LỚP BỒI DƯỠNG KIẾN THỨC MÔN HÓA HỌC (NĂM HỌC 2007-2008)

Status
Không mở trả lời sau này.
Q

quynhanh1012

khong biet trong de co hoi may cau nang cao chut xiu khong , vi du nhu la quy tac lai hoa orbitan hay la may cach dieu che chat ma trong sgk khong co ,hoac la may dieu kien pu ma trong sgk moi lop 11 thi co nhung trong sach cu lop 11 thi khong co lieu co hoi toi khong nhi?co ai giup minh biet voi de con kip ma hoc chu nhi , nam sau minh thi roi! :-S :-S :-S

L

loveyouforever84

quynhanh1012 said:
khong biet trong de co hoi may cau nang cao chut xiu khong , vi du nhu la quy tac lai hoa orbitan hay la may cach dieu che chat ma trong sgk khong co ,hoac la may dieu kien pu ma trong sgk moi lop 11 thi co nhung trong sach cu lop 11 thi khong co lieu co hoi toi khong nhi?co ai giup minh biet voi de con kip ma hoc chu nhi , nam sau minh thi roi! :-S :-S :-S
Em cứ "yên tâm" với chủ trương là "học gì thi nấy"
Tất nhiên nếu em có biết thêm ngoài chương trình thì càng tốt!
Nhưng do thi trắc nghiệm nên vấn đề cũng trở nên đơn giản hơn
Em nên học cho vững kiến thức trong SGK và rèn luyện bằng nhiều bài tập với nhiều dạng khác nhau mà bắt đầu phải là bài tập tự luận, sau đó hãy chuyển qua làm quen với trắc nghiệm!

C

conu

vic4ever said:
Rút kinh nghiệm từ đề thi đại học lần này. Các bạn chỉ cần bám sát SGK không cần đọc sách tham khảo nhiều. Các vấn đề trong đề thi cũng rất đơn giản không quá cao siêu. Còn về bài tập thì việc sử dụng nhuần nhuyễn các định luật bảo toàn là điều tất yếu (nếu không đồng nghĩa với việc bạn không kịp thời gian). Chút ít kinh nghiệm mở đầu Lớp bồi dưỡng. Hi vọng là ko múa rìu qua mắt thợ !
Bạn nói trên tinh thần này hoàn toàn đúng.

L

loveyouforever84

vic4ever said:
Rút kinh nghiệm từ đề thi đại học lần này. Các bạn chỉ cần bám sát SGK không cần đọc sách tham khảo nhiều. Các vấn đề trong đề thi cũng rất đơn giản không quá cao siêu. Còn về bài tập thì việc sử dụng nhuần nhuyễn các định luật bảo toàn là điều tất yếu (nếu không đồng nghĩa với việc bạn không kịp thời gian). Chút ít kinh nghiệm mở đầu Lớp bồi dưỡng. Hi vọng là ko múa rìu qua mắt thợ !
Ý kiến của vic4ever có lẽ là khá bao quát rồi đó!

P

puppy9x

ah
mọi người có thể cho em bít màu của 1 số hợp chất vô cơ đặc trưng hok
với lại công thức của 1 số muối ngậm nước nữa ạh
éc éc

L

loveyouforever84

Muối ngậm nước

puppy9x said:
ah
mọi người có thể cho em bít màu của 1 số hợp chất vô cơ đặc trưng hok
với lại công thức của 1 số muối ngậm nước nữa ạh
éc éc
Em có thể vào đây để đọc bài viết của mình: Bài toán về muối ngậm nước
http://blog.360.yahoo.com/blog-sp77Hxolc6eQEp1D586fpAXcPwfP?tag=baibao
Xem phần "Bài báo khoa học"
Bài toán về muối ngậm nước

L

levis

Thầy ơi em bực lắm thôi, cứ đang theo dõi bài thầy thì có đứa khác chen vào hỏi.hay thầy tách mấy bài của thầy ra 1 topic riềng
-bài thầy là Fe đúng ko ạ?

L

loveyouforever84

levis said:
Thầy ơi em bực lắm thôi, cứ đang theo dõi bài thầy thì có đứa khác chen vào hỏi.hay thầy tách mấy bài của thầy ra 1 topic riềng
-bài thầy là Fe đúng ko ạ?
Ý em hỏi bài này ý hả ?

Bài 4: Có 16,0 gam oxit kim loại MO, chia thành 2 phần bằng nhau.
- Hòa tan hoàn toàn phần 1 trong HCl dư, xử lý dung dịch thu được ở những điều kiện thích hợp thu được 17,1 gam một muối X duy nhất.
- Cho phần 2 tác dụng với dung dịch H2SO4 loãng dư, xử lý dung dịch sau phản ứng ở nhiệt độ dưới 111oC chỉ thu được 25,0 gam một muối Y duy nhất.
Xác định M và công thức hai muối X, Y; biết rằng MX < 180 g.mol-1, MY < 260 g.mol-1.

Nếu em hỏi bài này thì đáp số ko phải là Fe đâu!
Xem lại nhé!

N

nguyenhuong

thầy ơi cho có phải thầy là người biên soạn ra bộ đề gồm 10 đề so mã đề từ 001-->010 không ạ?nếu phải thì hay quá,nếu không phải thì em cũng cứ hỏi 1 câu:
câu 45 đề 003: chất hưữ cơ A gồm 1 nhóm chức amino,1 chức este.Hàm lượng nitơ trong A la 15,73%.Xà phòng hóa m gam chất A,hơi rượu bay ra cho đi qua CuO nung nóng thu được anđêhit B.cho B thực hiện pư tráng bạc thấy có 16,2 gam kết tủa Ag.m=?
a)7,725 g
b)6,675 g
c)5,625 g
d) 3,375 g
tại sao đáp án là D chứ khôg phải là B,mặc dù em thấy B cũng hợplý mà.
----------
thầy ơi em nghĩ thầy phải có tuổi rồi cơ hoặc ít nhất cũng phải có vợ rồi,không ngờ thầy lại trẻ thế(thầy bằng tuổi chị gái em đấy):D

L

loveyouforever84

nguyenhuong said:
thầy ơi cho có phải thầy là người biên soạn ra bộ đề gồm 10 đề so mã đề từ 001-->010 không ạ?nếu phải thì hay quá,nếu không phải thì em cũng cứ hỏi 1 câu:
câu 45 đề 003: chất hưữ cơ A gồm 1 nhóm chức amino,1 chức este.Hàm lượng nitơ trong A la 15,73%.Xà phòng hóa m gam chất A,hơi rượu bay ra cho đi qua CuO nung nóng thu được anđêhit B.cho B thực hiện pư tráng bạc thấy có 16,2 gam kết tủa Ag.m=?
a)7,725 g
b)6,675 g
c)5,625 g
d) 3,375 g
tại sao đáp án là D chứ khôg phải là B,mặc dù em thấy B cũng hợplý mà.
----------
thầy ơi em nghĩ thầy phải có tuổi rồi cơ hoặc ít nhất cũng phải có vợ rồi,không ngờ thầy lại trẻ thế(thầy bằng tuổi chị gái em đấy):D
Câu hỏi 1 : Bộ 10 đề Hóa do mình tập hợp lại từ nhiều nguồn khác nhau (tất nhiên là có một số câu đã viết lại cho khó hơn, hoặc sửa đôi chút)
Câu hỏi 2 (Câu 45 đề 003) : Dễ dàng tính dc M(A) = 14/0,1573 = 89 (C3H7O2N)
Do "Xà phòng hóa m gam chất A,hơi rượu bay ra cho đi qua CuO nung nóng thu được anđêhit B" nên suy ra A là H2N-CH2-COO-CH3 => Rượu là CH3OH
=> n(CH3OH) = 1/4n(Ag) = (16,2/108)/4 = 0,0375 (mol)
=> m = 89.0,0375 = 3,3375 (g) => Đáp án D!

N

nguyenhuong

thầy ơi thế tại sao A không phải là:NH2-COO-CH2-CH3,và rượu thu được không phải là CH3-CH2-OH?

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom