Hóa [Hóa 10] Nhóm hóa 1998

Status
Không mở trả lời sau này.
T

thupham22011998

Mọi người làm bài đi.......................

Hay mọi người thi xong hết rồi à???

T

tieuthulanh

Ừ. Xong rồi. Giải giúp mình mấy bài trong phần câu hỏi (bình thường) đi. Cả cái bài hôm qua mình hỏi nữa. Phần b ấy

T

thupham22011998

Các bạn đã thi xong học kì 2 rồi. Topic này dừng ở đây nhé!! Cám ơn các bạn đã ủng hộ nhiệt tình cho topic này. Hẹn gặp các bạn vào năm học tiếp nhé!!

.............................:p:p:p;););)......................................

T

tieuthulanh

Ừ đúng đấy. Bọn mình còn phải thi loại lớp nữa cơ. Hôm nay bận lắm. Mai mình post đề kiểm tra của mình lên cho. Nhưng đây không phải bài kiểm tra học kì. Kiểm tra học kì thì kiểm tra chung cũng tương tự như mấy đề của bạn thôi. Mấy bài mình post lên là ở đề kiêm tra trên lớp đấy. Mình còn 2 kì thi nữa cơ. Cứ làm tiếp đi và nâng đề khó hơn nha!:khi (152)::khi (53)::khi (152):

N

neko147

Cho rất từ từ 100ml dung dịch Na2Co3 x mol/l vào 100 ml dung dịch HCL y mol/l thu được 2,24 Lít Co2 (đktc) Nếu làm ngược lại thu được 1,12 lít co2 ở đktc .tìm giá trị của X,Y
Giúp gấp với cảm ơn ạ

T

tieuthulanh

Đề kiểm tra của mình đây. Mn tham khảo
[FONT=&quot]Câu 1(2đ): Hãy giải thích các nội dung sau:[/FONT]
[FONT=&quot]a) [/FONT][FONT=&quot]Phân tử CO2 không phân cực trong khi SO2 lại phân cực[/FONT]
[FONT=&quot]b) [/FONT][FONT=&quot]Phân tử NO2 có thể nhị hợp tạo thành phân tử N2O4, trong khi đó SO2 không có khả năng nhị hợp[/FONT]
[FONT=&quot]Câu2 (4đ): Hoàn thành các phương trình pư theo sơ đồ sau: [/FONT]
[FONT=&quot](A) ---> (B) + (C) + (D)[/FONT]
[FONT=&quot](C) + (E) --> (G) + (H) + (I)[/FONT]
[FONT=&quot](A) + (E) ---> (K) + (G) + (I) + (H)[/FONT]
[FONT=&quot](K) + (H) ---> (L) + (I) + (M)[/FONT]
[FONT=&quot]Biết (D), (I), (M) là các đơn chất ở trạng thái khí ở điều kiện thường, khí (I) có tỉ khối hơi so với SO2 là 1,1094. Để trung hoà dung dịch chứa 2,24 g (L) cần 200ml dung dịch H2SO4 ,1M[/FONT]
[FONT=&quot]Câu 3 (4đ): Quặng pirit trong thực tế được coi là hỗn hợp $ FeS_2 và FeS$. Khi xử lí mẫu quặng pirit bằng Br2 trong KOH dư, đun nóng, người ta thu được kết tủa màu đỏ nâu X và dd Y. Nung X đến khối lượng không đổi được 1,2g chất rắn. Thêm dung dịch Ba(OH)2 dư và dd Y thì thu được 6,6405g kết tủa trắng không tan trong HCl (biết các phương trình phản ứng xảy ra hoàn toàn)[/FONT]
[FONT=&quot]1) [/FONT][FONT=&quot]Viết các PTPƯ[/FONT]
[FONT=&quot]2) [/FONT][FONT=&quot]Tính % khối lượng của FeS trong loại quặng pirit trên[/FONT]

L

leduydon

câu 4 nha
$A :KMnO_4.$

$B: K_2MnO_4.$

$C : MnO_2.$

$D :O_2.$

$E : HCl.$

$G :MnCl_2.$

$H :H_2O.$

$I :Cl_2.$

$K;KCl.$

$M: H_2.$

Last edited by a moderator:
L

leduydon

thupham22011998
Bạn lập 1 topic cho mọi người ôn lại kiến thức lớp 10 trong thời gian nghỉ hè đi để mọi người đỡ quên kiến thức mà mình được học được không!

T

thupham22011998

Bài 3:

a,Chỉ khó cái viết PTHH thôi!

$2FeS_2+15Br_2+38KOH-->2Fe(OH)_3+4K_2SO_4+30KBr+16H_2O$

$2FeS+9Br_2+22KOH-->2Fe(OH)_3+2K_2SO_4+18KBr+8H_2O$

$2Fe(OH)_3-t^o->Fe_2O_3+3H_2O$

$BaCl_2+K_2SO_4-->BaSO_4+2KCl$

b, Đặt ẩn, giải hệ -->%$m FeS=...$

L

leduydon

ok thế cũng được mình đưa cho đề hsg bọn mình nè
.
.
không dùng thêm thuốc thử nhận biết 4 dung dịch mất nhãn sau
$NaOH, phenol, HCl, NaCl$

D

demon311

Cho NaOH nhận biết được phenolphtalein
Ba cái còn lại dùng quỳ tím................................................

T

thupham22011998

Cho NaOH nhận biết được phenolphtalein
Ba cái còn lại dùng quỳ tím................................................

Bạn demon311 là sai nha: ko dùng thuốc thử mà

Làm thế này nhé:

Cho lần lượt mỗi dung dịch tác dụng với nhau, sẽ có 2 dung dịch tạo được màu hồng. Đặt là A và B
Vậy A và B có thể là Phenol và NaOH
Đặt 2 chất còn lại là C và D, vậy C và D có thể là NaCl, HCl
Lấy mẫu thử của 2 chất A B, nhỏ vài giọt chất A vào B, vài giọt chất B vào A sao cho khi nhỏ xong cả 2 mẫu thử A B đều có màu hồng.
Lấy 2 mẫu thử đều có màu hồng của A B cho vào C D.
+ Nếu mẫu thử A hoặc B bị mẫu thử C hoặc D làm mất màu hồng thì: A hoặc B là NaOH, C hoặc D là HCl
NaOH + HCl -> NaCl + H2O (nguyên do mất màu là do ko còn NaOH không thể chuyển màu được)
+ Nếu mẫu thử A hoặc B không bị mẫu thử C hoặc D làm mất màu hồng thì: A hoặc B là phenol, C hoặc D là NaCl

C

cam25101998

ok thế cũng được mình đưa cho đề hsg bọn mình nè
.
.
không dùng thêm thuốc thử nhận biết 4 dung dịch mất nhãn sau
$NaOH, phenol, HCl, NaCl$

cho tác dụng lẫn nhau có 2 dd td tạo màu hồng
=> 2 dd đó có thể là NaOH hoặc Phenol (2 dd A)
2 dd còn lại là HCl hoặc NaCl (2 dd B)
Trộn 2 dd A vs nhau bằng cách lấy 1 ít dd bất kì cho vào dd còn lại và ngược lại
cho hh 2 dd B vào hh đó
nếu mất màu thì hh bị mất màu là tạo từ dd Phenol trộn 1 ít NaOH
lấy NaOH cho 1 ít vào 1 trong 2 dd B
rồi cho phenol vào nếu đổi màu hồng thì dd B đó là NaCl ngược lại là HCl

T

thupham22011998

Bài thi học kì mình làm sai

Nêu hiện tượng và viết PTHH khi cho khí $Cl_2$ dư tác dụng với d/d $FeI_2$..........

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom