[Hoá 9] Thảo luận đề thi

Status
Không mở trả lời sau này.
C

cuopcan1979

ở đây có hai chât khác nhau nhưng bản chất của 2 phản ứng cũng chỉ là tạo ra chất mới duy nhất là nước thôi bản chất của 2 phản ứng là : H+ + OH- ----> H2O

N

nhoklemlinh

ko ai gjai thjk gjup mjnh bài 1 ak?
bài 2 dễ
nêu htuong,vjet pthh
1.cho Na vào dd CuSO4
2.cho từ từ đến dư dd KOH vào dd AlCl3
3.cho bột Cu vào dd FeCl3
4.cho rất từ từ đến dư dd HCl vào dd K2CO3 khuấy đều
bài 3
1.ghj pthh gjua CH3-CH=CH-COOH với K,KOH,C2H5OH(CÓ H2SO4 đặc đung nóng)và dd nước Br
2.cho sơ đồ
A\RightarrowB\RightarrowC\RightarrowD\RightarrowE\RightarrowF\RightarrowG\RightarrowH
E\RightarrowL\RightarrowPVC
F\RightarrowPE
haỹ gán các chất :C4H10,CH4,C2H4,C2H2,CH3COONa,CH3COOH,C2H5OH,CH3COOC2H5,CH2=CHCl ứng với chữ cái(ko trùng)vjet pthh
bài 5 http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=107590
arapxeut đăng rùi
đó,ken73n y/cầu gửi

Last edited by a moderator:
A

arapxeut

cho hỗn hợp X gồm 3 hiđrocacbon A,B,C mạch hở, thể khí(ở điều kiện thường). Trong phân tử mỗi chất có thể chứa không quá một liên kết đôi,trong đó có 2 chất với thành phần trăm thể tích = nhau.trộn m gam hỗn hợp X với 2,688 lít O2 thu được 3,136 lít hỗn hợp Y(các thể tích khí đều đo ở đktc). đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp Y, rồi thu toàn bộ sản phẩm cháy sục từ từ vào dung dịch Ca(OH)2 0,02M,thu được 2 gam kết tủa và khối lượng dung dịch giảm đi 0,188 gam. đun nóng dung dịch này lại thu thêm 0,2 gam kết tủa nữa
1) tính m và thể tích dung dịch Ca(OH)2 đã dùng
2)tìm CTPT,CTCT của 3 hiđrocacbon
3) tính thành phần % thể tích của 3 hiđrocacbon trong hỗn hợp X
lam giup minh bai 5 voi

C

cuopcan1979

ko ai gjai thjk gjup mjnh bài 1 ak?
bài 2 dễ
nêu htuong,vjet pthh
1.cho Na vào dd CuSO4
2.cho từ từ đến dư dd LOH vào dd AlCl3
3.cho bột Cu vào dd FeCl3
4.cho rất từ từ đến dư dd HCl vào dd K2CO3 khuấy đều
bài 3
1.ghj pthh gjua CH3-CH=CH-COOH với K,KOH,C2H5OH(CÓ H2SO4 đặc đung nóng)và dd nước Br
2.cho sơ đồ
A\RightarrowB\RightarrowC\RightarrowD\RightarrowE\RightarrowF\RightarrowG\RightarrowH
E\RightarrowL\RightarrowPVC
F\RightarrowPE
haỹ gán các chất :C4H10,CH4,C2H4,C2H2,CH3COONa,CH3COOH,C2H5OH,CH3COOC2H5,CH2=CHCl ứng với chữ cái(ko trùng)vjet pthh
bài 5 http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=107590
arapxeut đăng rùi
đó,ken73n y/cầu gửi
1. Hiện tượng sủi bọi khí có kết tủa màu xanh xuất hiện
Na+H2O---> NaOH+H2
NAOH+CuSO4---> Cu(OH)2+Na2SO4
2. Hiện tượng có kết tủa suất hiện sau đó kết tủa tan dần cho đên hết
LiOH+AlCl3---> Al(OH)3+LiCl
LiOH+Al(OH)3--->LiAlO2+H2O
3. Hiện tượng lúc đau khi cho HCl vô chư có khí thoát ra sau đó dần có khí thoát ra
Na2CO3+ HCl---> NaHCO3+NaCl
NaHCO3+HCl--->NaCl+CO2+H2O
4. Bột đồng tan dần dung dịch màu đỏ nâu chuyển dần sang dung dịch màu xanh lam.
Cu+FeCl3--->CuCl2+ FeCl2

P

phantomhieu

Xin đề thi Hóa Chuyên Lam Sơn Thanh Hóa

Mình muốn xin cái đề thi vào chuyên hóa Lam Sơn Thanh Hóa năm học 2010 - 2011 mới thi xong đấy.

