[Hóa 12]Bài giảng định luật bảo toàn nguyên tố (Video)

H

hocmai.hoahoc

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đã bao giờ các em nghĩ: Học sinh chính là một trong những nhân tố quan trọng giúp Giáo viên hoàn thiện khả năng giảng dạy chưa?
Nhiều khi nhờ vào những góp ý tích cực của người học, người dạy có thể tiếp thu, nâng cao trình độ, hiện đại hóa phương pháp
.​
Các em vào
Đây xem bài giảng và nhận xét khách quan nhé
Rất mong nhận được góp ý từ phía các em
!

Last edited by a moderator:
S

svip28

bai giang rat hay thay a, de hieu, giup moi nguoi de nam bat noi dung va uu viet cua dinh luat nay. cam on thay.
mong thay se co nhieu bai giang ve cac pp khac nua.
thay vui long khi co bai moi thi gui cho em xem voi nhe. cam on:):):):):)

S

svip28

thay oi, thực sự em thấy phần đầu bài giảng thầy nói chưa chính xác rồi. chỗ số vd hệ so H trong H2O là 2 . nhưng dù sao thì ai cũng hiểu ý thầy rồi. thầy giang hay wa' nhung giai duoc it bai tập wá.
mong thầy dong gop nhiều video hon nua neu co dieu kien thay nhe.
:)
thay co bai giang nao co noi dung: chÊNH LỆCH SO MOL=>......( VD BAI TAP VE Fe : CÙNG MỘT LƯỢNG SAT KHI TAC DUNG HH NÀY THÌ thu duọc a mol H2, cũng hh Fe dó tác dụng đ khac thu duoc b mol NO chẳng hạn- a, b đã biết giá tri so mol thi từ sự chênh lệch mol đó ta suy ra được điều gì ạ. mong thầy giải thích.e cam on.:)

S

svip28

A ma em thich cho thay noi ve huong nguoi ta ra de. ( c3h...) dó. Mong thay se co rieng mot phan noi ve van de nay. Duoc ko thay. Cai nay quan trong ma.

M

meoden206

thầy ơi!bài giảng này hay lém đó thầy,hình như mọi người ai xem thì điều hiểu về nội dung của bài giang cả,thầy cố gắng đưa nhiều nhiều bài giảng lên để bon em xem và nhận xét nha thầy,vì học sinh chính là nhân tố quan trọng mà thầy hi.bài giảng thầy day dể hiểu nhưng bên cạnh đó còn một tí xíu (...)em muốn góp ý để lần sau thầy giảng tốt hơn nữa,đó là trong bài giảng thầy nhầm 2 lần thì phải,thầy khắc phuc chỗ này nữa là ok.chuc thầy có nhiều bài giảng hay .

M

meoden206

ah còn một nhận xét nữa là thầy bình tỉnh viết chữ đẹp hơn nữa nha thầy,khi nào có bài giảng mơi thầy loa loa cho bon em biết nhe thay,cám ơn thầy về bài giảng

0

010789

bai giảng của thầy rất hay nó giup bon em hiểu rõ hơn bản chất của phương pháp .Em hi vọng thầy có nhiều bài giảng hơn nữa để chúng em tiếp thu được tốt a.Còn về phần bài giảng thầy có thể cho thêm nhiều vd hơn thì chúng em sẽ hiểu sâu hơn nữa.Em cám ơn thầy đã có môt bài giảng chất lượng

D

duyentran38

bài giảng của thầy hay quá, mong thầy gửi video nhìu hơn nữa. cảm ơn thầy!

T

tonghia

Bài viết trên cả tuyệt vời ^^... Mong thầy đóng góp thêm một vài video về các phương pháp như thế này nữa ạ :D... dù không free cũng phải xem :D :D. Cảm ơn thầy rất nhiều :p

H

hocmai.hoahoc

Cám ơn em đã góp ý cho bài giảng của thầy!
Bài em hỏi sẽ có trong phần phương pháp giải bài tập Fe
Gồm có
+> Bài tập hỗn hợp Fe và các oxit tác dụng với HNO3 dùng phương pháp quy đổi
+> Bài tập liên quan đến Fe+2 và Fe+3
+> Bài tập oxit săt tác dụng với Al, C,Co,H2...
Ngoài bài giảng trên sắp tới thầy còn có các bài giảng về
Chuyên đề: Lập CTPT,CTCT của tất cả mọi hợp chất hữu cơ trong chương trình phổ thông
Chuyên đề: Phương pháp làm bài tập CO2 tác dụng với kiềm
Chuyên đề:phương pháp làm bài tập Al,Cu
Chuyên đề: Các phương pháp giải nhanh bài toán hóa ( Bài giảng trên là một trong 8 phương pháp giải nhanh bài toàn hóa) Và rất nhiều chuyên đề khác nữa
Mong các em góp ý đề bài giảng của thầy ngày một tốt hơn!

K

khongphuong

wa perfec
ko con ji de noi
thay wa cao thu
nhung duoc it bai tap wa
hi vong thay dua len nhieu phuong phap khac nua
em cam on thay
chuc thay manh khoe

K

khongphuong

--------------------------------------------------------------------------------

wa perfec
ko con ji de noi
thay wa cao thu
nhung duoc it bai tap wa
hi vong thay dua len nhieu phuong phap khac nua
em cam on thay
chuc thay manh khoe

K

khaithang

bài giảng của thầy rất rõ ràng ,hay nhưng nếu có thêm nhiều ví dụ khó sẽ hay hơn!nhất là các vấn đề thể tích khí trong bình,tỉ khối,áp suất...những cái đó ít thấy các bài giảng và sách tham khảo đề cập nên chúng em rất lúng túng khi gặp!cám ơn thầy

H

huyen_cun

:khi (162)::khi (162)::khi (162):thầy ơi thầy cho em mail của thầy được ko? em có nhiều câu hỏi về hóa mong có người giải đáp giúp:khi (46):. em nghĩ gửi qua mail sẽ thuận tiện hơn. Như thế có dc ko thầy.em đang luyện thi dh,có thể online >8 tiếng/ngày:khi (105):

N

ngoc_ftu

bài giảng của thầy rất dễ hiểu và cụ thể nhưng em nghĩ là thầy nên cho nhiều ví dụ hơn nữa.....................

không có gì là không thể

N

nhaphoa

:khi (162)::khi (162)::khi (162):thầy ơi thầy cho em mail của thầy được ko? em có nhiều câu hỏi về hóa mong có người giải đáp giúp:khi (46):. em nghĩ gửi qua mail sẽ thuận tiện hơn. Như thế có dc ko thầy.em đang luyện thi dh,có thể online >8 tiếng/ngày:khi (105):
Em ep nick: hocmai.hoahoc để được trợ giúp nhé !.
Mong các em góp ý nhiều hơn để bài giảng của thầy ngày một hay hơn

K

khongloan

thay giang hay lam:)
bai giang nay giup em giai nhanh trac nghiem hon
that may khi em xem duoc video nay
chuc thay day tot
em cam on thay

N

nhong_doi

Bài em hỏi sẽ có trong phần phương pháp giải bài tập Fe
Gồm có
+> Bài tập hỗn hợp Fe và các oxit tác dụng với HNO3 dùng phương pháp quy đổi
+> Bài tập liên quan đến Fe+2 và Fe+3
+> Bài tập oxit săt tác dụng với Al, C,Co,H2...
Ngoài bài giảng trên sắp tới thầy còn có các bài giảng về
Chuyên đề: Lập CTPT,CTCT của tất cả mọi hợp chất hữu cơ trong chương trình phổ thông
Chuyên đề: Phương pháp làm bài tập CO2 tác dụng với kiềm
Chuyên đề:phương pháp làm bài tập Al,Cu
Chuyên đề: Các phương pháp giải nhanh bài toán hóa ( Bài giảng trên là một trong 8 phương pháp giải nhanh bài toàn hóa) Và rất nhiều chuyên đề khác nữa
Mong các em góp ý đề bài giảng của thầy ngày một tốt hơn!

thầy có thể nói cụ thể hơn.và có thể cho đường dẫn những bài giảng này được ko ạ:D:D:D

N

nhaphoa

Mình xin cảm ơn những lời nhận xét của bạn , nhờ có nó mà mình thấy bài giảng của mình còn thiếu sót nhiều quá. Mình sẽ cố gắng khắc phục một vài điểm yếu đó để bài giảng được tốt hơn. Nhưng bạn ơi có nhiều điểm bạn hơi hạ thấp bài giảng của mình quá, chăng nhẽ bài giảng của mình không đáng học sao?
1. -Mình hoàn toàn tán đồng với bạn là mình giảng hơi nhanh và là lần đầu quay bài giảng nên có một chút gì đó hơi run theo mình đây là điều mà chẳng ai có thể tránh khỏi khi làm bất kỳ một cái gì đó lần đầu tiên. Mình sẽ cố gắng khắc phục điểm này.
-Mình giảng bài để các em xem và đánh giá nên bài giảng của mình chỉ là 40 phút ngoài thực tế cũng vậy, bài giảng không hề có sự cặt gọn gì cả. Mình muốn để nguyên như thế để mọi người cùng đánh giá và nhận xét giúp mình tiến bộ hơn. Giảng bằng bảng cũng có cái hay của nó mình thấy như thế nó thật hơn.
2. -Bạn nhận xét “Cả 3 dấu hiệu bạn đưa ra đều chưa đủ rõ ràng nên không hoàn toàn chính xác:
- Đốt cháy (đâu phải cứ đốt cháy là phải giải bằng bảo toàn nguyên tố ??? bạn cần nói rõ là bài toán đốt cháy chất hữu cơ mà đề bài cho những dữ kiện về .... và hỏi về ....)
- Chỉ có 1 số liệu duy nhất (ai bảo cứ những bài có 1 số liệu duy nhất là giải bằng bảo toàn nguyên tố???, có chăng chỉ là vài bài tập vỡ lòng của học sinh lớp 8).
- Bài tập chỉ liên quan đến 1 nguyên tố (đã có phản ứng hóa học thì thường có nhiều nguyên tố tham gia phản ứng, nên nói là "chủ yếu liên quan đến 1 nguyên tố" thì xác đáng hơn), và bạn cũng chưa có được ví dụ thật rõ ràng cho dạng bài này.
Nói tóm lại là bạn nên dùng chữ "thường" nhiều hơn, đừng khẳng định tuyệt đối "chắc chắn là, nhất định là" nhiều quá”

-Tất cả các em học sinh xem bài giảng đều biết là mình không hề khẳng định là 100% bài toàn đốt cháy là bảo toàn, 100% bài toàn cho một số liệu là bảo toàn, 100% bài toán liên quan đến một nguyên tố là bảo toàn. Bạn xem lại bài giảng đi mình đã nói chữ “thường” bạn à. Mình chỉ muốn các em có một cái nhìn khái quat hơn nhận thức nhanh hơn. Chứ rất nhiều bài toán khác có thể bảo toàn nữa mà có khi chính bạn hay mình cũng không thể hệ thống hết được. Mình khẳng định học sinh lớp 8 xem bài giảng của mình cũng có thể hiểu nhưng chắc chắn đây không phải bài của học sinh lớp 8. Bạn xem bài viết của mình bên cạnh bài giảng sẽ có bài tập dạng này. Phản ứng hóa học là của rất nhiều nguyên tố mình không phủ nhận mà ý mình là bài tập số liệu chỉ xoay quanh một nguyên tố múc đích của mình giúp các em tư duy hợp lý không nhầm sang hướng khác mà thôi.
3. Nhận xét thứ 3 này của bạn thì mình hoàn toàn thấy bạn thật quá sai lầm
Xin thưa với bạn rằng: Mình đã hướng dẫn học sinh tư duy và giải quyết bài toán rất logic. Em học sinh nào xem đều có thể nhận thấy điều đó. Mình rất tự hào về 3 bước này của mình. Nếu bạn thấy nó không hợp lý chỗ nào, không hay chỗ nào, bạn thử cho các em một cách tư duy tốt hơn nào? Nếu bạn đánh giá ai cũng biết cái đó thì bạn sai rồi bạn à? Mình biết cách tư duy và bạn cũng thế nhưng để diễn đạt cho các em học sinh biết mới là cái khó bạn à.
4. Mình hoàn toàn tán thành với bạn mình sẽ cho nhiều vd hơn bạn và các em có thể xem qua các bài tập tại đây: http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=77296
5. Đó là suy nghĩ của mình về bài toán bạn à. Chứ mình có bảo các em là không bảo toàn nữa đâu. Bạn hiểu sai ý mình rồi, ý mình là đáp án đúng phải là 2 đáp án 3C nếu có không biết cách làm thì cũng không nên chọn đáp án khác 3C, bạn hâm mộ anh saobanglanhgia thế chắc bạn biết cách chọn ngẫu nhiên của anh ý mà :D. Sao lại không hiểu ý của mình được nhỉ ?
6. Mình biết những điều đó nhưng mình muốn viết đầy đủ đề ra rồi dậy các em tóm tắt như nào mới là khoa học. Tóm tắt được bài toán la sẽ có hướng giải
Mình rất cảm ơn những nhận xét của bạn dù nó có đôi chỗ còn hơi nặng lời và hơn quá ! Nhưng nhờ có những nhận xét như thế mà mình sẽ rút ra được rất nhiều kinh nghiệm, cái mà mình đang còn thiếu.​
Rất mong bạn góp ý nhiều hơn để bài giảng của mình ngày càng tốt hơn

Còn về bài tập của bạn hỏi? Sau khi xem phương pháp đường chéo của mình chính các em sẽ giải đáp cho bạn chư không cần mình phải giải đâu bạn.

T

tonghia

Dường như anh(chị) hnmoon3868 là một nhà giáo nên mới có những nhận xét khách quan như vậy :). Trước hết, bài giảng của thầy Khải là free nên chỉ có tính chất là tham khảo chủ yếu và một số vd như vậy cũng "tạm đủ" cho những học sinh như chúng em. Có vẻ như hnmoon3668 có phần "khiêu chiến" với thầy Khải qua những lời nói trên cũng như ở đây. Nếu như vậy thì anh(chị) hnmoon3868 có thể gửi một bài giảng free lên cho chúng em được tham khảo không ạ :D.

Top Bottom