xôi qua em ơi...
Bao cát bụi chông gai anh gộp thành nỗi nhớ
Chẳng thấy em đâu bởi đường còn cách trở
Bao tâm tình anh gởi lại phương xa...

Con đường nào vui như sáng hôm qua ?
Ngây ngất mùi hương ngạt ngào cỏ nội
Gió giỡn đù trên những làn tóc rối
Trời bâng khuâng, hay mắt ai bâng khuâng...

Tháng năm kìa, ôi, chẳng phải thánh năm
Đã nghẹn ngào bao nhiêu lời chia biệt
Con đường xưa trải đày hoa tím biếc
Sao chẳng thấy hương thơm....

Anh nhớ làn, anh nhớ làn hương...
Buổi chiều nao phảng phất buồn say đắm,
Ký ức trôi, thời gian về rất chậm,
Khi con tàu lăn bánh ra đi...

Chẳng còn chi, anh chẳng còn chi;
Cả nhớ thương đã thuộc về em tất cả.
Trời xa xăm, hay người xa xăm quá;
Con đường xưa quên lãng tự bao giờ......

Đọc bài này giống như đang đọc rap í ;)) ;)) (xin lỗi bác, em nhỡ mồm :D )

K

khongbietnua123

Bài thơ bày ổn cả về nhịp lẫn ý thơ, nói chung là hay, nhưng sao anh không đặt cho nó 1 cái tựa nhỉ, còn tú vị hơn khi có 1 cái tựa thật đặc biệt và sâu sắc, có vậy sẽ rất ấn tượng!
Em nghĩ thế !!!

C

congaigiaitoan_5

Nói chung là hay( anh vik thơ để kiếm tiền hả? Nghe hay đấy, em vik thơ cho cả đống tờ báo rùi mà có thấy nhuận bút là tiền đâu:(:)((Toàn sách vở kẹo bánh thui!Kệ mà vik cũng dc,:D)
Cho em noi ít câu:
Anh làm thơ giống Xuân Diệu quá!hix, buồn buồn sao ấy! Anh làm bài nào nghe vui vui ấy( vả lại có mấy đoạn đọc chả hiểu cái gì ra cái gì cả,:-s)

P

phamminhkhoi

Bài thơ bày ổn cả về nhịp lẫn ý thơ, nói chung là hay, nhưng sao anh không đặt cho nó 1 cái tựa nhỉ, còn tú vị hơn khi có 1 cái tựa thật đặc biệt và sâu sắc, có vậy sẽ rất ấn tượng!
Em nghĩ thế !!!
Nói thiệt là anh làm thơ tuỳ hứng. Có lúc ý thơ như nghẹn lại, lời thơ như day dứt, nhưng cũng có lúc cảm xúc cứ một mực trào ra. hi ấy lời thơ khôgn còn bị bó buộc gì cả. Có khi viết xong còn chẳng hiểu mình viết về cái gì, bởi vì hiện tại và quá khứ khác nhau xa quá, phải để cho độc giả tự cảm nhận, cái hay cũng như cái dở. Nhan đề cũng nên để cho người đọc tự cảm nhận chăng ?
anh vik thơ để kiếm tiền hả? Nghe hay đấy, em vik thơ cho cả đống tờ báo rùi mà có thấy nhuận bút là tiền đâuToàn sách vở kẹo bánh thui!Kệ mà vik cũng dc,)
Không, kiếm tiền chỉ là mục đích phụ thôi. Viết để kiếm tiền thì sẽ không bao giờ có thể viết thật với lòng mình được.
P/s: Em viết cho báo nào mà nhuận bút toàn bánh kẹo ????? Anh tưởng nhuận bút tính bằng tiền còn bánh kẹo chỉ là quy từ tiền ra theo yêu cầu thôi chớ
Anh làm thơ giống Xuân Diệu quá!hix, buồn buồn sao ấy! Anh làm bài nào nghe vui vui ấy( vả lại có mấy đoạn đọc chả hiểu cái gì ra cái gì cả,:-s)
Không. Giống Xuân Diệu thì xa vời quá.Chỉ buồn thôi thì chưa đủ. Với cả long buồn thì làm thơ vui được sao em ?

C

congaigiaitoan_5

À! Em vik cho báo Nhi đồng và báo Thiếu niên Tiền Phong ngày 1/6 ấy^^ Em thấy toàn sách vở bánh kẹo thui, đâu phải tiềnT_T

C

congaigiaitoan_5

Không. Giống Xuân Diệu thì xa vời quá.Chỉ buồn thôi thì chưa đủ. Với cả long buồn thì làm thơ vui được sao em ?
Thế có nghĩa là lòng anh đang buồn à?Xin lỗi mấy mod cho em spam tẹo: Buồn mà còn chọc em là sắp lên xe hoa nữa chứ, xé xác anh bây giờ! Xé xác bằng thơ mới hay, chờ em tí, độ vài tiếng nữa em làm xong bài thơ chọc anh cho xem!:))
Lòng em lúc buồn lúc vui nhưng làm thơ lúc nào cũng vui cả!:D

P

phamminhkhoi

Hĩ, viết cho báo |TNTP mà ko có nhuânuj bút hả ( chưa viết cho báo này bao giờ nên không bít)
Lòng buồn vẫn chọc em được chớ. Bởi vì anh đã nói rồi: một người buồn đã đủ không nên bắt người khác phải buồn theo.
Em làm thơ vui nhưng anh đọc thơ của em thấy có nhiều bài buồn quá.
Khi nào em rảnh chờ em post thơ chọc anh cho vui :))

Last edited by a moderator:
C

congaigiaitoan_5

hứ hứ, độc ác quá, buồn bắt họ buồn theo, cho anh bik mùi lợi hại nè( hixhix, ko bik có hay hem mà lại nói thé nhỉ:-s)Người buồn
Người buồn thì vật cũng buồn
Tự nhiên tôi cớ đang vui chừng nào
Anh Khôi tiếng dc tiếng sầu
Như người ba phải đang buồn lại vui
Lúc buồn thì làm thơ buồn
Lúc vui nổi hứng chọc người xe hoa
Người ta xé xác anh ra
Xem chừng lúc đó anh vui hay buồn=))=))

T

tieutiennu_1997

hứ hứ, độc ác quá, buồn bắt họ buồn theo, cho anh bik mùi lợi hại nè( hixhix, ko bik có hay hem mà lại nói thé nhỉ:-s)Người buồn
Người buồn thì vật cũng buồn
Tự nhiên tôi cớ đang vui chừng nào
Anh Khôi tiếng dc tiếng sầu
Như người ba phải đang buồn lại vui
Lúc buồn thì làm thơ buồn
Lúc vui nổi hứng chọc người xe hoa
Người ta xé xác anh ra
Xem chừng lúc đó anh vui hay buồn=))=))

thơ văn lai láng quá Liên ạ ! ^^ @-)

H

hoctrodatviet

mặt trời -quê hương!!!-sáng tác của tôi....

mặt trời-quê hương
mặt trời vừa lên
bên luỹ tre làng
chàng gà hỏi thăm:
ò...ó...o.....o!

mặt trời vừa lên
tren cánh đồng quê
bên tê ,bên đó
có người chăm chỉ
là bác nông dân

mặt trời vừa lên
bên trên mái trường
đón đường trò ngoan
lo toan học hành

mặt trời vừa lên
trên mái nhà tranh
hình ảnh thân thương
đàn gà,đàn vịt
rủ nhau kiếm mồi.

mặt trời vừa lên
ở bên chị sông
trông người thuyền chài
mãi mê kéo lưới.

mặt trời vừa lên
hình ảnh quê hương
yêu sao cho hết
2 từ quê hương...
các bn thấy bài thơ tôi tự viết thế nào???tui thấy ko hay lém,nhưng vẫn mong ý kiến của các bạn.........

P

phamminhkhoi

Có những nhà thơ hay đi sâu vào cái tôi trong tâm hồn mình. Lời thơ thường buồn, câu thơ như vương vấn. Hoctrodatviet, trái lại, hay đi vào cảnh vật. Một buổi sáng quê hương, nghe một tiếng gà gáy vang vọng khắp ngoài thôn xóm, người mường tượng ra:
mặt trời vừa lên
bên luỹ tre làng
chàng gà hỏi thăm:
ò...ó...o.....o!
Ai dám bảo những câu thơ này không thực. Tôi biết có những người có thể viết ra những câu hay hơn thế, nhưng nhìn ra được cái ngộ nghĩnh của mặt trời nuýp mình sau luỹ tre và tiếng "chào hỏi thăm" của "chàng gà", có chăng phải là người gắn bó, và yêu quê hương, yêu đén tha thiết lắm. Yêu quê hương, ngườiyeeu cả hình ảnh bác nông dân lam lũ, đàn học trò hỏ trong trường hay đàn vịt kiếm ăn...Những điều này người đều quan sát nó bằng một con mắt rất ngộ nghĩnh, đôi lúc thật...buồn cười.
Bởi vì làm thơ đâu phải chỉ là có một tâm hồn buồn não hay những câu từ trau chuốt thôi đâu. Làm thơ là biết nhìn, biết quan sát những điều vụn vặt, bình thường trong cuộc sống, hơn nữa, nhìn nó bằng một con mắt khác với người đơif. Hoctrodatviet làm tốt điều này hơn ai hết. Đọc thơ bạn, tôi thấy mơ màng hiên ra một cánh đồng quê (có lẽ ở miền Bắc thì đúng hơn, miền Nam khôngh có cái vẻ bình dị thân thương ấy. Trê)n đó ngưoif vẫn sống,hoa vẫn nở, gà vẫn gáy và thời gian vẫn cứ trôi. Ta đã mừng biết bao vì thế giới này không nhỏ hẹp đến thế. Mở rộng tấm lòng, ta đón vào hồn mình tất cả những cảnh vật thân quen mà bấy lâu ta vẫn dửng dưng. Đó chính là cái hay của bài thơ này chăng ?

Tặng các bạn bài thơ
Hoa trắng rụng đầy
Trên những tầng mây
Vấn vương dòng lệ
Cho người, ai hay ?

Đôi dòng lệ ứa
khocs buổi chia ly
Giọt buồn chan chứa
Hoa tàn, người đi

Đôi người đôi ngả
Biết tìm nơi đâu
Hoa rơi lã chã;
Lệ ủ mi sầu...

Trên tầng mây xanh
Có sắc thiên thanh
Có đôi cánh nhạn
Về nam, bay nhanh...

Buổi chều hôm ấy
Nhạn kết thành đôi
Còn người, chia ly
Người đi, bồi hồi

Hoa trắng như mưa
Dệt ngàn câu thơ
Chân trời lạnh úa
Mây trắng phất phơ...

Có đoi cánh én
Lưng trời bay qua
Làm chi quyến luyến
Thay người, hỡi hoa ?

Trên hàng thâu dở
Đường tơ vấn vương
Bên ngoài song cửa
Trời ủ bóng dương...
Hoa tàn tạ cánh sầu thương
Nắng chiều phai nhạt, mùi hương đã tàn
Mây trời lững thững vội tan...
Mỏng manh đôi sợi nắng vàng buồn tênh...

C

congaigiaitoan_5

tặng cho các bạn học trò bài thơ bốn chữ của em nè( thơ em ngắn mà vui^^)
Hè về
Chú ve con ơi
Hè về rồi đấy
Hãy mau thức dậy
Hát bài vè vui

Cánh phượng vĩ ơi
Mặt trời đỏ rực
Em xin một đoá
Ép vào trang thơ
Hết( ngắn, gọn, xúc tích, lời phê của cô giáo!^^)

Top Bottom