Giải đáp thắc mắc các bài tập trong khóa học thầy Vũ Khắc Ngọc

Status
Không mở trả lời sau này.
V

vukhacngoc321

thầy ơi cho e hỏi ạ... các bài tập đính kèm ấy ạ. nếu các bài tập đó có liên quan phần bọn e chưa biết (chưa học) thì có phải bọn e lên để đó và đợi khi nào được học đến bài giảng đó thì lôi ra làm không ạ. như vậy được không hả thầy. có phải bây giờ bọn e nên cố gắng lắm bắt những lí thuyết và những kinh ngiệm mà thầy truyền đạt lại cho chúng e qua các bài giảng của thầy không ạ. học như vậy được không ạ

bạn này giống mình quá, mong thầy sớm cho bọn em 1 lời khuyên về việc này.Cảm ơn thầy nhiều.

V

vukhacngoc321

:) chào em, thầy đã rất nhiều lần giải thích với các em rằng: kiến thức đại cương là những kiến thức nền tảng mà từ đó các em có thể dùng để khảo sát với bất cứ nhóm nguyên tố hoặc hợp chất nào. Do đó, kiến thức đó liên quan tới tất cả nội dung học.

Ví dụ nếu các em nắm được các nguyên lý chung của phương pháp Trung bình hay các phương pháp Bảo toàn thì khi học bất cứ nhóm hợp chất nào, từ kim loại kiềm tới halogen, từ hiđrocacbon tới este, ... đều có thể làm bài tập được một cách dễ dàng mà không cần nhắc lại. Các em học về cấu hình electron, phản ứng oxh-kh, phản ứng trao đổi ion, liên kết hóa học ... là để áp dụng cho tất cả các nhóm nguyên tố từ IA tới VIIA, chứ không phải học để tới mỗi nhóm đó lại nhắc lại, dạy lại cách viết cấu hình electron. Cũng như vậy, nếu học được nguyên tắc chung về việc gọi tên các hợp chất hữu cơ thì khi học tới mỗi nhóm hợp chất không cần phải nhắc lại kiểu danh pháp của chúng nữa.

Cách học như vậy mới là học thực chất, sâu sắc và tới tận gốc rễ bản chất của vấn đề, nếu kiên trì theo đuổi thì việc học sẽ rất dễ dàng, đơn giản. Còn nếu cứ học kiến thức theo kiểu từng bài, từng bài trong SGK thì các em sẽ phải dành riêng lớp 12 này để học lại, ôn lại kiến thức của cả 3 năm cấp III đấy.

Kiến thức Hóa học có tính hệ thống rất cao và nếu biết hệ thống hóa, ta không chỉ thấy cái logic của vấn đề mà còn dễ dàng khắc sâu nó.

Trong quá trình dạy học và ra bài tập, thầy đã hết sức cân nhắc lựa chọn để thỏa mãn tối đa nhu cầu của tất cả các bạn học sinh. Giờ mới là đầu lớp 12 nhưng cũng có rất nhiều bạn đã học xong hết kiến thức của lớp 12 rồi nên cũng có 1 đôi chỗ (rất ít) thầy dùng các kiến thức đó để minh họa. Hơn nữa, đây là bài giảng để ôn thi ĐH, có thể bây giờ một số chi tiết nhỏ các em chưa học tới nhưng tới lúc thi các em vẫn cần lật lại để ôn tập, như thế mới có ý nghĩa.

Cùng 1 nội dung bài học nhưng dạy cho học sinh lớp 10 khác, cho học sinh lớp 12 khác. Ví dụ

- Khi viết cấu hình electron và sự phân bố trong các orbital, nếu là học sinh lớp 10 thì chưa cần biết ngay việc vận dụng vào giải thích các hiện tượng như: trạng thái kích thích và số oxh S+6, S+4, Cl+7, Cl+5, .... vì cuối lớp 10 mới học nhóm VIA và VIIA nhưng học sinh lớp 12 thì phải giải thích được.

- Khi học về sự biến thiên tuần hoàn các tính chất của các hợp chất trong Bảng hệ thống tuần hoàn, nếu là học sinh lớp 10 thì chưa cần biết HClO < HClO2 < HClO3 < HClO4 và HF<<HCl<HBr<HI về tính axit vì cuối lớp 10 mới học Halogen nhưng học sinh lớp 12 phải giải thích được.

- Khi học về nhóm IVA ở SGK lớp 11 chỉ dạy Cacbon - Silic nhưng nếu dạy cho lớp 12 thầy sẽ giới thiệu cả Sn và Pb. Rất nhiều bạn khi đi thi cứ ngỡ Sn và Pb là kim loại chuyển tiếp mà không biết rằng nó cùng nhóm với C và Si cũng chỉ vì không hệ thống hóa được kiến thức.

.........

có rất nhiều ví dụ kiểu như thế.

Cho nên, theo thầy thì các em cứ yên tâm theo học và nắm bắt kỹ các nội dung mà thầy truyền đạt. Nếu có nhiều bài tập mà em chưa làm được thì hãy nghiêm túc và nghiêm khắc với bản thân để nghĩ ra cách làm bài tập đó thay vì lên đây than vãn. Để xây dựng 1 khóa học cho các em là hết sức kỳ công. Các em cứ nhìn vào số lượng và chất lượng các bài tập mà thầy đưa lên là biết, chỉ riêng việc soạn thảo (gõ ra) thôi đã mất cả ngày trời.

Khi đi thi, các em chỉ có 2 lựa chọn: làm được hay không làm được chứ không kêu ca được với ai đâu. Có một số bạn kêu ca phàn nàn rất nhiều về khóa học của thầy mà thầy chưa nhìn thấy sự cố gắng, nỗ lực nào của bạn hết. Học như vậy thì làm sao mà hiệu quả?

em biết rồi, cảm ơn thầy đã nhắc nhở.Từ bây giờ em sẻ cố gắng hơn nữa

H

hocmai.vukhacngoc

thầy giúp e bài này ạ
câu 12
A là một hỗn hợp thuộc 2 dãy đồng đẳng của stiren có khối lượng phân tử hơn kém nhau 14 đvc. đốt cháy hoàn toàn m gam A bằng [TEX]O_2[/TEX] dư. cho sản phẩm cháy hấp thụ vào 300ml dung dịch NaOH 2M. khối lượng bình đựng dung dịch tăng 22,44g và thu được dung dịch D thu được 35,46g kết tủa. các phản ứng xảy ra hoàn toàn. tìm CTPT của 2 hidrocacbon trong A

:) em chép đề bài không chính xác có thể khiến nhiều bạn không tham gia khóa học hiểu lầm!

Đề bài nghiêm chỉnh trong tài liệu của thầy là:

[FONT=&quot]A là một hỗn hợp gồm 2 chất thuộc dãy đồng đẳng của Stiren có KLPT hơn kém nhau 14 đvC. Đốt cháy hoàn toàn m gam A bằng O2 dư. Cho sản phẩm cháy hấp thụ vào 300 ml dung dịch NaOH 2M. Khối lượng bình đựng dung dịch tăng 22,44 gam và thu được dung dịch D. Cho BaCl2 dư vào dung dịch D thu được 35,46 gam kết tủa. Các phản ứng xảy ra hoàn toàn. CTPT của 2 hiđrocacbon trong A là:[/FONT]
[FONT=&quot]A. C9H10; C10H12 B. C8H8; C9H10 C. C10H12; C11H14 D. C11H14; C12H16[/FONT]

Ở đây, thầy đã cho đáp án nên chỉ gợi ý cho các em 1 số vấn đề để suy nghĩ:

- Kết tủa là gì? ngoài chất tạo kết tủa là Na2CO3 thì trong dung dịch có còn NaHCO3 không?

- Nếu các em biết cách giải đúng hướng sẽ có được nCO2 = 0,42 mol và nH2O = 0,22 mol :)

Chúc tất cả các em học tốt!

V

vukhacngoc321

gIÚP em BT độ bất bão hoà với thầy ơi.
3, Một hợp chất hữu cơ X chứa 87,805% C và 12,195% H về khối lượng. Biết 8,2 gam X khi tác dụng với
AgNO3/NH3 dư tạo ra 18,9 gam kết tủa vàng nhạt. Số CTCT có thể thỏa mãn các tính chất của X là bao nhiêu?

H

huyentrang_2002_2005_thanh_chuong3

Thầy Ngọc và mọi người giải thích hộ mình câu này với Câu 5 Cấu tạo nguyên tử Biết rằng khối lượng của 1 nguyên tử oxi nặng gấp 15,842 lần và khối lượng của nguyên tử cacbon nặng gấp
11,9059 lần khối lượng của nguyên tử hiđro. Nếu chọn khối lượng của một nguyên tử đồng vị
12
C làm đơn vị thì O,
H có nguyên tử khối lần lượt là:
A. 15,9672 và 1,01 B. 16,01 và 1,0079
C. 15,9672 và 1,0079 D. 16 và 1,0081
Bài này em đang còn lăn sao oxi lại năng gấp 12,842 lần nguyên tử cacbon và 11,9059 lần khối lượng của nguyên tử hiđro trong khi đó các bon lại nặng hơn hiđro.
Và em cũng không biết giải thiêu hướng nào nữa??

T

thuckechsu

Thầy Ngọc và mọi người giải thích hộ mình câu này với Câu 5 Cấu tạo nguyên tử Biết rằng khối lượng của 1 nguyên tử oxi nặng gấp 15,842 lần và khối lượng của nguyên tử cacbon nặng gấp
11,9059 lần khối lượng của nguyên tử hiđro. Nếu chọn khối lượng của một nguyên tử đồng vị
12
C làm đơn vị thì O,
H có nguyên tử khối lần lượt là:
A. 15,9672 và 1,01 B. 16,01 và 1,0079
C. 15,9672 và 1,0079 D. 16 và 1,0081
Bài này em đang còn lăn sao oxi lại năng gấp 12,842 lần nguyên tử cacbon và 11,9059 lần khối lượng của nguyên tử hiđro trong khi đó các bon lại nặng hơn hiđro.
Và em cũng không biết giải thiêu hướng nào nữa??

Đề bài kiểu gì vậy? bạn xem lại đi.................

T

thuckechsu

Thầy cho em hỏi tại sao số obital ở các phân lớp s,p,d,f là các số lẻ đc ko ạ?

D

defhuong

thầy ơi cho e hỏi bài độ bất bão hòa tại sao biết k1:k2 = 3, n trung bình = 2,5 --> n=2 (cái này e biết) nhưng tại sao n còn lại = 4 ạ

9

9xletinh

thầy cho em hỏi ! trong bài tập của thầy như thế này
cho hỗn hợp gồm ( Fe2O3 , MgO ) trong 400ml dung dịch HCL 2M ( vừa đủ ) . Sau phản ứng thu được hỗn hợp muối khan có khối lượng là :

A . 41 g B . 42 g C . 43 g D . 44 g
____________________________________________-
giải
m muối = m oxit + 27,5 . n HCL
m muối = 20 + 27,5 . 0,4 . 2
..............= 42 g
đáp án B
nhưng em vẫn chưa hiểu lấy 27,5 ở đâu ra

G

girlbuon10594

thầy cho em hỏi ! trong bài tập của thầy như thế này
cho hỗn hợp gồm ( Fe2O3 , MgO ) trong 400ml dung dịch HCL 2M ( vừa đủ ) . Sau phản ứng thu được hỗn hợp muối khan có khối lượng là :

A . 41 g B . 42 g C . 43 g D . 44 g
____________________________________________-
giải
m muối = m oxit + 27,5 . n HCL
m muối = 20 + 27,5 . 0,4 . 2
..............= 42 g
đáp án B
nhưng em vẫn chưa hiểu lấy 27,5 ở đâu ra

P/S: Hình như đề bài cho khối lượng oxit là 20 đúng không?

Ta thấy, ADĐLBT nguyên tố H: [TEX]n_{HCl}=2.n_{H_2O} [/TEX]
\Rightarrow [TEX]n_{H_2O}=\frac{1}{2}.n_{HCl}=0,4 mol[/TEX]

ADĐLBT khối lượng, ta có:
[TEX]m_{ox} + m_{HCl}=m_{muoi} + m_{H_2O}[/TEX]
\Rightarrow [TEX]m_{muoi}=m_{ox}+m_{HCl}-m_{H_2O}=20+0,4.2.36,5-0,4.18=42 g[/TEX]

V

vuvanchienaida

"Tham gia trọn vẹn khóa học Luyện thi Đại học đảm bảo: http://hocmai.vn/course/view.php?id=257&cid=12 dành cho các bạn học sinh khá giỏi để giành điểm 8 trở lên trong kỳ thi ĐH - CĐ . Chúc tất cả các em học tốt!"
thế những bạn hok o muc tb thi k nen tham gia khoa hoc cua thay phai k ạ

T

thuckechsu

"Tham gia trọn vẹn khóa học Luyện thi Đại học đảm bảo: http://hocmai.vn/course/view.php?id=257&cid=12 dành cho các bạn học sinh khá giỏi để giành điểm 8 trở lên trong kỳ thi ĐH - CĐ . Chúc tất cả các em học tốt!"

Chắc nên đăng ký khóa thầy Sơn để ta lấy lại cái căn bản vì thầy Sơn năm nay chữa bài tập mà.

N

nghiahiep0240

thầy ngọc ơi cho em hởi bài tập 11 trong phần bài tập tự luyện bài dộ bất bão hòa và ứng dụng,thầy chỉ chi tiết cho em nha

H

hocmai.vukhacngoc

:) cái đó còn phụ thuộc vào mục tiêu và sự tự tin của em, khóa học của thầy rất dễ hiểu nhưng chỉ dành cho những người đủ kiên nhẫn, chăm chỉ và tự tin vào bản thân. Mỗi bài giảng đều có cả trăm bài tập từ dễ đến khó theo đúng các dạng bài thầy đã phân loại và đúng "chuẩn" của đề thi Đại học.
Thầy rất mệt mỏi khi thấy các bạn tham gia khóa học lại cứ kêu ca phàn nàn về việc giải bài tập tự luyện.

http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=169099

http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=168246

http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=170535

Các em có thể tham khảo các khóa học khác, có thể sử dụng các tài liệu tham khảo khác, có thể chọn những bài tập thật dễ để làm, ... nhưng thi thoảng hãy thử tự đối chiếu với đề thi Đại học xem mình đang ở vị trí nào và việc làm những bài tập dễ như vậy có mang lại kết quả gì khi thi Đại học không nhé.
Nếu các em thuộc mẫu người dễ dãi với việc học như thế thì không cần phải tham gia khóa học của thầy.

V

vuvanchienaida

:) cái đó còn phụ thuộc vào mục tiêu và sự tự tin của em, khóa học của thầy rất dễ hiểu nhưng chỉ dành cho những người đủ kiên nhẫn, chăm chỉ và tự tin vào bản thân. Mỗi bài giảng đều có cả trăm bài tập từ dễ đến khó theo đúng các dạng bài thầy đã phân loại và đúng "chuẩn" của đề thi Đại học.
Thầy rất mệt mỏi khi thấy các bạn tham gia khóa học lại cứ kêu ca phàn nàn về việc giải bài tập tự luyện.

http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=169099

http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=168246

http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=170535

Các em có thể tham khảo các khóa học khác, có thể sử dụng các tài liệu tham khảo khác, có thể chọn những bài tập thật dễ để làm, ... nhưng thi thoảng hãy thử tự đối chiếu với đề thi Đại học xem mình đang ở vị trí nào và việc làm những bài tập dễ như vậy có mang lại kết quả gì khi thi Đại học không nhé.
Nếu các em thuộc mẫu người dễ dãi với việc học như thế thì không cần phải tham gia khóa học của thầy.
không ạ em không phải như thế em "sợ" khả năng của mình còn nhiều hạn chế không đủ học lực để theo học hơn nữa bây jowf em đăng kí nhiệu có thể theo kịp không thầy
thầy chủ nhiệm của em dạy hóa cũng có lời khuyên đối với hoc sinh là phải tự tin vào bản thân mình đừng vì những bài tập khó mà nản chí k biiets chúng ta còn có bạn bè và thầy cô giải đáp

H

hocmai.vukhacngoc

không ạ em không phải như thế em "sợ" khả năng của mình còn nhiều hạn chế không đủ học lực để theo học hơn nữa bây jowf em đăng kí nhiệu có thể theo kịp không thầy
thầy chủ nhiệm của em dạy hóa cũng có lời khuyên đối với hoc sinh là phải tự tin vào bản thân mình đừng vì những bài tập khó mà nản chí k biiets chúng ta còn có bạn bè và thầy cô giải đáp
mỗi bài giảng của thầy đều tỉ mỉ, chi tiết, cặn kẽ, học sinh nào cũng có thể hiểu được :) chỉ cần em tự tin với bản thân và nỗ lực, cố gắng để biến kiến thức của thầy thành của em
thầy sẽ hết sức giúp đỡ em :)

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom