LỚP BỒI DƯỠNG KIẾN THỨC MÔN HÓA HỌC (NĂM HỌC 2007-2008)

Status
Không mở trả lời sau này.
L

loveyouforever84

soosdden said:
4. thầy có thể lập ra 1 topic nói về màu các chất vô cơ dc ko? (dùng cho bài nhận biết)
5. các cách thông dụng để nhận biết
6. các cách viết đồng phân sao cho đầy đủ, đúng mà không bị trùng nhau
Các câu này xin khất nhé, sẽ trả lời trong thời gian sớm nhất!
Riêng câu số 6 rất hay!
Các bạn khác cho ý kiến chứ !

L

loveyouforever84

marukokeropi said:
O the cho em hoi co cong thuc hoa hoc nao manhuthe nay khong: 4cacbon lien ket voi nhau thanh 1 ovuong (o moi dinh la 1cacbon)2 cacbon o 2 dinh đối nhau cung duoc gan voi nhau. cho 2cacbon cung noi voi oxi ,2cacbon con lai moi cai gan voi 1 hidro (cT:C4H2O)
Phân tử này (nếu có) cũng rất kém bền => ko tồn tại đâu em !
Chú ý: Các phân tử vòng 3, 4 cạnh rất ko bền, nên rất ít tồn tại !

P

phanhuuduy90

akai said:
chúng ta có Mtb(A) = 45 => Trong A phải có CH3OH.
sao lại thể ạ thầy? nhỡ C2H5OH thì sao
khối lượng trung bình nằm giữa hai khối lượng của 2 rượu ----->M1<45<M2 chỉ có MCH3OH<45(M 1 =CH3OH)
(còn Mc2h5OH=46>45: chưa chắc là rượu M 2 cần tìm)

P

puppy9x

cho em hỏi
làm thế nào để nhận biết các ion Na+, (SO3)2-,(CO302-, (SO4)2- có trong 1 dd?
éc éc

L

levis

loveyouforever84 said:
levis said:
cho em hỏi thêm là với các bài dạng nhận biết 5,6 chất trở lên có cách nào nhẩm nhanh cho thi trắc nghiệm không ạ?còn các bài điều chế thì làm sao để tìm ra cách ngắn nhất đc?
Troài, cái này khó nhỉ ? Để mình suy nghĩ thêm nhé !
PS: À mà levis trốn đi đâu lâu thế, mãi mới thấy post bài vậy ?
Vâng, em cảm ơn thầy.Hì, kiến thức mọi người đấu đá nhau, post bài lên tranh luận mệt lắm, mong thầy giúp em câu này nữa
Em đang loạn đầu lên vì sách thì bảo pứ thế Cl vào metan là pứ thế gốc còn thầy em bảo là cơ chế ái electron

L

loveyouforever84

levis said:
loveyouforever84 said:
levis said:
cho em hỏi thêm là với các bài dạng nhận biết 5,6 chất trở lên có cách nào nhẩm nhanh cho thi trắc nghiệm không ạ?còn các bài điều chế thì làm sao để tìm ra cách ngắn nhất đc?
Troài, cái này khó nhỉ ? Để mình suy nghĩ thêm nhé !
PS: À mà levis trốn đi đâu lâu thế, mãi mới thấy post bài vậy ?
Vâng, em cảm ơn thầy.Hì, kiến thức mọi người đấu đá nhau, post bài lên tranh luận mệt lắm, mong thầy giúp em câu này nữa
Em đang loạn đầu lên vì sách thì bảo pứ thế Cl vào metan là pứ thế gốc còn thầy em bảo là cơ chế ái electron
Thế gốc đó em, nó xảy ra theo cơ chế dây chuyên (tương tự như pư phá hủy tầng ozon, em có thể xem thêm ở SGK hóa 10, bộ mới)

B

bullshit

cho ag hh X gồm 2 chất hc A,B td vừa đủ với 250ml NaOH 1M thu đc hh 2 muối no, đc, 1 rượu no, đc.Lấy rượu cho td hết với Na ->1,68l H2 đktc
Đốt cháy hoàn toàn b gam hh X cần 3,248lO2 thu đc 2,912l CO2
Xđ CTPt, %m từng chất trong X
Làm bài này trong 1,5' thầy ơi, em pó tay

B

bullshit

Thôi cãi nhau phí sức, đợi các người làm thiđến sang năm
toi có bài này ai giỏi thực sự thì làm giúp nhé(15')

B

bullshit

hh A gồm 3 este của cùng 1 axit đơn chức và 3 rượu đ/c , trong đó có 2 rượu no có m ptử hơn kém nhau 28đvc.1 rượu ko no(1 LK đôi)
Cho A vào 100g NaOH 10%, cô cạn đc 18,4g chất rắn khan.Lượng R sinh ra chia đôi,
-F1 td với Na dư --->1,12l(đktc)
-F2đốt cháy ht thu đc 7,04g CO2 và 4,32 g H2O
Xđ CTCT,%m mỗi chất
Ai làm đc thưởng 1 cái hôn :-*

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom