[Hóa 12]Bài giảng kết hợp giữa phương pháp quy đổi- bảo toàn electron- bảo toàn nguyên tố

H

hocmai.hoahoc

Em nên hiểu bản chất bài toán. Có rất nhiều cách giải khác nhau cho một bài toán.
Theo kinh nghiệm của thầy các em nên chọn 2 cách quy đổi như sau
Cách 1: Đối với bài có 3 oxit ta quy về số oxi hóa cao nhất và thấp nhất.
VD: Fe, FeO,Fe2O3 và Fe3O4 --> Quy về Fe và Fe2O3
VD: FeO, Fe2O3 và Fe3O4 quy về FeO và Fe2O3 nếu số mol bằng nhau thì hỗn hợp trên là Fe3O4
Chẳng hạn như bài của em(lưu ý đề bài cần thêm câu dung dịch ko chứa NH4NO3 hay chỉ thu được 2 sản phẩm khử thì mới chính xác) dùng bảo toàn e sẽ nhanh hơn nhưng dùng quy đổi vẫn giải ra
- Bảo toàn e: Vì số mol bằng nhau chẳng qua là Fe3O4
ne = nFe3O4 = 3nNO + nNO2 => Kết quả => Cách này là nhanh nhất
- Quy đổi: Coi hỗn hợp gồm FeO và Fe2O3 với số mol như nhau: Sau đó bảo toàn e => Kết quả
Cách quy đổi thứ 2: Quy đổi về nguyên tố đối với các bài
- FexOy
- Hỗn hợp gồm nhiều nguyên tố khác nhau: Mg, MgS, CuS, S....
Với mỗi bài toán em nên linh hoạt áp dụng các phương pháp ko nên áp dụng máy móc.
Đối với bài kim loại công dung dịch muối cũng có bài dùng bảo toàn e cũng có bài ko nên dùng bảo toàn e. Sắp tới thầy sẽ dạy các em một bài giảng về ứng dụng định luật bảo toàn e để giải bài toán KL + muối. Mong các em đón nhận.

N

nguyenkien1402

khi nào hả thầy
vì trong khóa học hóa giải nhanh em có thấy bài đấy đâu
à hình như có bài kim loại tác dụng với muối nhưng thầy giải bằng tăng giảm khối lượng

N

nguyenkien1402

mà hình như dùng tăng giảm khối lượng chỉ áp dụng cho một số bài toán như thầy giảng thôi
còn những bài mà phải áp dụng bảo toàn e hay cách khác
mong thầy có một bài giảng như vậy

Last edited by a moderator:
T

trcodu

bài 5
tính số mol FeCl2 ra 0,06 ==>nFeO =0,06==>mFeO =4,32
mà Fe3O4 =FeO + Fe2O3
==>mFe2O3=4,8 ==>nFe2O3 =0,03 ==>nFeCl3 = 0,06 ==> mFeCl3 =9,75

đáp án A đúng

A

acsimet_91

vd .Hỗn hợp A gồm ba oxit sắt (FeO, Fe3O4, Fe2O3) có số mol bằng nhau. Hòa tan hết m gam hỗn hợp A này bằng dung dịch HNO3 thì thu được hỗn hợp K gồm hai khí NO2 và NO có thể tích 1,12 lít (đktc) và tỉ khối hỗn hợp K so với hiđro bằng 19,8. Trị số của m là:
Quy đổi về FeO và Fe2O3
[TEX]n_{FeO}=n_{Fe_2O_3}=a[/TEX]
Dùng sơ đồ đường chéo =>[TEX]n_{NO_2}=0,03; n_{NO}=0,02[/TEX]
Bảo toàn e: [TEX]n_{FeO}=n_{NO_2}+3n_{NO}=0,09[/TEX]
[TEX]->m=0,09.72+0,09.160=20,88(g)[/TEX]

N

nguyenkien12a1

anh ,chi cho em hoi?hoc tren hoc mai ma nghe cac bai giang = video thi phai nap tien moi dc hoc phai ko.Ma hinh thuc nap tien nay nap =the kieu nhu nap tien vao dien thoai phai ko a?

B

buihailuu

bài 6. do 3 chất có số mol bằng nhau nên ta quy đổi về Fe304 rồi áp dụng định luật bảo toàn e hoặc viết phương trình là ra. dáp án a

B

buihailuu

bai9. áp dụng đlbtkl tính ra kl õi rồi số mol của nó. sau đó bảo toàn e là xong.ko cần quan tâm õit la j

N

newsky_050590

Bài 12. Hoà tan hoàn toàn 30,4 gam ran X gôm Cu, CuS, Cu2S và S bang HNO3 dư, thoát ra 20,16 lít
khí NO duy nhất (dktc) và dung dịch Y. Thêm Ba(OH)2 dư vào Y thu dưoc m gam kết tua. Giá trị
củaa m là:
A. 81,55 B.104,20 C. 110,95 D. 115,85
dap an la a hay c,mong cac ban chi giao.hihi

L

lpt1510

Cho em hỏi, không biết liên kết thầy đưa có vấn đề gì không vì khi em click vào nó quay về trang Phương pháp giải nhanh???

N

nguyentroi

em vao duoc nhung doc bi lac khong xem duoc gi ca .hi........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

T

_thanhtruc_

tại máy em gà ^^ .......................................................giỡn thui em thử báo cho admin xem

P

phamvietanh619

xem bạ giang ko dc j het thay ak
............................................................................................................................................................................................................................................

Top Bottom