L

lovelovelove_96

http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=112974

cho em hỏi muốn tìm các đề thì chuyên của các năm trước thì vào trang nào ạ?:khi (15)::khi (15)::khi (15)::khi (15)::khi (15)::khi (15):

D

danhthucbinhminh_123

đề chuyên tỉnh nào hả em____________________________
có thể vào google học mãi mà search

T

thaicuc95

Em có thể vô trang violet tìm đề thi học Blog hóa học để tìm khá uy tín :D:D:D
Chúc em học tốt

S

saobanghoa95

xin đề

bạn có đề hóa thi vào chuyên LAM SƠN không cho mình xin cái
:D

Last edited by a moderator:
S

sachie.bobo

chủ yếu là tìm những đề mấy năm trước tham khảo để biết... mình thi chuyên vào năm nay... có kết quả là mình đậu rồi.... hihi! trong bài còn có cả câu mà mình tìm trên violet đấy! cố gắng nhé bạn! đề cần
ôn phần Nguyên tử, số p,e,n! học 1 số hiệu nguyên tử của các chất của hàng VIIA và các hàng khác, cả chu kì 1 số chất quan trọng thường thấy nữa...!
cố gắng nhé:) chúc bạn thi tốt

3

3bekun

bài thì nhìu vô kể
n mình thấy đề này hay hay nên post bạn xem ná

Bài I : ( 5 điểm )

1. Hãy viết các phương trình phản ứng xảy ra trong thí nghiệm sau:
Nung nóng Cu trong không khí, sau một thời gian được chất rắn A. Hoà tan chất rắn A trong H2SO4 đặc nóng (vừa đủ) được dung dịch B và khí D có mùi xốc. Cho Natri kim loại vào dung dịch B thu dược khí G và kết tủa M ;Cho khí D tác dụng với dung dịch KOH thu được dung dịch E, E vừa tác dụng với dd BaCl2 vừa tác dụng với dd NaOH.
2. Từ quặng pirit (FeS2), NaCl, H2O, chất xúc tác và các điều kiện cần thiết khác hãy điều chế : dd FeCl3, FeSO4, Fe¬2(SO4)3 và Fe(OH)3.

Bài II: ( 4,5 điểm )

Hãy nêu và giải thích bằng phương trình phản ứng các hiện tượng xảy ra trong từng thí nghiệm sau :
1. Cho CO2 dư lội chậm qua dung dịch nước vôi trong (Có nhận xét gì về sự biến đổi số mol kết tủa theo số mol CO2 ). Sau đó cho tiếp nước vôi trong vào dung dịch vừa thu được cho đến dư.
2. Nhúng thanh Zn vào dung dịch H2SO4 96 %.
Hoà tan hỗn hợp A thu được từ sự nung bột Al và S bằng dung dịch HCl lấy dư thấy còn lại 0,04 gam chất rắn và có 1,344 lít khí bay ra ở (đktc). Cho toàn bộ khí đó đi qua dung dịch Pb(NO¬3)2 lấy dư, sau phản ứng thu được 7,17 gam kết tủa màu đen.
Xác định phần trăm Al và S trước khi nung.
chúc ss thi tốt ná
mún lấy đáp án thì gửi msg cho em ná

T

thaicuc95

bài thì nhìu vô kể
n mình thấy đề này hay hay nên post bạn xem ná

Bài I : ( 5 điểm )

1. Hãy viết các phương trình phản ứng xảy ra trong thí nghiệm sau:
Nung nóng Cu trong không khí, sau một thời gian được chất rắn A. Hoà tan chất rắn A trong H2SO4 đặc nóng (vừa đủ) được dung dịch B và khí D có mùi xốc. Cho Natri kim loại vào dung dịch B thu dược khí G và kết tủa M ;Cho khí D tác dụng với dung dịch KOH thu được dung dịch E, E vừa tác dụng với dd BaCl2 vừa tác dụng với dd NaOH.
2. Từ quặng pirit (FeS2), NaCl, H2O, chất xúc tác và các điều kiện cần thiết khác hãy điều chế : dd FeCl3, FeSO4, Fe¬2(SO4)3 và Fe(OH)3.

Bài II: ( 4,5 điểm )

Hãy nêu và giải thích bằng phương trình phản ứng các hiện tượng xảy ra trong từng thí nghiệm sau :
1. Cho CO2 dư lội chậm qua dung dịch nước vôi trong (Có nhận xét gì về sự biến đổi số mol kết tủa theo số mol CO2 ). Sau đó cho tiếp nước vôi trong vào dung dịch vừa thu được cho đến dư.
2. Nhúng thanh Zn vào dung dịch H2SO4 96 %.
Hoà tan hỗn hợp A thu được từ sự nung bột Al và S bằng dung dịch HCl lấy dư thấy còn lại 0,04 gam chất rắn và có 1,344 lít khí bay ra ở (đktc). Cho toàn bộ khí đó đi qua dung dịch Pb(NO¬3)2 lấy dư, sau phản ứng thu được 7,17 gam kết tủa màu đen.
Xác định phần trăm Al và S trước khi nung.
chúc ss thi tốt ná
mún lấy đáp án thì gửi msg cho em ná
Bài 1 :
a)Lần mò là ra :D:D:D
Chú ý Cu dư và khi cho qua kiềm tạo 2 muối
b)
H2O => O2 + H2
NaCl => NaOH + Cl2 + H2
FeS2 => Fe2O3 + SO2
SO2 => SO3 => H2SO4
Fe2O3 => Fe2(SO4)3
Fe2(SO4)3 => Fe(OH)3
H2+ Cl2 = HCl
Fe2O3 => FeCl3
Đủ chưa nhỉ thiếu chỗ nào thông cảm nhá
Bài 2: Mấy bài giải thích hiện tượng bạn tự làm nhá
Bài tính toán : Chú ý 0.04 gam chất rắn là S
Khí sinh ra là H2 và H2S
Từ đó bạn tính ( Cả Al và S đều dư nhá

V

vinchan

chậc chậc
em gửi típ cho ss làm ná
1.Hỗn hợp khí X gồm 0,09 mol C2H2 ; 0,15 mol CH4 và 0,2 mol H2. Nung nóng hỗn hợp khí X với xúc tác Ni ( thể tích Ni không đáng kể ) thu được hỗn hợp Y gồm 5 chất khí. Cho hỗn hợp Y qua dung dịch Brôm dư thu được hỗn hợp khí A có khối lượng mol phân tử trung bình ( MA) bằng 16. Khối lượng bình đựng dung dịch Brôm tăng 0,82 gam.
Tính số mol mỗi chất trong A.

N

nhoc_bi96

Ai có đề thi học sinh giỏi huyện, hoặc tỉnh bà rịa vũng tàu vào những năm gần đây không. Càng gần càng tốt. ( năm nay đi thi hs giỏi hóa nên kiếm mấy đề của tỉnh về làm :D)
Thêm đề tuyển sinh vào lớp 10 chuyên hóa trường Lê Quý Đôn (Vũng tàu) hoặc Lê Hồng Phong (vũng tàu) cũng được

Thanks trước nha

T

thao_won

@nhocbi96 : Tớ có cái đề thi vào trường chuyên Lê Quý Đôn đây ( nhưng mà của Quảng Trị ;)) )

Đề ko khó lắm ,nhưng có bài này tớ chưa chắc chắn vs kết quả lắm ;))

Cho 3,25 gam hỗ hợp X gồm 1 kim lại kiềm M và 1 kim loại M' ( hoá trị II ) hoà tan hoàn toàn trong nước dc 1,008 lít khí (đkc) và dd D .Chia D làm hai phần = nhau.

Phần 1 đem cô cạn dc 2,03 gam chất rắn
Phần 2 cho tác dụng vs 100 ml dd HCl 0,35M dc kết tủa B
a) Xác định M ,M' và sô gam mỗi kim loại ban đầu
b) Tính khối lượng B

--> Tớ làm ra kết quả M gần = 39 ( K) còn M' gần bằng 65( Zn) ,ko biết đúng ko nữa :D

C

cuopcan1979

@nhocbi96 : Tớ có cái đề thi vào trường chuyên Lê Quý Đôn đây ( nhưng mà của Quảng Trị ;)) )

Đề ko khó lắm ,nhưng có bài này tớ chưa chắc chắn vs kết quả lắm ;))

Cho 3,25 gam hỗ hợp X gồm 1 kim lại kiềm M và 1 kim loại M' ( hoá trị II ) hoà tan hoàn toàn trong nước dc 1,008 lít khí (đkc) và dd D .Chia D làm hai phần = nhau.

b) Tính khối lượng B

--> Tớ làm ra kết quả M gần = 39 ( K) còn M' gần bằng 65( Zn) ,ko biết đúng ko nữa :D
đúng đấy!
do cho dung dịch sau phản ứng td với HCl tạo kết tủa nên M" không tác dụng trực tiếp với H2O( M" không phải là kim loại kiềm thổ) Và sau đó các bạn làm bình thường là ra K và Zn

T

thao_won

Đề thi tuyển sinh vào chuyên 2008 QT

Câu I (2 đ)
1Hãy vết các PTPƯ (bản chất khác nhau) để điều chế muối
2. Chỉ dùng thêm 1 chất hãy nhận biết các chất rắn Al , FeO ,BaO ,ZnO ,Al3S4 đựng trong các lọ riêng biệt ,Viết các PTPƯ.
3.Cho 2 dd loãng FeCl2 và FeCl3 9ko màu ) .Có thể dùng chất nào sau đây để nhận biết hai dd trên : dd NaOH ,nước brom ,Cu , hỗn hợp dd KMnO4 và H2SO4 .Viết PTPƯ.
Câu II ( 2,5đ)

1.a)Viết các công thức cấu tạo có thể có ứng với các công thức phân tử sau : [TEX]C_5H_10 [/TEX],[TEX]C3H5Cl_3[/TEX]b)Đun nóng glixerol vs hốn hợp hai axit [TEX]C_15H_31COOH [/TEX]và [TEX]C_17H_35COOH [/TEX]( có H_2SO4 đặc là chất xúc tác ) tạo thành hốn hợp các este .Hãy viết các CTCT có thể có của các este.
2.Viết các ptpư hoàn thành sơ đồ :

Câu này mình ko post nhá :D

3.Hoà tan hoàn toàn hỗn hợp X gồm a mol[TEX] Cu_2S [/TEX]; 0,05 mol [TEX]FeS_2[/TEX] trong [TEX]HNO_3[/TEX] loãng ,vừa đủ thu dc dd Y chỉ có muôí sunfat và khí NO .Cho dd [TEX]Ba(OH)_2[/TEX] dư vào Y sẽ thu dc bao nhiều gam kết tủa ????

Câu III:(2 đ)
1hãy giải thích các trường hợp sau và viết PT

a) Khí [TEX]CO_2[/TEX] dùng dập tắt đa số đám cháy nhưng ko dùng để dập tắt đám cháy Mg
b) Trong phòng thí nghiệm ,ng` ta đựng HCl trong bình nhựa hay bình thuỷ tinh ? Vì sao ?
2.Khi nung hoàn toàn chất A thì thu dc chất rắn B màu trắng và khí C ko màu .Chât B p/ư mãnh liệt vs nước tạo thành dd D làm đổ phenolphtalein .Khí C làm vẩn đục dd D .Khi cho B tác dụng vs cacbon ở nhiệt độ cao thì thu dc chất E và giải phóng khí F .Cho E p/ư vs nứoc tạo thành khí ko màu G .Xácđịng A ,B,C,D,E,F,G và viết PTPƯ.

3.Cho 2 bình kín A và B có cùng thể tích và đều ở 0độ C .Bình A chứa 1 mol khí [TEX]Cl_2[/TEX] ,bình B chứa 1 mol khí oxi .Cho vào mỗi bình 2,4 gam kim loại M có hoá trị ko đổi . Nung nóng các bình để p/ư xảy ra hoàn toàn rồi đưa về nhiệt độ ban đầu .Sau p/ư thấy tỉ lệ áp suất khí trong bình A và B là 1,8 /1,9 ( Thể tích chất rắn ko đáng kể ) Hãy xác định M.

Câu IV ( 1,5đ)

1.Hoà tan hoàn toàn 1 miếng bạc kim loại vào 1 lượng dư dd HNO3 15,75% thu dc khí NO duy nhất và a gam dd X ;trong đó nồng độ C% của AgNO3 = nồng đôh C% của HNO3 dư .Thêm a gam dd HCl 1,46% vào dd X .Hãy xác định %AgNO3 tác dụng vs HCl
2.Dẫn[TEX] H_2[/TEX]ến dư đi quá 25,6 gam hốn hợp X gồm [TEX]Fe_3O_4[/TEX] ;MgO ; CuO nung nóng khi p/ư xảy ra hoàn toàn .Sau p/ư thu dc 20,8 g chất rắn .Mặt khác 0,15 mol hh X t/d vừa đủ vs 225 ml dd HCl 2M .Viết PTPƯ và tính % số mol mỗi chất trong X.
Câu V ( 2đ)

ĐỐt cháy 1 hidrocacbon X ở thể tích khí vs 0,96 gam oxi trong bình kín rồi cho các sản phảm sau p/ư lần lượt qua bình 1 chứa CuCl_2 khan dư ,nình 2 chứa 1,75 lít [TEX]Ca(OH)_2 [/TEX]0,01 M .sau thí nghiệm thấy ở bình 2 thu dc 1,5 gam kết tủa và cuối cùng còn 0,112 lít khí duy nhất thoát ra (đkc) .Xác định CTPT cuat hidrocacbon .Các p/ư xảy ra hoàn toàn .

*Đề khó ế :((

N

nhoc_bi96

Thao_won: Dù mình không cần nhưng cũng cảm ơn bạn nha. Hiện giờ mình không có tâm trí để làm bài ( Điểm thi khảo sát năm nay thấp = bùn )

Khi nào có tâm trí mình sẽ giải.

Thân!!

T

thao_won

b) Tính khối lượng B

Mọi ng` xem lại giải giúp hộ em :(:)((

Kết quả Zn và K chắc là đúng nhưng em ko bjt lập luận sao cho nó phù hợp cả :(

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom